Katika makala ya habari, rafiki msikilizaji wa RFI Kiswahili, kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC nchini Tanzania kimezindua kampeni ya kulinda uhuru wa kujieleza na uhuru wa kukusanyika ili wananchi waweze kutambua haki zao kwa mujibu wa sheria. Kituo hicho kwa kushirikiana na jukwaa la wahariri nchini Tanzania wamezindua kampeni hiyo baada ya kubaini matatizo kadhaa yanayorudisha nyuma uhuru wa kukusanyika nchini Tanzania. Kukuendeshea makala haya mimi ni Matha Saranga. Karibu. Asante kwa majina yangu, naitwa Fadhili Faringa, napatikana mkoa wa Mbeya katika mji wa Tunduma au mkoa wa mpya wa Songwe. Nimezungumza kwamba Watanzania wengi wajifunze sheria, ni kwa sababu Watanzania wengi, yani, hawana kasumba, yani hawataki kufuatilia sheria. Utakuta asilimia kubwa ya Watanzania wengi, utakuta tuseme asilimia themanini, wengi tota wamejikita sana kwenye mpira kwenye mpira au kushabikia vitu ambavyo haviwezi kamletea ambazo haviwezi kampa faida yoyote ile. Pili, utakuta hata kwenye magari leo sheria kwenye magari inasema kiti, wanasema watu wakae wanne wanne, abiria Watanzania mkae wanne wanne, abiria wote mkae wanne, lakini utakuta wanakalishwa mpaka watakuta kitu kisiti ya watu wanne wanakalishwa watu watu saba mpaka wa, watano. Lakini hatuoni hatua zozote wanazochukuliwa. Watanzania wengi ni, ni waoga kuchukua hatua kwao, ndio maana ya hivyo watanzania wengi. Ndio maana nimashauri kwamba wajifunze sheria, kwa sababu tuseme vitu ambavyo havina msingi ndio wanaangania kujifunza sana, lakini vitu ambavyo vinaweza vikamsaidia vikamwongoza, utakuta hataki kujifunza. Kwa hiyo ndo hivyo hata kwenye hata ukienda hata kwenye kituo cha polisi utakuta wanaambiwa kabisa wa, wa, wa, kila siku vyombo vya habari anafundisha kwamba tamana ni, ni bure lakini, utakuta bado wana, wanaombwa pesa shilingi elfu kumi elfu ngapi anatoa, lakini hawataki ha, ha, kujifunza wa Tanzania fikiri tena. Ndani ndani ya sheria hizi kuna changamoto nyingi. Changamoto moja hapo ni kwamba viongozi, viongozi mta, ni mtu wa kwanza ti sheria lakini kiongozi anakuwa mtu wa kwanza kuvunja sheria. Nafikiri na mimi swali kwa hivyo Fadhili, kwa nini unashauri Watanzania kufahamu sheria? Unahusianisha vipi ufahamu wa sheria na uhuru wa kujieleza na uhuru wa kukusanyika? Kwa sababu naweza kusema afahamu sheria kwa sababu ukizungumzia uhuru wa kukusanyika una uhuru vyote hivyo kwenye katiba. Katiba inasema mkitaka kukusanyika, mwandike barua kwa OCD, mwandike barua kwa OCD, OCD atawajibu. Kwa hiyo swala swala la kudai kujieleza na na kufahamu sheria ni vitu viwili tofauti tayari. Kwa hiyo, wewe unaona hii kampeni ya uhuru wa kujieleza ina mashiko, ina tija, ina umuhimu au haina umuhimu? Na, nafikiri kampeni na, ina, ina umuhimu ina, ina- ina- umuhimu kubwa sana Watanzania wapate nanii uhuru wa kujieleza. Nakushukuru sana kwa maoni yako, ni kutakie jioni njema. Okay, asante. Asante sana kwa jina, naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Wamefanya vyema sana, maana kuna unywaji sana wa vyombo vya habari, ili katika wanaharakati, wanasiasa kwenda majukwani na kutuambia sisi wananchi mambo muhimu yanayotakiwa kuifanya serikali yameminywa sana. Kwa hiyo tunawatakia heri sana, serikali kubaliana na hao maana, uhuru wa kukusanyika na kujina, kutoa dukuduku dukuduku lao wananchi au wanaharakati ni jambo zuri sana, ili sisi wananchi tulioko chini kabisa huku tutambue kwamba serikali inafanya nini, inatakiwa ifanye nini, na inatakiwa sisi tu, tu, tu, tufanye nini, raia wa, wa kawaida kama mimi hapa Paskari Mbugani wamefanya vizuri sana na serikali tunaomba tu iwasapoti, sio kuwaminya wanasiasa. Eti sheria nyingine zinatungwa za kuminya vyombo vya habari, za wanaharakati wasiseme, wanasiasa wasikusanyike mikusanyiko yao, ili kutuupa sisi ujumbe unaohusika, ili sisi wananchi tulio wa chini tupate habari na tupate Haki zetu. Na kushukuru sana Paskali Mbugani kwa maoni yako na kutakia jioni njema, asante sana, chapa kazi, ndani ya studio za RFI Kiswahili, Dar es Salaam Tanzania. Asante sana, unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki msikilizaji, tunazungumzia kampeni iliyozinduliwa na watetezi wa haki za binadamu yenye kauli mbiu ikisema: bila uhuru wa kujieleza na kukusanyika hatuwezi kuendelea. Katika laini ya simu tunaye msikilizaji. Asante, naitwa za naitwa Zaco Kisi Bundala, naongea kutoka Nungwi visiwani Zanzibar, nchini Tanzania. Mimi naona kweli kuna umuhimu wa sisi raia kujua kwamba kupewa haki ya, ku, ya ya kukusanyika na kupewa haki ya kujitambua kisheria, kwa sababu mkusanyiko wowote wa ndo wao watu wanaweza kutoa dugudugu zao. Lakini ukiangalia sasa hivi nchini Tanzania kama uhuru ule raia hatuna, maana imekuwa ni mkikusanyika watu wangapi wangapi, wakati mwingine mnaweza mkachukuliwa sheria kwamba labda mmekusanyika pasipo lizaa. Inaonekana kama tunakandamizwa kwa wastani fulani, na ninaona kwamba raia tutakuwa na uhuru wa kujieleza kwa sababu sasa hivi watu tunaogopa. Mfano hata mimi siwezi kusimama pale kuzungumza chochote, maana nakuwa nahofia kila muda, sina sheria inayonilinda na sijui haki yangu. Pengine kuna mambo gani ambayo unaweza ukayagusia ambayo yanaonekana sasa hivi nchini Tanzania, hata unaweza ukaunga mkono umuhimu wa hii kampeni ama harakati iliyoanzishwa na nao wanaharakati? Kwanza mimi raia nakuwa na- napata na vitu vingi sana, ikiwemo cha kwanza, mfano nimemchagua mtu, nimeona kwamba labda kitu fulani hafanyi sahihi, atakavyokuja kuitisha mkutano pale nitatoa dukuduku zangu. Mfano hata sasa hivi nchi yetu ipo katika wakati mgumu, watu wanalia njaa, wanalia nini, lakini hakuna mwanasiasa ambaye ameenda kusimama, labda mbunge au nani, kuitisha mkutano, hata diwani, kwamba labda azungumze na wananchi wake, awasikie hali hali walionao. Iko vitu wanahofia, kwa sababu ule uhuru wamenyima ona na tumeathirika pakubwa. Mfano mimi naona kwamba tumeathirika, maana sina na sehemu pa kwenda kuzungumza na mimi, raia siwezi kunyanyuka kwenda kuingia labda bungeni au kumfuata kiongozi mkubwa yetu usiake, sema, kwenye ofisi yake nikasema nikasikika. Lakini kwenye mkutano nitakaposema chochote, tutakuwa wengi, tutachangia mada, tutauliza maswali. Ni sawa na sasa hivi tunavyofanya sasa hivi. Nyiye msingekuwa na uhuru wa kutuuliza sisi ya wasikilizaji kwamba tuchangie kuhusu kitu fulani, singetoa sababu au dukuduku tulizo nazo moyoni juu ya kitu kinachotusumbua. Zakayo, kwa upande wako, unaunga mkono kwamba bila uhuru wa wakuj a na kukusanyika haiwezekani kuendelea. Mimi ni nilikuwa mfuatiliaji wa Bunge, ila