Msikilizaji, ushirikiano wa Afrika Mashariki sasa unaonekana unaelekea kuzaa matunda wakati huu mradi wa reli mpya ya kisasa nchini Kenya ukitarajiwa kuunganisha mataifa ya Uganda, Rwanda, Sudani Kusini na bandari kubwa ya Mombasa nchini Kenya. Mradi huu wa Kenya ndio mradi mkubwa zaidi wa kimiundombinu kwenye taifa hilo toka ilipopata uhuru wake. Awamu yake ya kwanza ni umbali wa kilometa 600 na ulianza Oktoba mwaka 2013 na unatarajiwa kumalizika Desemba mwaka huu. Msikilizaji, wataalamu wa maswala ya uchumi wengi wanakubaliana kuwa kwa nchi za Afrika Mashariki, ili kuendelea na kuimarisha uchumi wao, pengine usafiri wa reli ndio ungekuwa mkombozi a mataifa hayo, nchi ya Tanzania pia hivi karibuni itaanza kutekeleza ujenzi wa reli ya kisasa maarufu kama standard gauge kwenye reli yake ya kati. Leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi tunaangazia ujenzi wa reli ya kisasa kwenye nchi za Afrika Mashariki na faida zake kiuchumi. Naitwa Emano Richard Makundi, karibu. na katika kulizungumzia hili, nimemwalika Dokta Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana. Naam, pengine daktari, kabla hatujaanza, tuwasikilize uh, wananchi wa Kenya haswa kule pwani ya Mombasa wanazungumziaje kuhusu ujenzi wa reli hii na kuwasili pia kwa vichwa vya treni yenyewe ambavyo vinataraji kuanza kutumika rasmi kule nchini Kenya? Hii ni mpango mmoja ya kupoteza pesa ya wananchi katika Kenya. Hii reli siyo reli ya kudumu kwa muda mwingi, na itakuja kuleta madhara kubwa sana. Kuna biashara zingine hiyo Reli really, itaumiza sana sana watu wa buses, kama ni upande wa transport, pia wa ubeba mzigo. pia naona kwamba malori wa transporters, wengine biashara zao zitapungua. Itakuwa na matokeo mazuri, kwa sababu kulingana na vile fare iko wakileta hiyo, maybe mabasi wanaweza punguza fare irudi chini kidogo, watu wengine waende mpaka watu wengine waende nyumbani. Pia ni locomotives ambazo tunajua zitatumika na zitafanya kazi kulingana na zile specifications ambazo tulikuwa tushaambiwa ama serikali ilikuwa imeahidi. Hakuna ujanja wala ukora. Shida ni kwamba Wakenya wengi wako na haraka, wanakuwa na speculate tunachotarajia zitaweza kuran kwa standard gauge railway. na msikilizaji, gari moshi hizo mpya zinatarajiwa kwamba zitapunguza uh, muda wa abiria kusafiri kutoka Mombasa hadi Nairobi kwa saa nne tofauti na muda wa zaidi ya saa kumi ambao unatumiwa kwa sasa na raia wengi wa kule nchini Kenya. Atnas Maina yeye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la reli kule nchini Kenya. Sehemu inayohitaji sana mradi huu wa reli ya SGR ni Mombasa Nairobi. Hivyo kujenga reli awamu ya kwanza kutoka Mombasa Nairobi, tunasuluhisha asilimia 60 ya tatizo la usafirishaji wa mizigo. Ndiyo maana mradi wa SGR haufai kutiliwa shaka. And therefore the viability of this one is not in question. Bila shaka, Dr Wetengere Kitojo, umewasikia wananchi pamoja na mkurugenzi mkuu wa shirika la reli kule nchini Kenya. Pengine kwa kwanza, nini tathmini yako kuhusiana na ujenzi huu ya, mimi na, nataka kusema ni kwamba wakati nchi za Afrika Mashariki