Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert wile nikikusihi uungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia siasa nchini Marekani, wakati huu rais Barack Obama akimaliza muda wake na kusubiri kuapishwa kwa kwa rais mteule Donald Trump, huku Obama akitoa hotuba yake ya mwisho aaga wa Marekani na dunia. Na kulichambua hili kwa kina, nitaungana na Francis Auma akiwa kule Mombasa. Huyu ni mtetezi wa haki za binadamu. E, lakini kwa wachambuzi wa siasa nitazungumza na Abala Pite Auma akiwa Dar es Salaam Tanzania. Kipindi cha utawala wa rais wa Marekani Barack Obama kwa mihula miwili, yani miaka minane, umekuwa ukitathminiwa kwa mitizamo tofauti tofauti. e, utawala wa Barack Obama unautathimini vipi? Hakuna kiongozi ambaye ni yeye wa arobaini na nne wa Barack Obama, dunia itakayemsahau aitamsahau. Karibuni, kwa kuwa mtu huyu alikuwa ni mtenda kazi. Amefanya kazi kwa Waamerika ame, wenyewe na vilevile amefanya kazi kwa dunia nzima. Mfano ulio hai, sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tumeona zile sera zake imetuletea ma ma mavuno makubwa, kusaidia watu ambao ni maskini. Wametukua, wamekuwa wakifinance, wakipeana pesa kwa watu wa chini na kuwainua institution. Hususan, umeona amesaidia sana jamii hususan ya Kiislamu, amesaidia waafrika na Waamerika mwenyewe, pia amependwa. Baada ya huyu jamaa kuingia uongozini, dunia hakuwa na chuki na mwa Amerika kama vile awali viongozi wengine Bush, kulikuwa na hasira. Kina Clinton kulikuwa na hasira sana na watu wa Amerika, lakini bwana huyo alipoingia amesawazisha na sera zake imeleta amani. Abala, Peter Ouma, kimsingi wewe unaweza ukauzungumzia vipi utawala huu wa Barack Obama kwa kipindi cha miaka minane nchini Marekani? <coughs> nadhani katika kipindi cha miaka minane iliyopita uongozi wa Barack Obama umeonyesha kwamba nchi yoyote ile amba, uh, ambayo imekumbwa na na picha mbaya duniani inaweza kubadilishwa. Nadhani tangu ameingia uh, uongozini tumeona uh, kwamba amebadilisha sura ya, ya dola la Marekani duniani na kuweza ku- kuitengamanisha dunia kiasi cha kuweza kupendwa na na, na watu wengi duniani na hasa na, na diplomasia yake ambayo ni ya, ni ya, ya, ya, ya uelewa na, na, na mazungumzo, nadhani ile imebadili taswira uh, iliyokuwepo hapo hapo hapo awali ya mabavu ma mabavu kibabe, kibabe eh, iliyokuwepo hasa, hasa, uongozi mwingine uliokuwepo Francisa ukiwa hapo eh, Mombasa. Tukiangalia swala la utetezi wa haki za binadamu, je, yeah, Barack Obama na, katika utawala wake unafikiri kuna kitu gani amefanikiwa katika utetezi wa haki za binadamu na wapi pengine ameshindwa? Kwa hakika hata ile jela ambayo ilikuwa inafungiwa wale maotumia wa ugaidi ameanza ame, ame, ame process ya kuifunga, na unaona watu wamerejeshwa makwao watu wa kutoka asia washaregeshwa, wanakuwa wamefungwa pale, masuala ya tocha imepunguka. Hii yote ni masuala ya ubinadamu, ni masuala ya haki za kibinadamu. Ukiangalia tocha imepungua, watu wanaogopa sana kuumiza mtu. Big brother wa Amerika Obama pale anamwangalia, anasema yes we can, hataki mtu hata aliye chini kule vaana reboli kule afrika mtu aumie. Katika hatua nyingine, utawala wa Barack Obama umekuwa ukikosolewa na kulaumiwa kutokana na mauaji ya Wamarekani weusi nchini humo. Francis Yauma, ukiwa mtetezi wa haki za binadamu, pengine kimsingi, Barack Obama katika hili anastahili kulaumiwa kwa kweli? Hakuna mtu aliyokamili, lakini masuala ya wa watu weusi kuuawa ku, ku, wa, ama nini, ni masuala ya uhalifu tu, ni kama vile uhalifu wowote pale. Lakini amejaribu, tunataka kucontrol masuala ya gani? umeona gawa hizi ni vitu ni ni policy. Hata ukiangalia state zake ni state state, huku ma state watu wako na sheria zao, na