msikilizaji popote pale ulipo na kusalimu na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa leo katika makala haya nakuletea sanaa ya kipekee kabisa kutoka kwao Quality Home hawa ni wabunifu wa muundo wa ndani wa jengo na wakati mwingine hata eneo la nje maarufu kwa jina la interior designers wanaopatikana sinza jijini Dar es Salaam nchini Tanzania Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Karibu nam msikilizaji, moja kwa moja anawakaribisha wageni wetu katika studio zetu za RFI Kiswahili na katika makala ya nyumba ya sanaa. Karibuni sana, na msikilizaji angependa kufahamu nyinyi ni kina nani haswa? Asante, asante sana. Nikianza na dada hapa. Naitwa Kaliba Misana, ni interior designer kutoka Quality Home. Ah uh, mimi naitwa Emanuel Mwendo, uh, interior designer, Quality Home pia. Yeah. Naam, nyiye ni mtu na mume, si ndio? Yes. Sawa. Sa. Naam. Pengine ah uh, interior designer ni mtu aina gani? Msikilizaji angependa kufahamu. Asante. Interior designer ni mtu ambaye anaboresha mwonekano wa nyumba kuanzia ujengaji mpaka ile kwamba mtu sasa anahamia ndani. Kwa sababu wengi wamekuwa wakiwahusisha mainjinia katika ujenzi wa nyumba, lakini wanasahau kwamba katika ule mwonekano mzuri unaotakiwa ndani ya nyumba lazima awepo interior designer, na interior designer haanzi tu pale kwamba nyumba imekamilika, lakini tangu unapo plan nyumba. Unataka mwonekano mzuri, lakini mwisho wa siku huupati. Ni kwa nini? Ni kwa sababu watu wanasahau Profession ya interior designer katika ujengaji wa nyumba yao. Aha, kwa hiyo interior designing ni sanaa lakini pia science. Yes, interior, aha, design ni sanaa, lakini pia ni science. Naam, msikilizaji angependa kufahamu nini haswa faida ya sanaa hii katika ujenzi wa jengo lake ama nyumba yake. Mm-hmm. Uh, katika interior design, yani ni sanaa ambayo inahitaji ubunifu wa hali ya juu kwamba kitu kiwe endelevu yani, kwamba nyumba yako ukiijenga leo mpaka miaka ishirini ijayo bado ionekane ya kisasa. Mm, bado ule mwonekano uweze kuwa wa mvuto. Kwao ni sanaa ambayo Uh, kuanzia ujengaji lazima uhusishwe ili kwamba kuepuka zile gharama za kuja kubomoa baadaye, kwamba injinia amejenga hivi alafu baadaye inabidi kuja kurudia tena kurekebisha hapa kurekebisha pale. Lakini unapomhusisha interior designer tangu mapema unakuwa unaepuka haya yote, kwa sababu unapokuwa ukichora uki, uki ramani kuna vitu ambavyo ni vya msingi kuviangalia katika nyumba, na usipokuwa na interior designer wa kuhakikisha kwamba kila kitu kiko checked, kila kitu kiko okay, ni vigumu sana kupata ile muonekano mzuri wa mwisho kama hujamhusisha tangu mwanzo. Naam, asante sana dada Kaliba, kwa maelezo hayo mazuri, na sasa nimgeukie kaka Emmanuel. Pengine eh, sanaa hii si maarufu sana hapa Afrika Mashariki na kati, tuseme, lakini mlianza vipi sanaa hii nyinyi kwa upande wenu? Asante sana ndugu uh, mtangazaji. Sanaa yetu hii uh, kama unavyosema, haijakuwa maarufu sana hapa Afrika na kwa jinsi ambavyo utandawazi unazidi kuenea ndivyo inavyozidi kuingia katika maisha ya watu ya kila siku. Uh, kwa sisi sana yetu tulianza vipi? Uh, mke wangu alikuwa anapenda sana vitu kama hivi vya uh, upambaji, na katika kufikiria kwamba ni kitu gani ambacho anaweza kukiweka cha tofauti katika maisha ya nyumbani