zinajipanga kuafikia uchumi wa kati, uchumi wa viwanda, hakuna jinsi ambavyo tunaweza tukakwepa usafiri wa reli. Usafiri wa reli mimi naweza kusema ni kiini cha ukuaji wa uchumi wa viwanda na maendeleo kwa jumla kwa nchi yoyote. Nafikiri unakuja sasa kwa wakati mwafaka, wakati ambapo nchi za Afrika Mashariki zinaamka sasa, zikitaka zijitegemee kiuchumi, zikitaka uchumi wake ukuwe. Hakuna njia kwa jinsi ambavyo tunaweza ua kukwepa usafiri wa reli na uh, pengine hili dokta halijaja kwa kuchelewa sana hili lime, ndio limekuja wakati mwafaka, lakini sio kwamba limechelewa ya, ukweli ni kwamba tu -tu -tu -tu tukisema ukweli ni kwamba tumechelewa, na mimi nashangaa ni kwa nini viongozi wetu wa Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla walikuwa hawajawahi kuona umuhimu wa reli katika ukuaji wa uchumi. Ni viongozi ambao wanakwenda kwenye nchi zilizoendelea wanatembea nchi za Ulaya ambazo zina viwanda, ambazo zimeendelea, wanaona jinsi ambavyo usafiri wa reli ni muhimu na unavyochangia kwenye ukuaji wa uchumi. Lakini swali ambalo nimekuwa nikijiuliza kila siku ni kwa vipi hawakutilia manani usafiri wa reli mtu. Mmoja akasema ni kwa sababu labda walikuwa na interest katika aina zingine za usafiri. Naweza nikakubaliana na hilo ni otherwise, hakuna mtu ambaye anaweza kaja katoa na sababu yoyote kwa nini hawakutulia mkazo na usafiri wa reli miaka iliyopita, wanatilia sasa hivi. Naam, tunashuhudia nchi ya Kenya, kama ambavyo tunazungumza hivi sasa, wao tayari kwa sehemu kubwa ujenzi wa reli yenyewe umekwisha kamilika. Aa, lakini pia kwa nchi kama Tanzania kulikuwa na reli ya kati na pia kuna reli ya, ya, ya Tazara kule nchini Uganda, hali kadhalika pengine dokta kwa mtazamo wako kama mtaalamu wa maswala ya uchumi huoni kwamba kulikuwa na haja pengine ya mataifa haya ya ukanda wa Afrika Mashariki kuzungumza na kuketi pamoja na pengine kuanza miradi hii kwa pamoja na kuunganisha na kuzitumia zile reli ambazo zipo tayari, pengine kuziboresha, na ingekuwa rahisi zaidi kuyaunganisha? Yeah, unajua umeuliza swali la, la, la, la msingi sana, ya kwamba ukiangalia sisi kama jumuia ya Afrika Mashariki tungeweza kufanya mipango yetu katika ngazi ya jumuia ya Afrika Mashariki, lakini kila nchi ikifanya sehemu yake, huku tukiwa tunalenga kuunganisha reli ili kufanya biashara na kusafirisha watu na bidhaa miongoni mwetu kwa urahisi zaidi, badala ya kila nchi kuja tu na mpango wake kana kwamba tunashindana. Hivi ukijaribu kuangalia huoni ule mpango wa maendeleo wa jumuiya ya Afrika Mashariki wa nchi za Afrika Mashariki, kwa mfano, kama ulivyosema, wakakaa wakangaani jinsi gani wataziunganisha nchi zote za Afrika Mashariki kwa reli ambayo itajengwa mpango maalum, lakini kukiwa na bajeti za nchi mbalimbali, matokeo yake kila nchi inafanya kivyake na wanashindana. Unakuta si tunawang'ang'ania Waganda mzigo upite kwetu, Waganda wa Kenya wanang'ang'ania Waganda mzigo upite kwao. Nafikiri sio jambo zuri, hii inaonyesha kwamba hatuna mpango madhubuti kwa kukabiliana na matatizo ambayo tunayo sisi kama jumuiya ya Afrika Mashariki. Na pengine hii