anajaribu sana kuwakabili ili kila mtu anufaike kwa zile sheria. Kwa hivyo Obama amejaribu sana kihakika. Masuala ya climate change amejaribu sana, masuala ya mazingira amejaribu sana kuangalia, uhalifu umepungua Amerika, na amefanya mengi mengi, kana kwamba asiyeona basi ana jicho ala ana macho. Naam. ni E, nikija kwako Abala Peter Ouma, tukiangalia siasa za dunia na siasa za Marekani kimsingi, unaweza kusema Barack Obama amefanikiwa kwa kiasi gani kuendesha siasa katika kukidhi matakwa na mahitaji ya wananchi wa Marekani na dunia kwa ujumla? Tunasema kwamba sera ya Marekani ya hasasa ya nje tunaona katika nyanja ya usalama, nadhani kidogo ameleta ame, ame auelewa kwamba sio lazima vita kila mara. Asante Abala Peter Ouma, nitarejea kwako punde. Francis Yauma, tukiendelea bado kuangalia maswala ya haki za binadamu. E, moja ya mambo ambayo na serikali ya Obama imekuwa ikikosolewa ni pamoja na kushiriki katika e, mchakato wa kumuondoa madarakani na hatimaye kuuawa kwa rais wa Libya Muammar Gaddafi. Katika hili ukilipima kwenye mizani ya utetezi na ulindaji wa haki za binadamu unazungumza vipi? Kwa hakika hatuna ushahidi wote kuwa yeye alimuua yule bwana ama serikali yake ilimuua bwana, ushafahamu. Lakini kama ni kweli inavyosemekana, basi ni jambo la kusikitisha, na sijui maudhui shabaha, ama lengo dhamira ya serikali uh, yake kufanya hivyo. Hata hapa Afrika, nchi ambazo zimefinyiliwa sana, Mwamerika amekuwa big brother yeye. Yeah, amekuwa akiangalia haki mpaka wale makahaba mpaka nani, haki za kibinadamu bora ye ni binadamu. Moja ya mambo ambayo yalipewa uzito wakati Rais Barack Obama anaingia madarakani ni pamoja na ushirikiano wa nchi za Afrika na nchi ya Marekani. Abala Peter Ouma, eh, ni kija kwako. Kimsingi katika hili Rais Barack Obama kwa kiasi gani alifanikiwa? Naam na, nadhani katika swala la la, la, la afrika amekosolewa kwa kutoonyesha uh, ile hari ya kutaka kusaidia uh, uh, bara la Afrika lakini nadhani ikumbuke kwamba Marekani ni nchi ina taasisi zake, na kwa hivyo kiongozi yoyote ile ili kuchukua maamuzi juu ya ya, ya, ya, ya nchi yoyote ile lazima ashauriane na watu mbalimbali. Nadhani tumeona amekuja Afrika, amekuja Kenya, amechangia pakubwa kuweza kuhamasisha hasa hasa hasa vijana katika uh, kujituma. E, pengine sasa nikija kwako Francis Auma kwa no. kuangalia tu hali halisi ya demokrasia duniani na nchini Marekani kwa ujumla, unafikiri Rais Barack Obama atakumbukwa kwa yapi katika eneo hilo la demokrasia, itakumbukwa katika uongozi wake kwa kuleta demokrasia dunia nzima hususan hapa Afrika tumeona watu wameheshimu the rule of law kwa sababu wanajiwazi big brother Amerika anaangalia, na amekuwa akifatizia unyo kwa unyo, amekuwa akiongea against wale wababe ambao wanaumiza watu kwa masuala ya, ya ya kutaka uongozi na nguvu na kukaa katika uongozi ame uongozini, amekuwa akiongea dhidi ya kina Mugabe, amekuwa akipush amekuwa ukiangalia uki-hata ukiangalia wengi sana wanakimbilia wale viongozi wa Afrika walikuwa wanakimbilia Washington, kila kumuona mtu anataka kumwona huyu mtu. Kija kwako, Abala Peter Ouma, tofauti gani za kisera zitarajiwe baada ya Donald Trump kuwa ameingia madarakani atakapokuwa ameapishwa ukilinganisha na utawala wa Barack Obama? Kwa ufupi sana, nadhani itakuwa tofauti kubwa sana baina ya uongozi wa Barack Obama na na, na rais mteule Trump. Kwanza, Barack Obama ni msomi na kila kitu alichokuwa ana, kia, kifanya na hasahasa kwenye maamuzi yake alikuwa ni mtu wa kushauriana na wale ambao wanafanya nao kazi. Trump kidogo inaonekana ni mtu wa kujiamlia mambo, na wakati mwingine anajiamlia mambo ambayo baadaye anaanza kuyajutia. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana.