Karibisha katika makala ya nyumba ya sanaa, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Leo uko nami Martha Saranga, na nitashirikiana na mwenzangu Victor Abuso katika makala ya nyumba ya sanaa. Karibu sana bingwa. Na asante sana Martha Saranga kwa kunikaribisha katika makala ya nyumba ya sanaa. Mara ya mwisho kushiriki katika makala haya, nakumbuka ilikuwa ni mwaka uliopita na, Edmund Longicheli asante sana. Na msikilizaji, hii leo tuko na mwongoza video naweza kumuita mkongwe hapa Afrika mashariki na Kati, ni mwenyeji wa Tanzania. Shughuli zake amejikita hapa jijini Dar es Salaam, si mwingine ni Hasan Mbangwa. Atakueleza mengi msikilizaji kuhusu shughuli zake, uzalishaji wa video ni sanaa. Karibu sana Hassan Bangwa. Sante sana dada Martha. Unajisikiaje kuwa katika studio za RFI Kiswahili Ah, binafsi nimefurahi sana, nimefurahi kwanza toka nilipopata mwaliko wa kuja RFI, na imekuwa kwamba ni another dreams in my life kwa sababu sikutegemea kufanya kitu kama hichi kupitia redio yenu. Kwa hiyo namshukuru Mungu kwa hilo. Karibu sana na ni kufahamishe kwamba RFI Kiswahili hutoa fursa sawa kwa sanaa za aina zote zenye tija katika jamii ya Afrika mashariki na kati kusikika kupitia redio hii. Asante sana, Hasan Banguwa. Msikilizaji angependa kukufahamu wewe, ni nani na umefanya nini hata uko katika sanaa hii? Sanaa yako ikoje? <laughs> Uh, binafsi mimi ni direkta mwongozaji kwa Kiswahili, kwamba ni mwongozaji wa video especial. Nimebezi sana na video hizi za gospel, japokuwa awali nilikuwa nimebezi pia na film, na nilifanya kwa kipindi tukirefu takriban miaka mitatu au minne, na baada ya hapo nikaingia katika field ya gospel, na nimekuwa naitumikia takriban sasahivi miaka tisa inaenda tisa au kumi sasa, nadhani kamilika mwaka huu nafikisha na, na miaka kumi kamili. Na, muda bila shaka, muda mrefu sana, Martha ni muda mrefu sana. <laughs> Miaka kumi iliyopita tasnia hii ilikuwa vipi kwa, kwa Tanzania, kwa eneo la afrika mashariki, unaweza kutushirikisha hilo? Yeah. Uh, miaka kumi iliyopita naweza nkasema kwamba Tanzania ilikuwa na industry, lakini ilikuwa ni ndogo sana kwa hiyo hata ukamilishaji wa ile projekti yako ilikuwa ni ngumu. Ishu ilikuwa sio hela peke yake, ishu ilikuwa kamera zenyewe kuingia Tanzania especially hizi profesional kamera ilikuwa ni ishu sana. Kwa hiyo equipment zilikuwa ni tatizo lakini saa hivi nikiangalia tatizo halipo tena. Kwa hiyo naweza kusema industry ilikuwa chini ikichangiwa na mazingira halisi ya production, equipment, pia hata kiuchumi. Bado tulikuwa tujajiwekeza vizuri ukilinganisha na sasa hivi. Kipindi hicho nakumbuka tunafanya production free. Yaani ni ile kitendo cha kuitangaza industry kwamba kila mtu aweze kujua, kumbuke kuna jambo fulani linafanyika Tanzania, tunaweza nayo tukafanya hivyo lakini sasa hivi sasa watu wanalipa pesa tena, wengine wanalipa pesa nyingi zaidi kulingana na production inavyotakiwa kufanyika kutokana na kile kinachofanyika. Metoka mbali sana. Yeah. Uh, Hassan, bila shaka msikilizaji atakuwa anashangaa kazi hii unaifanya vipi? Uh, yeye mara nyingi