Yadio yadio yadio wiki. Wiki. Asante. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa Idha Kiswahili ya Radio France International ni huko Bamako nchini Mali ambako Rais wa Ufaransa Francois Hollande aliongoza mkutano wa kilele wa 27 wa viongozi wa mataifa ya Afrika na Ufaransa ambao wanajadili zaidi kuhusu masuala ya uchumi na usalama. Msikilizaji, imekuwa ni fursa pia kwa Rais Francois Hollande ambaye anaondoka madarakani miezi minne ijayo kufanya tathmini ya sera ya Ufaransa kwa Afrika kuhusu usalama na amani. Kabla ya mkutano huo, Rais Hollande aliendelea kutetea operesheni zilizofanywa na jeshi la Ufaransa huko nchini Mali na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Les et nous sommes. Nilichukua mipango ambayo niliona ni muhimu, nasi tuliyapeleka majeshi yetu huko, na operesheni hizi zilifanyika, si kwamba ziliokoa taifa la Mali pekee, lakini pia eneo kubwa la Afrika ya Magharibi. Na kule Bangui iliomba kuwe jeshi ambalo lilishughulika na ulinzi wa raia wa kawaida, na ndicho ambacho kilifanyika. Kwa kuwa kazi imekamilika tulirejesha majukumu yetu kwa Umoja wa Mataifa, yani MINISCA. Msikilizaji, mkutano huo wa Ufaransa na Afrika umekuwa ukikosolewa na wadadisi wa mambo ambao wanaona wa kuwa huu ni mwendelezo wa ukoloni mambo leo. Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, na hapa anazungumza na mwenzangu Edmond Lwangicheli akiwa Mwanza ni kaskazini mwa Tanzania. Ni kuyakumbuza mataifa Afrika kwamba yenyewe ni matumwa na yatatumikia masilaha mapana ya ubeberu wa kimataifa, nidasazo zao lazima zifate mwelekeo wa watawala wa zamani. Kwa nini unadhani kwamba ni sehemu ya kudumisha ukoloni mambo leo? Mara zote imekuwa ikitu, ikitumika ta, taratibu za kutukuza ukorone utaangalia mataifa ya Ufaransa ya kijaribu, ya kijaribu kwa kusanya wale wote ambao walikuwa kwenye miliki yake miaka ile wakati wa ya, ya, ukoloni ya kifaransa katika mataifa haya, na hakuna kumbukumbu njema vile vile ya wakoloni ya kifaransa katika bara la Afrika kwa utawala wakuu, kum, ni uendelezaji wa wizi wa rasilimali ambao wa wazungu wamekuwa wakibebesha Afrika kwa visingizio vya lugha na tamaduni za mataifa ya kigeni, kwamba ukiongea pengine kifaransa utaonekana kwa maana zaidi na nini ukiangalia kwa mfano migogoro ya kisiasa katika mataifa hayo e, kushamiri kwa ugaidi pamoja na misaada ya kijeshi kwa mfano, Bamako hapo Mali panapofanyika mkutano huo. Ufaransa wamesaidia kutokomeza ugaidi na kuleta amani, hili unalitazamaje? na Ufaransa wameshiriki kutengeneza mifumo ya kigaidi katika Afrika, hilo jambo linafahamika vizuri. Ugaidi haukujulikana wala kupata kuwepo. Ugaidi ni matokeo ya dhuluma ambayo Mataifa ya Ulaya, na dhidi ya Ulaya, dhidi ya mataifa ya Afrika, na dhidi ya mifumo halali na tamaduni za Afrika. Viongozi hao wamejadili pia masuala ya mizozo inayolikumba bara la Afrika hususan mzozo wa kisiasa nchini Gambia ambako Rais Yahya Jammeh alikuwa amealikwa kwenye mkutano huo kabla ya kunyang'anywa mwaliko. Viongozi wengine ambao hawashiriki mkutano huu ni pamoja na Rais Joseph Kabila wa DRC na Pierre Nkurunziza wa Burundi. RFI. Wanasiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hatimaye waliafikiana kuhusu muundo wa serikali ya kipindi cha mpito na uwasifu wa mtu atakayeongoza serikali hiyo ambapo jina lake litaidhinishwa na mkuu wa baraza la wazee wa busara kutoka muungano wa Rassemblement kabla ya kuwasilishwa kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Joseph Kabila kwa ajili ya kuteuliwa kwake kwa mujibu wa kipengele nambari 78 cha katiba ya nchi hiyo. Washiriki katika mazungumzo wamekutana siku ya Ijumaa hapo jana kwa ajili ya kugawana majukumu pamoja na muundo wa baraza litakalofuatilia utekelezwaji wa makubaliano, kama alivyoeleza Christophe Lutundula ambaye ni msemaji wa kambi ya upinzani ya G7. On avait convenu dans l'accord que la gestion de la période de kwa mujibu wa makubaliano ni kwamba pande zote zinapaswa kushiriki katika serikali ya kipindi cha mpito, nasi tutaendelea na kazi zetu tukifuata mpangilio uliopo kulingana na wakati unaosalia, lakini pia kulingana na ratiba ya kamati yenye kufuatilia utekelezwaji wa makubaliano hayo na ambayo inafuatilia mchakato mzima wa uchaguzi. Tumeomba usuluhishi kusaidia kupata mawazo kuhusu mtu atastahiki kupewa wadhifa wa waziri mkuu. Uh, Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha IDPS na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. mpaka <tapra> sasa nglema hayasimamia kusema sisi mwenye tunasimamisa njio ani hiyo inapatia ni kazi ya mwenyekiti bwana Tshisekedi ndiye mwenye atasema ni nani mwenye atakuwa waziri wa kwanza? Wapinzani waliosaini makubaliano chini ya usuluhishi wa Umoja wa Afrika wana maoni gani kuhusu kinachoendelea? Dr Kakule Kavale ni mshauri wake Vital Kamerhe, ambaye ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UNC. Wakati tulienda kwenye mazungumzo haya ya Cite de l'Union Africaine, walisema Vital Kamerhe ameenda ili aweze kukipata kiti cha upremier ministre, na wakampatia majina yote mabaya katika nchi hii. Sasa wao vilevile wamefikia hapo waliposema Rassemblement ndiyo itakayomtoa huyo atakayekuwa pre, premier ministre. Vuta ni kuvute imevuka katika na ni kila mtu yeyote anataka ateuliwe. Justin Bitakwira ni mmoja wa mawaziri walioteuliwa hivi karibuni katika serikali iliyoundwa. Yeye amesema hawako tayari kukubali utekelezwaji wa awali wa makubaliano hayo ya Desemba thelathini na moja. makubaliano <coughs> yasapaua makubaliano ni kusaidia makubaliano yetu kusema imakubaliano yaseno inakuja kuvuta miskari haiwezekani, ile kabisa kunota kwa hiyo, haiwezekani kwenu. Nyie mawaziri ambao mmeshateuliwa kuupisha utekelezaji wa ma. makubaliano haya ma, mawaziri wetu ni kusema wao, uh, wao wapei uh, ma, mawaziri kama tatu au nne basi, na tunaendelea na kazi sasa. Sasaisi uh, tutakuwa wapi? Wale watu hawastahili kupewa cheo uh, yoyote kabla hawajaomba uh, ni samaa. Na kuhusu ukubwa wa baraza la mawaziri, kutakuwepo na mawaziri na manaibu wao jumu. Ya 46. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili viongozi wakuu wa serikali ya jimbo la Kivu Kaskazini juma hili walithibitisha kuwa juhudi za ukarabati upya daraja kubwa linalojengwa kwenye mto Semuliki katika barabara inayounganisha miji ya Beni na eneo la mpaka wa Uganda zinaendelea. Daraja hilo lilivunjika Januari 2 baada ya lori lenye mizigo kutumbukia ndani ya mto huo Semuliki. Wataalamu wa uchumi wanasema daraja hili ni muhimu kwa maendeleo ya uchumi kwa kuwa asilimia kubwa ya bidhaa zinazotumiwa katika miji ya Beni, Butembo na maeneo mengine zinatolewa katika nchi jirani ya Uganda. Gavana wa jimbo hilo la Kivu Kaskazini, Julien Paluku Kahungia, aliiambia RFI kuwa kazi za ukarabati wa daraja hilo huenda zitakamilika Januari 24 na, na mwaka huu bon. ni vifaa ambavyo vimetolewa katika daraja lililokuwa linakarabatiwa mjini Kisangani. Na hii hapa ni kazi inazofanyika kwa muda, kwa sababu suluhu ni kuweka daraja kubwa na nzuri ambalo linaweza kutugharimu kati ya milioni moja na nusu ama milioni mbili dola za Kimarekani, na ikiwa kama itatubidi kuomba wataalam kutoka Ujerumani, Uingereza ama China, hii itaomba kusubiri kwa muda mrefu, kitu kama miezi sita au saba, na hatuwezi kusubiri muda wote huo kutokana na umuhimu mkubwa wa kiuchumi na manufaa ya daraja hili. Hii ndiyo sababu tumetafuta ufumbuzi wa muda mfupi kurejesha usafiri kiurahisi kati ya Uganda na DRC. Lakini wafanyabiashara wana mtazamo gani? Cleofas Kahonja ni naibu mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara FEC na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Beni ni mashariki mwa DRC eh, mwezi wa... Januari magari kaanguka ndani ya maji mto sii, na tangu ile siku gavumenti ilijiandaa kwa kuweza kurudisha daraja hilo, ili kazi za uchunguzi ziweze kuandishwa, na kazi hiyo kunasonga mbele, kwa sababu pesa zote ambazo wafundi walitamani kupata gavumenti imeisha kuzitoa zianjishwe na kwa wakati huu ambao nakuambia, eh, daraja imerudishwa kwa nafasi, inabaki sasa kazi za mwisho. Unawaza siku chache karibuni, chukuzi wa bidhaa zitaweza kuanjishwa. Na kuna hasara ambazo zimetokea, ndiyo kiuchumi. Eh, bei ya bidhaa imeongezeka, na kazi za uchukuzi zinasimama, kahawa, kakao ile kiuchumi na simenti na bei inapanda, ile inaonyesha kama raia wanateseka sana. Jaji wa mahakama ya juu ya Jinja nchini Uganda, Eva Luswata, juma hili alitupilia mbali ombi la serikali kuihamishia kesi dhidi ya mfalme wa Rwenzururu Charles Mumbere katika kitengo cha uhalifu wa kimataifa katika mahakama ya juu. Jaji huyo alikubali utetezi wa wakili wa mfalme Mumbere kwamba kesi yake inaweza kusikilizwa mbele ya mahakama ya Jinja kwa sababu bado ni hatua za awali za kesi hiyo. Kenneth Lukwago ni mtaalamu wa siasa za Uganda na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kampala huko Uganda mo kesi ya mfalme kurudi kwa muji wa Kampala ni kitu ambaye sio ya sheria tu, lakini ni kitu ambaye inahusu um, ulinzi ama security, nadhani um, saidi ya serikali uh, ambaye inaendelea na mashtaka kwenye mahakama iliweza kufahamisha ule jaji na kumuonesha ya kwamba kutakuwa hatari huyu, um, Wesley Mumbere, kesi yake kirudishwa pande hii Kampala, sauri wafuasi wake wengine wako hapa Kampala, huenda wanaweza kuanza maandamano na kuvamia mahakama. Kwa hivyo nafikiri ni kitu tu ya mambo ya ulinzi, sio kitu ambayo inakamatana na sheria. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Juma hili Wazanzibari waliazimisha miaka 53 ya mapinduzi yaliyomaliza utawala wa kisultani kisiwani humo. Maadhimisho hayo yalikuja wakati huu hali ya kisiasa ikionekana kutulia visiwani humo baada ya hali tete ya kisiasa kutokea baada ya uchaguzi wa mwaka jana. Mwandishi wa RFI Kiswahili aliyeko Zanzibar, Munir Zakaria alitumia taarifa ifuatayo. Dr Ali Muhamed Shein akiwa amesindikizwa kwa msafara wa pikipiki na farasi wa jeshi la polisi, na kuelekea moja kwa moja katika jukwaa maalum aliloandaliwa kwa ajili ya kupokea salamu za heshima kutoka kwa vikosi vya ulinzi na usalama na kupigiwa mizinga 21 kama ilivyo ada, baada ya kukamilika kwa shughuli mbalimbali, hatimaye Dr Ali Muhammed Shein akalihutubia