Nikikusalimu na kukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Mimi naitwa Victor Robert Wille, nikikusihi kuungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaangazia hali ya kisiasa na kiusalama nchini Gambia, wakati huu rais rais mpya wa nchi hiyo Adama Baro akirejea kutoka nchini Senegal na kuliangalia hili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa za kimataifa, Dr Francis Onditi akiwa Nairobi nchini Kenya, na nchini Tanzania jijini Mwanza nitazungumza na Hamduni Marcel. Hatua ya kurejea kwa Rais Adama Baro imekuwa ikisubiriwa kwa hamu na gamu nchini Gambia, licha ya kuwepo kwa mgawanyiko miongoni mwa wananchi. Hamduni Marcel, eh, nikianza nawe ukiwa hapo Mwanza, kurejea kwa raisi wa Gambia kuna maana gani kwa wananchi wa nchi hiyo? Bila shaka unahitimisha furaha ya uchaguzi, kwamba walichokifanya wananchi wa Gambia kimehitimishwa angalau kwa Spanya, Wagandia, e, angalau hilo kwa wakati huu, kwamba wameona matokeo pamoja na juhudi za nchi e, za e, ECOWAS kuingilia kati mgomo mzozo uliosababishwa ya na Yahaya Jame kukataa kuondoka madarakani. Nafikiri sasa ule wasiwasi wa kwamba Aa, kutazuka vita nini umepungua, lakini vile vile wasiwasi wasiwasiwa kwamba kiongozi wao mpendwa Baro, eh, kwamba huenda akapokwa madaraka aliyokuwa wameyapata baada ya wananchi kufanya maamuzi nao umefutika. Sasa swali linalobaki pengine ni salama tu wananchi wenyewe, pengine reaction ya majeshi yanayomuunga mkono, pengine ya hayajani yaliyobaki kule Zambia kuleta tabu. Asante Amdun Marcel eh, Dkt. Francis Onditi, kwa upande wako eh, Rais Adama Barrow akirejea atakuwa anaishi katika makazi yake binafsi kabla ya kwenda Ikulu. Unafikiri hatua hii inakuja kwa nini? Ni hofu ya kiusalama? Japo Rais Barrow ataendelea kuishi kwake, kuna hali tatanishi kidogo ya usalama eh, ni jambo ambalo atashughulikia sana, ile tunaita internal security ama usalama wa ndani ni changamoto ambayo itabidi aweze kuangalia kwa makini taasisi ya eh, polisi pamoja na taasisi ya kijeshi eh, lile jeshi la ECOWAS limeamua ya kwamba eh, rais Barre atakuwa na usalama usalama katika nchi ya Gambia. Um, e, utahakikishiwa uta, uta wanapopata kiongozi mpya Hamdun Marcel. eh, Dr. Francis Onditi amegusia swala la usalama hapo, changamoto za kiusalama eh, kimsingi, huo unafikiri zaidi ya changamoto za usalama, kuna changamoto gani ambazo atakabiliana nazo, eh, Rais Adama Baro? Bila shaka utakuwa na mambo mengi, lakini miongoni mwa yale ni maswala ya usalama yenyewe, lakini masuala ya kiuchumi eh, unapozungumza habari ya usalama, lakini usalama haumo katika mabunduki, mizinga, vyombo vya kupambana, lakini vilevile uchumi kuna usalama wa uchumi, economic security, na hii ni muhimu sana katika masala ya utawala. Kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa sana Adama Baro, rais mpya wa Gambia, akaingia katika mtafaruku mkubwa sana wa kiuchumi, ukitilia maanani kwamba yule mwenye kuondoka na hakika kaondoka na lake, na hakutaka Adama Baro akamate madaraka. Kwa hiyo ni yake, ni kwamba Adama Baro ashindwe, na wale walomchagua wavunjike moyo, wananchi wa Gambia kwamba bwana, hata huyo hawezi, kumbe afadhali ya yule aloondoka. Hilo la pili. Lakini la tatu, kutakuwa na mzozo wa kijamii bila shaka, kwa sababu kuna wale ambao ni beneficiary walinufaika na mfumo ovu au usahihi wa bwana mkubwa anaondoka, bwana Yahya Jammeh. Kwa hiyo hawa nao hawatamuunga mkono bwana Baro, watakuwa ni kikwazo katika shughuli na juhudi za kuimarisha uchumi na usalama wa Gambia moja ya swala ambalo ni muhimu na ambalo linapaswa kupewa kipaumbele ni maridhiano na mapatano miongoni mwa wananchi wa Gambia. Uh, Daktari Francis Onditi ukiwa Nairobi, Rais Adama Barrow anapaswa kuchukua hatua gani ili kuleta maridhiano nchini humo? Huwa ni jambo la kawaida nchi yote, wakati ambapo wamepiga kura tuka, tuka, tutakuwa na wale ambao wamepata ushindi, wale ambao hawajapata ushindi watakuwa wanalalamika. Sina hofu ya kwamba E, rais mpya, um, e, juhudi yake itakuwa ni ku, ku, kumaanisha kuweka mikakati ambazo zitainua uchumi wa nchi hiyo. Hiyo ni jambo ambalo linaweza kuletwa tu wakati ambapo taasisi e, taasisi ambazo zinalinda e, uchumi, taasisi ambazo zinasawazisha uchumi. Na rais mpya akiweka hayo, basi tutakuwa na ile natural distribution. Kwa hivyo wananchi watawekwa ama taasisi zitawekwa siweze kuwawasilisha wananchi katika mambo ya maendeleo, lakini na tusisahau ya kwamba hatuwezi tukajua rais Jame mahali yuko kule Guini Equitoria anapanga nini, waweze kujenga taasisi za kijeshi na pia waweze kujenga taasisi za polisi. Wananchi watakuwa na imani kwa rais mpya na wataweza kuwa na, na umoja katika hali hiyo. Pengine Hamdun Marcel, kwa upande wako wewe unaona Adama Baro anapaswa kuja na muundo gani katika serikali yake ili iweze kukidhi mahitaji ya wananchi wa Gambia? Kwanza moja ni kwamba iwe ni serikali ambayo inafata demokrasia katika misingi halisi na ikizingatia utamaduni wa watu wa Afrika. Hili ndio jambo ambalo la kwanza la kuzingatiwa, lakini pili, awe na siasa au misingi ya siasa ambayo itawaunganisha wananchi wote wa Gambia. Jambo nita kulikumbusha hapa, lazima Adamabaro aangalie siasa za ulimwengu zilivyo sasa hivi. Vile vile international politics zina matatizo yake ya kiuchumi na kijamii na kadhalika, kila upande upana upande wake. Tunamwona Trump akiwa madarakani anajaribu kutengeneza himaya itakayomunga mkono yeye na matakwa ya nchi yake na matakwa ya mifumo ya kibepari bepari, uokitukia mipaka ambao haujali maskini. Lazima Adamabaro awe maskini katika hili kakia, aa taasisi aliyoijenga ili imarishe uhuru wa watu lakini zingatie umoja wa watu wa Gambia, zingatie utamaduni wa watu wa Afrika katika baadhi ya mambo yenye kupaa na hivyo kuhakikisha kwamba anakuwa na uhusiano mazuri na na nchi nyingi za Afrika na ECOWAS kwa ujumla wake. Haya ni mambo ya msingi sana kuondosha umaskini, kuondosha mambo ya wizi, wizi, ufisadi. Gambia kwa sasa inakabiliwa na changamoto za kiusalama na hata kuhitaji msaada kutoka jumuiya ya kimataifa. E, nikirejea kwako Dr. Francis Onditi, jumuiya kama vile ECOWAS, umoja wa Afrika na umoja wa mataifa vina nafasi yoyote bado katika hilo? Itakuwa ni vyema sana, e, kikundi cha ECOWAS kiweze kuchukua e, fursa ya kuongoza kujenga taasisi ya asikari e, katika nchi hiyo. A, askari sio e, tu wa kulinda rais e, mpya, lakini pia askari ambao wataweza kuleta ile tunaita e, rule of law a, na, na, na katika nchi hiyo. Kwa hivyo itabidi marafiki wa nchi hiyo nchi ya Gambia e, ikiongozwa na ECOWAS na nchi zingine za Magharibi Afrika magharibi, na pia marafiki wa magharibi wanaweza kusaidia kujenga taasisi za e, za kijeshi ili waweze kuimarisha usalama katika e, nchi hiyo. Asante Dr. Francis Onditi nitarejea kwako punde. E, Hamduni Marcel nikija kwako ukiwa hapo Mwanza. E, kimsingi Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa e, limesema kwamba si wakati wa kujiweka kando Gambia kwa sasa na kusema pengine matatizo yamemalizika kutokana na hatua ya kurejea kwa rais wake. Unafikiri e, kauli hii ina mantiki gani? E, nafikiri ni si wakati wa kuiweka kando e, Gambia, ni wakati wa Umoja Mataifa kuhakikisha kwamba unayalinda mafanikio na matarajio ya watu wa Gambia e, yaliyopatikana. Lakini pili, ni vizuri Umoja Mataifa ukawa unachukua hatua ndani ya muda unaohitajika baada ya kusubiri mambo yaharibika kabisa. Tumeona hapa watu wa ECOWAS, jumu ya ECOWAS ikichukua hatua za haraka kukabiliana na mzozo uliokaribia kuwa mzozo kamili katika kwa serikali ya Banjo, na na hii nafikiri ni hatua ya kupongezwa. Umoja mataifa lazima utambue wajibu wake na utimize wajibu katika wakati mwafaka ananohitajika baada ya kusubiri madhara. Dr Francis Onditi, kwa mtazamo wako jeshi la ECOWAS likiwa na wanajeshi takriban elfu nne hivi linaendelea bado kubaki huko Gambia? kwa nini hatua hii ndiyo? Um, e, katika mazingira kama hayo uzoefu kote duniani umeonyesha, hata hapa Afrika, ni kwamba tutakuwa na mambo ya kiusalama ambayo wanajeshi hao wata, wataendelea kulinda kudhibiti silaha katika nchi hiyo, ni jambo ambalo ni muhimu sana, na kikundi hiko hicho cha ECOWAS, kitabidi ikae huko kwa muda mrefu. Kwa hivyo katika hali hiyo basi itabidi ECOWAS iendelee kukaa hapa kuhakikishia Rais Baro na pana wananchi wa nchi ya Gambia kwamba kuna usalama wa ki, eh, usalama wa kimisingi ambao upo na pia usalama wa uh, uh, uh, mambo mengine kama vile chakula na, na, na kutoa umaskini eh, katika hali hiyo ndio na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile nikikutakia wasaa mwanana.