Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako chako changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo katika makala haya tutasafiri kwa mara nyingine tena kwenye mkoa wa Kivu kwenye mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mkoa ambao una utajiri mwingi sana lakini hata hivyo, sehemu hiyo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa kwa muda mrefu na hali moja tete kwenye usalama wake. Tuungane na Sango Emeri Kabonga, mkazi wa mjini Bukavu kwenye Kivu ya Kusini, msikilizaji na mdau wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, akitufafanulia mengi kuhusu mkoa wa Kivu kwenye historia na utamaduni. Makinika. <coughs> E, ambao unapatikana mashariki mwa mwa DRC na ni mkoa ambao uliundwa toka karne ya, ya, ya kumi na tisa na katika miaka ya elfu moja thelathini na tatu hadi elfu moja sitini na mbili mkoa huu ulikuwa ukiitwa kwa jina la Costermansville na kabla ya kugawanywa katika mikoa mitatu ambayo kwa sasa ni Kivu na mkoa wa Manyema. Na Kivu ni mkoa ambao una wakaaji takriban milioni kumi na mbili na ni mkoa ambao ni kubwa sana, na ukilinganisha na nchi ndani ya Rwanda, ni mkoa ambao ni mkubwa mara tatu kuliko nchi. Na pia mkoa wa Kivu una mipaka na nchi za Rwanda, Burundi, Uganda na hasa pia na, na nchi ya Tanzania na ifahamike pia, kabla ya ukoloni, mkoa huu wa Kivu ulikuwa na maeneo mengi ambazo ni kulikuwepo zile e, ambazo katika lugha ya Kifaransa wanaita marwayome rayome e, hizo kulikuwepo kama ile rwayome ya Babende ambayo kwa sasa ni sehemu za Fizi na kulikuwa hapo royom konfederale ya Bayira ambayo kwa sasa inachukua sehemu za Butembo, Beni, Libero, na wakaaji wengi wa sehemu hizo kwa leo ndo wale wanaoitwa Wanande. Na kulikuwa hapo royom pia konfederale eh, ya Bahunde ambayo kwa sasa inachukua sehemu za Masisi, Uchuru, Goma. E, na nnajisemi rayome ya Buhavu kwa sasa inachukua sehemu za Kale hadi sehemu za Hiji. Pia e, kweko rayome ya Bushi Kabare, ambayo ni izi mkuu na hata sehemu zimoja za Mwenga ko pia ile ambayo inajulikana sana kwa rayome ya Urega sehemu za Shabunda na hata sehemu za Pangi kule. Na katika tarafa ya Uvira kwa leo kulikuwepo ile wayomi ya Bavira na baho, na wayomi ya Bafuliru ambayo kwa sasa inapatikana katika tarafa hiyo. Na wakati wa koloni walipokuja kutawala mkoa huu E, ni kama wamebadili mfumo kidogo wa, wa, wa, wa, wa, wa uongozi na hizi e, hizo wayome zikaanza itwa e, ma, ma, masheferii katika ka, ka, lugha ya ya, ya Kifaransa. Na labda wakati uchumi na, na mambo ya utalii wa mkoa huu wa Kivu e, naweza sema kwamba mkoa wa Kivu unajikita una sana katika kilimo e, ufugaji e, uchimbaji madini hata katika mambo madogo madogo ya kibiashara na nchi jirani kama Rwanda, Burundi, Tanzania hata Sudan Kusini. Kivu inajitahidi kufanya biashara kidogo kidogo na na nchi hizo kutokana na changamoto za kivita ambavyo mkoa huu wa Kivu ulipata katika miaka iliyopita ulisababisha kwa sasa uchumi wake unaonekana kuwa katika hali ya hatari. E, ukitizama kuongezeka kwa, kwa wananchi kila mwaka na pia niongeze pia kamba, kwa kusema kwamba mkoa huu, kwa huu ni, ni, ni, ni, ni tajiri sana e, ukichukua mali ambazo mkoa e, huu unahifadhi kama dhahabu alimasi petrooaia lta na kuhusu labda utalii ee, nifahamishe wasikilizaji wetu kwa kwamba mkoa huu umejaliwa, una sehema ya kuwa nafasi nzuri sana ambazo zinaweza zikawavutia watalii ee, kutoka sehemu zote zile duniani ee, ukichukua katika mkoa wa wa Nord Kivu kuna mbuga ya wanyama ya Virunga ambayo kwa sasa inavutia mamilioni ya watalii kutoka sehemu zote zile duniani. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitupia jicho mkoa wa Kivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mkazi wa mjini Bukavu, Kivu ya Kusini, Sango Amerika Bonga anaendelea kutupasha kinaga ubaga mawili matatu kuhusu mkoa huo. Darasa la Fizi kuna reserve Ditongwe ambayo pia inavutia wengi, na pia hapa Bukavu kuna kubwa ambalo linaitwa uh, Ziwa la Kivu ambamo ndani kuna pwani eh, ya Iji, na pia kuna eh, Ziwa Tanganyika ambamo unaweza kuta kuna pwani ya, ya Ubwari, na katika North Kivu na sehemu nzuri pia zinazovutia watalii, ukichukua kama votai ya Nyiragongo, ya Karisimbi, eh, ya Nyamulagira, ya Mikeno. Ni sehemu ambazo kwa kweli zinavutia watu wengi kutoka pande zote zile duniani. Na katika tarafa la Uvira kuna kisima kimoja cha maji ambacho kinashangaza watu kwa sababu unaweza ukaweka hata kiazi na kikaiva pale pale. Kisima hicho kinaitwa eh, kisima cha maji ya moto ama maya moto katika lugha yetu huko sisi. Ni sehemu ambazo kwa kweli zinawavutia watu wengi na sehemu nzuri sana na zinattambulisha eh, katika eh, katika mambo ya utalii, na labda katika mambo ya utamaduni. Isema kwamba licha ya mkoa wa na wana katika mikoa mitatu tofauti tofauti, lakini kuna mambo fulani fulani yakiutamaduni ambayo yanaonekana ya kufanyika sehemu zote hizo tatu. E, licha kama licha ka mambo hayo yanakuwa yakikiuka sheria za nchi, lakini ni mambo ambayo yanaendelea kushirikizwa na wale wazee ambao sisi huku tunawaita wasaji. Na ni kwa mfano e, katika kabila nyingi huku inakuwa inakatazwa kwa mwanamke kurithi mali ya, nakua, ya kurithi, familia ni vitu ambavyo vinapatikana sana katika mkoa huu wa Kivu, licha kwamba ni vitu ambacho kiko kitu eh, ambacho kinateuka sheria ya DRC, na pia kuna zile ndoa ndoa za wanawake bado wangali eh, wachanga. Ni vitu ambavyo vinapatikana hususan katika tarafa la Fizi, Mwenga, Shabunda na sehemu za hivi nam na unaweza ukatueleza kwamba, tunajua kwamba mkoa huu wa Kivu umeeleza hapo awali kwamba ni mkoa ambao unahusisha Kivu ya kaskazini ambako kuna mji wake maarufu unaitwa Goma, ambapo vilevile vile kuna mkoa ku, uh, Kivu, ya, ya, Kivu hiyo hiyo ina, ina Kivu ya, ya kusini ambayo inahusisha mji ambao ni maarufu ambao unaitwa Bukavu, lakini vilevile vile kuna mkoa wa Manyema ambao unahusisha vilevile Kindu na watu wengi waliowahi kufika Kindu wanakuambia Kindu iko kama Zanzibar fulani vina ni sehemu ambayo pekee kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sio pekee, lakini sehemu ambapo kuna Waislamu uh, wengi. Tunajua nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ambayo asilimia kubwa ni Wakristu, lakini kwenye hiyo sehemu ya Kindu kuna kuta, utakuta ambayo ni kwenye huo mkoa wa Manyema utakuta kuna Uh, Waislamu wengi na imekaa kama Zanzibar kwa sababu zamani inasemekana kwamba ndio ilikuwa ni sehemu uh, au makao makuu ya uh, biashara ya utumwa sasa. Uh, unaweza ukatuambia, je, huo mkoa wa Manyema ambao uko ndani ya hiyo kivu kubwa, je, bado ipo pamoja, ipo ndani ya kivu au imekuwa mkoa mwingine? Um, uh, toka mwaka wa elfu moja themanini na nane Ndipo eh, mkoa huu wa grahivu ulipogawanywa katika mikoa mitatu tofauti. Eh, kwa sasa eh, kuna North Kiv, kuna South Kiv na pia kuna mkoa wa Manyela na mkoa huo ambao una mji mkubwa wa Kindu na Kimi, kama ulivyosema, ni mkoa ambao kwa sasa una Waislamu wengi sana, na sababu za kihistoria, na ni mkoa ambao haupakani sana na