taifa kupitia maadhimisho hayo ya miaka 53 ya mapinduzi ya Zanzibar ambapo amezungumzia masuala mbalimbali mbali ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. Zaidi ya hayo, katika kipindi hiki mipango yote imekamilika ya kuwalipa wafanyakazi wa serikali kima cha chini cha mshahara kutoka shilingi laki moja hamsini elfu sasa hadi shilingi laki tatu. Kiwango hichi kimeongezeka sasa kwa asilimia mia moja. Mshahara huo mpya utaanza kulipwa kuanzia mwezi wa Aprili hivi karibuni. Wakitoa maoni yao, baadhi ya wananchi na wanasiasa wameelezea masuala mbalimbali kuhusiana na miaka hamsini na tatu ya mapinduzi hayo. Kuna tofauti kwa sababu hata ukiangalia kuanzia katika nyanja mbalimbali mbali. Ukiangalia elimu, afya, masuala ya uongozi, hivyo vitu vyote vinatofautika kwa sababu huwezi ukafananisha hospitali zilizokuwepo kipindi cha miaka 53 iliyopita, ukafananisha na kipindi ambacho kipo sasa hivi. Hata elimu miaka 53 iliyopita, huwezi ukafananisha na elimu ipo sasa hivi. At, at maendeleo ya miji na mambo mengine. Ni kwamba waone hii hali iliyoko hivi sasa hivi, hii kabla ya mapinduzi ilikuwa haipo, upande wa elimu, upande wa uh, taasisi za mbalimbali hizi mbali, ziliopo mabarabara na nini, kulikuwa hakuna lakini baada ya mapinduzi haya mambo yote yamepatikana. Sasa mtu yeyote ambaye haweza akaheshimu siku ya kuzaliwa uhuruishwaji na ukombozi wananchi wa Zanzibar atakuwa kwa kweli, huyo ni mtu mwenye fikira zenye mgogoro. Kwa hiyo napenda kusema tu ya kwamba siku ya leo ni muhimu sana, kwa sababu inatambulisha hali na sababu za makusudio ya kukombolewa wananchi wa Zanzibar na hali ya kujengwa fikira ambazo zimekuja kuzaa Muungano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Zakaria, RFI Kiswahili, Zanzibar. RFI. Hatimaye mwili wa mfalme wa mwisho wa Rwanda, Kigeli V Ndahindurwa aliyefariki huko nchini Marekani miezi miwili iliyopita umewasili nchini Rwanda juma hili. Hii ni baada ya mahakama ya Virginia nchini Marekani, Januari 4 kuamua mazishi yafanyike nchini Rwanda. Kigeli wa tano alifariki dunia Oktoba 16 mwaka uliopita akiwa na umri wa miaka 80. Mvutano uliibuka baada ya kifo chake, ambapo sehemu ya familia yake ilipendekeza azikwe nchini Rwanda, huku wengine wakitaka azikwe nchini Marekani. Wakimbizi kutoka Burundi wanaendelea kuingia kwa wingi nchini Tanzania kwenye kituo cha mapokezi cha Kasange wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania. Na mpakani, wanamgambo wa Imbonerakure wanakiri kuzuia raia wa Burundi kukimbia nchi yao. Mwandishi wetu Julian Rubavu alifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatutumia ripoti ifuatayo. Haridi Nyamwihila ni afisa wa shirika la Msalaba Mwekundu na anapokea wakimbizi kutoka Burundi kituo cha mapokezi Kasange ulayani Ngara Tanzania, anabainisha hilo. E, kwa siku kwa idadi ya chini tunaweza tunapokea mia na hamsini, mia sabini. Wanapomaliza kufika hapa, tunawapokea tunawarejesta kisha maliza, magari ya UN yanakuja kuwachukua. Huwa na shaka Jamarini, mmoja wa wakimbizi walioongea na RFI kwenye kituo cha mapokezi Kasange ulianingala Tanzania, anaeleza kwa ufupi sababu za kukimbia. Mimi nakimbia nakimbia, unaona mbonela kule hapana Burundi, hivyo uh, viongozi wa Burundi Petero Nkurunziza anafutafuta mutu wote atampenda atampenda wote kwenda kufa. Bwana Salumu ni mwenyekiti kitongoji cha Kasange kwenye mpaka baina ya Burundi