Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya ya jua kizako, ungana na Mikaruma Sangama, mtayarishaji na msimbuzi wa makala haya, ambapo tutaungana tena na Wakili Naim Silayo, afisa kwenye dawati la jinsia na watoto kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu jini, Dar es Salaam, nchini Tanzania, kwenye sehemu hii ya pili, akiendelea kutupasha juu ya nafasi ya mwanamke kwenye uongozi nchini Tanzania. Sisi kama kituo tulifanya uh, tathmini uh, ndogo ya kuangalia ni kwa kiasi gani uh, serikali hii ya awamu ya tano imezingatia ime nafasi hii ya mwanamke, na tukasikitika sana. Kwa mfano uh, tuliangalia zile ambazo ni za kuchaguliwa, kuteuliwa na rais, nafasi za uteuzi ambazo rais ndo anafanya, tukaona kwamba katika uh, kwa mujibu wa katiba, rais ana uwezo kuchagua wa kuchagua wabunge kumi, kuteua na alikuwa ameshateua wabunge nane na kati yao wanawake ni wawili, katika hiyo nafasi ya wabunge e, kumi ambayo rais alikuwa nayo, lakini ndio akateua na watatu. Maana hii tathmini tulifanya kabla hajamteua mheshimiwa ana Kilango, lakini tuliona alikuwa amemteua naibu spika wa bunge na alikuwa amemteua waziri wa elimu Profesa Ndalichako. Baadaye tukaangalia kwenye nafasi ya mawaziri tukaona, Tanzania kwa sasa tuna mawaziri kumi na tisa ambapo wanawake ni wanne tu wanaume ni kumi na tano. Kwa hapo ukiona pia utaona kwamba uh, ule usawa au hata uh, kama basi, hatutaki wawe sawa kwa sawa, lakini angalau kuonyesha kwamba kuna nia njema, tutegemea basi wanawake awe nane hata wangapi katika hiyo nafasi ya mawaziri. Tukaja sasa kwenye wakuu wa mikoa. Tanzania tunayo mikoa uh, 26. Katika hiyo wanawake ni wanne tu ambao walichaguliwa na mheshimiwa Rais. Inamaana tunazungumzia kuwa na wanaume ishirini na mbili ambao ni wakuu wa mikoa Tukasema aya, tuje wakuu wa wilaya. Wakuu wa wilaya ya Tanzania wako mia moja na tisa katika hao ishirini na tano tu ndo wanawake. Sasa mia moja na tisa tukisema mia moja na tisa nusu yake, unazungumzia wakuu wa mikoa labda hamsini nao wangekuwa ni wanawake, lakini tunaona wako nusu ya hiyo nusu, yani ni ishirini na ishirini na tano. Tukaja kwenye wakurugenzi wa halmashauri wale ma, uh, kwenye halmashauri zetu wako mia themanini na tano. Katika hao thelathini na tatu tu ndo wanawake. Hizi ni nafasi za uteuzi, bado hatukuweka hatu, hatu ya ma, ma, makatibu wakuu katika wizara zetu, hatujaangalia za mabalozi, hatujaangalia za majaji kwa sababu ha, hizi zote ni nafasi za kuteuliwa na Rais. Lakini hii inatuambia nini bado kama taifa mtazamo wetu kwa mwanamke kama kiongozi bado uko chini, na kama nilivyozungumza hapo awali, kuna sababu nyingi zinazopelekea, mfumo dume ambao umekuwepo katika jamii zetu. Hatuna sheria, sera ambazo zinatulazimisha zina ili angalau basi kwa, kwa, kama hatutaki kwa utashi wetu, basi sheria itufunge kwamba hapa ni lazima awepo mwanamke. Na wakati mwingine tunaona hata sheria inaposema, bado wakati mwingine watu wamejaribu kupindisha. Kwa mfano hilo swala la wabunge kumi wanaoteuliwa na rais, baada ya kelele ile ndo tukaona mheshimiwa Posi ameondoka na ana Kilango akaletwa, yani lakini pengine ili, lingepita tu hivo, watu wasingeona, ina maana hata ile nafasi ya ambazo kwenye uh, kifungu hicho cha katiba kilikuwa kiliwekwa makusudi ili katika hizo nafasi kumi watano kati yao wawe ni wanawake, na iliwekwa kwa makusudi kabisa katika kumuinua mwanamke. Kwa hiyo pengine isingeongelea walingeweza labda likapita hivyo hivyo, na wabunge wanawake wale wanaume wabunge wanaotuliona rahisi wengi zaidi wakawa ni wanaume kwa hiyo uh, bado tuna changamoto kwenye eneo hilo, na pia suala zima la elimu, tunaona kwamba kwa sababu mwanamke bado amekuwa chini katika kupata fursa za elimu, pengine ndo inasababisha sasa hata huku juu tukifika saa ingine labda, huwaoni sasa hawa wanawake wakuwachagua kwa sababu wanzia huku chini, wanawake hawa, hawaendi shule hawa, wanaopata nafasi ya kuenda shule utasikia kuna swala la mimba uh, za utotoni, ndoa za utotoni, kwa hiyo zinazidi kupunguza idadi ya wale wanawake utas, u, u, u, watu wanaofanya ta, si, uh, tafiti kwenye maswala ya elimu watakwambia watoto waliandikishwa kadhaa wa, watoto wasichana walikuwa hawa, wavulana walikuwa hawa, lakini kila wanavyopanda idadi