Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya juu wa kizako. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ambapo tutaungana na wakili Naomi Silayo, afisa kwenye dawati la jinsia na watoto kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu jini Dar es Salaam nchini Tanzania, akitufafanulia kwa mapana kuhusu nafasi ya mwanamke kwenye uongozi nchini Tanzania. Makinika. Tunapozungumzia suala zima la nafasi ya mwanamke katika uongozi hapa nchini tunaona uh, kama, kama nchi uh, bado tuko nyuma. Kuna wakati tulikuwa tunakwenda vizuri katika kuwaona nafasi uh, kuwaona wanawake kwenye uh, uh, nafasi mbalimbali mbali za kufanya maamuzi, na tunapozungumzia uongozi tunazungumzia uongozi uh, ule wa, wa, wa, wa, wa kisiasa serikalini na hata katika nyanja nyingine. Lakini sasa uh, kuna mambo mengi yanayopelekea kuto kumwona mwanamke katika nafasi hizo. Kwanza kabisa ni, ni, ni mfumo dume ambao kuwepo katika jamii yetu bado. Uh, asilimia kubwa ya watu hawaamini kwamba mwanamke anaweza kuwa kiongozi mzuri, ingawa tumekuwa na viongozi wanawake waliofanya vizuri kabisa, ambao wangeweza kutumika Kuonyesha kwamba wanawake wanaweza. Lakini bado kuna maeneo kifika mtu atakwambia bwana, hapana mwanamke aniongoze mimi, haiwezekani na vitu kama hivyo. Kwa hiyo utakuta bado tuna zile fikra uh, au attitude ambazo zinaona mwanamke labda tu ana ni, ni kuna kazi za wanawake na kuna kazi fulani ambazo sio za wanawake, na moja wapo ikiwa ile ni swala zima la uongozi. Na wakati mwingine mtu amezaliwa sasa hivi akiangalia mwenyekiti wa kijiji mwanamme, akija diwani mwanamme, mkuu wa siwa nini wa wilaya mwanamme mkuu wa mkoa mwanamme, rais mwanamme. Leo unamwambiaje mwanamke awe kiongozi, tangia udogo wake hajawahi kumwona mwanamke katika nafasi hiyo? Na wengine hata kuanzia katika ngazi ya nyumbani, mama hawezi kusema chochote, kila kitu kinasemwa na baba. Baba ndo anapanga nini kitaliwa, nini kitafanywaje, nani atoke, nani asitoke, na mama anaonekana kabisa akiongea chochote, labda ana, anaonyeshwa hauwezi kuongea. Sasa katika mazingira kama hayo yanayoanzia katika familia pale nyumbani kwenye kaya ni ngumu sasa kuja kumuona mwanamke huku juu, kwa sababu huku chini huo utaratibu unakuwa haupo. Lakini pia tukija hata kwenye, kwenye sheria zetu, sasa tunaona pia bado sheria zimekuwa zipo zinataja, lakini usimamizi na utekelezaji wake umekuwa bado uko nyuma. Mfano, kwenye katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka sabini na saba inazungumzia swala la uwakilishi wa wanawake bungeni, ambapo tunayo uh, sahivi ni asilimia thelathini ambayo tunaona sasa ile inatekelezwa kwa sababu ndio sheria imesema hivyo, lakini wakati mwingine sasa tukijaribu kuangalia uh, kwa nini hawaongezeki wakawa zaidi ya hiyo thelathini, unaona kwamba ile nia ya kusema tuwaone wanawake wengi zaidi bado inakuwa haipo, na hawa wanakuwepo tu kwa sababu sasa katiba imesema lazima wawe hiyo thelathini, lakini pengine katiba ingekuwa haijaweka hiyo labda wasinge kuwepo hiyo asilimia thelathini. Na tukija sasa, tukiangalia katika hata nafasi hizi ambazo ni za uteuzi, ambazo labda tuseme ni rais ana, anachagua au anateua wanawake katika nafasi mbalimbali mbali. Kwa mwaka huu baada ya kuwa na serikali hii mpya ya yatano tumeona bado nafasi ya mwanamke na ya uh, kwa na, na, kwa kwa mara yakwanza imekuwa na makam wa raisi mwanamke, lakini tukaja sasa tukategemea sasa ile italeta ari ya kuwaona wengi zaidi tue na mawaziri wanawake wengi na waku, na nafasi tunamanauazkt Uh, sisi kama kituo tulifanya uh, tathmini uh, ndogo ya kuangalia ni kwa kiasi gani uh, serikali hii ya awamu ya tano imezingatia ime nafasi hii ya mwanamke na tukasikitika sana. Kwa mfano uh, tuliangalia zile ambazo ni za kuchaguliwa kuteuliwa, na rais, nafasi za uteuzi ambazo rais ndo anafanya tukaona kwamba katika uh, kwa mujibu wa katiba raisi ana uwezo wa kuchagua wabunge kumi kuteua, na alikuwa ameshateua wabunge nane na kati yao wanawake ni wawili, katika hiyo nafasi ya wabunge eh, kumi ambayo raisi alikuwa nayo, lakini ndio juzi uh, akateua na watatu. Maana hii tathmini tulifanya kabla hajamteua Mheshimiwa Ana Kilango, lakini tuliona alikuwa amemteua naibu spika wa Bunge na alikuwa amemteua waziri wa elimu Profesa Ndalichako. Baadaye tukaangalia kwenye nafasi ya mawaziri, tukaona Tanzania kwa sasa tuna mawaziri kumi na tisa ambapo wanawake ni wanne tu, wanaume ni kumi na tano kwa hapo ukiona pia utaona kwamba uh, ule usawa au uh, hata kama basi hatutaki wawe sawa kwa sawa, lakini angalau kuonyesha kwamba kuna nia njema, tutegemea basi wanawake awe watanane hata wangapi katika hiyo nafasi ya mawaziri. Tukaja sasa kwenye wakuu wa mikoa, Tanzania tunayo mikoa ishirini na sita uh, katika hiyo wanawake ni wanne tu ambao walichaguliwa na mheshimiwa rais, ina maana tunazungumzia kuwa na wanaume ishirini na mbili ambao ni wakuu wa mikoa. Tukasema tuje wakuu wa wilaya wakuu wa wilaya ya Tanzania wako mia moja na tisa katika hao ishirini na tano tu ndo wanawake. Sasa mia moja na tisa tukisema mia moja na tisa nusu yake, unazungumzia wakuu wa mikoa labda hamsini nao wangekuwa ni wanawake, lakini tunaona wako nusu ya hiyo nusu. Yani, ni ni ishirini na ishirini na tano tukaja kwenye wakurugenzi wa halmashauri wale ma, uh, kwenye halmashauri zetu wako mia themanini na tano, katika hao thelathini na tatu tu ndo wanawake. Hizi ni nafasi za uteuzi, bado hatukuweka hatu, hatu ya ma, ma, makatibu wakuu katika wizara zetu, hatujaangalia za mabalozi, hatujaangalia za majaji, kwa sababu ha, hizi zote ni nafasi za kuteuliwa na rais. Lakini hii inatuambia nini bado kama taifa mtazamo wetu kwa mwanamke kama kiongozi bado uko chini. Na kama nilivyozungumza hapo awali, kuna sababu nyingi zinazopelekea mfumo dume ambao umekuwepo katika jamii zetu. Hatuna sheria, sera ambazo zinatulazimisha ili angalau basi kwa, kama hatutaki kwa utashi wetu basi sheria itufunge kwamba hapa ni lazima awepo mwanamke, na wakati mwingine tunaona hata sheria inaposema, bado wakati mwingine watu wamejaribu kupindisha. Kwa mfano hilo swala la wabunge kumi wanaoteliwa na raisi, baada ya kelele ile ndo tukaona mheshimiwa Posi ameondoka na ana kilang wakaletwa akaletwa yani, lakini pengine lingepita tu hivyo, watu wasingeona inamaana. Hata ile nafasi ya ambazo kwenye uh, kifungu hicho cha katiba kinakilikuwa kiliwekwa makusudi ili katika hizo nafasi