nchi jirani ukilinganisha na mikoa mingine, na ndo sababu hasa ya mkoa huo wa Manyema kujikuta katika hali ya uchumi aa, ambayo ni duni sana kuliko mikoa mingine lakini licha ya, a ya, uchumi ya, ya, ya, wake kuwa mdugu zaidi, ni mkoa ambao unajitaza sana katika mambo ya kilimo ya, ya, na ni mkoa ambao unalisha hata sehemu moja za fizikikua sehemu za za misiki sehemu za ngalula kuna vyakula au uoga zinatoka Manyema kama mchele, karanga. Ni vitu ambavyo viko vingi sana kuli na vinasaidia hata mikoa mingine. Unaweza ukatueleza kutuelewesha vipi kuhusu swala la elimu? Uh, kwa mkoa wa Kivu ambapo tunajua kwamba uh, suala la usalama limekuwa tete kwa kipindi cha muda mrefu, lakini elimu vipi, ipoje eh, nchini mule. Je, watu wanaweza kusoma vizuri, wanaweza kuendelea na masomo yao vizuri iwe kwa wanafunzi wa shule ya msingi, sekondari na vioni? Naam, licha ya matatizo ya kiusalama ambayo mkoa wa Kivu ulipitia um, um, katika miaka iliyopita Eh, lakini niseme kwamba ni mkoa ambao una sifa nyingi katika kuwa na na, na, na, na, na shule eh, katika kuwa na vyuo juz, vikuu vizuri ambavyo vinajulikana katika standard ya ya kimataifa, na pia ni mkoa ambao unajikaza un, un, kuwafunza wanafunzi kama ipaswavyo, na pia elimu katika mkoa huu wa, wa Kivu kwa kweli ni elimu tosha kabisa. Ukichukua kama hapa mji wa Bukavu kuna vyuo vikuu eh, kama Universite official de, de, de Bukavu eh, kuna IFD, kuna kunar na pia kuna s. Ni vyuo ambazo katika ulimwengu wa sayansa huu ni vyuo ambazo zinachangia zi, zi sana na pia ukichukua katika Nord Kivu kuna University de Goma, kuna IEP. Ni jua navyo pia zinakwenda kufanya kazi nzuri katika ulimwengu waa wa wasayansa na katika Kindu eh, kuna kuna lile chuo linaitwa Universite de Kindu nalo na, pia lina bahati kwa sasa eh, kuandaa wanafunzi na ambao wa, wanakwenda kufanya vema eh, katika dunia hii ya leo lakini labda niseme changamoto ambazo uh, wazazi na wanafunzi hupitia siku hizi ni, ni, ni, ni, ni kutokana na ada ya shule eh, kuchukua pesa ambazo wanafunzi wanalipwa hapa kivo, na ukichukua nchi jirani kama Rwanda, Burundi na hata Tanzania na pia Uganda, ni pesa ambazo zinafikia e, hata milioni mbili katika mwanafunzi ambaye yuko katika e, university na, a na ni pesa ambazo kwa njia moja ama nyingine zinachangia sana kwa kwa, kwa wanafunzi kuto kujikuta wamefikiria malengo yao ya, ya siku nyingi sana. Lakini pia hata kuhusu wanawake ama mabinti, nao pia wana changamoto ya kutokupewa nafasi nyingi katika shule, na changamoto hizo zimoja zina sababu za kimila, kwa sababu e, mpaka hadi ad sasa wanawake hawajawa na, na, na ili ile nafasi nzuri ya kupelekwa shl shuleni kama wanaume. Lakini kwa ujumla, wacha niseme kwamba eh, elimu inaendelea kuwa na kasi nzuri sana hapa hapa Kivu, na hata maprofesa wengi wanasaidia, yani katika kazi hiyo. Sudakta. Kwenye muziki sasa, tusikilize kibao hiki cha Lokua Kanza na Kozonga, ikimaanisha nitarudi. Jua kwamba Lokua Kanza ni msanii wa muziki wa DRC ambaye mama yake alikuwa ana asili ya Rwanda na baba yake ndiye aliyekuwa Mkongo. Bila kuchelewa, pata burudani kutoka msanii huyo na wimbo wake na Kozonga. ni na na matumaini umeweza kuhabarika kuelimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Shukrani zangu za dhati ziende kwa Sango Amerika Bonga wa Bukavu nchini DRC kwa kutupasha mawili matatu kuhusu mkoa wa Kivu nchini mule. Sina la ziada. Ulikuwa nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. Nikutakie bon dimanche, jumapili njema.