ndio changamoto kubwa ambayo hata soko la pamoja lina linasuasua licha ya kwamba tayari nchi karibu zote zimekwisha tiliana saini ku, aa, kitu hiki yeah. Hiyo ndio tatizo kubwa ambalo lipo, yaani kwamba, oh of course, kila ukiangalia katika jumuiya ya Afrika Mashariki kila mtu ina eh, ana interest zake na hilo ni tatizo kubwa lakini, tunachosema ni kwamba mnapojiunga kama jumuiya mara zingine inabidi ina, ina uangalie interest za jumuia huku ukiangalia interest zako, badala sio kung'ang'ania interest zako. Ukiang'ang'ania interest zako hakutakuwa na ushirikiano na wala hamwezi kuwa jumuia. Unapoingia kwenye jumuia, lazima una, unafogoa baadhi ya interest zako ili at least muweze kufanya ushirikiano wa pamoja. Pengine sasa d, licha ya yote hayo, ikiwa ujenzi wa reli hizi utakamilika pengine kwa wakati kama ambavyo inatarajiwa na viongozi wengi wa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, ni kwa kiasi gani litasaidia kuimarisha uchumi wa mataifa haya na pengine wananchi, ule mwingiliano wa kibiashara utakuwaje? ya yeah, -ukijaribu kuangalia usafiri wa, wa treni hii hasa hizi treni za mwendo kasi kulinganisha na aina nyingine ya usafiri utagundua kwamba ni usafiri ambao kwanza ni usafiri unaoaminika, lakini usafiri ambao unabeba mizigo na kusafirisha abiria kwa gharama nafuu. Yani ile ile economies of scale, yani ule ule uzalishaji wa usafiri wa, wa reli una nafuu kwa sababu inaweza ikabeba mizigo mingi kwa mara moja tofauti ya mabasi. Inaweza ikasafirisha abiria wengi kwa mara moja zaidi ya mabasi. Kwa hiyo maana yake ni kwamba inaweza ikasafirisha mizigo na abiria kwa gharama nafuu. Kwa hiyo wafanyabiashara wanaosafirisha mizigo kutoka sehemu moja au nyingine. wana- wananufaika kusafirisha mizigo yao kwa wingi lakini kwa gharama nafuu. Abiria wanaosafiri watasafiri kwa gharama nafuu. Hilo ni jambo la kwanza ambalo ni jambo la msingi, lakini jambo la pili, ule mwendo kasi wake ni kwamba abiria wataokoa muda ambao wamekuwa wakiupoteza kwa muda mrefu. Kwa mbref, kwa mfano Tanzania hapo kutoka Dar es Salaam kwenda Mwanza, unakuta unasafiri kwa siku nzima treni, labda siku mbili, hizi treni za za mwendo wa kawaida, siku mbili. Lakini treni hii kwa mwendo kasi utakuta kwamba umeokoa labda hata siku nzima. Kwa hiyo hii siku nzima inapotumika kwenye uzalishaji inakuwa na mchango mkubwa sana kwenye uzalishaji, na ndio ndio manufaa makubwa ya usafiri wa treni dhidi ya usafiri Nakushukuru na, na sana Dokta Wetengere Kitojo kwa tathmini yako hiyo. Pia msikilizaji, bila shaka, atakuwa amenufaika kusikia habari hizi, pengine zinaweza zikawa njema kwa nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki, licha ya changamoto ambazo tunazishuhudia na Dokta Wetengere Kitojo amejaribu kuziainisha kuhusu ujenzi wa reli hizi za kisasa katika nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki. Usikose kuungana nami juma lijalo kwenye makala nyingine. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Nikushukuru sana Dokta kwa kushiriki pamoja nami. Na kushukuru sana na mimi na msikilizaji, hadi juma lijalo, kwaheri.