Nam, asante. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu kwa juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI ni pamoja na kuapishwa kwa Rais Mteule wa Marekani Donald Trump. Lakini pia mshindi wa uchaguzi ule Gambia, Adama Barrow, na mwenyewe aliapishwa nje ya nchi yake kwenye ubalozi wa Gambia nchini Senegal, na mdahalo uliowakutanisha wagombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha kisoshalisti nchini Ufaransa, lakini pia mkutano wa wanasiasa wa upande wa serikali na wale wa upinzani kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujadili uteuzi wa manaibu waziri mkuu katika serikali itakayopewa jukumu la kuandaa uchaguzi nchini humo. Naitwa Ruben Lukumbuka msikilizaji, nami na kusihi tujumuike sote katika matangazo haya hadi tamati yake RFI. Tukianzia nchini Marekani, rais mteule wa nchi hiyo Donald Trump ameapishwa kuwa rais wa 45 hapo jana kuhitimisha safari yake kuelekea ikulu na mwanzo wa muhula wake wa miaka minne ambayo huenda ikaitikisa Marekani na dunia kwa ujumla. Akizungumza kabla ya kwa kuapishwa kwake, Trump aliahidi kuwaunganisha Wamarekani na kuleta mabadiliko nchini humo change, <laughs> tunataka so mabadiliko road, na tunataka mabadiliko ya kweli na tutashuhudia vitu be vya kufurahisha so na kushangaza katika sherehe so za kuapishwa kwangu, na hili ni vuguvugu vugu ambalo limeanza woman, na ni vuguvugu ambalo haliwezi kuonekana katika nchi nyingine yoyote duniani. Tunataka kuifanya Marekani kuwa imara tena kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, kwa ajili ya watu wetu na kila mtu nchini kwetu kote, na ninawaahidi nitafanya kazi kwa bidii. Nilimtafuta Hamdun Marcel, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anatoa mtazamo wake kuhusu utawala huu mpya wa Marekani. fedha zote zilizokuwa zinatoka Marekani e, kama uhisani ambazo Marekani pengine utawala wa, wa, wa, wa Trump hautaziona zina manufaa na uchumi wa Marekani Afrika kwamba fedha hizi zitaondolewa njiani. Bila shaka misaada itakayopokelewa bila shaka itakuwa yenye masharti magumu na yenye kuimarisha uchumi wa Marekani zaidi pengine kuliko Afrika. Afrika itarajie kuwa ni koloni zingine jipya la Marekani baada ya makoloni baada ya Wajerumani na Waingereza na Wareno kuwa wametawala Afrika wa miaka iliyopita, na viongozi wengi wale ambao pengine wazingatii misingi fulani ya uchumi na kijamii pamoja na siasa katika Afrika huenda wakaondoshwa kwa nguvu, maana uh, Donald Trump ana atakuwa anadhibiti eh, baraza la Congress ambalo linampa mamlaka ya kufanya jambo lolote dhidi ya taifa lolote duniani wakati wote. Bara la Afrika linashuhudia baadhi ya viongozi ving'ang'anizi, uh, na utawala wa uh, Barack Obama uh, ulikuwa ukielezea wazi kupinga hali hiyo. Sasa hivi utawala mpya umeingia Marekani, uh, pengine unadhani atashughulikia vipi swala hili? Bila shaka wale wote wanaonganea madaraka katika Afrika watabatizwa kwa moto. Nina hakika kwa misimamo ya Donald Trump ha? Kama ilivyokuwa mi, misimamo ya kina uh, Ronald Reagan, kama walivyokuwa kina Johnson na wengineo wanameyo, bila shaka wataondolewa kwa nguvu za mabavu ya kijeshi msuri wa Marekani utanyoka dhidi ya wale wote wanaonekana kuang'ang'ana na kukataa kuondoka katika utaratibu ambao ni mwafaka. Kwa hili sina shaka, na hawana hawana salama. Naam, unazungumzieje kuwepo kwa uh, Bill Clinton na Hillary Clinton ambao walionyesha toka mwanzo kupinga sera zake? Utaratibu na, na, na utamaduni wa Marekani katika mambo haya ni kwamba ukishashindwa, unaukubali matokeo na kushirikiana na