ananunua tu kanda au anakwenda YouTube anaangalia kazi ambayo umeifanya. Kwa mfano mwanamuziki akija kwako unamfanyia vipi kazi hii? kikubwa zaidi kwanza ni kufanya tathmini ya kitaalamu kwanza napopokea ile kazi, lazima nianze kuitafiti na unapokea, kwa mfano kama ni wimbo yeah. E, kwanza naopokea wimbo. Wimbo na Nili. Tafiti kwanza kupitia kwenye wimbo, lazima yule mwimbaji aniletee wimbo wake, na ninaanza kusikiliza alichokiimba na mimi kinanijenga kwenye akili kwamba nifanye nini meseji alionayo na muziki yenyewe imepigwa kwa ni ala ya namna gani. Kwa ule ule mziki unaweza ukanifanya mimi nikapata wazo la kujua kwamba picha zangu zifanyike vipi, zipigwe vipi, na hata effects ambazo zinazotumika pia nazitengeneza pia kutokana na effect, either iwe ni live effect, au ni effect ambazo zitatumika ni computerized, zote nakuwa ninajua from there. Hivi ukizungumzia effect, unamaana gani? ya napoongelea effect ni vile vitu vya ziada vidogo vidogo ambavyo utakuta kwenye musiki. Wakati mwingine mtu kaeka labda kick fulani au snare fulani au beat fulani ambayo imekuja kwa haraka utasikia ama, ama kuna wakati unasikia sauti ya moto e, au kuna wakati unasikia sauti ya moto. Sasa kwa mfano, unaweza kuta nyimbo nyingine mtu katengeneza kikuna sehemu katia kama kisauti cha moto, na wewe producer video unapokuja lazima ufikirie, hapa nitafanya nini? Kuna mwingine anaweka kama sauti ya maji unasikia maji kama anamwagika, kwa hiyo na we lazima uplani, hapa patapita kitu fulani. Hizo hizo ndio zinakuwa kama effect clips <laughs> ambazo zinaingia na kutoka pale. Kabla tujaenda mbali, Victor, namwangalia Hassan hapa, najiuliza Hassan, taaluma hii uliipata wapi? Pengine ulisoma, kiwango chako cha elimu ulifikia wapi? na yeah, kuna mtu anakusikia sasa hivi, huenda anapenda kupiga picha. Mi napenda kupiga picha kwa simu yangu naweza nami nikaamka asubuhi nikamweka mtu pale tukafanya video hasa inakuwaje? Uh, taaluma ya film ni, ni, ni, ni, ni, ni taaluma ambayo mtu lazima usome by professional usikurupuke, na hili ndo lina kosti hata industry nzima kuanzia film mpaka kwenye hizi nyimbo kwamba watu wengi wamekuwa na kurupuka mtu anaweza akawa anapiga picha kwenye simu, hakumbuki kwamba sawa, una kuna ule upigaji tunaita domestic use, na kuna yale matumizi ambayo tunaita ni industrial. Sisi tunapiga kwenye kiwango cha ki, kiwanda, lakini kuna watu wanapiga kwa kiwango ya matumizi ya nyumbani. Hata vifaa pia wamevitengeneza kwenye mifumo hiyo hiyo. Kwa hiyo, kitaaluma wanapoleta kitu ambacho ni cha industrial, kinakuwa kina vitu vingi ambavyo lazima ukae chini usome na uzuri dunia sasa hivi kumekuwa kuna masomo ya mifumo tofauti, sio kama zamani tu kwamba unaweza ukachukua ukaanza ku, kupitiapitia mwenyewe hapana. Unaweza ukapata teknolojia ambayo ni ya kiindustry, wewe utakachofanya, lazima utaingia kwenye mitandao, utakuta kuna training, online training ambazo zinafundisha pale sababu kila kinachokuja kumbuka, hii industry imebesi sana kwenye teknolojia mm, za kisasa. Kwa hiyo kila kinachokuja kinakuja ni kipya, lakini kutokana na mifumo ya teknolojia ilivyo, lazima ukae ujitrain au utafute mfumo wakuwa unapata yale mafunzo ya muda mfupi yanani, nime, bahati nzuri nimekuwa mii nahudhuria workshop mbalimbali mbali ndani na nje ya nchi ya Tanzania. Kenya nimefanya sana hizo workshop ambazo zimekuwa nakutana na walimu mbalimbali kutoka mataifa tofauti na kwa bahati nzuri Tanzania, mwanzoni mimi nilianza kusoma soft-tech. Soft-tech pale ndio chuo ambacho mimi nilichoanza. Pale nilikuwa nasoma kitu ambacho kinachoitwa multimedia. Na multimedia ndio ilianza kunifungua. Nikajua kumbe kwenye teknolojia kuna kitu gani ambacho naweza na kitu nkafanya kikashangaza pia watu kutokana na I amin mean, uwezo ambao Mungu aliwekeza katika maisha yako, katika akili yangu. Mpango kwa nini ulichagua hii na hukuchagua labda kwenda kusoma kuwa mwandishi wa habari kama mimi <laughs> ulipenda fani hii? First of all ni kupenda, kwa sababu hata ukiangalia sana jinsi tulipotoka huko nyuma, kama nilivyokwambia historia yake, kama ulikuwa uipendi hii industry huwezi kufanya, kwa sababu tulikuwa tupati hela ah na watu wengi mitazamo ao wanapoanza sanaa wanafikiria hela, especially kwa sasa hivi, ila tulipotoka sisi kulikuwa kuna hela, kukuwa ni mapenzi ya kile okay, kitu unachokifanya na hata leo watu wengi wanashindwa kuelewa mafanikio yangu, kwa nini nafanikiwa sana kwenye industry? Nafanikiwa kwa sababu sifanyi kwa sababu ya kutafuta pesa tu. Face of all, nafanya kwa sababu na uchungu na kule nilipotoka kulikuwa kugumu, na hapa nilipo nikiaribu, inamaana kwamba nitakuwa nimepoteza ficha yangu kwao napigana sana kila siku, kila ninachokifanya kizidi kujenga badala la kubomoa. Sasa mbangwa, kuna vijana ambao wanaibukia sasa hivi yeah, wanafanya vitu kama mnavyofanya ninyi mm, ungependa kuwaambia nini? Kwanza kabisa ni elimu husika ya kile kitu ambacho nachokifanya. Kila mtu, mfano sasahivi ukiangalia, kila mtu anapenda kupiga picha na kila mmoja anapenda awe kama mimi. Kwa mfano, mi nimekuwa ni mfano tu wa watu wengi, na nimekuwa na watu wengi ambao wapo nyuma yangu wanantazama mimi, nao ni maproducer na wanahitaji kuwa maproducer wakubwa, pengine zaidi ya mimi. Lakini kitu ambacho ningechopenda leo kuwaambia kwamba washike sana elimu Nakumbuka kuna mwimbaji mmoja naitwa Bwani Metege, alikuwa anawambia mwanangu, soma hiyo mm -hmm. Nami mm -hmm. na ndio meseji ambayo ningewachia kwamba wadogo zangu wasome mm -hmm. kwa sababu bila kusoma, teknolojia inayokuja mbele ni ya kitaalamu zaidi, tofauti na tulipotoka. Mbangwa mm -hmm. hapo hapo nikuulize swali, nimeona katika kazi nyingi ulizofanya, haswa umefanya kazi za gospo mm -hmm. video, nimeona nyimbo za Rose Muhando yeah. bahati bukuku ndio umefanya sana hizo. Pengine kwa nini za gospel na sio hizi za kawaida? Hizi kwanza, kutokana, pana tofauti gani? Pana tofauti gani, yani kufanya kazi za gospel? Hasa, hasa, hasa kwanza, labda niseme kitu kimoja. Wakati mimi ninapoanza kukua, kuinuka kwenye industry, kulikuwa kuna bongo flavor, kuna sinema na kuna hii gospel work, na zipo industry na fieldi zingine ndani ya nani, lakini kwanza kabisa mi nikuwa nafanya hizi bongo fleva, nimefanya sana sinema, nimefanya sana na hata leo ukienda kwenye watu wa sinema wananijua sana na wanajua nichokifanya. Sio wao tu hata wao, oh, na wanafunzi kibao ambao nimeweka pembeni sasa hivi wanafanya sinema. Kwa hiyo hao wanafunzi na watu wengine wananitambua na wanajua mchango wangu kwamba mimi nilifanya nini. Kuna watu leo hii ni wasanii wakubwa, lakini walipita kwenye mikono yangu kwenye upande wa sinema, lakini nilikuwa nikijiuliza swali mmoja katika maisha yangu. Siku zote unafanya mambo hapa duniani, lakini ukumbuke pia kuna siku ya mwisho utaondoka duniani. Mm, hili ndo ambalo linanifanya, wakati huo nikifikiria ni kazi gani nitakayofanya ambayo itakayonipa mimi heshima. Hii ni kitu ya msingi ambayo mimi nilitazama. Nilikuwa nafanya bongo fleva, nikafikiria siku moja nitakuwa na familia, nitakuwa na watoto. Naona navalisha watoto wanavaa vinguo vile nusu uchi. Tuchukulie mfano aa, wa mtoto wangu atakuja, atavaa hivo, ntamkataza, ataniambia mbona baba unasimamia kitu hicho? atanionyesha hata kwa mfano wa picha ambazo nizozipiga mimi, atanambia ambao wo, mbona nikataza hichi? Nikasema hapana. Kwa mimi, kwa akili yangu, niliona kwamba nifanye kitu ambacho at least kitakuwa kina maadili kwenye jamii, na maadili ambayo mtu yoyote anaweza akatazama. Nikafikiria ni wapi pa kwenda. Sinema haina tofauti sana na hiyo, ukija pia kwenye kwenye bongo flava ndio humo humo. Nikaona hapana, kwa mimi kwa kwa na, na kwa heshima ambayo nataka nijenge ndani na kwenye familia yangu nitakokuwa nao baadaye kwamba lazima nifanye kitu ambacho hata familia itakapokiangalia iwe inaona kwamba nilifanya kitu chenye maadili, na hata naposimamia familia yangu iwe ina mifano halisi ya kile nilichokifanya. Ndio maana nikajikuta nimeangukia pia kwenye gospel, na bila shaka ukimsikiliza Hasan kwa umakini mkubwa sana, na sijui kama utanikosoa mbali, nafanya kazi hii uh, inakupa pesa kidogo, lakini pia ni mwito ndani yako ya ni kweli? Naam. Uh, umesafiri sana katika mataifa ya Afrika Mashariki, umekutana na uh, waimbaji na wasanii mbalimbali uh, kabla sijakuuliza suali lingine kuhusu filamu, labda uweze kutufahamisha unatathmini vipi uh, namna wazalishaji mbalimbali watu kama nyinyi katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati, hali ikoje? Hali uh, hali ni ngumu especially kwa sasa hivi upande wa sinema na si upande wa sinema, upande wa hii Tanzania nzima imekuwa ngumu na spesha zaidi inatupota hata kwenye upande wa soko. Soko limekuwa ni gumu sana na, na, na, na, limeweka kitanda, naamini limeacha sehemu kama watu hawaelewi wataangukia upande gani, spesha kwa siku zinazokuja mbeleni, lakini mimi kikubwa ambacho naweza nikasema, pia kuna kitu kingine ambacho, nyuma kidogo, aliniuliza swali na ndio maana nakazania sana kwenye elimu. Kuna kitu kingine ambacho walikisahau sana Unajua, hii industry inaenda na mabadiliko kila siku. Usiposoma, kuna sehemu itafika, mawazo yako yatafika mwisho, kwa sababu huna mbinu za kujikwamua kutoka pale, za kwenda mbele zaidi. Na mi naamini kila moja