Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alitangaza kufuta mirabaha ya kwenye dhahabu ili kuzuia uuzwaji wa dhahabu katika masoko ambayo sio rasmi na wachimbaji wa madini katika taifa la Uganda, lengo likiwa ni kuisaidia serikali ya Uganda kukusanya mapato yanayostahili kutokana na uuzaji wa dhahabu. Lakini kikubwa pia ni aliyazungumza haya wakati akifungua kiwanda rasmi cha kuchakata madini ya dhahabu, kabla ya kuthaminishwa na kuuzwa nje ya nchi, hatua ambayo wataalamu wa maswala ya uchumi wanaona kwamba itasaidia kupata mapato halali kupitia sekta ya madini lakini ni kwa kiasi gani mataifa mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki yanaweza kufanya kama Uganda yanavyofanya na kuzuia biashara haramu ya dhahabu kupitia masoko ambayo sio rasmi ambayo yamekuwa yakisababisha nchi kukosa mapato ya kutosha kupitia sekta ya madini. Hili ndilo ambalo tunakwenda kulijadili hii leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi, na kama ilivyoada, nimemwalika dkt Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi na muhadhiri katika chuo cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Kundi karibu Dokta, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Jumaa hili, nakushukuru sana nchi. Ya Uganda, msikilizaji, inapata mapato yanayofikia zaidi ya pesa ya Uganda bilioni mia saba kwa mwaka, na na hii ni kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni. Pengine kwa kuanza tu, unatazamaje tangazo la rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni uh, kutangaza kuondoa mirabaha katika uh, kwa wafanyabiashara na wachimbaji wa, wa dhahabu nchini Uganda ya, mimi naliona tangazo hilo kama nia ya dhati ya kujaribu kuangalia jinsi ambavyo rasilimali nyingi tulizonazo zinaweza zikasaidia kujenga uchumi. Kama unavyofahamu sisi, uh, Afrika au kuchukulia uh, a Afrika Mashariki ni matajiri wa rasilimali lakini kwa sababu ya uh, sera mbovu uh, motisha mbovu, rasilimali hizi zimekuwa hazitunufaishi. Kwa hiyo naiona hatua hiyo kama njia mojawapo ya kuhakikisha kwamba rasilimali zetu zinatunufaisha sisi nchi za Kiafrika. Kwa hivyo, kwa namna moja ama nyingine, itasaidia kupunguza zile biashara haramu ambazo zimekuwa zikifanyika kwa nchi ya Uganda na kuikosesha mapato kupitia masoko ambayo wengi tumezoea kuyaita kama black market. Ya, ni, ni, ni kweli kwamba kama kama kama inaonekana kwamba sera zilizopo ukizifuata wewe muuzaji wa wa wa rasilimali au madini unaumia, ni dhahiri kwamba utatafuta njia nyingine yoyote ambayo we itakunufaisha wewe. Kwa kawaida muuzaji anatafuta njia ambayo kwayo yeye atanufaika zaidi ya njia nyingine. Sasa kama mimi naona kwamba kupitia njia hii ambayo ni halali, kuna kodi nyingi ambazo nazolipa lakini kuna njia hii ambayo sio halali lakini inaninufaisha mimi zaidi, napata faida zaidi, nitachukua njia hii ambayo, ambayo, ambayo ambayo inaonekana kuninufaisha mimi sasa. Kwa hiyo kuna haja ya kuweka mazingira rafiki kwa serikali na mazingira rafiki kwa wao wachimbaji wa, wa wadogo wa madini ambao wa wanauza madini ili sasa wauze kuuza madini kwa wingi serikalini yanufaishe nchi badala ya kuuza kwenye njia za panya. Kwa miaka kadhaa tumeshuhudia kwa mfano nchini Tanzania wabunge wakilalama kuhusu uwekezaji unaofanywa na makampuni kutoka Afrika Kusini na mengine kutoka kule barani Ulaya katika sekta ya madini kwamba kukosekana kwa viwanda vya kuchakata ndani ya nchi pia kunasababisha hasara