Habari. Habari. Habari. Habari. Ujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Jina langu ni Martha Saranga. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameshutumu visa vya ubakaji na kusema kuwa mbakaji ni muuaji na anastahili pia kuuawa. Madai haya yamekuja baada ya kuwepo kwa uchunguzi na ripoti kutolewa ikilituhumu jeshi la UPDF la Uganda kwa kuwabaka wanawake nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Jeshi la UPDF lipo nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati katika operesheni ya kumsaka kiongozi wa kundi la waasi LRA A. Joseph Kony. Kumekuwa na tuhuma zinazotolewa na makundi ya haki za binadamu kwamba wanajeshi wamekuwa wakiwabaka wanawake, hususan katika maeneo yenye utovu wa usalama. Nazungumza nawe msikilizaji kusikia maoni yako na mtazamo wako kuhusu kauli hii ya Rais wa Uganda Yoweri Museveni. Katika laini ya simu, tuambie majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Anaitwa kijana mtapokazi tembea semo, napatikana maeneo ya Kashinga Ngara, kaja Tanzania. E, mi naona rais Museveni kwa kweli haiko sahihi na inatakiwa na abadiishe abadilishe hayo maneno yake, kwa sababu wapo wengi ambao unaweza ukakuta anasingiziwa lakini aa kujikuta kwamba amekufa bila hatia kwao ni kitu ambacho sasa ni ukiukaji wa haki za binadamu, kwa sababu si si wote ambao wanakoaka jela sasa wanakuwa wamefanya makosa yaani, vyema ajifikilie hapo kabisa. Sasa hapa tunazungumzia mwanajeshi ambaye atabainika amebaka na ushahidi upo kwamba alibaka, je auawe? yeah. Mimi naona siawe kwa sababu, niakiaje kwanza kutetea yake, maana yake huwezi jua kwamba katenda au hajatenda. Hukumu nyingine bwana una, una, unaweza unawezaaa ukahukumia kwamba sawa kwamba kufanya kitu, lakini kumbe sivyo, maneno tu ya uchonganishi ambao nakuwa umetengenezwa pale, hati na hatimaye sheria na kubana hivyo, wampeleke labda jela, utumie kifungu ambacho kinatakiwa, labda aidha kama sarasi, ni miaka thelathini jela, kama wanavyofanya wengine na vitu kama hivyo, ili hivo fundisha hata kwa wengine Manake kitendo kama hicho ni kitendo ambalo linakaribisha utu wa mtu mwingine, kama hicho hapo. Nakushukuru sana kwa maoni yako, tukumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi. Na, Simon niko Kashinga Ngara Kajia Tanzania. Naitwa kwa jina la Jay walipigia simu kutoka ya Ituri hiyo kabisa, nilisoma na nilisikia kabisa, inanifurahisha daima, ila tatizo ni ku ni kujiswali ngambo zote waje, majeshi wanaofanya wanao kabia tenda kitendo cha makazi kuwawa, ndio ni vizuri me vi leo walipasha walipashwa toa kauli kama, na hiyo sababu ubakaji ishakuwa vile kama vile kumajireje ishakuwa kama vile ni, ni soko ishakuwa kawaida kwa, kwa majiji kute kuyatenda. Pendekezo yangu ni kusema kama ilikuwa heri Wafanye kwanza sensibilization kwa majeshi na polisi hata na wakaaji wote wa Uganda kama vile wa Kongo na Afrika nzima, hata dunia nzima ilu, chene, watu, na kupitia hiyo sensibilization watu watakuwa na uhakika ya kwamba makosa ile nisherti hata wawawe, hakuna shida. Maana watu wengi waisha kuwa vilema, wengine wamepata hata magonjwa ya ukimwi magonja ya zina kupitia iyovitendo ya, ya ubakaji na ingine. Nitafuta kuongeza nikisema kama Yoweri Museveni ndio ame- amesema vizuri me, sasa mambo hiyo amesema, amesema nyuma zaidi sana, sababu hata kwa sasa wakikata hiyo wakileta hiyo hotuba ya kuua wanaotenda mashughuri kama na hivi ndio kuwaona kuwaua na wakufese watakuwa wametosha ile ndego ambayo ilipandiwa mbele ya kutoa hiyo uduma. Asante sana kwa maoni yako msikilizaji J. Lee Kok toka Jugu DR Congo, asante sana. Ee, mimi ni eme dolare kutoka mchini uh, Masisi. Unaona hao watu ambao wa, wanabaka e, wanadamu wengine, kama vile waliweza wameweza kutoa hiyo adhabu, mimi ninaiunga mkono kabisa. E, watu hao walikuwa wakishikwa wanatiliwa gerezani, wanapewa miaka makumi mbili na tano shani hawasikii. Kwa hiyo ni lazima tu wangelitolewa hiyo adhabu ya kifo e, kwa kuangalia kama vitu kama na hivyo vinaweza kumalizika hapa nchini e, Afrika Afrika na nafasi wengine kote ambapo kunafanyika vitendo vya ubakaji hapo nchini DRC. Umeshawahi kusikia visa vya wanajeshi kubaka raia? Ndiyo kabisa, ni vingi sana tu Saa hii zaidi, katika hii teritwari ya Masisi kumekuwa vita vingi sana, na vikundi vya vikundi vyenye kushikilia silaha vimeendelea kubaka watu ovyo ovyo. Uh, wanawake wanaenda mashambani, wanawabaka. Wengine wanaendelea kubaki, kubaki porini bila adhabu yoyote. Kwa hiyo tungeliomba serikali kabisa ingelifanya lote liwezekanalo ili e, iweze kuwashika na kuwaadhibu katika adhabu ya kifo ili e, kuangalia kama hiyo e, ubakaji. Sababu dadangu, naona ubakaji ni kitu kibaya. Unapobaka mutu hata sahau maisha yake yote, wakati atakapo anaona anaishi hapa duniani, wakati ataendelea kuwa akiangalia ule mtu ambaye alimubaka, utasikia kabisa roho inauma, utasikia maumivu sana na uchungu roho. Nakushukuru sana, ime dola mwenye kutoka DRC Masisi. Asante sana mtangazaji RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata Karenge, wilaya ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. Rais so, Museveni hayuko sahihi, mimi ninavyoona katika mtazamo wangu, wana wa, wanajeshi walioko Afrika ya Kati ni wanajeshi, nao ni binadamu kama binadamu mwingine. Adhabu ya kifo si sahihi, maana kama mtu akipatikana na, na na hatia ya, ya ubakaji, akamatwe zifate sheria ambazo hata raia wanapewa si adhabu kifo, kama ni kufungwa maisha, kama ni adhabu nyingine tofauti na adhabu ya kifo, afa itekelezwe. Rais Museveni, mimi napinga kabisa kabisa kabisa kwamba adhabu ya kifo kuitaja kama raisi, kama mm, kama ma, kama raisi wa, kama raisi wa Uganda na mwenye cheo cha juu kabisa, sio sahihi. Basi kama mwanajeshi akipatikana na hatia ya ubakaji, akamatwe basi, hatua za kisheria zichukuliwe, kama ni miaka, kama ni kufungwa maisha, siyo adhabu ya kifo moja kwa moja, maana mwanajeshi ni binadamu kama raia mwingine. Mtangazaji wangu, ni maoni yake, Paskali Mbugani akiwa Kagera nchini Tanzania. Nakushukuru sana Paskali, asante sana, chapa kazi mtangazaji wangu, jioni njema, asante. Unaendelea kutegia sikio makala ya habari rafiki, na sasa napitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Saenda Mabula Magesha toka Bariadi unasema hukumu waliyoweka rais wa Uganda Yoweri Museveni sio nzuri ni bora akabadilisha hukumu nyingine kama kuwatupa gerezani au kuwavua wanajeshi kwa yeyote atakayebainika na kosa la ubakaji. Jacob Mhema wa Ifakara, Tanzania, unaona si sawa mtu kunyongwa kwa sababu ya kubaka, ni bora afungwe jela miaka mingi, kwa sababu watu watapoteza maisha kwa hila za watu fulani fulani kwa kutuhumiwa kubaka. Enok Kangele wa Morogoro, Tanzania, unasema Yoweri Museveni, ni vema ukaubadilisha huo uamuzi wako, kwa kuwa watu wanaopatikana na hatia ubakaji wachukuliwe hatua za kisheria na sio kuuawa. Ambali Mwendo unasema kwa sasa unapatikana Iguguno, Singida, Tanzania, unasema ili kudhibiti vitendo hivyo ni vyema serikali ya Uganda ikatekeleza adhabu hiyo ikianza na askari watakaopatikana na hatia. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuchangia makala haya ya habari rafiki. Hadi hapo sina la ziada, mimi ni Martha Saranga na nakutakia jioni njema.