wetu wa RFI Kiswahili katika magonjwa ambayo hivi karibuni yametajwa kuwasumbua watoto na wanawake wengi katika jamii zetu hivi karibuni, ni pamoja na ugonjwa unaathiri njia ya mkojo au kwa lugha nyingine hufahamika kama urinary tract infection ama UTI, na wanawake wengi ambao wamekuwa kitajwa kusumbuliwa na tatizo hili ni pamoja na wale wanaotumia vyoo vya jumuiya. Basi kwa maana nyingine, kupitia kipindi chetu hiki cha Siha Njema kwa juma hili, nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya tizo la maambukizi katika njia ya mkojo. Basi kwa takriban dakika kumi, kupitia makala haya utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Ibi Shaban Abdallah ni kusi, tuwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Na basi kwa kuanza tu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili moja kwa moja kwa njia ya simu naungana na Daktari Kushoka. Daktari Kushoka ni mtaalamu wa magonjwa ya watoto kutoka hospitali ya William Benjamin Mkapa ambayo inapatikana huko mkoani Dodoma nchini Tanzania. Daktari Kushoka, kwa mara nyingine karibu sana katika kipindi chetu hiki cha siha njema kwa juma hili, na kwa kuanza tu, labda kwa mujibu wa tafiti mbalimbali ambazo zimefanyika hapa nchini Tanzania na katika mataifa mengine, ukubwa wa tatizo hili la maambukizi katika mkojo katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati, haswa hapa nchini Tanzania likoje? Okay, asante nashukuru sana uh, moja kwa moja ukubwa wa tatizo kwa general wanasema overall na ni kama 2.4 to 2.8% ambayo hii study mara nyingi ilifanyika sei, lakini walikuja wakakorelete ni sawa pia na hizi nchi zetu ambazo ni developing country lakini kuna stadi ilifanyika elfu mbili na kumi MNH pale Muhimbili, ilihusisha watoto kama mia tatu themani na mbili na kati ya hao mia mbili kumi na mbili walikuwa ni wanaume na mia moja sabini walikuwa wanawake, na wakapata kwamba pasenti kumi na sita point nane au asilimia kumi na sita point nane walikuwa na husiana na, e, na, na hilo tatizo au waligundulika na hiyo urinary tract infection au UTI kwa kifupi. Kipimo alichotumia ilikuwa ni catch and sensitivity, walikuwa wanaotesha mkojo na kujua ni mdudu gani ambaye amepatikana na yuko sensitive au anaweza akatibiwa <laughs> na dawa gani, na most wadudu wanaopatikana au bakteria wanaopatikana, sasa kuna esti esti, ya kolai au wanaita kifupi e kolai au Klebsiella, au ndo mara nyingi wanapatikana, lakini pia kuna wadudu wengine kama Pseudomonas, Proteus, na wengine ambayo ni gram negative, lakini pia unaweza ukapata hata gram positive kama Staphylococcus species. Na kama nilivyotangulia kusema mwanzo kwamba UTI ni bacteria na fungus, kwa hiyo unaweza ukapata kandida pia, unaweza akapatikana kwenye mkojo. Kwa hiyo kwa kifupi, kwa epidemiology na utangulizi kwa haraka haraka, ni kwamba hiyo ndio UTI. Na kwa hiyo stadi waliofanya Mwimbili alikuja wakagundua kwamba mara nyingi hizi ampicillin na ceftriaxone au cotrimoxazole zinakuwa vele resistance kwa hao wadudu lakini hii gentamicin na ceftriaxone mara nyingi zinakuwa sensitive. Kwa hiyo ndo study kwa rakaraka iliyofanyika Mwimbili. Mara nyingi mwanzo, kuna baadhi ya study zinasema katika miezi miwili ya chini ya mtoto, yaani kuanzia miezi miwili kushuka chini, males na females wanakuwa equal, kwamba wanaweza wakaathirika au wakaambukizwa