sasa hivi ukiniambia, hata wale wabunge wapya ambao wameingia wengi siwajui, sijui wanachangia nini, kwa sababu ule uhuru tumenyimwa. Ukiangalia hapo awali tulikuwa na uhuru, bunge lilikuwa live, halafu pia watu likua tunazungumza unavyojisikia. Mtu alikuwa na posti kwenye mtandao anavyojisikia, ameona kitu fulani kinaenda sivu, anazungumza, na akizungumza hakuna sheria ilikuwa inachukua. Lakini ilivyoanzishwa sheria ya mtandao, sasa hivi watu tunafuatiliwa. Ukizungumza kitu mpaka sasa hivi chochote kile, hata kwenye kucomment tunakuwa tunaangalia, hata posti akiposti mtu anazungumzia mambo ya kisiasa au mambo ya serikali, watu utakuta wanasusia pale kukoma ina. Hakuna anayefurahia, lakini wote tunataka kuzungumza, tunashindwa, hatuna mtetezi, labda hawa walioanzisha kwamba sheria ikipitishwa watatutetea kwa asilimia kubwa. Nakushukuru sana, Zakayo Pius Bundala, kutoka Nungwi, visiwani Zanzibar. Asante pia. Uh, mi kwa jina langu unaitwa God Bless Marandu, nisoa Dar es Salaam Tanzania. Nina umuhimu um, mzuri maana kwa sasa hivi kwa sisi wananchi, unajua sisi wananchi ambao ndo tuko huku mtaani mtaani ambao ni wa kawaida kabisa, so kama, kama kwa mfano kama kipindi cha uchaguzi kilivyotokea, hiyo tume ya tume yake za binadamu walishikwa kipindi kile na wakawekwa waka, kwenda na mavifaa yao kwa, hatukujua iliendelea wapi. Ndo maana mi nikasema ni nzuri, lakini sina uhakika kama watafanikiwa kutokana na mazingira yalivyotokea kipindi kile cha elfu mbili na kumi na tano na kwa upande mwingine kwa sisi raia sasa hivi tumekuwa hatuna uhuru wa kuchangia chochote au kutoa maoni yoyote yale ambayo yako moyoni mwetu, kutokana tuna hofu. Unaweza ukachangia hivi, kashangia umefuatwa, umeshikwa. Au tukiwa kwenye mikusanyiko, tukiwa tunajadiliana, unakuta tuna hofu, tuna hofu, tuna hofu kwamba labda kuna mtu yuko hapa, anaweza baada, ukashangia umefuatwa, umeshikwa. Ni hofu ambayo imeshatanda kabisa. Sisi wananchi wa uraia uraiani huko, ndio tunafahamu hali iliyopo. Kwa, kwa mimi naunga mkono endapo kama kweli serikali itakuwa tayari sapoti ilo jambo lakini i sipokuwa tayari mi nitaona tu ni kazi bure, lakini mi. God bless. Kwa upande wako una matumaini kwamba kampeni hii itafanikiwa? Ah, kwa upande wangu kwa Tanzania, sina uhakika sana kama itafanikiwa. Kwa nini? Lakini mi ningefurahi sana ifanikiwe. Ah, unajua kwa mfano sasa hivi ukitoa maoni yoyote ukiwa tu kinyume na serikali unaonekana kama ni mchochezi. Yani ukitoa uhuru wowote wa mawazo ambayo yanakusibwa kama wewe, ambayo kwenye katiba yetu tunavyosikia ni kwamba kila mwananchi ana haki ya kujieleza, ni mradi ya kuvunja sheria. Nakushukuru sana, godi bless ukiwa Dar es Salaam nchini Tanzania kwa maoni yako, eh? Asante sana. Na sasa napitia ujumbe wako uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Unaitwa Victor na Mujabi, unasema Tanzania ni nchi ya amani na utulivu. Kwa upande wangu na ithamini sana na kisikia kilio cha Watanzania nikiwa hapa DRC. Salehe Heda kutoka Mchomoro, Tanzania, unasema jambo zuri kutambua haki za binadamu hapa nchini kwetu Tanzania. Watu wengi wanapata shida sana kwa kunyamaza. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Katika makala ya habari rafiki ulikuwa nami Matha Saranga. Kwa heri. habari. Habari. Habari. Habari.