mshindi. Kwa hiyo mshinde na mshindi wote wanakuwa na mtazamo mmoja wa kuijenga Marekani moja yenye nguvu zaidi, na mara zote ijulikane kwamba watawala wa Marekani wanakuwa wale, hawabuguzi wale waliokuwa wali, walio madarakani, waliotoka madarakani, hawabuguzi wale waliotoka, hupewa kila mmoja nafasi ya kushughulika kuijenga Marekani katika mtazamo na msimamo wake. Kwa hiyo mimi nafikiri kwamba hilo si jambo la ajabu, ni utamaduni wa kawaida wa Marekani kwamba wanakubali au wasikubali, lakini lazima watumize nia. Hiyo ndio utamaduni wao. Amna, amduni, pengine unadhani Marekani sasa ita, itabadilika kwa kiasi gani kama unavyotoka kusema? Kutakuwa na mabadiliko makubwa sana. o, Imperialism na racism. Yani u, u, ule ubeberu na na ubaguzi utakuwepo wa nguvu sana, matumizi makubwa ya mabavu yatakuwepo, kutokuheshimu Taasisi za kimataifa za Umoja wa Mataifa utakuwa ni mkubwa no. Na Marekani tarejea katika matumizi ya mabavu kabisa kabisa yasiyopata kushuhudiwa katika miaka ya karibuni. Mtazamo wake Hamdun Marcel, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania, na, na sasa anaungana na mwenzetu Emmanuel Richard Makundi hapa studio kujua Donald Trump ni nani hasa, na Makundi, hadi kuchaguliwa kwake mwaka uliopita. Trump mwenye umri wa miaka 70 amekuwa mfanyabiashara na tajiri nchini Marekani na utajiri wake unakadiriwa kuwa dola bilioni 4.5. Amekuwa akifanya biashara kwa muda mrefu, na ni biashara ambayo aliirithi kutoka kwa baba yake, na hata watoto wake amekuwa akiwahusisha ni muhimu kukumbuka kuwa hata akiwa mfanyabiashara amekuwa akitoa mtazamo wake kuhusu siasa na mwaka elfu mbili alitaka kuwania urais lakini akajiondoa sawa na mwaka elfu mbili kumi na mbili lakini mwaka uliopita ndio aliojitosa moja kwa moja na kuishangaza dunia kwa kushinda kuwa rais anapoingia madarakani hata hivyo amesema kuwa ameachana na biashara na kukabidhi uendeshaji wake kwa watoto wake na kuahidi pia atahakikisha kuwa kazi ya kuiongoza marekani haitilafiani kwa namna yoyote ile na biashara zake ni mtu ambaye anapenda sana kuwasiliana kupitia ukurasa wake wa Twitter, na ni jambo ambalo wachambuzi wa, wa siasa wanasema anapoingia madarakani, basi abadilishe mbinu, na hii ni kufanya mawasiliano maalum kama rais wa Marekani, na tutaona kama hilo litafanyika. Mbali na hilo, kauli zake pia zimekuwa ni tata na kukosolewa hapa na pale. Unakumbuka pia wakati wa kampeni aliahidi kuwa atavifanyia marekebisho baadhi ya vitu ambavyo Obama amevifanyia, mfano ni ile bima ya afya ya Obamacare. Wiki hii akizungumzia sera yake ya mambo ya nje, alisema yeye lengo lake ni kuhakikisha kuwa uhusiano wa nchi yake na mataifa mengine ni wa kibiashara zaidi na kulinda mipaka yake. Tunasubiri kuona ikiwa atatekeleza aliyoyasema, mfano kuwarudisha makwao wahamiaji haramu wanaoishi nchini humo, lakini pia bara la Afrika linasubiri kuona atawafanyia nini. Asante sana Emmanuel Makundi na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Unaweza pia kutusikiliza kupitia tovuti yetu yenye anwani ya www.rfikiswahili.com. Serikali ya Uganda juma hili ilisema haifahamu waliko waasi zaidi ya 100 wa zamani wa kundi la M23 walioripotiwa kuingia nchini DRC, lakini ilisema pia limewakamata wengine katika eneo la Mbarara waliokuwa wanajaribu kutoroka. Zaidi ni katika ripoti hii, kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na serikali ya Uganda kupitia msemaji wake Ofuono Opondo ni kuwa wapiganaji takriban 40 walitoroka kambi ya kijeshi ya Bihanga tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nne, na