Habari, habari, habari, habari, ujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Kuendelea kuripotiwa kwa matukio ya utekaji nyara wa watu mbalimbali katika eneo la mashariki na katikati mwa DRC. Mara kadhaa kumesikika visa vya kutekwa kwa wafanyakazi wa kigeni, raia na hata wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Msikilizaji, hali hii inamaanisha nini? Kwa mujibu wa serikali ya DRC, watu wawili wametekwa nyara, raia mmoja wa Marekani na mwingine wa Sweden wametekwa nyara sambamba na raia wanne wa DRC ambao walitekwa katika mkoa wa Kasai ya kati. Vurugu baina ya vikosi vya usalama na wanamgambo zimeendelea kuukumba mkoa wa Kasai ya kati tangu mwezi Septemba mwaka jana, na karibu watu mia nne wameuawa katika machafuko hayo yanayoendelea katika maeneo hayo. Mimi ni Martha Saranga kwa kuendeshea makala haya, karibu. msikilizaji, nini maoni yako kuhusu kuendelea kuripotiwa kwa vitendo hivyo? Unadhani juhudi za serikali ya DRC kukabiliana na makundi yanayojihusisha na vitendo hivi zinazaa matunda, na nini kifanyike sasa? Kwanza hey, kwa majina naitwa kwa jina la Kalunga Anhiiamwele toka Ukaweni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Ni vitendo vya kigaidi na ni kama vile wagaidi wanataka kuonyesha serikali kama wapo, ili kwa sisimua wakamate mtanganyo ya kulinda usalama. Lakini saa tunaona kama serikali inapuuzia, maana haiimarishi hali ya usalama katika maeneo yanayokuwa katika jinyara. Tukitazama huko Goma, tunaangalia huko katika kile kiwanda ya uchimbaji madini hapa, aa, kulikuwa watu ambao waliotekwa nyara ambapo ulikuwa raia wa, wa, wa Ufaransa. Sijua, tunajiuliza kwa nini, serikali imechukua juhudi gani ili kuwalindia raia wake usalama dhidi ya vitumbe vya utekaji nyara. Lakini mpaka sasa hivi hatuyafahamishwa kile ambacho, hatua ambayo serikali imechukua ili kulinda usalama, kulindia raia usalama na mali zake. Unatamani kuona serikali ikifanya nini kuhakikisha kwamba swala hilo linakomeshwa zikiendeshwa kama vile kampeni za usalama. Pamoja serikali napsha kushirikiana na MONUSCO ambayo inahusika kuwalinda raia na mali zao. Unajua, kama raia wanaoteka wana wana unyara wa kazi hawao si wawatembei katika mjini mchana kati, lakini wanaweza kutembea katika usiku, wanaweza kuishi katika kata, lakini kama wanavyoteka utekaji nyara wao wanahitaji kiasi fulani cha fedha ama kutoa fidia Fidia, fidia hiyo natoa na nani? Je, kampuni za simu ambayo wa, wa tekaji nyara wanatumia ili kuzungumza na wao waliotekwa, kwa nini kampuni za simu hazifanyi kabisa ili kuchukua kutu, ile sauti ambao waliongee na, ku, na kujua na mahali ambayo simu imepigwa? Shukrani sana Akalunga kwa maoni yako, bila shaka utaendelea kututegea sikio ukiwa Bukavu, DRC. asante sana dada Martha Karanga Majina kwanza, anaitwa Viktari Ruhune Mungu na Mujavi, nikiwa maeneo za Walungu kikiwa mtaani Walungu nchini DRC jimboni Kivu Kusini. Utekaji nyara ambao kila mara unaonekana hapa nchini DRC unatokana kwamba kuna serikali ambayo kiukweli hayandekee raia na haina usalama tosha dhidi ya kuwalinda raia, lakini ni jambo kuwateka hawa wahudumu wa MONUSCO wa, wa, wa, wa, wa, wa, na wale wa Umoja wa Mataifa inaezesha kwamba Monisko mpaka hivi nayo hapa nchini haijabanisha kazi yake ambayo inahitajika kufanyika mahali ambapo umemteka mhudumu wa Monisco. Sisi kama raia tujui sasa itakuwa ni namna gani, kwa sababu tukiangalia hii Monisco katika lengo kubwa ambazo nao ni hapa ni kulinda raia na ku na ku kamaratisha hizi ua za watu ambao kila mara wanakuwa wameshambulia, lakini siieda. Tukitizama sasa, tunaona kwa kwamba Monisco naye inakuwa ni mhanga wa utekaji nyara. Sisi kama raia hatujui sasa wakati uma, hao maafisa wa Monisco wameshikwa wamefikwa nyara, sisi raia tutakuwa upande gani? Unadhani juhudi za serikali kukabiliana na makundi yanayojihusisha na, na vitendo hivi zinazaa matunda? Serikali yetu kwanza, maka ni serikali ambayo kiukweli kiusalama haijathibiti. Ni serikali ambayo hainga usalama tosha na si kwamba hivi, kama unasikia kwamba kuna vikundi vya waraia