Mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, karibu tena katika makala haya ya jua kizako, na tena tumekuja tena hapa ku kituo cha sheria na haki za binadamu uh, kumwona wakili Nehemi Silayo na tumaini, wengi mnamkumbuka ambaye yupo kwenye dawati la jinsia watoto. uh, wakili Nehemi Silayo karibu sana. Asante sana. Um, katika makala haya ya jua kizako nataka kugusia swala hili la linalohusu zaidi uh, siku ya sheria ambayo imeazimishwa majuma kadhaa aliyopita. Uh, labda msikilizaji angependa kuelewa anayefuatilia, uh, makala haya ya juu haki zako, kama unaweza kumfafanulia siku ya sheria nini ni zaidi. Asante. Uh, siku ya sheria ni siku ambayo imewekwa kwa ajili ya ku kufahamu kwanza kazi mbalimbali zinazofanywa na mhimili huu ambao tunaita ni mhimili unaosimamia haki kwa maana ya mhimili wa mahakama. Kwa hiyo uh, kunakuwa na maadhimisho, kunakuwa na elimu, kuna mbalimbali ambazo zinatolewa kwa wananchi na wadau wengine kufahamu uh, jinsi gani mahakama inavyofanya kazi na jinsi gani sasa wa, uh, njia, uh, min taratibu zilizoko au njia zilizoko ambazo watu wanapaswa kuzitumia ili kuweza kupata haki zao, ikiwa kwamba sasa wanahitaji kup, kupitia chombo hicho cha mahakama, na vilevile kuwaelimisha wananchi juu ya Uh, wakati mwingine kwenye utendaji wa mahakama kumekuwa na changamoto mbalimbali mbali, watu hawapati wa haki, kumekuwa na masuala ya rushwa na vitu kama hivyo. Pia kuweza kuelimisha wananchi ni kwa jinsi gani sasa wanaweza wakatolea taarifa matukio kama hayo ili kuendelea kuboresha zaidi um, uh, uh, Mhimili huu wa mahakama ili uweze kweli kuhakikisha kwamba unasimamia haki na wananchi au Watanzania wa wa wanapata haki zao kwa mujibu wa sheria na taratibu mbalimbali mbali ambazo ziko hapa nchini. Naam, uh, na kwa upande mwingine, labda tukiangazia uh, katika mwaka huu wa sheria uh, suala la haki sawia, kugawia, kuto, kuto, kuto, haki kutolewa sawa kama inavyotolewa kwa mwanaume na kama inavyotolewa kwa mwanamke, swala hilo limegusiwa vipi na changamoto zozote zimewezwa kutolewa juu ya swala hili la mfumo dume ambao una dominate, ambao unakuwa unagandamiza uh, wanawake. Uh, swala hilo limegusiwa vipi? Kwanza tufahamu sheria hai haibagui uh, kwamba nani anastahili kupata haki zaidi ya mwenzake. Kwa, kwa, kwa muktadha huo wa kuangalia kigezo cha jinsi uh, mfumo mzima wa upatikanaji wa haki unahitaji kuhakikisha kila mwananchi, bila kujali ni ana jinsi gani, bila kujali ni ametokea wapi, ni wa dini gani, ana, ana, ana, anapofikia chombo hichi aweze kupata haki yake. Lakini sasa katika hilo kumekuwa na na changamoto nyingi, na wakati wengi mwingine wanawake wameonekana kuwa ndio wahanga wa, wa wa, wa wengi zaidi au wanaopatwa na, na na shida zaidi kuliko wanaume katikakufikia a akata kutafutaataasabu nga uh, nguu piakchmkasabau uh, kupata haki kuna gharama yake. Kuna garama za malipo, kuna gharama za muda ambazo wakati mwingine inakuwa ni changamoto kwa mwanamke. Tosha kufuatilia hiyo haki. Wakati mwingine tunaona hata uh, ofisi hizi au mahakama na vitengo vinavyoshughulika kwenye masuala ya haki havipo tu kila mahali karibu na wananchi. Kwa wakati mwingine ni kitu ambacho inabidi mtu atoke, labda ni kesi iko mahakama ya mwanzo, kesi iko mahakama ya wilaya, kesi iko mahakama kuu, kesi iko mahakama ya rufaa. Sasa kuna gharama zake hapo katika kufuatilia hiyo haki. Wakati mwingine kule asipofanikiwa atataka atoe taarifa kwenye chombo kingine, atasema anakuja, ah, niende Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu madamu kitocheshaka kabla dam tuko Dar es Salaam, tuko Arusha, tuko nchi nzima, anatufikiaje sasa? Hizo nazo zimekuwa ni vitu ambavyo vinachangia wanawake kuwa wahanga zaidi katika kutafuta haki, lakini haimaanishi mfumo wa sheria yani unambagua mwanamke au mwanamume kwa kusema labda mwanamume apewe haki zaidi au mwanamke asipewe haki. E, kinachotokea ndio hiyo changamoto ya jinsi ya kufikia na pia swala so zima la elimu. Kama tunavyoona bado mwanamke amekuwa iko chini katika kupata elimu. Kwa hiyo wakati mwingine, hata kufahamu kwamba hichi kilichofanyika sio sahihi na napaswa sasa nichukue hatua ili nipate haki yangu Labda kilichotokea ni sawa, hajui aende wapi. Wakati mwingine umemkandamiza mwanamke asipate elimu e miza mwanamke asiwe na uwezo na nguvu ya kiuchumi, vimemfanya sasa ashindwe kufata, kupata uh, huduma zingine ikiwemo sasa uh, swala hili zima la kuweza kufuatilia na kutafuta haki yake pale ambapo inakuwa haipo. na na unadhani uh, uh, tunaweza tu uh, uh, nini kifanyike? Kwa sababu tunaona ni hali ambayo ni ambayo tunaweza kusema kwa lugha ya Kiingereza kama iko chronic katika jamii yetu, nakuta wanaume ndo wanakuwa hali yao ya kiuchumi au hali yao katika elimu na nini, wanakuwa wako mbele zaidi kuliko wanawake. Tunaweza tukaona kwenye mitaa yetu, jamii zetu, unakuta uh, wanaume mara nyingi wako mstari wa mbele katika kuleta maendeleo kulinganisha na wanawake ambao wako zaidi nyumbani na nini, na ni changamoto kusema kweli, inakuwa inaikumba jamii yetu ambapo unapokuta palipo wanawake wengi unakuta, kusema kweli, hali inakuwa kidogo kama kuna uduni fulani, tunaona katika mita yetu. Lakini palipo na wanaume wengi kuna kama kuna hali ya, ya, ku, ya kuendelea. Na basi, nini kifanyike ili mwanamke basi aweze kuweza kusonga mbele? Maana naona ni bado kuna kama kuna kazi au bado ni hali fulani au hali ya ile ya kitu tuliorithi kutoka hali ya kikoloni au lakini, bado hali sio Ndil. ni tete, sio nzuri kulinganisha na status ya mwanamke na status ya mwanaume, na kwamba wakati mwingine nafika sasa, kama ni kitu ambacho kinakuwa kiko kime kinajitengeneza na kinakuwa yenyewe. Kwa wewe kama mwanamke, mwanaharakati, mwanasheria, wakili, nini kifanyike kuhakikisha janga kama hili liweze ku Nadhani yako mambo kadhaa ambayo tunaweza kuyafanya katika kumwezesha mwanamke kufikia haki, tunasema ile access to justice. Uh, cha kwanza kikubwa, uh, kuhakikisha kama taifa na kama jamii tunamthamini mwanamke kama mwanamume. Yani, kuanzia kwenye ile ngazi ya familia, kama una mtoto wa kike na mtoto wa kiume, basi wale watoto wana haki na wanapaswa kupewa fursa sawa kwenye masuala kadhaa katika maisha. Ikiwa ni swala la elimu wapate fursa sawa, ni masuala ya afya, ni masuala ya, ya kuwafanya waelewe mbinu gani za kujikwamua kimaisha, wote wapate fursa sawa, tusiwabague kwa kigezo cha jinsia, kwamba tu mwanamke hawezi wakafika katika ngazi za juu za ushindani na wakapata kwa vigezo vya, vya uwezo wa mtu na sio jinsi yake. Ina maana hapo tayari tutakuwa tumemwezesha mwanamke. Kwanza atakuwa amepata elimu, Pili, tutaweza kumjengea pia nguvu ya kiuchumi kwa sababu, kwa kupata ile elimu tunaamini sasa ata, ataweza na yeye ku, ku, kama ni kuajiriwa, kama ni kujiajiri mwenyewe, kama ni chochote ambayo, hata itakapotokea sasa ana swala ambalo haki yake imekiukwa, atakuwa na nguvu ya kuweza kuitafuta hiyo haki cha pili ni kwenye mfumo wetu sasa wa kisheria tunasema, ile legal uh, framework na institutional framework, utendaji wa, wa taasisi sasa zilizopo, pamoja na uwepo wa sheria na kanuni mbalimbali mbali, na, na sera policy, tuhakikishe kwamba na zenyewe zinakuwa na ilo na jicho la kijinsia, kuangalia tunapoweka taratibu mbalimbali tunapoweka sheria, je, sheria hizi zimeangalia makundi tete, ikiwemo kundi hili la mwanamke, kwamba katika muktadha huu ye mwanamke anaweza na yeye kufanya ataweza kuifikia haki? Kwa hiyo tukiweza kuhakikisha ku, ku, ku, ku, hivyo vitu viko katika sera zetu na sheria zetu, alafu katika zile taasisi sasa zinazosimamia kuna uwajibikaji na usimamizi, ina maana basi haki ya mtu kama imetajwa, hii ni haki yake, na imekiukwa na taasisi ipo na muhusika kwenye taasisi anawajibika, basi mtu atakapoitafuta ile haki ataipata. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya jua kizako. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Usikose juma lijalo, siku kama leo, muda kama huu, kusikiliza makala haya ya Jua Haki Zako. Ulikuwa nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Ninakutakia siku njema.