kwamba wengine mia moja na moja waliojaribu kutoroka na kuingia DRC walikamatwa eneo la mpakani wa Congo. Mashirika ya kiraia yana mtazamo gani? Omari Kavota ni mwenyekiti wa shirika linalotetea utawala bora na demokrasia la SEPADO, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Beni wakati Uganda inakiri wapiganaji arobaini kupotea na wakati inafajika, ya kuwa hapo awali ilisema ha haina taarifa yoyote kuhusu M ishirini na tatu, hii ni ishara tosha ya kuwa taarifa ambazo zilitangazwa na mashirika ya kiraia na kiongozi wa mkoa wa Kivu Kaskazini kama M23 wamekimbia Uganda ili kuja kuhamisha vita mashariki mwa DRC sio za uongo. Hata hivyo, mmoja wa waasi hao wa zamani wa kundi la M23, Meja Zimurinda, amekiri kuwa wao hawakukamatwa bali walijiripoti kwa jeshi la serikali ya DRC. Mimi ni kwa mkambi ya M23. Wenzetu walijiripoti mbele wa kantit se na sisi tujiripoti tingeo wa government, hakuna shida. Mimi nitoka Uganda nikaingia Rwanda kusudi nipate Mwanzoni mwa juma hili gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini Julien Paluku kaongea aliwaambia ulimwengu kuhusu kurejea nchini humo kwa waasi wa, wa zamani wa kundi la M23 kutoka Uganda taarifa ambayo imeibua hali ya sintofahamu baada ya Uganda kuituhumu serikali ya Kinshasa kwa kueneza habari zisizo na ukweli dhidi yake. Nilimtafuta Omari Kavota, ni mwanaharakati wa haki za binadamu na mwenyekiti wa shirika linalotetea haki za binadamu la, la Sepado akiwa jijini Beni huko mashariki mwa Congo. Nam Kavota, unamtazamo gani kuhusu hali hii kule DRC? Kile tunachopenda kusema ni kwamba kupitia matamshi hayo ya waziri wa Uganda ni kwamba serikali ya Uganda imekiri ya kuwa waasi wa m ishirini na tatu kweli walitoroka. Na sisi kama shirika ya kijamii, taarifa ambayo tunayo ni zaidi ya mia moja ama mia mbili wale ambao tayari wameweza kukimbia. Yaani, jumuiya ya kimataifa sasa ni wajibu wake kuweza kujua ukweli hivi leo ya kuwa hatari imeweza kuingia DRC. Awali Umoja wa Mataifa MONUSCO na wenyewe ulisema hakuna uthibitisho wowote kuwa waasi hao wa zamani wa M23 walivuka mpaka na kuingia DRC. Hii inamaanisha nini? Unajua Uganda inafahamu ya kuwa kufatana na oni la DRC iliweza kufahamika ya kuwa kutakuwa uh, tume la uchunguzi la ICGR ambalo litakuja kuangalia ukweli kwa watu. Sasa wakati Uganda inajua ya kuwa tume mili itakapofika, it, it, kambini, halita wakuta hao m ishirini na tatu. Ndiyo maana inajionyesha kuwa nania njema ya kusema ukweli, na ukweli tayari ulikuwa imeshafahamika iwapo Uganda ilikuwa na unafiki wa kuweza kukiri waziwazi ya kuwa waasi wat wa mweza kutoka nchini mwaki ili kuja kuanzisha vita DRC. Maafisa wakuu wa jeshi la serikali pamoja na gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini walioonyeshea waandishi wa habari baadhi ya wapiganaji akiwemo afisa mmoja wa jeshi wa kundi hilo la wapiganaji eh, la zamani la M23 eh, James Zimurinda. Hao wamesema hawajakamatwa lakini wamejiripoti. Mkanganyiko huu unatokana na nini hasa? hao mateka ambao waliweza kuonyeshwa hadharani na jeshi la taifa ni askari wa M ishirini na tatu akiwemo Zimurinda ambao waliweza kuonyeshwa kwenye vivo vya habari, yaani hakuna tena kushakia kama kuna wale ambao eh, eh, shinatatu tu, hao waliweza kujiripoti wenyewe, waliweza kutekwa nyara na jeshi ya DRC. Inaonekana na vyombo vya usalama vya DRC wako wanafanya kazi, naam. Omar Kavota, baadhi ya wanasiasa kule Congo DRC wanasema uh, kushindwa kutekelezwa kwa makubaliano ya Nairobi ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu uh, kati ya serikali na