Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako cha kuchangu, ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Katika historia na utamaduni, tunakuletea mawili matatu juu ya historia ya kijiji cha makumbusho jini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kijiji cha makumbusho ni nini na historia yake ni ipi? Zaidi Wilbert Lema, afisa mwandamizi wa mila kutoka kijiji cha makumbusho, hapa anafafanua kwa kina. Kijiji cha makumbusho ni makumbusho ya wazi na ni mojawapo wapo ya makumbusho sita za makumbusho ya Taifa ya Tanzania, na hii sana sana inahusika na uhifadhi wa mitindo asilia ya nyumba za asili za makabila ya Tanzania pamoja na utamaduni wake. Na, na tunachofanya hapa ni kuhifadhi wa utamaduni na kuonyesha kwa Tanzania na wageni. Kwa hiyo, kijiji cha makumbusho ni kielelezo cha maisha ya halisi ya Watanzania. Na ukifika hapa ni kama umetembelea nchi nzima chini ya dari moja, tunasema. Na hilo ni wazo zuri sana. Kwa hiyo mtu ukija kwenye kijiji cha makumbusho naye ni kwamba unaona kabisa ni Tanzania nzima, au e, ile Tanzania tunaweza kusema asilia, ile vijiji vya Tanzania, utamaduni wa Tanzania na unaweza ukatupa kidogo historia ya kijiji hiki ilianzaanzaje ilianzishwa anzisha vipi? Kwa sababu tunakumbuka kwa baadhi ambao tumeishi Tanzania, tumekulia Tanzania, Dar es Salaam, nitokea zamani sana, tunasikia makumbusho makumbusho, labda unaweza kumwelewesha kum, msikilizaji kuhusu historia kidogo ya ya kijiji cha makumbusho Asante. Kijiji cha makumbusho kimeanza mwaka elfu moja mia tisa na sitini na sita na kuna sababu nyingi zilipelekea kwa hiki kijiji kuanzishwa, lakini kubwa inasemekana kulikuwa na maonyesho ya kipindicho maonyesho ya sasa hivi ambacho tunaita ni saba saba. Kipindi hicho likuwa ni maonyesho ya, ya, ya, ya kibiashara pale uwanja ule ule wa saba saba, na jamii ya Waha walikuja na nyumba yao kwa ajili ya kuonyesha kuonyesha tu utamaduni wao, ila baadaye wali tu walivutiwa sana na ile nyumba kwao. Viongozi wa kipindi hicho pamoja na wataalamu wa makumbusho wa kipindi hicho wakaona ni busara ile nyumba itafutiwe sehemu iwekwe, ila baadaye wakaenda mbali zaidi, wakasema ni bora watafute eneo makabila mengine yaweke nyumba zao hapo, ili watu wapate fursa ya kuona nyumba za makabila, hasa jamii ambazo zinaishi Tanzania hapa ambazo hazina fursa ya kwenda kule kijijini. Kwa baadaye, watu wataalamu wa makumbusho kwa kushirikiana na Wizara ya Ardhi kipindi hicho wakaomba eneo, wakapata eneo ili la hapa makumbusho, wakapewa eneo kwa ajili ya kanza, kujenga hizo nyumba za makabila mengine kwao. Kwa mwaka sitini na sita yakaanza ikaanza kujenga nyumba ya kabila moja moja. Baadaye sasa ilivyofika mwaka 94 wakaona ile kasi ya ujenzi wa nyumba inakuwa ni ndogo kulingana na makabila tulionayo, wakaanzisha siku ambayo inaitwa siku ya utamaduni wa Mtanzania ambayo sasa hiyo inatoa fursa kwa jamii moja kuja yenyewe makumbusho kwa siku tatu kuonyesha utamaduni wake, na moja wapo ya kazi ambayo inafanywa na hiyo jamii ikija hapa ni kujenga nyumba yake asili na kama nyumba hipo hiyo jamii inahusika kuleta vifaa vya ndani pamoja na kufanyia ukarabati. Kwa hiyo kuanzia mwaka tisini na nne ile kasi ya ujenzi wa nyumba ikawa kubwa zaidi, kwa sababu jamii ilianza kushirikishwa moja kwa moja na kuja kushiriki hapa. Kwa hiyo mpaka sasa hivi tuna nyumba za makabila ishirini na matatu ila nyumba ziko thelathini jumla, ila sasa kwa sababu mitindo ya nyumba inafanana, tunajenga zile ile mitindo ambayo iko tofauti sana na zingine, ile mitindo ambayo ni unique, tunasema kulingana na sera yetu ya makumbusho, kwa sababu eneo lenyewe ni dogo, huwezi kujenga nyumba za makabila yote mia na ishirini na zaidi ya mia na ishirini ambazo tulio nayo. Kwa hiyo tunajenga nyumba ambazo ni zina sifa za kipekee ndio tunajengwa hapa. Kwa hiyo tunaweza kusema kwamba makumbusho hii kwa ujumla, basi tunavyosikia makumbusho, eneo la makumbusho linaitwa kwa mujibu, kwa sababu makumbusho hii ya taifa ambayo iko hapa makumbusho, si ndio? asa ili makumbusho ni eneo, kwa sababu ya hiki kijiji cha makumbusho na wakati kinaanza, pia ilikuwa ni sehemu ya kitengo cha mila cha makumbusho ya Dar es Salaam kipindi hicho, ila baadaye, sasa kulingana na uhifadhi wa mikusanyo tulionao na ukuaji wa hiki kituo, baadaye ndo kikawa kurugenzi ambayo inajitegemea. Na bwana Lema, unaweza kidogo kumwelewesha msikilizaji namna mlivyo fanya kazi hii ya kujenga au kuchukua baadhi za nyumba hizi nyumba hizi za za za za za za za za kutoka vijiji vya Tanzania. Mliwachukua watu kutoka vijijini au ni watu tu hapa hapa tu ambao wanajua jua ujenzi? Yani unaweza ukakutuelewesha kidogo, uh, ni vipi yani, au um, um, um, ni, ni kitu yani, mlifanyaje kazi hii? Maanake ni kazi moja nzuri, lakini vilevile ni kazi ambayo kusema kweli, ila ilikuwa inahitaji ufundi zaidi. Unaweza ukatuelewesha kidogo? Sisi kwa kawaida makumbusho hapa hatujengi, tunahifadhi kwa hiyo ni tofauti na ujenzi wa kawaida ambao unafanyika na watu wengine huko mtaani na maeneo mengine. Sisi tunahifadhi, kwa hiyo tunachokifanya, kabla ya kujenga nyumba, tuna namna mbili za kujenga nyumba kuhifadhi. Tunaenda kijijini, sehemu ambako nyumba husika inatumiwa na jamii husika, tunafanya utafiti. Tukijiridisha na utafiti wetu umeshakamilika tunawachukua wataalam wetu, wanajifunza ujenzi wa ile nyumba, wanakuja wanaijenga hapa na kuhifadhi, au tunachukua jamii husika kutoka kijijini kule, wanakuja hapa wanashirikiana na mafundi wetu wa makumbusho kujenga ile nyumba hapa, na baada ya hapo sisi tunaihifadhi <mucho> kirudi labda kwenye baadhi ya, ya, ya makabila na nini. Uh, tunajua tuna makabila zaidi ya ishirini na tatu. Uh, kwa nini hamjaweza kuweka makabila yote uh, ya Tanzania kwa hapa kijiji, au kwa sababu eneo ni dogo? Mm, kwanza ni sera yetu, pili ni eneo na tatu, makabila ya Tanzania na kama jrevo jamii nyingi za Afrika yana yana yana nyumba za aina tatu. Kuna nyumba za banda, kuna nyumba za tembe, kuna nyumba za msonge. nyumba nyumba, na hizo nyumba zinafanana. Kwa hiyo kuna tofauti kidogo sana, lakini nyumba ni ile, inakuwa inaweza ikawa ni tembe, ni banda au ni msonge. Kwa hiyo ukijenga nyumba nyingi sehemu moja ambazo zote zinafanana, inakuwa haina maana sana, japo lengo ni uhifadhi. Kwa hiyo tunahifadhi nyumba ambazo zina sifa za kipekee. Sawa, kama ni msonge, kuna msonge wa kawaida, kuna msonge ambayo ina sifa tofauti ya kipekee. Kwa, kwa mfano nyumba ya wa wahaya mlango wake umechokoka kwenda mbele, ni sifa ya kipekee. Kwa hiyo tunaangalia zile nyumba ambazo zina sifa za kipekee, na sasa tunataka izidi pia kuwakilisha kila mkoa, kwamba kwenye kila mkoa, kwa mfano Kilimanjaro kuna Wachage, tunafahamu Wachage wapo, kuna Machame, kuna Wakibosho, kuna Marangu. Kwa hiyo ukijenga nyumba ambayo inawakilisha Wachage wote ambao wako Kilimanjaro, nyumba moja inatosha sababu wengi wanafanya nyumba ambazo zinafanana, na pia eneo ni dogo kusema i nyumba za makabila yote zaidi ya mia na ishirini, eneo letu ni dogo sana, na pia kuna changamoto za uhifadhi, ukizingatia pia hili eneo ni la kitropiki. Kwa hiyo hata uhifadhi wa nyumba wanakuwa ni mgumu, kwa hiyo pia tunaangalia vitu kama hivi. unasikiliza changu chako changu chako changu kutoka idhaa ya kiswahili ya radio france international ambapo tumekulotia sehemu ya kwanza juu ya kijiji cha makumbusho iliyopo jijini dar es salaam nchini tanzania kihistoria na kiutamaduni kwenye muziki tunaendelea kutupia jicho muziki wa tanzania ulipotoka ulipo na unapoelekea tumakinike tena na juma ubao aliyewahi kuvuma kama king makusa akitueleza muziki wa tanzania ulipo sasa muziki wa tanzania eh, kwa sasa sisi wazee wa zamani hatujakwisha, hilo la kwanza. Tumejaribu kuwaita sana wajifundishe instruments ambayo sisi tumeshaona, in future itabidi umtafute expatriate kutoka nchi za nje, umlipe maforeign currency kwa ajili ya kukufundisha saksofoni, na hatuna wapigaji hao wa saksofoni. Hatuna wapigaji wa magitaa wanaojifunza, hakuna wa vyombo vyote kwa hiyo muziki uta, utakuwa na gonga tu zile nani eh, wanaita ni zile, software zile software, which is not music. Ukienda kwenye international games, nyewe mnaambia kaeni pembeni. Kifupi wala sio mbali sana, Zanzibar, mwaka juzi, mwaka jana, watu wametolewa, wanaambia tunataka live, you have to play live. What's the type of, um, nani, of instrument are you playing? Unacheza una chombo gani? Oh, sisi tu tunapiga muziki live live, eh? Haya vyombo vile pale, saksofoni, nini kilichopungua? Semeni, sio mtu unakwenda na nanii na kaseti umeweka nyuma na nani, ya nanii ya suruali ime nanii, alafu unatudanganya huku huku, kwenye spika mnafungua zaidi, piga makelele. Sasa utapiga makelele, hawataki wamekataa na wamewa wamewa write off. Sasa ukienda kwenye international games ndio kabisa, wala hawakusikilizi haw, wanakuuliza wanakwambia, okay, unapiga wewe instrument gani? Ah, mimi mey, mwimbaji, mwimbaji na chombo gani kingine? Ah, mimi mwimbaji tu. Haya, okay, imba melodi gani tukupigie? Wale wanapiga melodi, melodi yote ukitaka wanakupigia. Haya, sasa panda kwenye zile melodi, wimbe hiyo, ndio inaitwa live music. Hilo la kwanza ambalo tayari linaonyesha kwamba tunaelekea kwenye kumalizika, tunaelekea kwenye kumalizika. Hichi kizazi cha watoto wetu, pamoja na kuwa sisi wanatuponda sana, oh, nyie wazee tu hamna kitu, lakini sisi tunaelewa nini faida yake na nini hasara zake, na