Radio France Internationale. Ni fahari yangu msikilizaji kuwa nawe katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokukumbusha yale tuliyoyapa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Na miongoni mwa habari hizo msikilizaji ni pamoja na mazungumzo kati ya, ya Warundi yakiendelea jijini Arusha ya nchini Tanzania ambako vyama vya kisiasa vimeendelea kusisitiza kuhusu umuhimu wa kuwepo kwa wawakilishi wa serikali kwenye mazungumzo hayo. Kauli hizo, msikilizaji, zimetolewa wakati huu utawala wa serikali ya Bujumbura ukikataa kushiriki mazungumzo hayo kwa kile inachosema ni uwepo wa wanasiasa ambao wanatuhumiwa kushiriki njama za kuipindua serikali. Mwenzangu Ali Bilal amepiga kambi katika jiji hilo la Arusha na amezungumza na katibu mtendaji wa chama cha UPD Zigamibanga, Deo Shimirimana, ambaye anaona kwamba wa msimamo wa serikali unadhihirisha wazi kwamba mabavu yanaendelea. Huyo, huyo msimamo ni msimamo kawaida katika utawala wa kutumia nguvu, ndio maana wanaogopa. Sijui jamaa fulani aliwahi kueleza watu akasema, bwana yeye, huu utawala wa Burundi hautashiriki kwenye mazungumzo sababu wenyewe hawapendi kufika mbele ya watu, wanaogopa watu kutokana na madhambi walifanyia raia. So kwa hiyo kama leo hatuwaone hapa ni sababu yale matindo mabaya walifanyia raia, na bado leo wanaendelea kufanya hicho kitu kibaya, hiyo ndio inasababisha hawataki kuja hapa, sababu hawataki mazungumzo. Lakini nyinyi, upande wa chama chenu, mna msimamo gani kuhusiana na hali ya jumla ya kisiasa kule Burundi? Kwa kweli chama chetu ni chama kina uzoefu kuhusu mambo ya siasa, sio chama cha mtu wala cha kundi la watu, ni chama cha Warundi kwa wingi. Kwa hiyo sasa sisi msimamo wetu ni mzuri tangia mbele. Kumbuka katika historia ya chama ilibidi kipindi cha mwaka 2007 chama chetu wakigawe katika kundi mbili, lakini baadaye, na matatizo yote tulikuwa ndani, tuliweza tukajiunga tena. Bahati mbaya nyuma hapa, wakati panaanza mvurugano hapo Burundi, <clears throat> kilichotokea ni kwamba waliua mwenyekiti wa chama marehemu Zedi Feruzi. Wao walikuwa wanafikiri kwamba baada ya kumua ni njia sahihi kwao, ili waweze kuzidi wanakandamiza au kuzidi wanagawanya chama chetu, lakini hiyo haikutuvunja nguvu, sema ilituunga zaidi. Ndio maana leo utasikia huku na kule, kuna wengine bado wanajipanga, sijui hivi na hivi, lakini uliza watu wote, watakwambia kwamba chama IPD ni chama special, ukiangalia na vingine vyama vyote, sababu watu wetu wanabaki ni wale wale, na tangia utawala wa sdfd unaanza unaanza kuiruzorota tulinyanyaswa, lakini tukabaki wale wale mpaka leo, ni wale wale. mm -hmm. Hawageuki, sema watu wanajitahidi kutaka kujua kitu gani hawa jamaa wanatumia ili wabaki ni kitu kimoja mm -hmm. Watu wengi hawaelewi vile tunatumika, lakini tangia zamani na mpaka sasa, sera zetu gazi zetu kuanzia chini mpaka juu ziko imara na zinatumika usiku mchana bila kujionyesha, kwa sababu tunajua mahali tulitokea mahali tulitokea penye tupo na kwenye tunaelekea. Mbali na hayo pia, kinamama walijitokeza kuomba wanasiasa hao wa wanaokutana kwa mazungumzo ya amani wahakikishe amani ya kudumu inapatikana katika nchi hiyo. Sisi kama wakinamama, tumeona kama wanawake kwa hii mikutano wako wanafanya na wana, na, na, na vya chama vya siasa Tunaona hakuna wanawake, tumeona wanawake wawili zaidi wa watu serasi, wa watu se, serasini na tatu. Sasa tunasema kwenye nchi kuna wanaume, kuna wanawake, na wanawake ndo wanateseka sana kama kuna matatizo kwenye nchi, kama kuna vita. Tunataka kwenda pamoja na wakaka zetu na, wa, na, na, na wanaume, hakuna kitu cha kusema kama wanawake watakuja kwa mkutano wa kesho au ke, kesho kutwa ni lazima tuwe kwenye mikutano yos, yote yenyewe inafanyizika. Tuna wanawake wanataka kuwapo, wana contribution vikubwa za kutoa za kusaidia kupata amani Burundi. Ndio maana tumekuja kumwambia msuluhishi wa, wa, wa matatizo ya Burundi kama hivi. Tunaomba wanawake wawe pamoja na wanaume mwa kila kitu chote kinafanyizika kama wanataka kupata amani na, na maendeleo RFI. Siku moja baada ya waziri wake wa fedha kudai serikali haina fedha za kuandaa uchaguzi mkuu mwaka huu, waziri huyo huyo Pierre Kangudi ambaye aliibuka na kudai kuwa alinukuliwa vibaya na vyombo vya habari wakati aliposema serikali haina fedha za kuandaa uchaguzi. Kangudia anasema alichomaanisha ni kuwa serikali haina uwezo wa kupata kiasi cha dola bilioni 1.8 kwa wakati huu na kwamba hakuwa na maana kuwa uchaguzi usifanyike nchini humo ndani ya mwaka huu 2017. Serikali haijawahi kusema kwamba haitaki kuandaa uchaguzi mwaka huu. Serikali haijasema kwamba haitakusanya pesa na yote yanayofaa kwa ajili ya uchaguzi mwaka huu. Nilichokisema mimi, narudia kusema tena kwamba haiwezekani kukusanya bilioni moja nukta nane kuandaa mchakato mzima wa uchaguzi kwa muda wa miaka mitatu wakati tumekubaliwa kutumia bajeti ya mwaka mmoja kisha twende kuandaa uchaguzi ambao utachukua muda wa miaka mitatu. Hilo haliwezekani, na huu ndio utofauti. Nilipata fursa ya kuzungumza naye Georges Kapiamba, ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la kutetea haki za binadamu la ACAJ lenye makao yake jijini Kinshasa na kwanza nimemuuliza ni kwa namna gani waliipokea taarifa hiyo hapo mwanzo, naye akanaambia, kunawafikia sana wa odf na African Union na wengine wengine wote, akisanti sana juu namo nenye banafanya ile declaration na naboba nasimamia kwa ile maneno ya kusema inafaa machakuzi ifanyiwe mokongo kinchasa i mwaka moja wa Afrika na jumuiya kimataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, Francofoni, amesema amesikitishwa na hali hii. Na ni kwa nini jumuiya ya kimataifa inayoonyesha kusikitika? sababu ile yenye ile yenye wana kanguja alisema ileta, kuleta fujo mnene sana, najua hakuna Mkongomani hata moja kama hii mwaka iishe bila munchi yetu hatutaki kufikia ile maneno ya vile. Kwa mtazamo wako, unaona kweli uchaguzi utafanyika kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inapashwa kufanyishiwa? Ni, ni maneno tu ya ya kupenda. E, ile wengine watu wanasema ni Kongo tuibomo muko e, uko yote ile nyie inapashwa kusaidia iko hapo na wandugu wetu wengine na nchi mingine wako karibu kuleta yao ili enyewe wanaweza ku, kuleta juu ya kusaidia nchi. Ndio minasema kama ile ile declaration ya ule bwana bwana Kambuja, ni declaration mao ya Bongo haina vitu ya kweli, ni vitu. Unaona serikali ya Kinshasa ina nia kweli kweli ya kuandaa uchaguzi uh, chini ya misingi ya kidemokrasia katika nchi hiyo? Hapana, hakuna ile government ya kisasa, hakuna nia ya kufanishia ile machaguzi ile. Tunajua njo pale tunasikia mzuri vile, wengine wengine wa manchi ya kutokea ya hili wanaishimamia nao leo mwile declaration yao, na hapa ndani ya Kongo watu wote waishaushimamia ile maneno ya kusema hakuna tena kurudisha kurudia hii mwaka tunapasha kufanya chakuzi juu ya kupata president wa sasa na wale wa wa wa deputy wa sasa na eh, wa government wengine wa sasa. Kwa mtazamo wako, unafikiri ni kwa nini makubaliano uh, yaliyofikiwa chini ya CENCO tarehe thelathini na moja mwezi wa Desemba uh, yameshindwa kutekelezwa? Oh, tunajua ya kama ni kukosa nia ya kuendelesha nchi ile, kukosa nia mo kichwa ya wale wenye wako sasa hapa yu, yu ya serikali wao, ndio wanafanya ile mamichezo ile, kwanza kusimamisha uh, kazi, kutafuta tafuta maneno yengine juu ya kupata wakati mingi, kubeba franga ya nchi, franga ya serikali kuweka mifuko yao. Katika hatua nyingine Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya na Jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa Francofoni zilielezea wazi kuguswa kutokana na kuendelea kuchelewa kwa mazungumzo kuhusu utekelezaji wa makubaliano ya suluhu ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Taasisi zote hizi nne, wiki hii, zilielezea wasiwasi wao kutokana na kuendelea kusuasua kwa mazungumzo yanayohusu utekelezaji wa mkataba wenyewe uliosainiwa Desemba 31 mwaka uliopita, chini ya upatanishi wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki Senko, hali iliyochangiwa pakubwa pia kutokana na kifo cha aliyekuwa kinara wa upinzani ATN Chisekedi wa Mulumba ambaye alifariki majuma kadhaa yaliyopita. Msikilizaji, taasisi hizi nne zinasema mvutano unaoendelea unadumaza juhudi za kupata suluhu ambayo ilipelekea kutiwa saini kwa makubaliano na, na kabla ya kutamatisha kabisa, yaliyojiri Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, juma hili tamasha la muziki lililopewa jina Amani Festival Amani lilimalizika mjini Goma, mashariki mwa nchi hiyo ya DRC, ambapo lilianza siku ya Ijumaa na kumalizika Jumapili ya wiki iliyopita, huku lengo kuu likiwa ni kwa wanamuziki kutoka mataifa mbalimbali barani Afrika kutumia nyimbo zao kuwaleta watu pamoja ili kuhimiza amani mashariki mwa nchi hiyo. Kauli mbiu ya waandaaji wa tamasha hili ambalo pia linafadhiliwa na kituo cha RFI Radio France Internationale na France 24, ni kuimba kwa ajili ya amani. Katika mahojiano maalumu na idhaa hii ya RFI, gavana wa jimbo hilo la Kivu kaskazini, Julien Paluku Kahongya, aliniambia Ndiyo, tunafurahishwa sana na tamasha hili la amani, kwa sababu najua jimbo letu la Kivu kaskazini limetambulikana kuwa ni jimbo ambalo ni la vita, ambalo ni la ukosefu wa amani. Kila siku habari ni mbaya la umwangaji wa damu eh. Sasa kama tamasha hili la amani li, liko katika kipindi chake cha ine, ni kumaanisha ya kwamba hali inaendelea kuwa nzuri, hata kama kuna itilafu ndogo ndogo huko na kule; ni nchi zote ambazo zinakuwa na itilafu eh, na sisi kwetu wakati tunaona uh, watu karibu elfu thalathini na sita wanakusanyika Goma, wapasha habari karibu arobaini kutoka nchi zote za dunia ona maambasada, yaani mabalozi wanatoka huku na kule. Hiyo ni ujumbe ya kutuonesha ya kwamba ulimwengu mzima unafuatilia vile eh, hali ya usalama inaenda kuboreka katika jimbo letu ya Kivu ya kaskazini, na inatusaidia uh, kuwa na matumaini ya kwamba kesho na kesho kutwa tutaenda kuwa nchi ambayo, e, itavuta watu kutoka nje ili tujenge, eh, ma, maendeleo pamoja na uh, watu kutoka nchi za kigeni. Sauti yake Julien Paluku Kahonja, gavana wa jimbo la Kivu ya kaskazini. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Mahakama Kuu jijini Nairobi nchini Kenya kwa mara nyingine, juma hili iliagiza tume ya uchaguzi iendelee na zoezi la kuwaandikisha wapiga kura wapya hadi siku ya jumapili hapo kesho. Zoezi hili lilikuwa limeratibiwa kumalizika siku ya jumanne wiki hii, lakini mwanaharakati Andrew Okoito Omtata alikwenda mahakamani kutaka zoezi hilo liendelee kwa sababu Wakenya wengi walijitokeza kwa wingi katika siku ya mwisho. Msikilizaji, uchaguzi mkuu nchini Kenya umepangwa kufanyika tarehe nane mwezi Agosti mwaka huu. Na juma hili serikali ya Benin imetangaza kuwa inaondoa visa ya muda mfupi kwa raia wa mataifa 31 barani Afrika. Awali, raia wa kigeni ukiondoa wale kutoka Afrika magharibi walikuwa wanapewa visa ya siku 90 kuishi nchini humo, lakini sasa hili limeondolewa. Raia wa mataifa ya Kenya, Kamerun, Afrika Kusini watanufaika na uamuzi huu wa serikali ya Benin ambayo inaungana na Ghana na Rwanda ambayo pia imetoa uhitaji wa visa kutembelea nchi zao katika mchakato wa muda mrefu wa kuhimiza ushirikiano zaidi wa Umoja wa Afrika. Maofisa wa juu wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini juma hili walielezea kuguswa na hali ya maelfu ya raia ambao hawana makazi kwenye jimbo la Upper Nile, jimbo ambalo hivi karibuni limeshuhudia kuibuka kwa mapigano mapya. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini YUNMIS, David Shira, amesema kuwa kinachokosekana ni mawasiliano kuhusu hali za raia zaidi ya elfu ishirini ambao hawana makazi pamoja na mapigano kati ya vikosi vya serikali na wapiganaji waasi wa SPLA. Daniel Dickinson ni msemaji wa tume ya UNMIS nchini Sudan Kusini, akajitokeza na kuweka neno. Alhamisi walinda amani walijaribu kufanya doria kwa mguu kwenye eneo la wau wow, Shiluk, lakini walizuiwa kufanya hivyo na wanajeshi wa serikali wa SPLA ambao wako kwenye mji huo, hali ambayo Shira amesema inatisha. Amesema anataka kufahamu nini kilitokea kwa raia hao na ikiwezekana kuwapatia msaada. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto duniani UNICEF pamoja na lile la mpango wa chakula duniani WFP, WFP yameonya kuwa njia pekee ya kuinusuru nchi ya Somalia dhidi ya janga la kibinadamu ni kwa jumuiya ya kimataifa kutoa msaada wa haraka. UNICEF na WFP zinasema kuwa ukame uliokuwa unalikabili eneo la kaskazini mwa Somalia toka mwaka jana sasa umeenea nchi nzima na unatishia ustawi wa raia zaidi ya milioni sita wa Somalia, ambapo watoto zaidi ya laki 9 na elfu 44 wanasumbuliwa na utapia mlo. Lakini ni kwa nini jumuiya ya kimataifa inachelewa kutoa msaada kwa nchi ya Somalia? Wakili Ojang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Hali ukame imeathiri watu wengi katika nchi za Afrika ya uh, uh, mashariki, hasa zile ambazo zinapakana na Somalia: Kenya, Ethiopia, Somalia kwa pakubwa sana. Ni mambo ya kusikitisha ya kwamba serikali ya nchi kama Kenya na Ethiopia hawakujiandaa mapema kwa hayo. Kuhusu Somalia, inaeleweka kwamba nchi hii iko katika hali ya vita kwa hizi miaka zote, hakuna serikali madhubuti, na kwa hivyo ni vigumu kutengeneza mipangilio ya kuweza kuzuia watu wasiathirike na hili janga la njaa. Msikilizaji, toka mwanzoni mwa juma hili, maofisa wa UNICEF na wale wa WFP wametembelea maeneo ya Somalia yaliyoathirika zaidi na ukame hasa kwenye jimbo la Putland, la Putland ambako wanasema msaada wa haraka unahitajika. Mchungaji wa Zimbabwe ambaye amekuwa akiongoza vuguvugu na maandamano ya, ya kuipinga serikali ya rais Robert Mugabe amesema kuwa huenda akagombea urais kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 2018. Mwanahabari wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Mchungaji Evan Mawarire alitishwa hadharani na Rais Robert Mugabe punde tu baada ya kuanzisha vuguvugu la This Flag kupitia kwenye mtandao, vuguvugu ambalo lilisababisha maandamano makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo. Rais Mugabe ametangaza kuwa atawania tena urais kwenye uchaguzi mkuu ujao, na tayari chama chake cha, cha Zanu PF kimemuidhinisha kama mgombea wake. Mawarire ambaye hivi sasa yuko nje kwa dhamana, anakabiliwa na mashtaka ya kutatiza shughuli za serikali na kuchochea wananchi kufanya vurugu. Hata hivyo hajatangaza rasmi msimamo wake, ingawa amesema ikiwa muda utaruhusu kwa yeye kugombea uraisi ama ataombwa kufanya hivyo na wananchi wa Zimbabwe, basi atafikiria maombi hayo na huenda akasimama kama mgombea wa urais kwenye uchaguzi wa mwaka 2018. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, tuliangazia taarifa za kukamatwa kwa mkuu wa Samsung Lee Jae-yong huko Korea Kusini na rais wa Marekani Donald Trump amesisitiza kuwa siyo yeye wala mtu kutoka kwenye kambi ya kampeni yake alikuwa na mawasiliano na maofisa wa juu wa serikali ya Urusi kuhusu kuingilia uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Trump hata amemtetea aliyekuwa mshauri wake wa maswala ya usalama aliyejiuzulu, huku akiendelea kutilia mkazo kuhusu sera yake ya kuzuia baadhi ya raia na wahamiaji kutoka kwenye mataifa saba ya Kiislamu duniani. Trump ameendelea kuikosoa idara ya usalama kwa kuvujisha taarifa hizo ambazo nyingine amesema ni za uongo. <muchas> Haya yanajiri wakati Trump amekuwa akivilaumu vyombo vya habari kwa kufanya kazi yake kuwa ngumu na kutoripoti mazuri ambayo serikali yake imefanya tangu alipochukua hatamu za uongozi wa taifa hilo mwezi uliopita. <muchas> Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa ni kutakie kila la heri. Kwaherini.