na Tanzania, anaeleza ushuhuda wake juu ya usalama mpakani pale. kwenye beria pale Imbonera kule walichimba handaki. hmm. na sasa hivi, labda wasiwasi, labda tunawo azile handaki, hatujui kwamba walizichimbia nini pale kwenye beria, wakati ziko karibu na mpaka. Nimefika mpakani baina ya Burundi na Tanzania kwenye beria inayolindwa na Imbonera kule kwenye kijiji cha Kinanira wilayani Gitera nyina na mkuwa Imbonera kule. Bwana Nkunzi mana Muhamedi akabainisha sababu Zawawo, kulinda mpaka hey. Nkunzibara Muhammed, mm -hmm. ni nani ole wita mugambo kule? Mm -hmm. hey. kwa Burundi mnawaitaje mbonera kule kule, hapa eh hey. hey. hey. hey. Beria yetu ni hii, hey. hapa tunalinda nani, majambazi, mm -hmm wakimbizi mm. Tuwajipita hapa ni kuwarudisha nyuma. Nimekwenda hadi mto Kagera kwenye makutano ya nchi za Rwanda, Tanzania na Burundi, maarufu mafiga matatu. Bwana Faustin Nkunda ni raia wa Rwanda, mmoja wa vuvi, anaeleza hali ya usalama kwenye mto Watanzania na Wanyarwanda waohuruhusiwa na wanajeshi wa Rwanda na tunawavusha kwenda kutembea, ila warundi wao hawavuki, walikatazwa na serikali ya Rwanda. Julian Rubavu, Ngara, RFI Kiswahili. Viongozi wa vyama vikuu vya upinzani nchini Kenya juma hili waliidhinisha rasmi muungano wao mpya kwa ajili ya kupambana na Rais Uhuru Kenyatta Uhuru Kenyatta katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Agosti mwaka huu. Hii ni mara ya kwanza upinzani nchini Kenya kuonyesha nguvu kubwa kiasi hicho, baada ya uwepo wa muungano ambao ulionekana kutokuwa kwenye mpangilio, na ambapo sasa viongozi wakuu wa vyama vitano wamekubali kuweka nguvu pamoja katika muungano uliobatizwa jina la NASA. Wabunge nchini Nigeria walikutana kwa pamoja katika kikao kilichojadili kuamua ikiwa rais wa Gambia Yahya Jammeh apewe hifadhi au la. Mbunge mmoja alifahamisha, Emmanuel Yisa Orkerjev mkuu wa kamati ya biashara katika bunge la wawakilishi aliiambia AFP kuwa mjadala huo ulilenga kuamua ikiwa rais Yahya Jammeh apewe hifadhi nchini humo kama sehemu ya mchakato wa maridhiano ya mzozo unaoendelea nchini Gambia. Hayo yalijiri wakati kambi ya rais Yahya Jammeh huko Gambia iliomba mahakama kuu nchini humo kuzuia shughuli za kuapishwa kwa rais aliyetangazwa mshindi Adama Barro. Nchi hiyo imetumbukia katika mzozo wa kisiasa tangu Desemba 9 pale rais Yahya Jamei alipotangaza kubadili msimamo wake na kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyompa ushindi mpinzani wake Adama Barro, na sasa anakabiliwa na shinikizo kutoka katika mataifa mbalimbali duniani yakimtaka Jamei kukubali kuondoka kwa amani. Adama Barrow alitangaza kwamba ataapishwa Januari 19 na tangu hapo atakuwa ndiye rais halali wa Gambia. Katibu mkuu mpya wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa juma hili aliwasilisha mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mtazamo wake wa kuboresha umoja huo katika kuimarisha uongozi wake kwa kutumia diplomasia zaidi kuzuia mizozo duniani. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Ureno na mkuu wa zamani wa shirika la wakimbizi duniani UNHCR ambaye kwa mara ya kwanza alizungumza tangu kupokea kijiti Januari mosi mwaka huu 2017, alisema dunia inahitaji mbinu mpya. Guterres amesema muda mwingi na rasilimali za kutosha hutumika katika kusimamia migogoro badala ya kuzuia kutokea kwa migogoro. Nam na msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.