anafanya kitu kutokana na upeo ambao alionao. Kwa upeo wako ukiishia sehemu fulani, huwezi kuapdeti ule upeo wako zaidi ya kwenda kusoma. Lazima ukubali usome, ili uchukue mbinu zingine, uje upambane tena. Watu wengi mfano, kwenye industria ya sinema imefika sehemu, watu wamefika ni mwisho mm, wanakosa, wanakosa maarifa mm, kutokana na okay, amin, kiwango cha taaluma zao. Kwa hiyo lazima wakubali warudi shule, wakutane na watu aina mbalimbali, kwa sababu shule pia inakuunganisha na watu wenye vipaji tofauti, wenye upeo tofauti. Kwa hiyo watajifunza vitu vingi zaidi. Hicho ndicho nichokuwa nakiongea kwa upande wa sinema. Naam, ni kweli kabisa. Ndio, kwa sababu kuna tofauti kubwa sana Afrika Mashariki na kule Marekani na hata huko nchini in India. Ni kweli. Na, katika ufanyaji <coughs> kazi wako, uh, Bwana Hassan, uh, bila shaka wewe ndio ungu, unaamua ni picha gani ambayo inastahili uh, au huyu mwimbaji anastahili kuenda wapi. Kuna wakati ambao huwa unatofautiana kidogo na wale ambao unafanya kazi hii, labda huo unataka hivi, yeye anataka hivi ya kiukweli, ipo mara nyingi, especially kwa sisi Tanzania tunapata changamoto kwa waimbaji wa gospel. Wengi wanakuwa na mitazamo tofauti sana, na wafikirii leo na kesho, kwamba zina utofauti. Hata Mungu mwenyewe aliweka, leo ina utofauti na kesho ina utofauti Utakuta tu umepanga skripti yako hivi, mm -hmm. Yeah, <laughs> hivi mm -hmm. Yeah, kwamba kwa mara nyingi unapokuja studio. Amini, nilikuwa najifunza kitu kimoja kwa wenzetu wa China. Wasema ukienda kiwandani, pesa uliyonayo ndivyo utatengenezewa kitu ambacho ulicho nacho. Hakuna mtu ambaye anaweza kaboost kiwango cha pesa akiwa yupo studio kwamba akutengenezea kitu ambacho <laughs> ni wonderful, kama wewe huna hiyo pesa kufikia kiwango hicho. Kwa hiyo utalipwa kulingana na kiwango chako. Ya, hata mimi natathmini video, kwa mfano naweza nkaandika nkasema location fulani tutaenda, ndio ambapo inahitaji hiyo location, labda pale tunalipa laki tano Mtu anakuambia baba, sasa mimi uwezo wangu ni shilingi elfu themanini. Sasa hapo tayari anakuhamisha, nakumbuka, unajua hapo, kuna mambo ya pesa pia, pengine tushalipo studio na mmesha kaa muda, mnampa sasa project yake ifanyike hivi, anakuja kukwambia hii ni changamoto kubwa sana ambayo tunakwenda. Kuna wakati mimi mwenyewe natoa hela zangu mfukoni na msaidia artist, na awezi kujua na wala simwambie, kwa sababu mimi natetea kile ambacho kitakachoonekana mbele ya macho za watu mm. Ukijaribu kulinganisha namna watu kama wewe mnapotoa kazi zenu, ukiangalia Kenya, Uganda, je, unaona tofauti yote ama wote mnaona kama mko katika kiwango sawa? Hapana, kuna utofauti. Mitazamo ya Kenya ina utofauti na mitazamo ya Tanzania kiimani kidogo. Sasa hivi Tanzania imeanza kuwa na mabadiliko kidogo, inafata mitazamo ya Kenya lakini hii mitazamo jinsi ilivyo tofauti huko na hata kwenye making ya videos zimekuwa pia tofauti. Kuna watu ambao wako mjini, kuna watu ambao wako vijijini, na most videos ambazo zilikuwa zinatoka hapa zinaangaliwa zaidi nje ya mji. Wale wanapoangalia mabadiliko tulionayo