kwa serikali kwa sababu inakosa yale mapato. Uamuzi huu wa serikali ya Uganda kujenga kiwanda cha kusafisha dhahabu ndani ya Uganda ni kwa kiasi gani kitanusuru yale mapato ambayo yalikuwa hayapatikani kwa serikali ya Uganda? Ya, unajua ni, ni, ni jambo ambalo kwa kweli ni jambo la msingi. Unajua manufaa yake ni kwamba unapoamua kuanzisha viwanda vya kuchakata madini ni kwamba kwanza unatoa ajira kwa watu wa ndani watu wa ndani wanapata ajira lakini jambo la pili ambalo ni kubwa, unaongezea yale madini thamani. Hii thamani ingeongezwa kule nje, lakini unaiongeza we sasa nchini kwako. Kwa hiyo bidhaa unazouza nje zinakuwa na thamani kubwa, kwa hiyo unapata mapato makubwa. Inasadikiwa kwamba Tanzania kwa ku, kwa kipindi cha muda mfupi ambacho imeamua ku-imeamua kwa kiasi kidogo kuchakata bidhaa za ndani kabla ya kuziuza, hata ile biashara yake na nchi za nje imeonekana kuongezeka kwa kiasi kikubwa. Kwa hiyo hayo, well, ndio manufaa mawili makubwa ambayo yanatokea unapoamua kuchakata ndani ya nchi. Pengine hili ndiyo swala ambalo hata Tanzania pengine pamoja na Kenya na mataifa mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki yanapaswa kuiga ili, uh, kunusuru masoko ya ndani na kuzipa thamani dhahabu ambazo zinatengenezwa ama zinachakatwa ndani ya nchi husika kabla ya kuuzwa nje ya nchi ya, katika mpango kwa mfano wa Tanzania sasa hivi wa mwaka mitano wa kuanzisha viwanda. Hilo ni eneo mojawapo ambalo linasisitizwa kwamba lazima tuanzishe viwanda vingi vidogo vidogo ambavyo vitachakata bidhaa za ndani, bidhaa zote, bidhaa za kilimo, bidhaa za madini, bidhaa zote ambazo tunaziuza nje, tusiziuze zikiwa ghafi, tuziuze zikiwa zimechakatwa au zime- zime- zimeongezewa thamani. Ili kwa kufanya hivyo, tuna- tunafanya zile bidhaa zinakuwa na thamani, na hata mauzo yetu ya nje au ile biashara nje inaonekana kwamba itakuwa inapanda thamani, lakini ndani ya nchi tunaponisha vile viwanda, tunaajiri watu wetu wa ndani. Kwa huo ndio mpango wa miaka mitano wa, wa, wa mpango wa viwanda ukiwa na manufaa hayo mawili makubwa. Na a, pengine Dr. Watengere Kitojo, umekuwa ukifanya tafiti nyingi za kiuchumi, unadhani ni kwa nini nchi nyingi za ukanda wa Afrika Mashariki zimeshindwa kutumia vizuri sekta ya madini ili iingizie kipato cha kutosha tofauti na ambavyo inaingizwa hivi sasa, kwa sababu kwa mfano kwa takwimu za mwaka elfu mbili kumi na tatu elfu mbili kumi na nne nchini Tanzania uuzaji ama mrabaha katika sekta ya madini katika kipindi cha miaka miwili iliyopita kilipungua kili, kili kwa takribani uh, shilingi bilioni kumi na sita. Hili linaweza likadhibitiwa vipi dokta? Yeah, ziko, ziko sababu mbili ambazo tumeziona na ambao moja tunajifunza kutoka Uganda kwamba ni, ni, ni sera mbovu ambazo zilikuwa zikiwekwa ambazo zimeonekana kwamba zilikuwa sio rafiki kwa wachimbaji wa madini, lakini sio rafiki pia kwa serikali. Tumeiona hiyo Uganda na Rais Museveni tunashukuru ameiona hiyo. Ni jambo la kwanza, sera ambazo sio rafiki kwa pande mbili. Kwa hiyo wananchi badala ya ku ya kuuza serikalini ili serikali ipate mapato, wanauza kwa njia ambazo ni njia za panya. Tumeona Tanzania e, Tanzanite ikiuzwa zaidi na nchi ya India na Kenya zaidi ya Tanzania wakati sisi Tanzania ndio pekee duniani tuko na Tanzanite. Maana yake nini? Maana yake ni kwamba kunakuwa na sera ambazo sio rafiki. Kwa hiyo wachimbaji wa, wa, wa, wa madini wanaziuza zikiwa ghafi India, wanaziuza zikiwa ghafi Kenya, badala ya kuziuza kukiwa na mfuko wa serikali. Kwa hiyo serikali inakuwa haipati pesa. Hiyo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni mikataba mibovu ambayo tunaingia na hao wanaoitwa wawekezaji, ambao mara zingine mimi nawaita ni waporaji. Kwa hiyo hao wanapokuja, wanapoingia mikataba ambayo haina manufaa kwetu, ndipo pale ambapo madini yanaonekana yanachimbwa mashimo yanaonekana, watu wetu wanaumia kwa sababu yale madawa yanayotumia kwenye kuchimba, watu wetu wanafukiwa ndani ya mashimo, lakini nchi hainufaiki kwa sababu ya mikataba mibovu. Kwa hiyo utaona tu mbra, mtu, viongozi wote wa Afrika atakayeingia atakayesimamia mambo haya mawili kuhakikisha kwamba kwanza kuna kuwa na sera rafiki ambazo zitanufaisha nchi na wale wachimbaji, lakini pili kunakuwa na viwanda ili uchakataji ufanyike ndani ya nchi kuongeza thamani, lakini tatu kuhakikisha kwamba mikataba inaingia, lazima nchi itanufaika na rasilimali za madini ambazo inazo. Tunashuhudia pia nchini Tanzania swala la wawekezaji wadogo, hasa wachimbaji wadogo wa madini wakionekana kulalamika kwamba wawekezaji kutoka mataifa makubwa ndio na wanaopewa nafasi zaidi kuliko wazawa, lakini pia kunaonekana kuna, kuna suala la udhibiti wa namna ya kufuatilia utozaji wa na ukusanyaji wa mapato kutoka kwa wawekezaji wadogo ama wachimbaji wadogo, unadhani wao wanaweza wakaingizwa vipi katika mfumo ambao utaifanya serikali ipate mapato ya kutosha na kuwazuia pengine kujiingiza kuuza dhahabu ambayo wanaipata katika masoko ambayo sio rasmi? Yeah, unajua kwa nini? Kwa sababu kwa mfano ambao nilisema, iwapo serikali inayokuwa madarakani inakumbatia wawekezaji wakubwa kwa, kwa, kwa, kwa ajili wa ya manufaa ya watu labda niseme serikali watu fulani fulani serikalini ambao wamepewa dhamana ya, ku, ya kulinda rasilimali hizi, wanaingia mikataba ya kifisadi ili wanufaike wao, ni dhahiri kwamba utaiona serikali hiyo itakuwa haina nia njema na wachimbaji wadogo. Sasa ipo haja serikali iliyoko madarakani pia, wakati inaingia mikataba na, wa, na, na, na wachimbaji wakubwa au wawekezaji wakubwa, huku ikiingia ikiwa inaangalia kwa makini masilahi ya nchi, lazima pia iangalie wawekezaji wadogo. Lakini wawekezaji hawa wadogo pia ni jinsi gani watachangia katika kuchangia katika mfuko wa serikali? Sasa hii tunarudi kule kule, sera ambazo zinawekwa, uwezo wa serikali kukusanya kodi, uwezo wa serikali, mazingira rafiki kwa wawekezaji wadogo, maana mazingira yanatofautiana, wawekezaji wakubwa na wawekezaji wadogo, mazingira yanatofautiana. Lazima kuwe na haja ya kuangalia wawekezaji wa wa, wa, wa wachimbaji wadogo kwa mtazamo tofauti. Tunaweza tukajifunza kwa njia mbalimbali, kwa mfano Kongo. Jambo la kwanza ni lazima wapate amani kwanza, ili waweze kunufaika na rasilimali walizo nazo. Tunatakiwa tumefika wakati sasa wa kusimama wenyewe. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili ni uh, maelezo yake Dr. Wetengere Kitojo mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi ileo tulikuwa tukitazama namna bora ya nchi za ukanda wa Afrika Mashariki zinaweza kuzitumia ili kukusanya mapato yenye hakika kupitia sekta ya madini na hasa katika uchakataji na uuzaji wa dhahabu, kama ambavyo nchi ya Uganda imekwisha anza kwa kujenga kiwanda cha kuchakata dhahabu ndani ya taifa lenyewe kabla ya kuthaminishwa na kuuzwa nje ya nchi naam, msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwa heri.