kumi watano kati yao wawe ni wanawake, na iliwekwa kwa makusudi kabisa katika kumuinua mwanamke. Kwa hiyo pengine isingeongelewa lingeweza labda likapita hivyo hivyo, na wabunge wanawake wale wanaume wana, wabunge wanaotuliona na rahisi wengi zaidi wakawa ni wanaume kwa hiyo uh, bado tuna changamoto kwenye eneo hilo. Na pia suala zima la elimu, tunaona kwamba kwa sababu mwanamke bado amekuwa chini katika kupata fursa za elimu, pengine ndo inasababisha sasa hata huku juu tukifika saingine labda huwaoni sasa hawa wanawake wa kuwachagua kwa sababu wanzia huku chini tu hawa wanawake hawaendi shule. Hawa wanaopata nafasi ya kwenda shule utasikia kuna swala la mimba uh, za utotoni ndoa za utotoni, kwani zinazidi kupunguza idadi ya wale wanawake utas, u, u, u, watu wanaofanya uh, tafiti kwenye maswala ya elimu watakwambia watoto waliandikishwa kadhaa watoto wasichana walikuwa hawa wavulana walikuwa hawa, lakini kila wanavyopanda idadi idadi ya wasichana inaenda ikipungua kutokana na sababu kama hizo wanapata mimba, anashindwa kuendelea na masomo, mwingine anaozeshwa, mwingine anafika darasa saba anaozeshwa, hawezi kuendelea sekondari. Kwa hiyo sasa, yote hii ni vitu ambavyo kama taifa tunapaswa kujiangaliza na kuangalia sasa tunafanya nini ili kuondoa vizuizi hivi vya elimu, uh, fikra na mfumo dume ambao umekuwepo tamaduni zetu ambazo zimeendelea kumwona mwanamke kama hafai, na hata sasa kuinua ile ari ya kisiasa uh, tunasema ile political will, utashi wa kisiasa, kwa sababu tunaona kamba kama Rais naye angekuwa na, na, na, na utashi wa kusema kwamba anahitaji kuona pia wanawake wengi ana nafasi, kwa sababu ana nafasi hizi za kuteua ambazo alikuwa na uwezo tu ku, wa kutafuta wanawake wenye sifa, na naamini na, na wapo wakaweza nao wa kushika hizi nafasi ili tuwaone wanawake katika uh, maamuzi. Na kuna faida nyingi ya kuwa na wanawake katika vyombo vya maamuzi. Leo hii tunapoangalia changamoto nyingi zinazomkumba mwanamke ni kwa sababu katika meza zinazoamua sasa, tutunge sheria fulani, wanawake hawapo. Kwa hiyo wanaokuwepo pale ni wanaume Nakuna vitu pengine wao hawawezi kuviona kwasababu haviwagusi, lakini mimi ningekuepo pale leo bungeni, ni mbunge no, ah, kufanya hivi, hii itamkandamiza mwanamke, tungekuwa na wanawake hawa kwenye, maana kuna vitu vingi, vingi, vingi kwa jicho hilo na kuweza sasa kuondoa changamoto zingine nyingi ambazo tunaziona leo zinamkumba mwanamke wa Tanzania, lakini kwa sababu hatuna hatu, hatu na sasa hawa wanawake mezani, wakati wa kupanga na kusema, ah, kama hii ni bajeti, bajeti iangalie maswala ya kijinsia zaidi. Kama ni sheria, sheria hii pia imwangalie mwanamke, hapa ananufaika vipi? Kama ni sera, mikakati, yani vitu vyote ambavyo tunavipanga kama taifa vingeweza kuwa na jicho la kuangalia makundi yote katika jamii. Lakini wakati mwingine hilo jicho limekuwa halipo, kwa sababu sasa hawa wanawake hawapo, na ndio maana tunaona mpaka leo bado tunazungumzia changamoto nyingi sana ambazo zinamkumba mwanamke hapa Tanzania. Kumbuka, unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Ulikuwa nami Karume Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya Jua Haki Zako. Ninakutakia siku njema.