heri ya mwaka mpya mpenzi msikilizaji wetu wa RFA kiswahili na ni matumaini yangu ni mzima na ubuheri wa afya na ni jumatatu nyingine tulivyo ambapo kwa takriban madeka kumi tunakutana tena katika makala haya ya mazingira leo dunia yako kesho hii ikiwa makala ya kwanza ya mazingira leo dunia yako kesho katika mwaka huu wa 2017 basi kupitia makala yetu haya wa mara nyingine nitaweza kutupia jicho kutathmini juu ya umuhimu wa uhifadhi wa misitu, lakini vilevile vile athari ambazo zinaweza kujitokeza kutokana na ongezeko la uharibifu wa misitu kutokana na shughuli za kila siku za binadamu katika mataifa yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako AB Shaban Abdullah, ni kusitwe sote mwanzo hadi pale itafika tamati ya kipindi hiki kwa jumaa hili. Namna ya kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI ya Kiswahili, moja kwa moja kwa njia ya simu, hapa naungana na Profesa Yonika Ngaga ambaye ni mtaalamu wa masuala ya misitu na hifadhi ya mazingira kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine ambacho kinapatikana huko mkoani Morogoro nchini Tanzania. Na Profesa Yonika, kwa mara nyingine, karibu sana katika kipindi hiki cha mazingira leo na kesho kwa juma hili, labda kabla tujaenda kutathmini hali ya uharibifu wa misitu katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati, kwa manufaa ya wasikilizaji wetu, labda wangependa kufahamu pale tunapozungumzia misitu, labda misitu imekuwa na mchango gani ama faida gani katika jamii zetu? Asante sana. Suala hili hasa la misitu ni muhimu sana. Jua misitu kwa sasa inachukua karibu asilimia thelathini ya, ya ardhi hii ni pamoja na maeneo yote ya hifadhi. Lakini misitu hasa imekuwa ni muhimu sana, kwa sababu katika rasilimali ambazo zipo karibu sana na wananchi ni pamoja na miti. Rasilimali zingine kwa kawaida unakuta haziko karibu sana na wananchi ama kama zinaonekana ni kwamba lazima zitumike juhudi kubwa sana kuzipata, kwa mfano madini. Lakini miti ni kitu ambacho mara nyingi kimeonekana kuwa ni rahisi, na kwa sababu asilimia ya watu wengi wanaishi vijijini, asilimia kama Tanzania sabini na tano unakuta kwamba rasilimali inayowazunguka kwa karibu zaidi ni miti. Kwa hiyo miti ni muhimu sana kwa ajili ya maisha ya wananchi wenyewe, lakini ni muhimu sana pia kwa ajili ya hali ya hewa, na kwa hiyo ni muhimu sana kwa sababu ya nishati. Unakuta kwamba asilimia kubwa sana, asilimia themanini ya watu bado wanatumia nishati ya kuni na mkaa, lakini unakuta pia kwamba majenzi ujenzi unahitaji miti na kuna matumizi mengi ya miti, lakini ni pamoja na hali ya hewa. Kwa hiyo kama rasilimali misitu bado ni ni zao muhimu sana na lina changamoto kubwa. Nam, Profesa Ngaga, tumeona hivi karibuni suala zima la biashara ya magogo limeonekana likizidi kushamiri katika mataifa yetu ya Afrika mashariki ya zaulaya, na kati labda ongezeko hili la mahitaji ya magogo haya huko nchi za Ulaya limekuwa na athari gani katika suala zima la uharibifu wa misitu katika mataifa yetu? Nashukuru na ndugu mtangazaji, ni kweli kabisa unavyosema, biashara ya magogo bado nayo ina changamoto kubwa kwenye nchi zetu hizi Tanzania pamoja hata hizi nchi ambazo zina misitu. Najua viwanda vinavyotumia mazao ya misitu huko Ulaya vinakuwa kwa kasi sana, na unakuta wenzetu tayari mwaka juzi tayari baadhi ya wa, watu wenye viwanda vinavyochakata magogo huko nchi kama Sweden kwa mfano, mwaka juzi walikuja Tanzania kujaribu kuangalia uwezekano wakuja kuwekeza Tanzania kupanda miti kwa ajili ya mahitaji ya viwanda miaka mia moja ijayo. Pale magogo yanapopungua huko kwao, na viwanda vipo, na wasingependa kupunguza wafanyakazi, lazima watumie mbinu zozote zile kupata magogo. Na ndiyo maana unakuta kuna baadhi ya nchi zinakuja kwa kasi sana kutafuta magogo huku nchi za Afrika, kama nchi ya China na viwanda vingi vikubwa, wao inakuja huku kutafuta magogo na kwa sababu ya changamoto za kimaisha basi, wakati mwingine inakuwa ni ni vigumu sana kuweza kudhibiti kiasi cha kutosha, kwa sababu nchi ni kubwa kama ya Tanzania, watumishi ni wachache. Kwa hiyo wakati fulani unaweza ukakuta kuna maeneo machache watu wanaweza wakawa wanafanya wizi, ingawa serikali imejitahidi sana hapa katikati kukamata na kudhibiti, lakini hizo ni jitahada ambazo lazima ziendelee, kwa sababu kwa kweli msukumo huo utaendelea kuwa mkubwa na hata hizi nchi zenye misitu mikubwa kama Kongo ee, zina zina tatizo hilo sana unakuta na, na nchi zingine za bara la Asia kule ambazo zina misitu mikubwa zimevamiwa sana na mataifa makubwa haya kwa sababu ya viwanda hasa. Profesa Ngaga, labda kuendelea kwa vitendo hivi vya uhalifu vya uharibifu wa misitu ambavyo vimekuwa vikitajwa kutokana na shughuli za kila siku za binadamu, labda hali hii iwapo itashindwa kudhibitiwa, itakuwa na athari gani katika upande wa mazingira yetu baada ya miaka michache ijayo? Athari moja kubwa sana ambayo itatokea ni kwamba ardhi yetu itaharibika sana, na maana yake ni kwamba maisha ya Watanzania na watu wengine yatakuwa magumu sana kuliko sasa, kwa sababu kama nilivyosema, ndugu mtangazaji, asilimia sabini na tano ya watu wanategemea kilimo. Kilimo hiki kinategemea mvua. Miti moja ya kazi yake ni kuchochea mvutaji uvutaji wa mvua. Sasa isipokuwepo, ina maana kwanza mvua itapungua, lakini pia ni kwamba miti inapokatwa ovyo sana ni kwamba kinakachojitokeza miaka michache ijayo ni jangwa. Na sasa hivi pia unaona hata mifugo imeanza kuingia kwenye maeneo hayo kwa sababu ya shida ya malisho. Kwa hiyo ina maana kwamba jangwa litaongezeka. Sasa ina maana watu watashindwa kulima, watakosa chakula, na athari yake itakuwa ni mbaya kwa kweli kweli. Kwa hiyo ni jambo ambalo lazima lifanyiwe, iwe mkakati wa makini tena tena wa makusudi, kwa sababu pia ni kwamba maji yatapungua. Mi, miti ikikatwa, wataalamu wanasema inaweza ikapunguza wastani wa asilimia thelathini ya upatikanaji wa maji. Sasa unaweza pia ukaona tatizo hilo kama maji yatapungua. Alafu ardhi watu wakilima wasivune, alafu na mvua haiyeshi e, nikitakuwa kama tunajitangazia kifo. mm -hmm. Kwa kumalizia tu Profesa, labda sasa wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu pamoja na serikali zetu ili kuweza kufanyikisha suala hili la kupambana na uharibifu wa misitu katika mataifa yetu haswa katika bara la Afrika, wito kwanza, hatuwezi kuzuia moja kwa moja biashara hii ya ya magogo e, masuala haya ya mkaa. Kwa hiyo kinachotakiwa tufanye hapa ni kwamba mahitaji haya ya magogo na kuni na mkaa tuyachukue kama challenge ya ki, ya kibiashara, yani kwamba hilo sasa ni kama soko lipo. Kwa maana hiyo ina maana kwamba lazima tuwekeze sana kwenye upandaji wa miti, kwa sababu tayari tunaiona kwamba hayo ni mahitaji yapo sasa. Ukisema unakazana tu kuzuia watu haiwezekani watu wakaacha kupika, kwa sababu lazima wale, na kama hawezi kuwa, kuwe, kuweka umeme wala hawezi kutumia gesi, lazima atatumia mkaa kwa njia yoyote ile. Sasa kwa hiyo inaweza ukajikuta unatumia gharama kubwa na nguvu nyingi sana kupambana na mtu wa magogo na mtu wa mkaa. Pengine tunatakiwa pia kutumia na nguvu nyingi vile vile katika kuhamasisha upandaji wa miti kama vile serikali sasa inavyotoa maelekezo kwa mfano kwamba kila wilaya kufikia tarehe fulani iwe imetengeneza madesi. Lazima tuwe na mikakati kama hiyo hiyo kwamba kufikia tarehe fulani kila kijiji kiwe kimepanda miti kiasi fulani, yaani hilo liwe ni agizo lenye usimamizi, kama yanavyotolewa matamko haya mengine niliyosema sasa hivi. Kuna matamko haya ambayo amesema kwamba waziri mkuu amesema watoto wote watakaofaulu lazima waende sekondari. Kwa hiyo wilaya zimeagizwa kuanza kutizama uwezo wao wa ujengaji wa madarasa. E, sasa lazima tuchukue matamko hayo pia hata kwenye upandaji wa miti. Tukifanya hivyo itasaidia sana na tutakwenda mbali sana. Nam ni sauti yake Profesa Yonika Ngaga, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya misitu na hifadhi ya mazingira kutoka chuo kikuu cha kilimo cha Sokoine, ambacho kinapatikana huko mkoani Morogoro, nchini Tanzania. Kufikia hapo, ndipo nafikia tamati ya kipindi chetu cha mazingira leo. Tunako kesho kwa jumaa hili. Mimi ni Abishah Ban Abdallah. Basi natakia Jumatatu njema.