idadi ya wasichana inaenda ikipungua kutokana na sababu kama hizo, wanapata mimba. Anashindwa kuendelea na masomo. Mwingine anaozeshwa. Mwingine anafika darasa saba anaozeshwa, hawezi kuendelea sekondari. kwa hiyo sasa, yote hii ni vitu ambavyo kama taifa, tunapaswa kujiangalia na kuangalia sasa, tunafanya nini ili kuondoa vizuizi hivi vya elimu, uh, fikra na mfumo dume ambao umekuwepo, tamaduni zetu ambazo zimeendelea kumwona mwanamke kama hafai, na hata sasa kuinua ile ari ya kisiasa, uh, tunasema ile political will utashi wa kisiasa, kwa sababu tunaona kamba kama rais naye angekuwa na na, na utashi wa kusema kwamba anahitaji kuona pia wanawake wengi ana nafasi, kwa sababu ana nafasi hizi za kuteua ambazo alikuwa na uwezo tu ku, wa kutafuta wanawake wenye sifa na naamini na wapo, wakaweza nawao kushika hizi nafasi ili tuwaone wanawake katika uh, maamuzi. Na kuna faida nyingi ya kuwa na wanawake katika vyombo vya maamuzi. Leo hii tunapoangalia changamoto nyingi zinazomkumba mwanamke ni kwa sababu katika meza zinazoamua sasa, tutunge sheria fulani wanawake hawapo. Kwa hiyo wanaokuwepo pale ni wanaume nakuna vitu pengine wao hawawezi kuviona kwasababu haviwagusi, lakini mimi ningekuepo leo bungeni, ni mbunge na no ah, kufanya hivi itamkandamiza mwanamke. Tungekuwa na wanawake hawa kwenye wizara huko vingi vingi vingi, sasa kuondoa changamoto zingine nyingi ambazo tunaziona leo zinamkumba mwanamke wa Tanzania, lakini kwa sababu hatuna sasa hawa wanawake mezani wakati wa kupanga na kusema ah, kama hii ni bajeti, bajeti iangalie masuala ya kijinsia zaidi. Kama ni sheria, sheria hii pia imwangalie mwanamke, hapa ananufaika vipi? Kama ni sera, mikakati, yani vitu vyote ambavyo tunavipanga kama taifa vingeweza kuwa na jicho la kuangalia makundi yote katika jamii. Lakini wakati mwingine hilo jicho limekuwa halipo kwa sababu sasa hawa wanawake hawapo, na ndio maana tunaona mpaka leo bado tunazungumzia changamoto nyingi sana ambazo zinamkumba mwanamke hapa tanzania. unasikiliza jua kizako kutoka idhaa ya kiswahili ni ya radio france international. mada ya wani ni nafasi ya mwanamke kwenye uongozi nchini tanzania je kwa upande mwingine mwanamke ana sifa na uwezo wa kuchukua wadhifa mbalimbali mbali katika kuongoza jamii za watanzania kwako wakili na Emisilayo, afisa kwenye dawati la jinsia na watoto. Nikiliangalia swali lako samani naweza ni, nikasema na lenyewe ndio yale masuala ambayo bado yana fikra ya mfumo dume ndani yake kwa sababu wanawake wanaweza. Tukiangalia hata wanaume. Je, ni kweli wanaume wote walioko bungeni wana uwezo? Sio kweli kwamba wanaume wote walioko huko bungeni wana uwezo. Wengine tunaonaga wamelala tu, hawana wanachoongea, lakini wapo kule bungeni. Kwa hiyo tukienda kwenye swala la uwezo, mimi nadhani nafasi zingetolewa alafu tuone, kwa sababu hata kwenye hawa wanaume waliopo sio kwamba na wao wote ni wako wanaweza wanachokifanya. Tukiangalia leo uh, tukijipima kwenye masuala ya kiuchumi, tunasema bado Tanzania iko chini. Tunatamani kufika kwenye uchumi wa kati, lakini vitu gani vinatukwamisha kufika huko? Leo tunaongelea masuala ya rushwa. Ni nani wanatajwa kila siku kwenye masuala ya rushwa? Ni wanaume. Ni wanawake wangapi wamehusishwa kwenye masuala ya rushwa? Kwa hiyo nadhani tufike mahali tusiseme tu kwa sababu uh, wanawake sijui hawawezi na nini? Je, wanaume na wao tukifanya tathmini wote walioko huko wanaweza? Kuna ambao wako na hawawezi na wengi ndio wanahusishwa na masuala ya rushwa, kashfa mbalimbali, vitu vingi tu vinavyoendelea. Kwa hiyo tuwape wanawake nafasi, tuwa, tu alafu tupime baadaye. Tusiseme tu kwa hizo uh, dhana za kwamba uh, wanawake hawataweza na vitu kama hivyo. Hapana. Na sasa tuko kwenye kwenye uh, yaani dunia sasa imebadilika, kuna teknolojia na vitu kama hivyo ambavyo vyote vinaendelea ku, kufanya uh, uh, kama kama uh, dunia tu, tuweze kufanya kazi zetu kwa wepesi zaidi, ambazo naamini na mwanamke akipata fursa ya kutumia, anaweza na yeye akafanya vizuri, tena pengine zaidi hata, hata ya mwanamume. Kumbuka, unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili com. Ulikuwa nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msituzi wa makala haya. Jua haki zako, ninakutakia siku njema.