Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya juu wa kizako, ungana na Mikaro Masangama mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, tukitupia jicho ripoti ya shirika lisilo la kiserikali Twaweza kwa kushirikiana na shirika la maendeleo la Uingereza juu ya upatikanaji wa maji safi na salama na usafi wa mazingira, ikijulikana kuwa kila binadamu ana haki ya kupata maji safi na kuishi katika mazingira masafi. Jetrud Kihundwa kutoka shirika la maendeleo la Uingereza anatujuza. Mara nyingi tumekuwa tukifikiria kwamba ni mtu fulani anahitaji kuboresha usafi wa mazingira ambao ni usafi wetu binafsi na mazingira tunayoishi. Lakini usafi wa mazingira ni tabia ambapo inaanza ina na tabia za nyumbani. Namna gani? Kwa mfano unatupa takataka taka zako namna gani, unatumia choo namna gani? Inakuwa rahisi mtu kukojoa pembeni ya ukuta, lakini anashindwa kwenda kutumia choo na hakiko mbali au mara nyingi mtu anakula akiwa kwenye basi, akiwa kwenye gari anatupa nje. Kwa hiyo ile tabia tuko nazo binafsi, lakini tunapeleka pia kwenye maeneo ya kazi tulioishi. Kwa hiyo tunakuwa na utayari wa kuishi na uchafu katika mazingira yetu, hatuna utayari wa kuona kwamba tuyaboreshe na kuyafanya masafi, kwa sababu ni utu wetu kwao. Ndio maana huwa wanasema usafi wa mazingira ni utu ni afya lakini ni utu, kwa sababu ni ubinadamu wetu na unatue, unatueleza sisi ni nani na inatuweka sisi tofauti na wanyama wengine. Kwa hiyo hilo ndio katika usafi wa mazingira, kwamba ni kwa sana zaidi tabia kuliko uh, institutions au kuliko uh, sera kuliko Uh, uh, utaalam ni, ni tabia yetu zaidi. Tukianza kubadilika sisi mmoja mmoja, tutaweza kubadilisha uh, jamii yetu. Na kuhusu maji, kwa kweli, tunapoangalia maji upande wa vijijini, tunalalamika sana kwamba watu wengi hawana huduma wa maji, lakini tukiangalia katika miaka ya hivi karibuni, hasa katika miaka mitano iliyopita, huduma ya maji imeboreka zaidi, ingawaji si katika kasi ambayo tungeweza kuipendelea kulingana na idadi ya watu tulionayo, utafiti ambao ulifanyika kwa Tanzania tunaona kwamba kwa kila mtu mmoja anayepewa huduma ya maji kuna watu wawili wanakosa. Kuna watu wawili, yani, kila tunapomwongezea mtu mmoja kuna watu wawili wanakosa. Kwa sababu ya nini? Idadi ya watu inaongezeka kuliko idadi ambayo tunaweza kuongeza huduma ya maji kwa watu. Na kwa hiyo ili tuweze kufikia lengo la kwamba kila mtu ana, anafikia huduma ya watu lazima tuongeze kwenye usambazaji wa maji, kutengeneza visima vipya, kutengeneza mabomba na, kus, na, na, kuta, na kusambaza. Lakini pia lazima tuwekeze kwenye kutunza mazingira, vyanzo vyetu vya maji, na pia tuweze kueka, kuwekeza kwenye kutunza mitambo na miradi ya maji tunayotengeneza. Ni jambo moja kuchimba kisima na kukiweka pale lakini ni jambo la msingi sana kuhakikisha kwamba kile kisima ambacho kina uwezo wa kuishi miaka kumi kinaishi miaka kumi ili, na kinaweza kutofanyika hivyo kama tunawekeza katika kukihakikisha tunakiendeleza, kwamba tunalipia maji na hela tunayolipia inaenda kwenye kufanya maboresho katika kile kisima au katika ule mradi wa maji tuliotengeneza. Lakini pia lazima tuwekeze katika watu, ikiwa na maana ya ufundi na ufundi huu uwepo hasa kule vijijini kwa sababu wanahitaji kwenye kuhakikisha kwamba mtambo unapoharibika unatengenezwa. Haiwezi ikatengenezwa bila ufundi, kwa hiyo lazima tuwekeze kwenye watu, lazima tuwekeze kwenye watu ambao wanaenda kufanya kazi vijijini, na yote hii inahitaji um, ushirikiano wa wananchi wenyewe, lakini wa, wa serikali na wadau ambao wamekuwa wakisaidia serikali yetu katika huduma za maji. Unasikiza jua haki kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitupia jicho ripoti ya Twaweza juu ya upatikanaji wa maji safi na salama na usafi wa mazingira, ikijulikana kuwa kati ya haki za msingi za binadamu ni haki ya kupata