wapiganaji wa zamani wa M23. Uh, huenda ikawa ndo sababu inayopelekea wapiganaji hawa kuingia kule Congo DRC. Iwapo itathibitishwa hili, unalizungumzieje? Kwanza sisi mashirika ya kijamii tuliweza kukataa mkataba wowote kusainishwa kati ya serikali na hao ishirini na tatu watu. Wakati wameshindwa vita, inaomba tena kuwapatia madaraka, inaomba kuwabembeleza. Sisi nasema ya kuwa wakati waliweza kushindwa vita walipaswa kwenda gerezani. Mtazamo wake Umari Kavota, huyo ni mchambuzi wa siasa na mwanaharakati wa haki za binadamu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na amekuwa akizungumza nami akiwa mjini Beni mkoani Kivu Kaskazini, akizungumza na waandishi wa habari punde baada ya kukutana na gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mmoja kati ya maafisa wakuu wa jeshi la serikali FRDC kutoka Kinshasa, Jenerali Olinga Francois alisema waasi hawo wa zamani wa kundi la M23 wanapaswa kurudi nyumbani haraka iwezekanavyo, la sivyo watajikuta matatani. Na, tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili Rais Denis Sassou Nguesso wa Kongo Brazzaville alitembelea nchi hiyo ya DRC na kuwataka maaskofu wa kanisa Katoliki ambao wamekuwa wakiongoza mazungumuzo ya wanasiasa kutoka upinzani na wale wa serikali kutumia busara zaidi na kuwa wavumilivu katika jitihada za kuwapatanisha wanasiasa hao ambao wamekuwa wakikutana kwa lengo la kufikia makubaliano ya pamoja kuhusu uteuzi wa waziri mkuu pamoja na manaibu wa waziri mkuu katika serikali ya mpito itayopewa jukumu la kuandaa uchaguzi mkuu nchini humo. Haya yanajiri wakati baraza hilo la maskofu wa kanisa Katoliki juma hili lilisema hii leo siku ya Jumamosi ya Januari 21 mwaka huu wa 2017 lingetamani kutamatishwa mara moja kwa mazungumzo hayo na kupatikana kwa ufumbuzi wa mgogoro wa kisiasa unaolikumba taifa hilo kuhusu swala zima la uchaguzi. Makubaliano yaliyosainiwa Desemba 31 mwaka uliopita katika nchi hiyo yanampa rais Joseph Kabila Kabange kusalia madarakani hadi Desemba 2017, ikiwa ni pamoja na kuwataka wanasiasa wengine ambao ni wafunga wa kisiasa kuachiwa huru lakini pia kuwapa fursa wanasiasa wengine walioko nje ya nchi hiyo, akiwemo aliyekuwa gavana wa jimbo la zamani la Katanga Moise Katumbi Chapwe, Antipas Mbusa Nyamwisi na wengine kurejea nyumbani. Miongoni mwa wanasiasa hao walioko nje ya nchi, mmoja, Roger Lumbala wa chama cha RCDN pekee, ndio amerudi nchini humo. Serikali ya Burundi kwa juma hili ilisema inasitisha mpango wa kuwaondoa wanajeshi wake walioko Somalia chini ya kikosi cha Umoja wa Mataifa kinacholinda amani katika nchi hiyo, AMISOM, baada ya kufikia makubaliano kuhusu malipo ya mshahara wao. Mwanahabari wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia taarifa ifuatayo. Kwa mujibu wa Gastosi Ndimo, makamo wa kwanza wa rais wa Burundi, ni kwamba suala hilo limepata ufumbuzi kama vile serikali ya burundi ilivyokuwa ikitaka. Tumejadili masuala mawili muhimu. La kwanza ni dile la wanajeshi wa burundi walio wa Somalia, ambapo swala hilo limepatiwa jibu ya kuridhisha kama serikali ya burundi inavyotaka. Tatizo ni kwamba wanajeshi wa burundi Walikuwa hawajapokea. Tukisema tumepata ufumbuzi ni kwamba tumeafikiana namna watakavyopokea, majeshi yetu yatapata mishahara na yatachukuliwa kama wanajeshi wengine walio nchini Somalia. Upande wake, Ismail Sherigi amesema sasa majeshi ya Burundi yatachukuliwa kama majeshi wengine walio nchini Somalia. De tumeweza kuondoa jaribio la ubaguzi dhidi ya majeshi ya Burundi. Uh, hivi sasa desorbe, tumesaini tume makubaliano tume kwamba majeshi ya Burundi watachukuliwa kama wenzao wa kutoka nchi zingine za wachangiaji wa majeshi, hivyo sasa hivi karibuni mishahara yao itapatikana tukiwa bado nchini Burundi, Bunge la Ulaya limeitaka serikali ya Burundi kuwapokonya silaha vijana wa chama tawala Imbonerakure kwa sababu za kiusalama. Ombi hilo linakuja wakati huu vijana hao wakihusishwa na matukio ya ubakaji na uporaji, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nami akiwa jijini Dar es Salam Tanzania. Eh, kwa kweli unaona, Umoja wa Mataifa unapita nje ya barabara, unapita porini, badala ya kupita kwenye barabara. Serikali ya Burundi imekuwa ikikaidi maazimio mengi na maagizo mengi ya Umoja wa Mataifa kuhusu mambo tofauti. Sasa imeona kule kuja kuwa leo wanyang'anya silaha au amri ya kuwaomba serikali ya Burundi wanyang'anye, unafikiri inaweza ikakubalika? Haiwezi kukubalika, kwa sababu ile ni kama secret army ya rais, kwamba kamuuweni fulani, wanaenda kumuua; fanyeni fujo mahali fulani, wanaenda kufanya. Hii inamsaidia rais kumweka stable pale. Sasa kuambia wanyang'anye ni kwamba, kwanza umoja wa mataifa uidentify ni kina nani Anaweza kusema tu mbora kure basi, wakawa ni watu wengi, huwezi kujua ni nani anyang'anywa, nani anyang'anywa na sio kundi registered. ni kundi ambalo linatengenezwa kwa maslahi maalum, haitosaidia wala haitokuwa rahisi kuwanyang'anywa mtazamo wake. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wawakilishi zaidi kutoka kampuni hamsini za kimataifa wanatazamiwa kukutana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania mwishoni mwa juma hili kujadili namna ya kuisaidia Tanzania kuwa nchi ya kiviwanda. Miongoni mwa wawakilishi hao ni kutoka nchi ya China ambayo uchumi wake umeimarika kutokana na viwanda. Rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli amekuwa akisema lengo lake ni kujenga nchi yenye viwanda ili kusaidia kuunda ajira kwa Watanzania. <mucho> Hatimaye kiongozi wa Gambia aliyemaliza muda wake na kusalia ya madarakani Yahya Jameh amekubali kuondoka madarakani ili kupisha amani na utulivu katika taifa hilo baada ya miaka ishirini na miwili ya utawala wake, ikiwa ni hatua inayofuatia mazungumzo ya mwisho kati yake na viongozi wa mataifa ya Afrika Magharibi kabla ya kufanya uvamizi wa kijeshi. Jameh alifanya mazungumzo kwa saa kadhaa na marais wa Guini na Mauritania hapo jana Ijumaa katika jiji la Banjul ambapo makubaliano yalifikiwa kuwa atakabidhi madaraka kwa rais mteule Adama Barrow ambaye alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa mwezi Desemba. Adama Barrow aliapishwa hivi majuzi akiwa nje ya nchi hiyo kwenye ubalozi wa Gambia nchini Senegal. Hatimaye serikali ya Meksiko ilimsafirisha juma hili mbabe na muuzaji mkubwa wa dawa za kulevya El Chapo Guzman kwenda nchini Marekani. Guzman amekuwa akitafutwa na serikali ya Marekani kwa kufanikisha biashara hiyo ya dawa za kulevya nchini Marekani, na amewahi kukamatwa mara mbili na kufungwa jela, lakini akafanikiwa kutoroka kabla ya kukamatwa mwaka uliopita. Na, natumalizie makala haya na Ufaransa ambako chama tawala cha, cha kisoshalisti nchini humo kesho siku ya Jumapili kitakuwa na uchaguzi wa mzunguko wa kwanza kumtafuta mgombea wa chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Aprili. Wanasiasa saba akiwemo waziri mkuu wa zamani Manuel Valls wanatafuta tiketi ya chama hicho kuelekea Jumapili kesho. Wanasiasa hao wamekabiliana vikali katika mdahalo wa runinga kuelezea sera zao kwa raia wa Ufaransa. Na mimi msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini.