ilizaji viongozi wa bara la Afrika wako kwenye harakati kubwa za kuhakikisha uchumi wa bara hilo unasimama na kuanza kujitegemea kuliko kutegemea zaidi misaada kutoka nje, ambayo mingi inatolewa kwa masharti, masharti ambayo wakati mwingine huwa magumu kwa nchi moja kuendelea. Watafiti na wataalamu wa maswala ya uchumi na uwezeshaji wanaona bara hili bado linakabiliwa na changamoto kubwa, na hasa kwa baadhi ya mataifa kushindwa kujua vipaumbele vya maendeleo ili kupambana na umasikini. Kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili nimezungumza na Desmond Mushi. Yeye ni mtafiti kutoka taasisi ya utafiti wa uchumi na kijamii, ESRF ya nchini Tanzania, pamoja na Ali Mufuruki ambaye yeye ni mjasiriamali na mhamasishaji pia kutoka Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Nilianza kwa kumuuliza Desmond Mushi mtazamo wake yeye ni upi kuhusu fursa zilizoko kwa bara la Afrika na namna mataifa yanavyotathmini kutumia fursa hizo. Nadhani kikubwa ni kwamba uchumi kama uchumi, nchi nyingi za Afrika zinakuwa sana. Katika nchi kumi zinazokuwa kwa kasi zaidi duniani, sita ni kutoka katika bara la Afrika, Tanzania ikiwa mojawapo tena ya pili kwa ukuaji duniani, lakini ki kitu ambacho hakijatokea ni kwamba hatujaweza kutengeneza ajira za kutosha sasa kwa vijana na vijana walioko mjini, na ajira ambazo zinatengeneza sio ajira njema, kwamba kuna watu ambao wameajiriwa lakini maslahi wanayopata sio mazuri, mshahara wanaolipa hawatoshi hata kujikimu. Kwa hiyo nadhani hiyo ndio shida kwamba kukua ni kitu kimoja, lakini kuhakikisha kwamba unapata ajira za kutosha jambo jingine. Na kumekuwa na swala la kuongezeka kwa idadi ya watu na hasa vijana ambao wanatoka katika vyuo uh, vya ukanda wa Afrika Mashariki, wamekuwa wengi zaidi ukilinganisha na nafasi ambazo zimekuwepo. Na umegusia swala la ukosefu wa ajira rasmi, pengine unadhani changamoto hii inaweza ikakabiliwa vipi na viongozi? Nadhani kitu cha kwanza kuelewa ni kwamba mtu anapokuwa chuo au anaposoma elimu malipo yake huwa ni ajira, na kuna wakati nchi sio tu Tanzania, hata nchi kama Egypt Misri, unakuta kuna ajira zinatangazwa, kuna vijana wanaotafuta ajira, lakini hawapati zile ajira. Maana yake ni kwamba kuna vitu ambavyo watu wanafundishwa chuo, lakini vile wanavyofundishwa havi haviwasaidii kupata ajira etu, nasoma, nasoma, kwa hiyo ni kitu cha kufikiria mitaala yetu, nini wanafunzi wanasoma, vipi wanafunzi wanasoma, anawafundisha ni kina nani, ili kuhakikisha kwamba wanachojifunza shule kinawasaidia aidha kuajiriwa, na kama hilo litawezekana waweze kujiajiri. Nam, umezungumzia swala la kuajiriwa na kujiajiri. Mm, nafikiri hii ndio changamoto kubwa katika ukanda wa Afrika Mashariki. Vijana wengi wanamaliza vyuo wakiamini kwamba mimi kazi nitakayokwenda kuifanya ni ofisini, na sasa hivi kumekuwa na dhana ya ujasiriamali. Mm, pengine ushauri wako kwa vijana ni upi hasa, ili pengine kama anakosa kazi ya kuajiriwa katika sekta rasmi basi anajiajiri yeye mwenyewe? Nadhani ushauri wangu kwa vijana ni kwamba wajiamini. Uh, lakini ni vizuri, ni rahisi kujiamini kama baadhi ya hivi vitu ni vitu ambavyo wamefundishwa. Kwa hiyo kwa, kwa nadhani changamoto kwa serikali na asasa kwa vyuo vikuu na hata elimu ya sekondari ni kuhakikisha kwamba wanawaandaa vijana kuweza kwenda kujiajiri, kwa sababu mitaala yetu, unavyofanya mitihani unavyofanya mitihani ya chuo nini, pale kinakusaidia wewe kuweza kujiajiri? Ni vizuri, ni rahisi mtu kufanya kitu ambacho anajiamini anaweza akafanya, na ili uweze kujiamini lazima ujenge uwezo wa kufanya hilo jambo, na mitaala yetu kusema kweli haijatuandaa kwa hilo. Naam. Uh, nchi ya Tanzania kwa muda mrefu imekuwa ikitegemea kilimo toka awamu ya kwanza ya Mwalimu Nyerere. Kilimo ndio ilikuwa ni kama uti wa mgongo wa taifa la Tanzania. Kwa sasa kilimo kinaonekana si kwa asilimia kubwa sana kinafanywa zipo uh, sekta nyingine ambazo zimeibuka zime, zime kama katika gesi, katika madini na kadhalika. Pengine kwa hili unadhani una ni kipi ambacho kinaweza kufanyika ili pengine kilimo kisisaulike kabisa na sekta nyingine pia zikaenda sambamba pamoja na kilimo? Nadhani kuna vitu viwili vikubwa. Kwanza ni kuhakikisha kwamba tunaweka vipaumbele. Hatuwezi kufanya kila jambo katika kilimo, kwa hiyo ni vizuri kuchagua mazao machache ambayo yana tija e, kwa maana ya kukuza uchumi wetu, lakini pia kutupatia ajira. Kuna baadhi ya mazao ambayo yanaajiri watu wengi kuliko mazao mengine. Kwa hiyo mazao kama hayo unaweza kuanza nayo kuliko kuanza na kila, kila kitu. Ni vizuri uanze na vichache ambavyo unaweza ukavifanya, alafu utakajifunza hapo uende ukatekeleze kwingine kuliko kufanya vitu vyote. Lakini la pili ni kuangalia jinsi gani kilimo kama kilimo kinaweza kikasaidia hizo sekta nyingine kwa hiyo sekta ya kwanza ambayo kilimo inaweza ikasaidia ni sekta ya viwanda. Okay, kwa hiyo agroprocessing kama anavyosema au agro industries na vitu kama hivyo ni vitu ambavyo unaweza ukafanya, ili ikasababisha kuwepo na demand ya mazao ya kilimo. Lakini pia ukiweza kufikiria kwa, kwa upeo mwingine ni jinsi gani um, haya mazao ya kilimo yanaweza kasaidia hata sekta kama ya utalii mahoteli yetu yanapata wapi matunda yao na vitu kama hivyo? Kwa hiyo kuna, kuna sekta ambazo zinakuwa, lakini hazijasaidiwa na kilimo, na vizuri kuangalia jinsi gani unaweza ukafanya ile wanachoita backward na forward linkages ya kilimo pamoja na sekta nyingine ambazo sio za kilimo. Wataalamu wengi nao wanaona kuwa katika karne tuliyopo ikiwa serikali inataka kupambana na umasikini na kupiga hatua kiuchumi basi sekta binafsi ni muhimu kushirikishwa kwenye mipango yake ya kimaendeleo, jambo ambalo Ali Mufuruki yeye anaona kwa bara la Afrika bado ni changamoto kidogo. Ni kweli, na hii inatokana na kwamba sekta binafsi katika nchi nyingi za Afrika bado ilikuwa haijakomaa, haina nguvu. Kwa hiyo serikali inaangalia sekta binafsi kidogo kwa dharau fulani hivi. Ah, kama nyie hata kodi mnamlipi, mkilipa haitoshi, inabidi twende nje kuwatafuta wawekezaji, twende nje tukaomba wafadhili wa, wa, wa, wa watusaidie. Kwa hiyo tunakuwa hatuna ile heshima ambayo tunastahili kuwa nayo, lakini wanasahau kwamba hata hizo nchi ambazo wanawaomba sasa hivi ambazo sekta ya, ya binafsi ya kule ina nguvu, zamani nao walianza hivyo hivyo, walianza na sekta ya binafsi ambayo ilikuwa haina uwezo, lakini serikali ilishiriki kwa kiasi kikubwa katika kujenga sekta binafsi zake. Sisi serikali zetu haziwekezi katika kujenga uwezo wa sekta binafsi. Wakimuona sekta binafsi, wenyewe wajua kazi yake ni kumlipisha kodi tu, lakini hawajui kwamba wanaweza kumwezesha, kwa mfano kwa kumpa umeme, ili aweze kuzalisha zaidi ili akizalisha zaidi waweze kupata kodi zaidi, lakini hata umeme wanampa bei kubwa, alafu wanampa kwa masaa machache. Basi inakuwa ni kufukuzana tu kila siku. Hilo ndio tatizo kubwa. Lakini licha ya changamoto hizi, Mfuruki anaona kwa sehemu kubwa nchi zikishirikiana zitafanikiwa kupiga hatua, kama ambavyo inaonekana hivi sasa kupitia jumuiya za ukanda hizi, uh, hizi nani, jumuiya za ukanda. Kusema kweli, mimi nafikiri kwa Africa, actually tumekwenda mbele zaidi kuliko ambavyo watu wanasema kwa sababu uh, uh, ukiangalia uh, ECOWAS ukiangalia SADC ukiangalia Customs Union ya South Africa na, na nchi nyingine za Namibia na Botswana ukiangalia EAC, katika miaka michache hii tumeweza kufanya mambo makubwa sana. Ushirikiano umeongezeka, biashara ambayo inafanyika katika kanda imeongezeka, na, na, na maendeleo yanaonekana leo, tuna tuna tuna tuna tuna unaita one stop border post. Kwa mfano hapa Afrika Mashariki uh, maofisa wa Kenya, wa Tanzania wanakaa pamoja, maofisa wa Uganda, ilikuwa ni mabadiliko makubwa sana. Ni kwa sababu hivi vitu vinahitaji watu kujenga confidence, watu kuaminiana, kuondoa ile suspicion kwamba huyu anataka nini. Sio kitu rahisi, inachukua muda kujenga, lakini pia kuweka miundombinu ya kushare benefits kwamba, kwa mfano Uganda, kama kama Kenya itatoa visa alafu ile watalii wakaja moja kwa moja mpaka Tanzania, wa, wa Tanzania, wasihitaji viza ya kuja huku. Tanzania inapoteza nini? Labda inapoteza hela ya viza, lakini naweza kuwa inapata pesa ya utalii. Mpaka sasa hivi watu bado wanajaribu kutafuta ah, hivi kweli hapa hatudanganyiki hapa? Labda Wakenya wanatuzidi kwa sababu wao wanapokea ndege nyingi wa, wa, wa, watalii wakifikia Kenya wasi, wakapata viza ya kuja hata Tanzania, sisi tutapoteza zaidi lakini mi nafikiri haba hivi vitu vitachukua muda wa watu kuelimishana na kuelewana, baadaye tutakwenda hata. EU imechukua miaka 60 70 kufika hapa ilipofika 60, na unaona matatizo ambao wanayo sasa hivi. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio natamatisha makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa Desmond Mushi na Ali Mufuruki kwa kushiriki pamoja nami jumaa hili hadi juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri.