Ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na ubuheri wa afya, na ni Jumatatu nyingine tena tulivu, ambapo kwa takriban dakika kumi tunakutana tena kupitia makala yetu ya mazingira, leo dunia yako kesho, ambapo kupitia makala haya kwa juma hili nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya faida ya biashara rafiki kwa mazingira. Basi, kwa takriban dakika kumi, kupitia kipindi hiki utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdullah, ni kusitwe sote mwanzo hadi pana tafikia tamati ya kipindi hiki kwa juma hili. Na kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili hapa studioni hii leo, ni naye bwana Henry Kazura ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mazingira kutoka asasi isiyo ya kiserikali ambayo inafahamika kwa jina la Jelimshi Kwanza. Ni asasi ambayo imekuwa ikijikita zaidi katika utoaji wa elimu kwa jamii juu ya masuala mbalimbali mbali ya utunzaji wa mazingira. Bwana Henry, kwa mara nyingine, karibu sana katika studio zetu hapa idhaa ya Kiswahili France International. Na tukienda moja kwa moja katika mada yetu, pale tunasema biashara rafiki kwa mazingira, hii ni aina gani ya biashara, na biashara hii imekuwa na msaada gani katika suala zima la utunzaji wa mazingira? Asante ndugu mtangazaji Eb Shaban, na furahi sana kuwepo hapa studio ya. Napozungumzia biashara rafiki wa mazingira, nazungumzia biashara ambazo zinapunguza athari ya uharibifu wa mazingira zinarekebisha madhara ambayo yametokea katika uharibifu wa mazingira, na pia ni biashara ambazo zinahakikisha kuwa uzalishwaji wa taka ngumu au taka nyingine zinazoharibu mazingira zinapunguzwa kwa kiasi kikubwa. Na biashara hizi zimekuwa zikigusa maslahi ya aina tatu, nikizungumzia maslahi ya kwanza ya kiuchumi, maslahi ya kijamii na maslahi ya kimazingira. Biashara yoyote itakayofanyika au inayofanyika katika nje ya hizi maslahi tatu, biashara hii inakuwa si rafiki. Maana yake itakuwa ni biashara ambayo ni binafsi, ni biashara ambayo inaendeshwa katika mfumo wa kimazoea na wa kawaida. Kwa hiyo kupitia programu ya Go Green Tanzania tunajaribu kuwaleta karibu wafanya biashara kuwahamasisha kwamba wanaweza akaanza kupunguza athari za uharibifu wa mazingira na pia kupunguza gharama za uendeshaji katika makampuni yao kwa kufanya hizi biashara ambazo zilizo rafiki kwa mazingira. nam Labda Bwana Kazura, tukienda katika upande wa mazingira haswa hapa labda, pale unaposema biashara rafiki kwa upande wa mazingira, ni kipi haswa hapa ambacho mnajikita zaidi katika kukiangazia na katika uelimishaji wa jamii ya? Nashukuru kwa swali zuri eb Shaban. E, tunapoona mazingira ya biashara katika uendeshaji yanaweza kuvuta au kuleta hisia kwamba biashara ni rafiki au si rafiki kwa namna moja au nyingine. Na napozungumzia aina ya biashara ambayo ni rafiki kwa mazingira, naweza kutoa mfano wa biashara ambayo inazimudu au inapambana na changamoto ambazo zipo. Tunaona kwamba dunia au kwa mfano ikichukulia, nchini Tanzania tunakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali za kimazingira za uharibifu wa mazingira, kwa mfano kama misitu, uzalishwaji wa taka ngumu, ambazo kikawaida jamii au wadau mbalimbali inaonekana kuwa ni changamoto kuweza kuzimudu. Kwa hiyo biashara rafiki inakuja katika eneo kama hili kuweza kutatua hizi changamoto. Kwa mfano mtu anayeanzisha biashara ambayo inahusika katika ukusanyaji unaofuata taratibu za kitaalamu, nikizungumzia kuanzia collection point, ukusanyaji, eneo la ukusanyaji, utenganishaji na pia urejeshaji na sio tu kwenda kuzikusanya taka sehemu moja katika muda tofauti tofauti. Mwisho wa siku zile taka zinaenda kuwa na madhara mengine katika mazingira yetu. Nam Bwana Kazuna, labda katika upande wa njia ambazo mmekuwa mkizitumia, ni njia gani haswa ambazo mmekuwa zizitumia katika uelimishaji wa jamii, na njia hizi nikosi gani zimekuwa shirikishi kwa jamii zetu katika ukanda huu wa Afrika mashariki na kati hasa kwa hapa nchini Tanzania? E, kuna njia mbalimbali ambazo tunatumia ambazo tu, tunaona ziko rafiki kwa, kwa katika hatua za awali. Kwanza tunatumia elimu kutoa hamasa kwa jamii kuweza kujua kwamba tunapozungumzia biashara rafiki tunamaanisha nini na hatua za kufanya ili kuweza kufikia kile kiwango cha juu cha kwamba hii biashara ni rafiki au si rafiki. Tunatumia ushauri, tuna washauri wafanya biashara, kwa sababu kuna wengine kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Go Green Tanzania ndani ya Facebook wanaomba ushauri kwamba anatamani kufanya biashara ambayo haina madhara kwenye mazingira. Kwa hiyo tunajaribu kuwafikia kwa kuwaelimisha na kuwapa hatua ambazo stahiki za kuweza kuwasaidia kuweza kufikia malengo yao. Kwa hiyo hizo ni njia ambazo tunazitumia, nimezitaja mbili na nyingine tunatumia semina, kuwaita kwa mfano, tunafanya vikao vidogo na wadau mbalimbali kuweza kuwaita pamoja na kuweza kushirikishana mawili matatu yanayohusu zile kanuni za kuweza kufikia kuweza kufanya biashara rafiki kwa mazingira. Na tangu kuanzishwa kwa mtandao huu ama kwa programu hii ya biashara rafiki, labda ni kwa kisi gani mmeweza kufanikiwa katika kusaidia kwa namna moja ama nyingine katika suala zima la utunzaji wa mazingira haswa kwa hapa nchini Tanzania, ya mafanikio? Siwezi kusema kwamba ni kwa asilimia kadhaa, lakini kwa sababu tunajua kuona kwamba ni programu mpya, ila tunachokiona kwa haraka haraka na katika hatua ambazo tunazipitia, tunaona kwamba kuna tumekuwa na ushawishi mkubwa wa kundi la wafanyabiashara ambao tunaona wanakuja na kutamani kufanya biashara za namna hii, hasa kupiti, kupitia tunakiona hicho kupitia network yetu ndani ya mtandao wa kijamii wa Facebook, inaitwa Tanzania Green Business Network TGBN, kwamba hii ni network ambayo inawaleta wafanya biashara pamoja ambao wanaofanya biashara za namna hiyo waweze kuuza bidhaa zao kupitia mtandao. mm -hmm. Na nyie kama asasi sio ya serikali ambayo imejikita zaidi katika uelimishaji wa jamii juu ya masuala mbalimbali ya mazingira, labda katika upande wa changamoto, ni changamoto gani ambazo mmekuwa mkikabiliana nazo katika shughuli zenu za kila siku ambazo kwa namna moja ama nyingine zimerudisha nyuma jitihada hizi za kupambana na uharibifu wa mazingira kwa hapa nchini Tanzania? Ya changamoto zipo na changamoto ya kwanza ni bado kuna uelewa hafifu wa wafanyabiashara wengi, kwamba wanaamini anapofanya biashara rafiki kwamba anapata hasara na faida inakuwa ndogo, na pia labda anakimbiza wateja au nini. Lakini pia anaweza kusema, katika kuitatua hii changamoto tunajaribu kuhamasisha sana wafanya biashara kwamba hakuna kitu kizuri kama kufanya biashara ambayo ni rafiki. Ni kutokana na nyakati tulizonazo, sema katika kuandaa biashara unaangalia upepo unavuma wapi. Sahizi upepo unavuma katika kuelekea kwamba dunia kwa ujumla inajaribu kupambana na changamoto za kimazingira ambazo zinaikumba, zina ikiwepo mabadiliko ya tabia ya nchi, uzalishwaji wa taka ngumu na taka hewa, kwamba hivi vyote vinakuwa kama ni fursa kwa wafanyabiashara endapo watajaribu kuingia na kufanya biashara za namna hiyo. Na kwa namna moja au nyingine, biashara ina inajijengea ina heshima nyingine, kwa sababu inakuja sa inawavuta wateja, inawavuta watu wa kada mbalimbali kuona kwamba see mtu anayefanya biashara ya namna hii sasa anakuwa anakuwa katika hali nzuri ya kuweza kulimiliki soko. Kwa hiyo ndio kauli ambayo huwa tunaitoa kwa kujaribu kuwaelimisha wafanye biashara mbalimbali ambao wanakuwa wana sita sita kuona kwamba watapata faida, na kwa namna moja au nyingine tunajaribu kuwashauri kuwa kwamba kuwa unapofanya biashara rafiki zaidi katika taasisi, sababu katika taasisi, uendeshaji wa taasisi nzima zile shughuli za manunuzi, hatua za manunuzi na mfumo mzima wa uendeshaji ofisi, je, nao huwa tunajuliza, je, katika mfumo wa zile shughuli zenu za kila siku na zingatia maslahi ya uhifadhi wa mazingira ja kuona napo tunawashauri watu kuweza kufikia hayo malengo kwa kupunguza gharama za uendeshaji kwa mfano, kwa taasisi ambayo labda inatumia nishati ya umeme, inatumia ni vifaa ambavyo vinatumia nishati ya umeme kwa kiasi kikubwa. Kuna wakati si lazima labda kutumia feni au AC. Unakuta wakati mwingine karibu ofisi nzima, labda katika ofisi moja, unakuta kuna watu wengine hawapo, lakini unakuta mwisho wa siku mtu ameacha katika ofisi yake feni zinafanya kazi, AC imewashwa. Maji, labda katika matumizi ya maji, maji yanatiririka ovyo. Yaani ule mfumo wa, wa matumizi ya uendeshaji wa ofisi, kama hautakuwa unafata taratibu za uhifadhi wa mazingira, tuja kuona kwamba ofisi itakuwa inaingia gharama ambazo zisizo za lazima. Nam, kwa kumalizia kipindi chetu cha mazingira leo tuko kesho kwa jumaa hili sasa, labda wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu wote katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati juu ya suala zima la utunzaji wa mazingira? Ninachoweza kuwajulisha wafanyabiashara, wafanya, watu katika mataasisi mbalimbali, ikuwa fursa zipo kupitia changamoto ambazo tunaziona za kuhifadhi mazingira, hasa kwa kujihusisha na kufanya biashara ambazo zina maslahi ya kwanza ya mazingira ya kuhifadhi mazingira. namna kwa nukta hiyo, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya kipindi chetu cha mazingira leo dunia kwa kesho. Kumbuka kuungana nami tena hapo jumaliijalo katika mwendelezo wa makala yetu. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abisha Ban Abdullah, nikutakia Jumatatu njema.