ambao wanajihami, ni ishara tosha kwamba serikali yetu kabisa haijaweza kupiga mbele kwa hatua ya usalama. Na ukiangalia tena raia wa Kongo anachuka sana, anachuka na ndio maana kila mara na watu wanaingia msituni, wanakamata silaha bila idhini ya serikali, wanakuwa hata na kiingia kwenye jeshi la serikali, sababu ukiingia kwenye jeshi la serikali watalipa mshahara wala ambao wako kwenye jeshi kila mara wanaingia ili jeshi la serikali kuonyesha kwamba watu wanachomausha, yani kwamba wamekata tamaa na hii usalama wa Kongo. Nakushukuru sana na Mujabi kwa maoni yako, ni kutakie jioni njema. Asante sana, nashukuru a Kiswahili kwa majina, kwa jina la Mwinliko Modeste Batamba nikiwa hapa mashariki mwa DRC kiwanja Ruchuru, kwa kweli hilo imekuwa ni jambo ambalo A, limeweza kutukera hata sisi wote, sababu eh, ukiangalia vizuri hapa wakulima hawaende tena mashambani, eh, sababu ya vitendo kama na hivyo. Wakati anakwenda shambani anawakuta mabandia kama wale, wakawa namshika, baada ya kumshika wanalazimisha wana, wana, pesa ili zitolewe. Kwa kweli, hili kero limekuwa ambayo, ukienda kuangalia hata kwa sasa awaata mashambani kwa sababu ya kuogopa kwa wale mabandia ambao ni vijana wa mji ambao wanabaki huko maporini kwa ajili ya kuchukua wakulima, amakisha kuwachukua, halafu ao wanafanya nini jishughudio. Kuna kijana ambaye amejikuta sehemu za huko ambapo wanaita Ruwenda. Kwa kweli, kuna gari ambayo ilikuwa ikiteta sehemu za Uganda ikiendea ngazo za Goma, alafu kunda kwa kweli ni tatizo ambalo imekuwa kubwa sana. Nakushukuru sana kwa maoni yako. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? kwangu binafsi nilikuwa nikisema kwamba sijui watu ambao wanakuwa wamefanya kazi kama na hiyo wanakuwa wamesukumwa na kitu gani. Kwa hiyo utaona ya kwamba wale wote ambao wanakuwa wamefanya hivyo wanakuwa wame- ka wame, wameshitumiwa wame, wame, wame, wame, kuwa vijana wa wa muji ambao wanakuwa wamekafuta namna gani wanaweza kujirahisisha kupata pesa, kwani kazi haziko, kuna moja moja ya kidemokrasia ya Kongo. Alafu sisi wengine binafsi tunaziuliza hali ya kuteka nyara ya watu inatoka ina, ina huko maeneo za jimbo la Shiri ya Kaskazini inajielekeza huko maeneo za Kasai. Sasa hiyo inakuwa ni nini? Hao waku viongozi ambao ni wa oni oh, ambao waliweza kutekwa nyara huko, ni kwa nini? Pia hao wanaweza kutekwa nyara waandishi wa habari wanakuwa wameteka nyara hapa na huko, wakiona kama uko mwandishi wa habari toka ambao unaitumikia redio ya mbali ambayo inakuwa imekuwa uenda na pesa inalipa vizuri, ili waandishi wa habari wanakuteka nyara, wanaweka porini ili waweze kupata pesa, alafu hatujui lengo ya hao watu ni nini. Na mpaka leo hatujui wapi wakuu viongozi wanakuwa wamepatikana. wakuoaia habari hiyo, juhudi za serikali kukabiliana na vitendo hivyo zinakuridhisha? Ah, unajua kwangu binafsi serikali yetu na kwenye maredio kwenye vituo mbalimbali vya matelevisheni wanakuwa wakuu viongozi wanakuwa wakiita au watu ambao wanafanya mambo kama na hayo ya ugaidi, ya kuteka watu nyara, wanakuwa wametikisa ujumbe mbalimbali na kuonyesha kwamba ni sherti wale vijana ambao wanakuwa wameteka nyara watu waweze kuwasa hiyo mambo na waweze kurudia mnamo makao yao. Ni Pole Mnyagala kutoka Goma, mashariki mwa DRC na kushukuru sana. Napitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Sabaliganga kutoka na Mtumbo unasema tatizo baadhi ya viongozi wa serikali za kiafrika hawapo kwa ajili ya kuwahudumia wananchi wao, ila kwa masilahi yao. Viktoa Mbusa di Muhanga wa Beni, DRC, unasema nadhani haya yote ni matokeo ya kutokuandaa uchaguzi mwaka uliopita na cha muhimu ni kutatua mizozo hii kwanza kisha kuleta amani nchini. Etienne Yongera toka Bukavu, mashariki mwa DRC unasema ni aibu sana kuona kila kukicha watu wanatekwa kutokana na usalama mdogo mjini na hata vijijini. Ni mda sasa kwa serikali kuchukua jukumu lake kuwalinda raia na mali zao. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Matha Saranga katika makala ya habari Rafiki na kutakia jioni njema. habari, habari. habari. habari.