equal katika asilimia. Lakini kadri mdo unavyozidi kwenda au kuanzia miezi miwili kwenda juu, unakuta wanawake wako prone au watoto wa kike wako prone au wanakuwa na asilimia kubwa ya kupata hiyo UTI ukilinganisha na watoto wa kiume. Sababu zipo nyingi, lakini mbili ni kwamba njia ya mkojo ya mtoto wa kike ni fupi, ile urethra anaposemea kwamba njia ya mkojo kutoka kwenye kwenye sehemu za siri kwenda kwenye kibofu ni fupi, ukilinganisha na njia ya mkojo wa mwanaume ambayo inakuwa ni ndefu. Kwa hiyo wale wadudu wanakuwa rahisi kwa aksesi ile yuli na rebeda au kibofu. Lakini kwa mwanaume unakuwa tofauti, njia yake ni ndefu, kwao unakuwa ni vigumu kuwa aksesi hicho kibofu au nani au hiyo bleda. Lakini njia, njia nyingine ni kwamba watoto wa kiume wanakuwa circumcised au wanakuwa wanapata ile tohara ambayo, tohara ni njia mojawapo nzuri sana ya kuzuia hiyo UTI. Kwa hiyo hizo ni sababu mbili ambazo zinatumika sana sana kwenye kuwaweka watoto wa kike kuwa prone sana na hiyo UTI ukilinganisha na watoto wa kiume kiumed. mm, Dkt Kushoka, labda katika upande wa dalili, ni dalili gani ambazo mtoto ama msichana anaweza akazionyesha zikashiria kwamba anasumbuliwa na tatizo hili la maambukizi katika njia yake ya mkojo? Asante sana. Dalili kwa kawaida ni zile zile kwa mtoto wa kiume au wa kike, lakini pia inategemeana na umri, kwa sababu watoto pia kuna wale wachanga chini ya mwezi mmoja kuna wale wakubwa kuanzia mwezi mmoja mpaka mwaka na kuendelea. Lakini dalili ambazo sana sana zinapatikana kwa watoto, utakuta mtoto anapatwa na homa. Pili, unakuta mtoto anakuwa anapata shida katika kunyonya, na wakati wengine mtoto anashindwa kunyonya. Mama atakuja atakwambia, mtoto wangu anashindwa kunyonya, anapata homa. Lakini pia nyingine inaweza ikapelekea mtoto akawa analia muda mwingi kulinganisha na kipindi ambacho alikuwa hajapata tatizo, na inaweza ikapelekea mpaka wakawa anatapika. Lakini hao ni kwa watoto ambao wanakuwa ni chini ya mwezi mmoja au mwezi mmoja kushuka chini. Tukija watoto ambao wanakuwa na mwaka mmoja kuanzia mwezi mmoja mpaka mwaka mmoja, yeye anakuwa na hizo dalili, ni hizo zitaja hapo juu. Lakini pia akikojoa, dalili inayoongezeka ni kwamba, akikojoa unakuta mkojo ule unakuwa kama una harufu. Lakini pia anapata anaweza akajielezea anapata maumivu ya tumbo hasa inakuwa chini ya kitovu, na hawa wengine watoto wa kabla tunaita preschoolers, ambao ni miaka mitatu mpaka sita, wenyewe wanakuwa na hizo dalili, lakini pia kwa sababu wanakuwa na ufahamu zaidi, anaweza akajielezea. Wanapata pia enuresis, enuresis kwamba mtoto anakuwa anakojoa mara kwa mara kipindi cha usiku, lakini pia anapata pain kipindi cha kukojoa, yani anapata maumivu kipindi cha kukojoa ambao tunaita dysuria na anakuwa anajisikia kukojoa mara kwa mara, na kama nilivyosema hapo mwanzo, ni kwamba ile hali ya kwenda kukojoa kwa inaongezeka, yani baadaya, labda kwa siku alikuwa anakojoa labda mara tatu, lakini unakuta ile frequency inaongezeka na kukojoa mara nyingi sana. Ni hivyo hivyo mpaka kwa wakubwa. Kwa hiyo hizi dalili zinategemeana na umri. Kuna wengine wanapata dalili kutokana na umri mdogo, anashindwa ku nani kusema kwamba tumbo inauma, lakini kuna wengine wakiwa wakubwa unakuta wanapata kitu kama hicho. Kwa hiyo tukienda kwenye sehemu nyingine, ni kwamba kuna vipimo sa vinavyotumika kufahamu aidha huyu mtoto anaumwa hiyo UTI na kipimo kikubwa sana, au kipimo ambacho kinatumika zaidi ni urinalysis. Wanachukua mkojo, anaenda kupima maabara na kuangalia, kuna baadhi ya vitu ambavyo vinaangalia kwenye mkojo na kujua huyu mtoto ana ana UTI au la lakini kingine kama mwanzo hivyo nilivyotangulia kusema ni kwamba kuna hii urine for culture ambayo mara nyingi yenyewe inatumika hata kwenye hizo study. Urine for culture wanaotesha mkojo, wanajua ni mdudu gani na wana, wakipindi wanaotesha wanatoa dawa fulani ambayo inaweza ikawa ni sensitive, i mean kwamba ina, inaua huyo mdudu aliyopatikana, au inakuwa ni resistance kwamba huyo mdudu hata ukimpa hiyo dawa haiwezi ikamdhuru. Mm, mara nyingi tumekuwa tukiambiwa kinga ni bora kuliko tiba. Labda katika upande wa kinga, labda kina mama wanastahili kuchukua hatua wa gani katika kwa kinga watoto wao dhidi ya tatizo hili la maambukizi katika njia ya mkojo. Asante nashukuru sana. Tiba zipo nyingi na dawa zipo za aina nyingi za kumtibu mtoto na lakini kwa haraka tu kutokana na, na mazingira yetu ni kwamba kuna hizi zinaitwa quinolones ambao kuna ciprofloxacin na ofloxacin. hizi sasa nataja dawa ambazo ni tuseme ni general kwa UTI. Kuna penicillin ambayo amoxicillin na ampicillin, na kuna cephalosporin na nyingine, lakini kwa watoto sana sana, watu naanza na septrin. Septrin ni nzuri kwa watoto ambao, septrin kwa jina nyingine inaitwa cotrimoxazole, unaweza kutumia ikafanya kazi vizuri. Ikishindikana ndio unaweza ukaenda kwenye penicillin, unaweza ukampa mtoto amoxicillin na uh, ampicillin naweza ikafanya kazi vizuri, kishindikana pia unaweza ukaenda kwenye cephalosporin. Hizi ciprofloxacin huwa si nzuri sana kwa watoto, mara nyingi tuwatumia kwa watu wazima ambao, hii nani ya tatu, cephalosporin, kama nilivyosema, unaweza ukampa mtoto cephalexin, cefotaxime ambao ni vidonge, lakini pia unaweza ukaenda kwenye sindano ambayo ni ceftriaxone. Kama sasa mtoto ataendelea kuonesha hizo dalili na umefanya kile kipimo cha urine culture, ikaja iko sensitive kwa ceftriaxone, unaweza ukaanzisha ceftriaxone au kwa mtoto ambaye yuko sivia sana ambaye amelazwa, unaweza kumpa ceftriaxone ambayo ni IV, sio tena vidonge e. Kuna nyingine pia ambayo ni aminoglycosides, ambayo hii mara nyingi ndio inakuwa ni sensitive kwa dudu, kwa sababu wadudu mwanzoni nili, nilinane kidogo. Wa nili kidogo, hawa dudu ambao niliwataja wao wanaitwa gram negative, na dawa ambayo inatibu hawa wadudu gram negative ambayo iko sensitive ni gentamicin. Kwa gentamicin, kwa mtoto ambaye amelazwa, ni muhimu pia umpe gentamicin ambayo itatibu hao. E, ushauri kwa kina mama ni kwamba kama nilivyotangulia kusema, kuna studies zimefanyika zikaonyesha hii tohara au circumcision kwa jina la kitaalam ni njia nzuri ambayo inatumika kumkinga mtoto wa kiume kutokana na UTI. Studies zinasema almost 90% inatumika kumkinga mtoto wa kiume kuepukana na tatizo la UTI, lakini ingine kwa mtoto ambaye anaweza kunywa maji ni vizuri kunywa maji mengi kwa sababu yale maji yanaenda na, yanawa wash wale na bakteria kwa ile urinary tract, ambapo inazuia ina wale bakteria wasipande kwenda kwa access ile na nam na. Kwa nukta hiyo ndipo nafikia tamati ya kipindi chetu cha Siha Njema kwa jumaa hili. Mimi ni Abi Shahban Abdallah, basi nitakia siku njema.