maji safi na salama na kuishi katika mazingira masafi. Makinika kwa mengi zaidi kuhusu ripoti hiyo kutoka Twaweza. Jina langu naitwa Neli Njovu, ni afisa mradi wa Sauti za Wananchi kutoka shirika la Twaweza. Katika ripoti yetu tumeona kuna mambo makuu tisa. Jambo la kwanza ni asilimia 54 ya Watanzania ndio wanaopata maji ya kunywa kutoka chanzo kilichoboreshwa na chanzo kilichoboreshwa ni vile vyanzo ambavyo vimekingwa vime kutokana kupata uchafu kutoka mazingira mbalimbali. Kwa hiyo chanzo kilichoboreshwa ni kama maji ya bomba, visima vilivyofunikwa na pamoja vile visima vya pampu, na ambavyo vyanzo ambavyo havijaboreshwa ni yale maji yanayotiririka ya kwenye juu ya ardhi, kwa hiyo kama mito, maziwa na vyanzo vingine vya maji na pia ukiangalia katika wanaopata vyanzo vya maji ambavyo vimeboreshwa, asilimia kubwa ni watu wa mijini ambao asilimia sabini na tano ndo wanapata kutoka chanzo kilichoboreshwa, ukilinganisha na watu wa vijijini. Na matajiri wanapata zaidi maji kutoka katika hivyo vyanzo, ukilinganisha na maskini. Na ukiangalia katika swala ya vyanzo ambavyo vimeboreshwa, watu wengi sana wanapata kutoka katika maji ya bomba ambayo yako katika ndani ya makazi ya mtu au jambo bomba katika jirani na pia katika visima halafu ukiangalia katika upaka, upatikanaji wa maji kwa miaka ambayo miaka kumi iliyopita inaonekana kwamba upatikanaji kwa maji kwa watu wa vijijini haujaongezeka ukilinganisha na miradi mbalimbali mbali ya maji inayoanzishwa. Na pia tukauliza wananchi kama wanafanya chochote katika maji yao kuyaweka yawe masafi katika kunywa na tukagundua kwamba asilimia sitini ya wananchi ndio wana, wanayotibu maji kwa ajili ya kufanya salama kwa kunywa, na wengi wao wanayachemsha, na wengine wanayaacha yasimame, wengine wanayachuja kwa kutumia machujio mbalimbali. Na pia swala jingine tulouliza ni jinsi ya upatikanaji wa huu maji, na tukaona kuwa watu ambao wana wana jukumu la kutafuta maji ni wanawake pamoja na watoto ambao ni asilimia 80 waliotoa walio hiyo ripoti na pia upatikanaji wa maji unachukua muda asilimia kubwa wanachukua nusu saa ambapo sana sana kwa mijini na watu wa vijijini wanachukua zaidi ya nusu saa ambapo ni asilimia 38 na pia tukauliza swala, swala la usafi wa binafsi kaonekana kwamba asilimia themanini ya wananchi wanaosha wanaosha mikono kwa maji na sabuni wanapotoka chooni, wakati asilimia thelathini na sita wanaosha mikono wakati wa kula na mambo mengine kama kumbadilisha mtoto na wakati wa kupika. Na pia utafiti wetu pia umeonyesha kuwa tuliwauliza wananchi kama kuna kipindi kile cha kampeni kama mbunge wao ali alitoa ahadi yote kuhusu kuwezesha upatikanaji wa maji, asilimia 69 wamesema kuwa mbunge wao alitoa ahadi, na asilimia mbili ndo waliosema mbunge wao ametekeleza ahadi zote alizotoa wakati asilimia 23 wamesema mbunge amefanya baadhi ya mambo. Na pia tukaangalia hili swala la usafi wa mazingira, sanasana sana kile kipindi cha uh, sherehe za uhuru wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo Mheshimiwa Rais alisema kwamba badala ya kufanya sherehe za uhuru watu wafanye usafi. Tulipouliza wananchi kama walishiriki katika huo usafi, asilimia 92 walisema wao walishiriki, wakati ukiangalia tofauti kati ya mijini na vijijini haiko. Na pia tukauliza kama wameendeleza iko hiyo kitu ya kusafisha mazingira yao. Asilimia 72 ya wananchi wamesema kuwa katika maeneo yao wana siku maalum kwa ajili ya kufanya usafi, zaidi zaidi sana watu wa mijini wakifanya hizo shughuli za usafi katika siku ya maalum ukilinganisha na vijijini. Ni matumaini yangu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International kwa kupitia makala haya ya jua kizako, kumbuka unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Ulikuwa nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya Jua Haki Zako. Ninakutakia siku njema.