Yaliyojili wiki hii kila Jumamosi, usikose kusikiliza yaliyojili wiki hii hapa Radio France Internationale. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, jumuike nami kwenye makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Juma hili msikilizaji, mengi yalijiri kuanzia vita vya dawa za kulevya nchini Tanzania na Kenya, uchaguzi mkuu wa kule Somalia, hadi nchini Marekani ambako Rais Donald Trump anaendelea kupambana na mahakama za nchi hiyo kuhakikisha zuio lake linatekelezwa. Makala ya yaliyojiri wiki hii yanaanzia nchini Tanzania ambapo jumaa hili mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, alitangaza majina ya watuhumiwa wa biashara za dawa za kulevya nchini humo, wakiwemo wasanii, wanasiasa, wafanyabiashara maarufu na hata viongozi wa dini, akisema lengo lake ni kulisafisha jiji la Dar es Salaam na ikiwezekana kumaliza kabisa biashara za dawa za kulevya nchini Tanzania. Lakini tukiacha mapambano haya yakabaki kuwa ni ya rais peke yake, tukaacha kuwa ni mapambano ya polisi peke yake, itakuwa ni jambo ambalo mafanikio yake tutayapata, lakini tutayapata kwa shida, ila tukiungana wote, nina hakika tutapata mafanikio makubwa sana. Kauli ya Makonda aliungwa mkono na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli, ambaye amesema vita ya dawa za kulevya itachagua mtu maarufu wala nafasi wanazohodhi katika vita hii ya madawa ya kulevya. Hakuna cha mtu aliye maarufu, hakuna mwanasiasa, hakuna askari, hakuna waziri au mtoto wa fulani ambaye akijihusisha aachwe hata angekuwa mke wangu Janet hapa akijihusisha, wewe shika tu, kwa sababu madhara ya madawa ya kulevya kwa taifa letu sasa hivi yamefikia mahali pabaya, kutokana na uwepo wa wingi wa taarifa ambazo jeshi la polisi limeendelea kupokea toka kwa wananchi. Zipo pia taarifa ambazo kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam Simon Siro amesema ni za uongo na za chuki, ambapo aliwaonya raia wanaotoa taarifa za uongo. Kwa kimsingi nitowe tu wito kwamba Wakati huu si wa kutoa taarifa za kwa ajili ya kumkomoa mtu fulani. Kwa kweli tunapata taarifa zingine ambazo utaona ni maadui, mtu analeta taarifa kwa sababu ana chuki na mwenzake, kwa hiyo matokeo yake analeta taarifa, tunapoteza muda mwingi kushughulikia lile swala, alafu baadaye unakuta sio kweli. Ukiwa unatupa taarifa, unajua kabisa unampa taarifa kamishna wa polisi kanda maalum Dar es Salaam, na ukiwa unajua taarifa hiyo ni ya uongo, tukibaini uongo huo, E, tuna kila sababu ya kushtaki. Vita hii msikilizaji haikuwa nchini Tanzania peke yake. Jumaa hili pia nchini Kenya Rais Uhuru Kenyatta pamoja na naibu wake William Ruto wamewaonya wafanyabiashara na watumiaji wa dawa za kulevya kuwa serikali yao itawashughulikia ipasavyo. Mwanahabari wetu wa Mombasa, Joseph Jira, alitutumia ripoti hii. Akizungumza hapa mjini Mombasa, naibu rais William Ruto amesema serikali itafanya kila juhudi eh, kukabiliana na walanguzi wakuu wa dawa za kulevya, akisema hawana nafasi tena katika taifa hili. Wewe kama ni mfanyabiashara wa hiyo madawa ya kulevya na mihadarati, tafuta nchi nyingine. Kenya hii haikaliki, kwa sababu hatu we... Idara ya usalama ukanda wa pwani hapa nchini inasema tayari vita dhidi ya walanguzi wakuu vimeanza katika eneo hili ambalo linatajwa kuathirika zaidi na janga hilo. Nelson Marwa ni mshirikishi mkuu wa usalama ukanda wa pwani. Hatuwahitaji saa hizi, but we want to move up to the barons. Kwanza na hautashikwa na yule askari, hawa hapa Mombasa umeweka kwa mfuko kama ni OSPD Mombasa unangoja kushike, unaota sioona vile Mombasa mumefanya, kama imekuwa kama Kolombia kama hivi majuzi wa Wakenya wawili pamoja na raia wa India na mwingine wa Pakistan walikamatwa na polisi ya Kenya kwa ushirikiano na majasusi wa Marekani na kusafirishwa hadi nchini Marekani, wanakokabiliwa na mashtaka ya ulanguzi wa dawa za kulevya. Kenya hii, wale wote ambao wanafanya biashara hiyo, vile mumeona imefanyika Kenya hii hiyo ni mwanzo wenyewe, bado wako Kenya hii na watakiona. Viongozi wa dini ya Kiislamu hapa Mombasa wanasema wanaunga mkono juhudi za serikali za kukabiliana na dawa za kulevya, wakisema zitaokoa vijana wengi wanaoathirika. Sheikh Mohamed Halifa ni katibu mkuu wa Baraza la Maimamu na Wahubiri hapa nchini CIPK. Sisi twaunga mkono kikamilifu. Serikali ya Kenya itafute ushirikiano na serikali zingine kama vile Amerika, Uingereza na serikali yoyote ambayo kwamba imejitolea kupambana na badawa ya kulevya, kuweza kuwakamata hawa waingizaji wakubwa, wahakikishe yoyote atakayejaribu kuzuia operations na wao pia wachukuli hatua zinazostahiki. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Juma hili pia, msikilizaji, nchi ya Somalia ilifanya uchaguzi wake mkuu wa rais baada ya kuwa umeahirishwa mara kadhaa, ambapo ulipaswa kufanyika mwaka jana, lakini haukufanyika kwa sababu mbalimbali, zikiwemo za kiusalama na mgawanyiko wa viongozi wa kijadi ambao kwa sehemu kubwa walikuwa na jukumu la kuteua wabunge. Wabunge ambao jumaa hili ndio walipiga kura kuchagua rais. Aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Hassan Sheikh Mahmud, alikuwa anawania kuteuliwa tena, lakini hata hivyo juhudi zake zikufua dafu kwani aliyewahi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo wakati fulani Mohamed Abdullahi Mohamed alichaguliwa kwa idadi kubwa ya kura na kumshinda mtangulizi wake. Ushindi wa Mohamed Abdullahi Mohamed umeelezwa na wadadisi wa maswala ya usalama na wale wa kisiasa kuwa ni mwanzo wa nchi hiyo kuelekea demokrasia ya kweli, licha ya kuwa wananchi hawakupiga kura kuchagua rais kwa sasa, kutokana na tishio la usalama. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Dr. Francis Onditi ni mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama. Amezungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Ni kwamba waweze kuendeleza sana eh, mambo ya udhibiti udhi-, wa silaha eh, ja, kwa mara nyingi sana huwa anasema Alshababu hawawezi wakaendeleza mapigano yao iwapo i, i, e, tutaweza kudhibiti silaha, tuweze kushirikiana na machi zingine za kimataifa, waweze kushirikiana na nchi zingine ambazo kuna kisia ya kwamba silaha zinatoka kama vile Uarabuni, ili waweze kuangamiza njia hizo zote <muchas> Juma hili pia nchini Marekani, rais donald Trump, ambaye toka kuingia kwake madarakani ameshafanya maamuzi kadhaa yenye utata, juma hili aliendelea kuwa gumzo zaidi baada ya juma lililopita mahakama kuu kukataa kuanza kutekelezwa kwa amri yake aliyoitoa ya kupinga kuingia nchini humo kwa wakimbizi na raia kutoka mataifa saba ya nchi za Kiislamu. Kufuatia zuio la mahakama, utawala wa Trump ulikata rufaa katika kesi ambayo, hata hivyo, siku ya Ijumaa ilitupiliwa mbali ambapo majaji waliamua kuwa amri yake ilienda kinyume na katiba ya nchi na haikuzingatia utu wala haki za binadamu. Lakini Trump mwenyewe amesisitiza umuhimu wa makataa aliyoitoa akisema ni kwa sababu za usalama wa taifa lake. tunahitaji mikakati so madhubuti, ili watu wanaotupenda na wanaotaka kuipenda nchi yetu na wataishia kuipenda tu nchi yetu wanaruhusiwa kuingia, ila sio watu ambao wanataka kutuharibu sisi na kuharibu nchi yetu Country. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu hatua hizi ambazo zimeanza kuchukuliwa na Donald Trump na hasa hii ambayo imeamsha hasira ya dunia kwa kukataza baadhi ya raia kutoka katika mataifa ya nchi za Kiislamu kuingia Marekani? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Ni, ni kauli za madikteta wote duniani walivilivyo. Ni, ni, ni uhuni na ni ujambazi wa kimadaraka. Kwa, kwa nafasi ya Donald Trump kama rais wa Marekani, ni mtu ambaye anatakiwa kuzungumza mambo ya namna hiyo. Anaonyesha ni kiasi gani hawezi diplomasia ya kiuongozi, bila shaka na nafikiri anajitambulisha rasmi kwamba atakuwa ni kiongozi ambaye hawezi kuheshimu mifumo ya sheria wala taratibu, na nafikiri kwa mara ya kwanza baada ya miaka ya sitini ambayo Marekani iliongozwa na viongozi madikteta wa kutisha, huyu anajipambanua katika hali hiyo, bila shaka na dunia itamshuhudia kiongozi ambaye kimsingi ni live wire, ni ni, ni, ni, ni waya wa moto muda wote. Msikilizaji, juma hili pia kumetokea mvutano ndani ya chama cha upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo cha UDPS cha kwake marehemu Etieni Chisekedi wa Mulumba ambaye alifariki takriban juma moja lililopita akipatiwa matibabu jijini Brussels Ubelgiji. Mwili wa marehemu Chisekedi unatarajiwa kuwasili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwishoni mwa jumaa hili, lakini kwa taarifa kutoka ndani ya chama cha UDPS huenda zoezi hilo likachelewa kutokana na mvutano uliopo, kwa kile UDPS inasema serikali inataka kuingilia mazishi ya kiongozi huyo. Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS, Rubens Mikindo, akiwa jijini Kinshasa, DRC mambo yenyeij amefanya kila wakongomani hata huyo Kabila y an hakuyafanya. Unajua, kama leo tunazungumzia kidemokrasia katika nchi hii eh, ni kufatana na na na vita kali yenye alipiganisha ehiegei sasa ni nchi mtu wa kuzikwa tu hivi hivi kama mtu wa kawaida, kuzikwa kwake inapashwa kuheshimu mambo fulani fulani, kuelewana, kwa sababu unasema kwanza kunakuwa mkataba uliosainiwa hiyo siku ya tarehe makumi tatu na moja ya mwaka uliopita ieshimike, na tunasema pia hapa, sijua pati gani tutamzika. Hatutaweza kumpeleka tu katika pori moja hivi fulani, anapashwa kuzikwa na heshima na kuweza kumjengea hiyo nyumba kubwa tunaita mozole, inapasha kujengewa, tunajua kujengewa, na hapa Kinshasa kuna fasi nyingi kwenyewe tunaweza kufanya hiyo. Sasa wengetu wenyewe kuwa huko kwenye majority ama wenyewe wanakuwa kwenye government hawaelewi wao wanataka mambo ipitike tu kama vile mtu wa kawaida amefariki, na hapo ndio akshidalewai mm. Lakini sasa serikali yao imewakaribisha ime na kusema kwamba ipo tayari kugharamia kila kitu. Kwa nini upande wa chama cha EDPS, <laughs> mmetupilia mbali ofa ambayo imetolewa na serikali? Wale watu ya serikali ni wajanja bwana, ni wajanja eh, ni watu wenyewe wanajua, kwa sababu unajua wakati wote tekezi wakati, wakati, wakati alikuwa mzima wakati alikuwa anafika hapa Kinshasa, hakuna mtu mfanya siasa hapa Kongo mwenyewe aliweza kukokota ku, watu matimato, watu pokelewa na yeye. Ni e mtu hata kufa kwake amekuwa popilia ndani ya Kongo. Sasa wanajua wao wenyewe, kama ingawa amefariki leo, siku ya kuja kwa mwili wake Nawaza hii mji wa Kinshasa ta-itakuwa kama vile mabomo, kwa sababu unajua mara nyingi hata kama tunaenda kwenye kilio eh, hakufanake invitation ama aliko. Sasa hii watu wote watakuja, na kwanza tuweza kumwaga sasa, na wanajua nini itaweza kutokelea, na ndio maana wanasema, si tunataka tufanye hivi, tutatuma ndege ende kuchukua mwili ili waweze kuingiza mwili huo usiku eh, na ingawa vile wanakitisha mambo ndani ya chini chini, ndani ya giza na hiyo mambo kantwani, deo, na ha, lakini sasa tuseme chama cha UDPS kinataka nini hasa, ili Chisekedi aweze kuzikwa ku, kwa heshima na taadhima. Unasema waziri mkuu ama premier minister atake kwa. Sisi tunasema kwa sababu hiyo pia UDPS tu inakuwa ombi ya ya, ya population yote ya Kongo ndiyo inaomba hiyo. Kwanza sisi kama vile viongozi ilikuwa tuko na na kita kidogo na lakini, tunaona inakuwa ombi ya populasio mzima wanaomba huyo waziri wa kwanza ama prime minister atachwe, na ndio mwenyewe ataweza kusimamia mazishi. Tunaomba pia tujue fasi gani gani watamzika, na sisi tunakuwa na mafasi ama plan, plan, tunaonyesha tumzike hapa ama hapa ama hapa. Inaonekana kama wao ndio wanaleta kutafuta kuleta mahusiano na sasa kuleta kuzunguka zunguka ili wasiwete kuleta mwangaza. Miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo pia jumaa hili ni kuhusiana na hali ya mambo nchini Burundi na hasa mazungumzo ya amani ambayo yanaratibiwa na Rais wa zamani wa Tanzania Benjamin William Mkapa ambaye kwa majuma mawili aliyopita ameonana na mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye ni rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, na kisha kuelekea jijini Kampala ya Uganda, ambako nako alikutana na rais Yoweri Kaguta Museveni ambaye ndiye mpatanishi mkuu wa mzozo wa Burundi. Lakini juma hilo hilo rais Museveni alikutana na wawakilishi wa muungano wa upinzani nchini Burundi wa Sinared, ambao walimtaka rais Museveni kuhakikisha mazungumzo ya safari hii yanafua dafu. Mazungumzo yaliyopita yaliyofanyika jijini Arusha nchini Tanzania yaligonga ukuta, huku mgawanyiko ukiendelea kuonekana kwa kile Sina redi inasema, muhula wa tatu wa, wa rais Nkurunziza ulikuwa ni kinyume cha katiba, huku mratibu wa mazungumzo haya, rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa, akisema swala la muhula wa tatu haliwezi kujadiliwa tena kwa kuwa muda umekwisha kwenda na kinachoenda kujadiliwa katika mazungumzo ya juma lijalo ni kuhusiana na uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Nimekuandalia taarifa ifuatayo kuhusiana na mazungumzo ya wiki ijayo. Tangazo hili limekuja baada ya matamshi yaliyoyatoa mratibu wa mazungumzo haya, rais wa zamani wa Tanzania Benjamin William Mkapa, ambaye yeye anaona kuwa suala la muhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza siyo ajenda tena ya mazungumzo haya na kwamba maandalizi ya uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini ndiyo yatajadiliwa. Matamshi ya Mkapa, hata hivyo, yameendelea kupingwa na muungano wa vyama vya upinzani nchini Burundi, SINARED, ambao wenyewe wanataka swala la muula watatu wa rais Nkurunziza lijadiliwe. Lakini licha ya upinzani, hatua kadhaa zimepigwa kwenye mazungumzo yao ya safari hii. Ujumbe wa SINARED ulisafiri katikati ya mwezi Januari mwaka huu kwenda jijini Kampala, Uganda, ambako alikutana na mpatanishi mkuu Rais Yoweri Kaguta Museveni, ambaye naye mara kadhaa alikutana na mratibu wa mazungumzo haya Benjamini Mkapa. Taarifa za kidiplomasia ambazo Radio France International imezipata zinasema kuwa licha ya upinzani kutoka kwa Sinared, mratibu wa mazungumzo haya Benjamin Mkapa anatarajiwa kuwaalika viongozi wote bila kujali pingamizi la serikali ya Bujumbura, ambayo imekataa kuketi meza moja na muungano wa Sinared. Msikilizaji, jumaa hili pia nchi ya Kenya kupitia kwa Rais Uhuru Mwigai Kenyatta ametangaza hali ya ukame unayoikumba nchi hiyo kuwa ni janga la kitaifa, hali ambayo imeshuhudia maelfu ya wanyama wakipoteza maisha pamoja na binadamu katika maeneo ambayo yamekumbwa na ukame. Mwenzangu Victor Mlekizede Kiabuso ana maelezo zaidi. Rais Uhuru Kenyatta ametoa tangazo hili wakati akizungumza na baraza lake la mawaziri jijini Nairobi. Amewataka mawaziri na idara zingine za serikali kupangilia vyema mipango yao ili kuwasaidia watu wanaopitia janga hili. Janga hilo linasababisha baa la njaa, mifugo kupoteza maisha pamoja na uhaba wa maji. Ameongeza kuwa serikali yake inatoa msaada wa chakula na mahitaji mengine ya kibinadamu kwa wale wote walioathiriwa. Hata hivyo, amewaonya wasambazaji wa chakula kuepuka mbinu za kujitajirisha badala ya kuwasaidia watu walioathiriwa na ukame na kuongeza kwamba wale wote watakuwa kamatwa watafunguliwa mashtaka. Msikilizaji, tukiwa tunaelekea ukingoni, turejee tena nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako tamasha la amani linalojumuisha wasanii kutoka barani Afrika na hata Ulaya wanakutana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa lengo la kuhubiria amani, ili kuhamasisha jamii kuachana na mapigano kwenye eneo hilo ambalo limekumbwa na vita kwa miongo kadhaa. Hivi sasa mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka alisafiri kutoka Dar es Salaam hadi mjini Goma, ambako anahudhuria tamasha hili na ametutumia ripoti ifuatayo. Ni msanii GKM pamoja na kundi lake wakifungua tamasha hili la amani hapa Goma, mkoani Kivu kaskazini, mashariki mwa DRC. Katika mahojiano na idhaa hii, afisa wa mawasiliano katika tamasha hili la amani linaloanza leo Ijumaa, huku likitarajia kutamatishwa siku ya Jumapili, Belami Paluku amesema ni rasmi, tamasha hili limeanza na wanatarajia idadi kubwa ya watu zaidi na ilivyokuwa hapo awali tamasha eh, la amani limeanza toka leo asubuhi na kabisa, tunaona watu wanaendelea kufika kufika. Uh, tulikuwa na kaboga kuzidi mvua ilitarajia kunyesha, lakini hapa sasa vitu vyote ni sawa kabisa na tunaona furaha ni yote, na tunaalika wengine wote kutukutana kutu, kutu, kwa hizi siku zinazobaki. Belami ameongeza kuwa tamasha hili limeanza baada ya tukio la mauaji ya mmoja wa walinzi usiku wa kuamkia leo. Kama navyoeleza hapa kwa kifupi, kulikuwa askari mmoja alikuwa alikichunga sasa, walikuwa na mabishano kidogo na akatumia silaha, na wakati alitumia silaha kwa kijana mmoja, na ndugu yetu aliyetuacha alitaka kumsaidia, na hapo akaguswa na, na, na, na silaha hiyo, na ndipo alifariki. Lakini tunajiunga na jamaa kwa kuweza kuendelesha vitu Michael Sambo ni mmoja wa wasanii maarufu katika jiji hili. Amekuwa na mtazamo chanya kuhusu tamasha hili linaloanza hivi leo katika jiji hili la Goma. Eh, nawaza kama nimezungumzia tena kwa watu wengine, kama amani ni process ndefu, sio sisi tuna tunaimba tuna tukihimiza watu ku, kuweza kuacha tabia mbaya za kubaguana, labda watakaovuna matunda ni vizazi vitakavyokuja. Ni Ruben Lukumbuka, Goma, erefiki Kiswahili. malizia makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri jumaa hili kwa kuangazia mgomo wa madaktari huko nchini kenya ambao umefikisha siku zaidi ya 60 huku serikali ikishikilia msimamo wake wa kuongeza asilimia 40 pekee ya mshahara unaodaiwa na madaktari lakini madaktari hao nao wanaendelea kutia ngumu wakitaka nyongeza ya asilimia 300 kama ilivyokubaliwa mwaka 2013 hata hivyo viongozi hao jumaa hili wameonyesha kulegeza kamba victor melekizedek kabuso ametuandalia taarifa ifuatayo Katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini humo, Daktari Ouma Uluga, amesema wanasikitika kuwa baada siku ya siku 60 ya mgomo wao hakuna mwafaka wote uliofikiwa. Hata hivyo, wamesema kwamba wao kama madaktari wako tayari kulegeza msimamo wao na kurejea kazini ikiwa serikali nayo itafanya hivyo. Tuko tayari kulegeza msimamo na ni wakati wa kulegeza msimamo ikiwa serikali pia if itakubali kulegeza msimamo wake serikali haiwezi kusalia na msimamo mmoja na kutaka madaktari kuukubali haiwezekani ni wakati wa kulegeza msimamo na ni lazima serikali ilegeze msimamo wake pamoja na mambo mengine madaktari nchini kenya wanataka nyongeza mshahara kwa asilimia mia tatu lakini pia kuboreshwa mazingira ya kufanya kazi na kupewa mafunzo zaidi kuhusu kazi yao Serikali ya Kenya inasema kwa sasa haina fedha za kutosha kutekeleza matakwa ya madaktari hao, lakini kwa sasa inaweza kuwaongezea mshahara kwa asilimia 40, nyongeza ambayo madaktari hao wamekataa. Maseneta wamewasihi madaktari hao kukubali kurudi kazini ili kuwasaidia wagonjwa wanaotafuta huduma katika hospitali za umma na pia kukubali nyongeza serikali. Mimi nawaomba, tumesikia kilio chenu na ni kilio cha haki. Tusiwe paka tutangojea amuwe, tutazika watu wetu, na hiyo hatuwezi wafufua tena. Nawapa dua, mwenyezi Mungu awape wa imani. Mnafanya kazi nzuri na mnatuhudumia vizuri, lakini pia msikie kilio cha wananchi. Tunapoteza uhai ambao hautuwezi kufufua. Mahakama inayoshughulikia maswala ya mizozo ya ajira nchini humo imewapa muda madaktari hao na wadau wengine kujadili kuhusu mgomo huu unaoendelea, la sivyo wahukumiwe jela kwa kipindi cha mwezi mmoja kwa kukataa kusitisha mgomo unaoendelea. Msikilizaji, na kwa taarifa hiyo ya mgomo wa madaktari ndiyo inanipa fursa ya mimi kutamatisha makala ya mtazamo wako kwa aliojiri wiki hii. Asante sana kwa kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa <coughs>