kwetu, kwa sababu hii ilianzia nyumbani kwetu, haijaanzia tu kama biashara uh, ilianzia nyumbani kwetu, basi uh, tulianza kutengeneza kwanza, kuna saa kuna saa fulani ambazo ni za kioo. Mm -hmm. Uh, baada ya kutengeneza hizi saa, zikaonekana kwamba zimependeza pa nyumbani pale zilivyopendeza, basi tukasema uh, basi inabidi tuangalie tunaweza tukaongeza vipi zaidi. Basi tukaongeza vilevile uh, kwenye upande wa upepa na penyewe paka kaa vizuri. Uh, basi tukasema basi tuzidi kuiboresha. Mm kwa hiyo -hmm. tukaiboresha ile fani na tukasema basi tuingie kwenye kwenye biashara. Kabla jingia kwenye biashara tukasema kwanza nabidi kwanza tuweze kuitafutia elimu no, kwa sababu huwezi kuifanya tu uh, ifani moja kwa moja bila, mm -hmm. bila kuongeza elimu, kwa sababu kuna ushindani kule Ndia. Na kuna vitu vingine vya kiutaalamu zaidi ambavyo unatakiwa kuvikuwa navyo. Uh -huh. Kwa hiyo ikabidi tuongeze na elimu, basi ndio tukaamua tuingie sasa kwenye soko uh -huh. Na tumeweza kuingia kwenye soko na wateja wengi wameweza kupenda zaidi uh, kazi ambazo tumekuwa tukizifanya. Sasa ile kukubarika kwenye soko tayari kawa imetupatia sisi kibali cha kuweza kuingia kwenye soko, na Mwenyezi Mungu amekuwa katika upande wetu, pia kazi tumezifanya vizuri na tunaendelea kuzifanya vizuri. Aha, kama alivyozungumza dada Kaliba, kwamba sanaa hii haianzi tu pale jengo linapokamilika, bali inaanza tangu mwanzo wa uchoraji wa ramani. Lakini kwa maisha ya kipato cha kawaida hapa Afrika huoni kwamba ni swala ambalo linahitaji gharama kubwa? Kiukweli uh, sisi kama quality home kiukweli hatuoni kama ni gharama, kwa sababu huwa tunafanya kazi kulingana na bajeti ya mteja kwanza, tunapokuja kwenye nyumba, kwa sababu wengi sasa hivi unakuta mtu alishajenga ndipo anakuja kujua kwamba ah kumbe kuna hawa watu wanatengeneza nyumba. Sasa kuepuka gharama, tunaangalia na bajeti ya mteja. Tukija nyumbani, tutaongea, tutakushauri hiki na hiki hakiko ok, hiki na hiki, tutakuambia, tutakuelimisha kuhusu design za interior design, kwa sababu kuna testi tofauti ndi. Sasa unakuta wengi tunakuwa tunachanganya, yani, wateja wengi unakuta kwamba wamechanganya, anapenda vitu vizuri, lakini anafanya collection tu ya vitu, kwamba design zote ameweka nyumbani kwake, mwisho wa siku hajielewi yuko wapi. Unakuta rangi ya ukuta, amepaka rangi ambayo iko kali, decoration color. Sasa akiingia yeye hawezi kujua kwamba ile rangi ndio inaompa shida, lakini sisi tukija rangi sio gharama kubwa, tukija tutakushauri kwamba hii haiko okay, then wewe mwenyewe with time utaangalia kwamba mfuko wangu unasemaje, basi tutafanya kama bajeti yako inaruhusu, basi tutakutengenezea kuanzia, maanake tunatengeneza mpaka furniture. Na katika interior design, it's about balancing na kuhakikisha kwamba unapata space. Kwa hiyo lazima ubalance rangi ya ukuta, lazima ubalance, percentage nyingine iingie kwenye furniture, percentage nyingine kwenye curtains, percentage nyingine kwenye decoration. Amini ni mapambo mapambo. Eh, eh, usipovibalance hivi vitu ndo ile unakuta kwamba mtu ana hela na ameweka vitu vya gharama ndani kwake hmm. Lakini hakuna mvuto kwa sababu hakuna uwiano sawa. Na hivi ni vitu ambavyo kwa interior designer ndiye anaweza kusaidia. Aha. Lakini kwa we mwenyewe