mjini, si tunajikubali, lakini wale wanapoangalia comments zinazorudi hapa ni tofauti sana, na unaweza kukuta kuna wakati video haiuzi kwa sababu ya ya, ya mwonekano tu wa nguo ya mtu aliovaa hivi. Kwa wenzetu Kenya, nadhani iko tofauti kutegemeana na mwamko na uelewa wa watu. Kwa hiyo wameanza kuwa wao wako free zaidi hata kimavazi, ukilinganisha na sisi wa Tanzania. Pengine mpango uligusia swala la sanaa ya sinema. Hali yake ikoje Tanzania? Lazima tukumbuke kwamba kuna wakati wa kujipanga kuhusu swala la uwekezaji kwenye industry ya sinema. Na, na, na, na, na kuongezea tu hapo madha pia, serikali zinastahili kuwa na sera nzuri ya kujaribu kusaidia fani hii na pia wazazi kuwaunga mkono watu wao ambao wanataka kuwa waigizaji na mambo kama hayo. Pia yanachangia, Bwana Hassan, katika fani hii kurudi nyuma? Kweli yanachangia kwa sababu serikali ilikuwa ni kipaumbele kwanza, ni fani ambayo inaunda nafasi za kazi mataifa mengi bana Afrika hayana vijana wengi wanaka kwenye no. kitu kama hicho. Naweza nikasema kwamba fani ambazo zina watu wengi zilizokuwa zina uwezo wa kuchukua kuliondoa tatizo la ajira mm. kwa asilimia yako ni swala la michezo, sanaa na baadhi ya industri zingine ambazo ni entertainment musiki na vitu vingine ambavyo vipo kwenye sanaa hiyo. Sasa swala hili ambao ukiangalia, vijana wengi walijitokeza. Nakumbuka kipindi zinaanza bongo flava, vijana wengi waliingia kwa kasi, lakini bahati mbaya wote wakaishia njiani na, na hapa barani Afrika mfano mzuri ni kama Nigeria, Nollywood inafanya vizuri, kwa sababu vijana wengi wanashiriki, wana katika uh, kuigiza na ni eneo ambalo limeisaidia serikali kupata fedha nyingi sana. Ni kweli, kwa sababu kwa mfano kwenye industry ya sinema ukiangalia, kuna vile vikundi kikundi kimoja kinaweza k na watu zaidi ya mia hamsini na kuendelea, na vikundi ni vingi. Kwa hiyo ukija kuangalia ile industry, imebeba watu wengi ambao ni vijana. Hawa vijana wanapelekwa wapi kama serikali isipotia mikono yake ikawekeza vizuri pale? Niliwahi kufanya makala moja, nikaa nairusha kwenye mitandao ya kijamii, nilikuwa naonyesha namna gani tunavyopata shida kwenye maswala Leo ukienda kutafuta kituo cha polisi ni shida sawa. Ni vitu ambao kwenye mataifa mengine watu wameweza kujipanga na kuvifanya pesa na ni indastri ambazo zimejikamilisha, lakini nchi kama Tanzania bado ni changa, tunahitaji sana msaada kutoka kwenye upande wa serikali. Namnakushukuru sana Hasan Mbagwa kwa kushiriki nasi katika makala ya nyumba ya sanaa hii leo. Victor Abuso, kama una la ziada? na la ziada na, nampongeza sana Hasan Mbagwa kwa kuja hapa arf ya so, Kiswahili hue ni mfano bora sana kwa vijana wengine Afrika Mashariki na kati, uh, ambao kwa namna mjao nyingine wajabariki kupata kazi wakitambua vipaji vyao na kuangalia wanataka kufika wapi. Bila shaka wanafika mbali. Kwa hivyo nakutakia kila laheri. Asante sana. Mi pia nashukuru kwa mwaliko huu, na ninaamini kabisa kwa meseji zangu pia zingine zitawasaidia watanzania wengine pia. Nam, asante sana msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia wakati mwema.