kuna baadhi ya wanamuziki bendi hata kumi hazifiki vijana hao wamejitahidi kujiorganize na kuanza kupiga live, lakini maelfu kwa maelfu kila mtu anataka kuimba. Sasa wote mnataka kuimba, nani atapiga? Tukamchukue Zimbabwe ama tukamchukue nani, South Africa, au tukamchukue nani, west au ku wapi, Nigeria, West Africa eh? Ni vitu ambavyo vitakuwa havina mashiko. Sisi nakuelezea sasa ulipo mziki wa zamani ulipoanza. Mimi mwenyewe nimefundishwa pia, nimefundishwa, nimeanza kupiga na bass guitar na miziki ya zamani ilikuwa ni la lazima upige live. Live, miziki kama ile hakuna. Hii imechukuliwa sielewi kama kitu gani, lakini nataka kuwambia kwamba miziki ya zamani unafundishwa, unajifunza mpaka uweze, ndio unapanda stejini, na stejini pale unapiga nyimbo ambazo ulizozifanyia mazoezi, au kama mtu kama mimi, hata kama sijaifanyia mazoezi, nikuta unapiga wewe, na kusikiza dakika moja tu, mi napanda, nashika, napiga kwa sababu na, na, na uzoefu nitajua melodi gani unapiga, ki gani unapiga. Kuna vitu vingi sana katika staff notation na nini, nitajua melodi ipi, eh, unapiga major, minor nini, spanish chord nini, ntajua nitafahamu. Lakini sasa watoto, sasa hivi anakwambia bongo flavo. Samani sana sio tukaneni vijana, sasa bongo flavo, hebu nipe criteria yake, unaanza vipi? Unamalizia vipi? Unaona sisi tunasema mziki wa dansi kuna mitindo, kuna pachanga kuna rumba eh? kuna twisti, kuna bolero, kuna rock n roll. Hii hipop wanayezungumza wao, hii hipop hip imeanza siku nyingi kabisa eh? kuna kuna mitindo mingi na yote inapigwa tofauti. Sasa kama hujajua hiyo mitindo, wewe ni sawasawa na hamna, ni sawasawa na hamna, you are not a musician, wewe ni mbabaishaji tu, barabara kabisa. Juma hili tuende kwa miondoko ya kisasa, Mokobe akishirikiana na Patson kutoka Mali wanakuja na kibao chao sedon la joi ikimaanisha ni kwa furaha. Pata burudani, kumbuka ruksa kuserebuka. Yeah, ca va chauffer ce soir les gosses sont jolis comme ca Manisha, kisoyili, battery, lakini, on n'a pas de pile mais on fonctionne. Ikimaanisha kwa Kiswahili hatuna battery lakini tunafanya kazi. Alikuwa Mokobe akishirikiana na Patson kutoka Mali na kibao chao ce dans la joie, ikimaanisha ni kwa furaha mambo ya changu chako, changu chako, changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International kwa wakazi wa Dar es salam Arusha, Nairobi, Mombasa, Kampala, Goma, Kisangani, Lubumbashi na kwingineko. Usisite kutembelea vituo vya Alliance Francaise kwa kujifunza lugha ya Kifaransa, ushirikiano wa kiutamaduni na mambo kedekede kede juu ya burudani, elimu na taarifa muhimu. Alliance Francaise ni sehemu safi pa kupata maswala murwa. Nikiangalia saa naona bado muda na unaruhusu sasa hebu tuendelee kuserebuka na huyo huyo Mokobe kutoka Mali, lakini sasa akishirikiana na Pisqua kutoka Nigeria, na wimbo wao ukiitwa getting down aise. Kuserebuka kama ilivyo desturi yetu, pata mambo Ningependa tuendelee sana, lakini ndo hivyo tena, muda unatutupa mkono. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu. Unaweza pia kupata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bondi mach, Jumapili njema.