huwezi, hata kama utafanya collection ya vitu, lakini bado kuna point ambayo utashindwa. Aha, kwa mfano mm. Sasa tuzungumzie mwonekano wa ndani haswa siku hizi mm. Kuna vitu kama wallpaper mm. na skia pengine mm -hmm. Msikilizaji sasa angependa kufahamu hivyo ni vitu gani ambavyo vinatumika badala ya rangi mm -hmm. Naweka mapambo gani ili kuboresha ule mwonekano mm -hmm. Katika uboreshaji wa mwonekano ndani ya nyumba umekuwepo tokea zamani uh. Katika nchi zetu za Kiafrika tumekuwapo tukitumia, zamani kuna mikeka ilikuwepo. Uh, kuna wengine walikuwapo naweka magazeti. Uh, lakini kwa wenzetu vile vile pia walikuwapo na wallpaper kwa nchi nyingine ambazo zilikuwapo zimeendelea. Sasa kama nilivyosema awali, utandawazi uh, unafanya mambo mengi sasa hivi yanakuwa uh, kitu kimoja, tunakuwa kama kijiji kimoja uh, imekuja wallpaper. Uh, wallpaper ni, ni, ni karatasi za kawaida tu ambazo zimekuwa design na print mbalimbali mbali tofauti. Uh, zungumzi zake kubwa zaidi ni kajili ya ku kuweka muonekano wa tofauti na kucompliment rangi ambazo zinakuwapo kwenye nyumba. Unaweza ukawa na wallpaper za aina nyingi nyingi mbalimbali mbali. Mm. Lakini uh, sio tu kuziweka kwa sababu unaweza tukaweka wallpaper ya rangi hii lakini ndani mwako kuna rangi tofauti ambayo haiendani kabisa na ile wallpaper. Sasa unajikuta kwamba bado mvuto ule hautotokea. Lakini unapofanya kazi uh, kama unapofanya kazi na sisi quality home, tunataka kuangalia balancing yake imekaa vipi, balancing ya ile wallpaper ambayo tunaitumia na rangi ambayo tuko nayo mle ndani na nafasi ambayo ipo mle ndani, na ni mwanga kiasi gani ile wallpaper inaweza ku improvise na mwonekano ukaonekana, uh, ni mzuri zaidi. Hicho hicho ndo tunakitumia zaidi, tunajaribu kurenga kwamba ile wallpaper isiwe tu wallpaper hiyo wallpaper ambayo inaweza kuweka mwonekano wa tofauti ndani ya nyumba yako kutokana na nafasi ulionayo, kutokana na mwanga ulionao ndani ya nyumba. Vilevile pia kwa mwonekano labda wa sebule, chumba na maeneo mengine yanatofautishwa vipi kwa upande wa wallpaper? Ndio, ndio, uh, kuna wallpaper ambazo utaweka sebuleni kuna wopepa ambazo ni kwa ajili ya watoto. Kuna wopepa ambayo ni kwa ajili ya sehemu za biashara. Kuna wopepa ambazo unaweza ukaweka kwa ajili ya luxury. Yani sehemu ambazo haziguswi hazi, yani ziko pale kwa ajili ya mapambo Aha. tu mm -hmm. na kuna wopepa zingine ambazo unaweza ukaweka hata sehemu ambapo kuna watoto wakorofi mm. kuna wopepa ambazo zinaosheka na kuna wallpaper ambazo haziosheki. Lakini napenda msikilizaji ajue kabisa kwamba adui mkubwa wa wallpaper ni maji. Kwao unapoweka wallpaper sehemu, hakikisha kwamba ule ukuta hautemi maji wala ule ukuta haufikiwi na maji. Lakini kama ni ukuta ambao uko hauna shida ya maji, wallpaper inakaa zaidi ya miaka hata hamsini ya yeah, lakini vilevile wallpaper sio kitu cha kuweka kila sehemu, yani like huwezi kuweka nyumba nzima wallpaper. Uh -huh. Utaikimbia ile nyumba. Uh -huh. na wallpaper, usiweke wallpaper ambayo iko kali sana, yani ina maua makali au ina kwenye ukuta wa TV utakimbia yani, itakupa headache. Mm. Lazima uchague wallpaper ya kuweka sehemu maalum, sehemu fulani mm. sawa sawa, na rangi ambavyo, kuna rangi ambazo huwezi ukapaka sebuleni, lakini unaweza ukazipaka kwenye sehemu ya biashara mm. ndivyo hivyo hivyo na wallpaper, jinsi ambavyo tunazitofautisha na pengine, kaka Emmanuel, mbali na wallpaper zile karatasi ngumu zenye mapambo, ni vitu gani vingine ambavyo mnavitumia kuboresha mwonekano wa ndani ya nyumba? Asante sana ndugu mtangazaji. Uh, vitu vingine ambavyo tunavitumia, tunatumia uh, mwanga, taa. Uh, taa ni kitu kingine kikubwa sana ambacho tunakitumia katika kuleta mwonekano mzuri wa ndani. Uh, pazia pazia na yenyewe imekuwa uh, ni kivutio kikubwa sana kwa sababu kwa sababu inachukua almost asilimia thelathini ya, uh, ya mapambo ya ndani, kwa sababu ukiingia kwenye chumba utakuta kuna dirisha, ukiingia sebleni utakuta kuna dirisha, kama ni kwenye ofisi kuna madirisha. Sasa ni mapazia gani ambayo unayaweka mle ndani, yanauyana vipi na rangi ambayo iko mle ndani, yanauyana vipi na furniture, uh, ambazo ziko mle ndani sasa. Hivyo vitu na vyenyewe tunavitumia sana. Mbali na hapo, kuna decos, mapambo ma, mapambo madogo madogo, maua, picha za ukutani, ni vitu ambavyo tunavitumia na vyenyewe vye vilevile pia, lakini hatuvitumii tu basi ili mradi, tunataka tuhakikishe kwamba vile vitu vinakwendana sambamba. Na vile ambavyo viko ndani kama ni fanicha, kama ni mwanga, au ni tiles, au ni zuria ambazo tumeziweka mle ndani, kwa sababu na zuria na yenyewe inachukua nafasi kubwa sana. Mtu anaweza kufikiria tu zuria akaenda kanunua zuria la rangi yoyote tu, anafikiria kwamba iko kuwa ni rangi ameipenda kwa utashi wake anaenda kununua. Lakini unanunua zuria unaangalia na vitu ambavyo viko mle ndani vinaendana vipi. Usinue tu zuria likaja likafika mle ndani likapiga kelele kuliko kila kitu, au likapiga kelele likaongeza kelele ya kitu kingine ambacho umekiweka, labda ni makochi au ni mapazia Zia, au uh, ni baadhi ya mapambo mengine ambayo umeyaweka. Vilevile kuna picha hizi uh, picha ambazo tuko nazo sisi wenye picha za familia mm. Picha nyingine ambazo tunakuapo tunazitengeneza za sanaa hizi, uh, zinakuwa zina frame zake zile pia. Ndio. Zile frame na zenyewe zinatakiwa zikae katika ubora ambao ni mzuri, unaendana na sehemu, kwa sababu sehemu uwezi kuitengeneza ikawa klasi then uh, ukajikuta kwamba picha zile umeziweka tu za kawaida mm. Na unachanganya kwa sababu kuna picha na zenyewe zina zina design zake na. Kuna design ambazo zimekaa Kiarabu arabu zile mm. Picha lakini nyumba yako haijakaa Kiarabu mm. Ila sasa umeweka fremu ambazo zimekaa Kiarabu tayari itakuwa inaonekana ni dosari, na ile dosari ikishaonekana ni kubwa sana, kwa sababu kwenye swala so zima la interior design, kitu kidogo kinaweza kikafanya mwonekano mzima ukaonekana ni mbaya. Huwezi kusema nikapicha ah, ka, kadogo tu kaframe kadogo tuke nika tayari, kameshaharibu muonekano mwonekano uh -huh. hmm. kakujazia pia hmm. mpangilio yes. na, san, san, san. San. Yeah. mpangilio hmm. kwa sababu lazima u u create space hmm. yani sehemu isiwe, utengeneze nafasi lakini pia na housekeeping kitu ambacho huwa kina kinasaulika sana kwa maisha yetu ya, ya kila siku, siku. Mm. kwamba umetoka na kikombe umeweka ume, una, unaacha hapo kwenye nani ya mm. TV, umetoka na nepi unaacha hapo kwenye kochi Di. Yani, housekeeping pia ni muhimu sana Sao. utunzaji wa nyumba <laughs> asante sana na tukiangazia katika upande wa changamoto ambazo mnakumbana nazo katika uh, sanaa hii ni changamoto zipi mna kumbana nazo, zipo kadhaa, lakini ambayo naweza nikasema kutoka kwa wateja unakuta tunafanya kazi nzuri, tunamshukuru Mungu na tunashukuru kwamba tunapata feedback nzuri kutoka kwa wateja. Sasa ile... nimeona kazi zenu kwenye mitandao okay, ya kijamii yes. Nimeona kwenye peji yenu, ni kazi nzuri, nashukuru sana yeah. Sasa hiyo pia inakuja na changamoto kwa upande wa pili, kwa sababu hii fani ni mpya na sisi tunajitahidi kufanya vitu vipya, kwa sababu tunapokwenda kwenye nyumba ya mteja. Hatutaki nyumba yake ifanane na mwingine. Ndiyo. Lakini unakuta kwamba mteja akishaona nyumba ya fulani anataka na yeye umtengenezee kama ya fulani. Mm -hmm. Umeona kwao. <laughs> Unajikuta kwamba sisi hii fani tunatakiwa kuwa wabunifu, wabunifu sana, si? Kila siku mm -hmm. Kila siku tuje na kitu kipya, lakini challenge nyingine unakuta labda ni naweza nikasema ni gharama au elimu. Maanake unakuta kuna vitu ambavyo tayari vilishakosewa na injinia, kwa sababu injinia yeye kafanya kazi yake vizuri mm -hmm, kamaliza ujenzi wa nyumba perfect huwezi kumlaumu kwa chochote mm. Lakini kuna sehemu ambazo yeye kama injinia hawezi kujua, lakini interior designer ndiye anajua. Kwao zile sehemu unakuta kwamba inabidi ubomoe, lakini huwezi kubomoa kwa sababu ni gharama na mtu ameshaingia ndani mm. Kwa hiyo pia inakuwa ni changamoto, lakini pia vilevile vile watu wanakuwa na hofu ile ya kutafuta, wakifikiri kwamba mwonekano mzuri ni Ulaya tu mm. Lakini hapana Haitakiwi kuwa expensive, kwa sababu hakuna nyumba ambayo itakosa makochi ndani, hakuna nyumba itakayokosa pazia, hakuna nyumba itakayokosa kupigwa rangi. Lakini kama umemhusisha interior designer tangu mwanzo, haiwezekani mwisho wa siku eti kwamba uamie nyumbani hauna furniture. Hamna kitu kama hicho. Lakini nenda na interior designer, utaona kabisa sio expensive, alafu mwisho wa siku nyumba yako inakuwa na mwonekano ule wa Ulaya, wanaosema kwamba hii hizi ni kwenye video tu lakini <laughs> no, ni vitu ambavyo vinawezekana. Na asante sana. Na sasa ningependa kufahamu soko lenu likoje, mmepata wateja kutoka uh, labda nje ya hapa Tanzania ama Dar es Salaam? Uh, kwa upande wa masoko bado tunakuwa na kwa sasa hivi uh, tumeshaweza kuongeza wigo kwa hadi nchi za Afrika Mashariki tumepata mwitikio mzuri kutoka kwa wateja kutoka Kenya, tumepata wateja vilevile vile kutoka Rwanda vilevile. mm -hmm. uh, vile, vile uh, kuna Gana, Gana, yes. mm -hmm. Gana kuna wateja tumepata kutoka Gana vilevile vile pia mm -hmm. ni, na imekuwa ni kivutio kizuri sana kwa sababu ameweza kututangaza na kwa watu wengine ambao wako kule Gana pia nam na mm -hmm. bila shaka kupitia RFI Kiswahili basi huenda mkapata wateja wengi zaidi yeah. kwa sababu tunasikika takriban nchi sabini hmm. duniani kwa ujumla tutafurahi. Tutafurahi sana. Naam, ni nafasi nzuri sana hmm. na bila shaka watu watawatafuteni, na ningependa sasa mumweleze msikilizaji anayewasikiliza hivi sasa atakapohitaji kupata huduma zenu anawapata wapi? Cha kwanza uh, tunaomba watuangalie kwanza kazi zetu. Tuko katika mitandao ya kijamii ambako wote wanafika, iwe ni nchi gani ni nchi gani uh, tuko Facebook. Tunatumia, tuna Facebook page yetu, tunatumia quality home and then tuko Instagram, tunatumia quality home. Yani quality unaandika quality mbili home likiwa kama neno moja, quality mbili home. And then kwa namba zetu za simu uh, 0754638207 au 06569260 95 tuko Kijitonyama Dar es Salaam. Kwa mawasiliano, watupigie simu. Tunaenda mpaka nje ya nchi, tunafanya kazi zetu, na tunatuma bidhaa na fanicha mpaka nje ya nchi. Kwa hiyo wanakaribishwa kote, wasisikie kwamba tuko mbali, lakini tuko karibu sana. Kama tumeweza kufika Mombasa, tumefika Nairobi, tumefika Ghana, kwao wajue kabisa kwamba sevisi zetu na ziko bei nafuu sana kuliko wanavyofikiria yaani, mwonekano mzuri hautakiwi kuwa gharama. Naam. Mm. Basi mwisho, pengine mtu ambaye anataka asome mambo ya interior designing amewasikiliza hmm. na huenda akapata changamoto kufahamu, labda elimu hii anaweza akaipata wapi, labda hmm. nyinyi kwenu mmepata wapi? Uh, mimi nimesoma Institute of Interior Design South Africa na Mr amesoma De Montfort University uh, Leicester na kwa ngazi ya digrii uh, na hata kruu uh, ambao tunafanya nao kazi, lakini wanasoma wanafanyia South Africa, lakini lakini nimesikia kwamba Ardhi pia wanatoa. Hongereni sana na imekuwa ni fahari kuwa pamoja nanyi katika makala ya Nyumba ya Sanaa sana. Sana. Bila shaka mm, msikilizaji pia amefurahi na mtapata wateja wengi sana. Shukuru, shukuru. Sana. Asante sana kwa kutuona si? <laughs> labda mna ujumbe wote wa mwisho kwa ajili ya kuambia wasikilizaji, wateja wenu na watu wengine, uh, kwa sisi Quality Home tunapenda kuambia wateja wetu kwamba inawezekana uh, nyumba yako ikawa na mtazamo ule ambao umekuwa ukiutamania siku zote, na vile vile napenda kuwashauri uh, wanandoa uh, waweze kupenda nyumba yao kwa sababu nyumba bora siku zote inaanzia uh, kwako we mwenyewe, then uh, inafata mpaka inafata nje ya jamii. Asante. Mama, nafikiri naweza kuongeza, amenifurahisha alivyosema <laughs> mean, kushauri wanandoa ndoa, uh, <laughs> labda niongeze kiitem kidogo pale nyumba inapokuwa nzuri, kila mmoja anatamani kurudi nyumbani mapema kwa sababu panavutia. Kwa hiyo ile inaboresha hata uh, familia inaboresha familia kwamba baba anapotoka kazini, oh, natamani nirudi nyumbani kwa sababu nyumbani pako vizuri, pako comfortable. Mama anatamani arudi nyumbani Watoto wanafurahia kukaa nyumbani. Unajua watoto wanajua vitu vizuri eh, hmm. hata uki, ukitengeneza tu nyumbani, kitu cha kwanza ukirudi, mtoto atakwambia eh, hiki kizuri. Atamwambia hata rafiki yake, nyumbani kwetu kuna hivi na hivi kuzuri. Kwao watoto pia wanafurahia yale mazingira kwao. Unajikuta kwamba kwa njia moja au nyingine, ile mafarakano ya kwenye familia hata nyumba inapokuwa haiko smart, yanachangia k no. Tutengeneze nyumba, tuboreshe familia, na ndio sababu tukasema sisi ni quality home. Asante sana, nashukuru tena kwa mara nyingine, na karibuni tena mnapopata nafasi, mkiwa na kitu kipya, basi wasikilizaji wetu watapenda kufahamu kutoka kwenu. Tunashukuru sana, asante. Asante na msikilizaji wa makala ya nyumba ya Sanaa, hadi hapa sina la ziada. Kulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo hadi wakati mwingine. Nilikuwa pamoja na wageni wangu Kaliba Misana pamoja na Emanuel Nand, wote hawa ni kutoka Quality Home. Asante sana na nikutakie siku njema.