Nam, asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo. Msikilizaji, habari za jioni hapo ulipo na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Jioni hii tunazungumzia uh, mashindano ya nyika ya riadha ya dunia ambayo yamekamilika jioni hii uh, katika uwanja wa Kololo jijini Kampala uh, nchini Uganda, huku mataifa ya Afrika Mashariki, Kenya, Uganda na Ethiopia yakifanya vizuri katika Uh, mbio za kilomita kumi wanawake, kwa uh, upande wa wanaume na wanawake, lakini pia kwa wanariadha chipukizi kwa upande wa wanaume na wanawake. Basi kutusaidia kuzungumzia kilichotokea hivi leo uh, ni wachambuzi wetu Fredrick Nwaka. Uh, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii. Asante sana Victor, habari za Jumapili? Naam, ni njema kabisa, na bila shaka tumekuwa tukitazama pamoja kichokuwa uh, kinaendelea kule Kampala. Nam, na kutoka Kampala naungana naye Bwana Abdul Suleiman Semgenyi. Uh, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Bwana Semgenyi. Asante sana bwana Abusu na, uh, na Fredi Mikimwaka. Nam, asante na lakini uh, pa mwenzetu Emmanuel Makunde anaungana nasi uh, pia kwa njia simu akiwa Dar es Salaam. Habari za jioni na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Na asante sana vitabisu. Na wanariadha wa Kenya wamefanya vizuri katika makala ya 42 ya mashindano ya riadha nyika, mbayo ya nyika ambayo yamemalizika muda mfupi uliopita uh, katika uwanja wa Kololo jijini Kampala. Geoffrey uh, Kamworor alitetea taji ambalo alishinda mwaka 2015 uh, kule nchini China baada ya kumaliza mbio um, za kilomita 10 kwa upande wa wanaume uh, kwa muda wa dakika 28 na sekunde 24. Mambo yamekuwa hivyo pia kwa upande wa wanawake ambapo uh, Kenya pia walifanya vizuri baada ya Irin Chepet Cheptai uh, kushinda mbio za kilomita kumi, lakini Ethiopia wao walinyakua taji la dhahabu kwa upande wa wanawake uh, chipukizi. Uganda nao wakaweka historia uh, baada ya mwanaradha wake uh, chipukizi Jacob Kiplimo uh, kushinda mbio hizo Nianze anze naye, Bwana Semgenye, labda unaweza kutupa tu taswira ya mambo yalivyokuwa hapo jijini Kampala. Bila shaka, ulikuwa katika uwanja wa Kololo kushuhudia kilichokuwa kinaendelea. Nilikuwa huko, kaona kila kitu, lakini kwa dakika ya mwisho hiyo, mwenzetu akakosa kutupatia madhahabu. Bila shaka utakuwa na mzungumzia Joshua Kipkurui Cheptegei ambaye Bwana uh, Makundi, uu uh, uh,tulikuwa tunazungumza muda mfupi kabla tuja kuja hewani, ulikuwa una masikitiko makubwa sana uh, uh, kuelekea kumaliza mbio hizi alionekana ataibuka bingwa, lakini kwa bahati mbaya mambo yalikuwa sio mazuri sana na amemaliza uh, katika nafasi ya thelathini. Naam, ni kweli Vikta Buso, ni na, na masikitiko makubwa kwa sababu Uh, mpaka dakika tano za mwisho niliamini kwamba Chepketoi ndio ataipa medali nyingine uh, kikosi cha Uganda ambacho kimeshiriki katika mashindano haya ya dunia ya mbio za nyika uh. Kwa hivyo nilitarajia kwa asilimia mia moja kwamba kumwona angemaliza mbio zile akiwa amemwacha bingwa mtetezi uh, wa Kenya mbali kabisa Korei, kwa hivyo ni masikitiko makubwa kuona kwamba wakati akiwa anaelekea kumaliza, takriban dakika mbili tu zimesalia katika kumaliza mbio zake, akapata matatizo ya msuri ambayo ya yalimfanya ashindwe kabisa kukimbia. Hata wanariadha wenzake kutoka Uganda walikuwa wanajaribu kumsukuma ana kumpa moyo, lakini alishindwa. Lakini tayari wananchi wa Uganda walikuwa wanaamini kwamba anaelekea kushinda, walikuwa wanashangilia sana, walikuwa wanampa moyo sana, lakini ni bahati mbaya sana, bahati mbaya sana na kusema ukweli, bahati haikuwa kwake, kwa sababu waswahili uh, ume, so tunasema, uko Tanzania umekwisha kula ng'ombe mzima no, unashindwa kumalizia mkia. Ndicho ambacho kilikuwa kimetokea, lakini simlaumu. Uh, pengine pia ukinda wake, mbio za, za namna hii, unajua ukiwa umekimbia muda mrefu, kupanda na kushuka, na uwanja wenyewe uko kidogo rafu, sio ambao ambao uko tambarare kama ambao umezoea kukimbia katika, uh, sakafu ambayo ni imara, kwa hiyo bila shaka hiyo pia imechangia kumfanya misuli ipate moto na ikakaza na akashindwa kwenda. Kwa hivyo ni masikitiko yangu makubwa sana kuona kwamba Uganda ambayo ilikuwa alikuwa, nata, uh, chapter, alikuwa anataka kutengeneza historia ya kipekee katika mbio za mwaka huu akashindwa kufanya hivyo. Uh, kwa kweli nawapa pole waganda ambao walikuwa na taraji kuna dhahabu ya pili, lakini ni bahati mbaya sana. Nafikiri hatupaswi kumlaumu, lakini pengine ni kuendelea kumpa moyo zaidi katika mashindano yajayo. Umesikia watu wengi wanatamani kwamba mashindano haya ya, kwa mara ya sita uh, yafanyike tena katika ardhi ya, ya Afrika kwa sababu hii ni mara takriban ya tano, kama kumbukumbu zangu ziko sawa, mashindano haya kufanyika katika ardhi ya Afrika. Wanatamani pia mara ya sita mashindano haya yafanyike katika ardhi ya, ya Afrika, licha ya kwamba ni mashindano ya arobaini na tano duniani nam mwaka elfu mbili na saba ilifanyika kule mjini Mombasa a, nchini Kenya. na ni kweli kabisa a, huyu a, che, chepegei bado ni kijana miaka ishirini na mwaka elfu mbili na 14, a, kumi na nne, alishinda dhahabu katika mbio za mita elfu kumi. Uh, kwa unradha chipukizi na Bwana Fredrick, uh, ulikuwa unaona namna waganda walivyokuwa wanamsindikiza yale makofi wa shangwe, lakini uh, Kamurora alitumia uzoefu na akanyakua ubingwa tena. A uh, nimeona hamasa kubwa Victor, kama ambavyo umetangulia kusema ni na inatokana na kwamba waganda walikuwa wanataka kuonesha eh, utofauti wa namna wa, wa ambavyo wao pia wanaweza kaandaa mashindano haya makubwa ambayo yanatambulika na shirikisho la mchezo wa riadha duniani. Lakini eh, kwa ujumla mashindano yenyewe licha ya, ya, ya, li, li, li, li, ya maandalizi mazuri ambayo yameonyeshwa na, na, na, na, na chama cha riadha nchini Kenya, masikito yangu makubwa mimi na, eh, ni, ni, ni kwa Tanzania, Tanzania haijafanya vizuri hususan katika <laughs> mbio za kilomita nane kwa kina dada Wanariadha saba wa Kenya kwa mzee mchezaji wa kwanza mpaka mshindi wa kwanza mpaka wasa, wasita, nam, wa wasita na wametoka wa, wa, wa wa Kenya, na Tanzania ilikwenda na wanariadha kwa ujumla zaidi ya ishirini ambao huku rais wa chama cha riadha, rais kiongozi wa msafara, kocha Francis. E, na, na, na, ummb an, e, wa ilikuwa kwa e, e, kwa kwa ikisifika kwa muda mrefu kwa, kwa miaka ya themanini na tisini imepoteza kabisa uwezo katika mchezo hapa na nafikiri e, mashindano kama haya kwa sababu nchi ya Uganda e, majiografia yake inafanana na Tanzania, pengine tungeweza kusingizia kama tu mashindano haya yangefanyika kwenye nchi ambayo jiografia yake ni tofauti na Tanzania. Na nafikiri kwa vyovyote vile tutaendelea kuwasifu wa Kenya na wa Ethiopia bila kusahau Uganda ambao wame, wame, wamefanya vizuri sana katika mbio za mwaka huu. Namna kuna namna mambo yalivyokuwa katika mashindano haya ni kwamba uh, kwa ujumla Kenya umemaliza wa kwanza. Uh, wakiwa na medali tisa tatu za dhahabu nne uh, za fedha na mbili za shaba, wakifuatwa na, uh, na Ethiopia ambao wana medali sita. Uganda wana medali moja ambayo uh, bila shaka bado uh, leo hii hapo Kampala, bwana Abdul uh, Suleiman, ni sherehe kwa sababu hakuna aliyetarajia kwamba uh, Jacob uh, Kiplimo angeweka uh, historia kwa kushinda mbio hizi, na baada ya kushinda nilimuona akina uh, kusalimiana na Rais Yoweri Museveni no. no. Mimi ni nitoka hapa jijini kama saa saba nikienda huko Kololo, lakini ukifika hapa mjini, ukisikiliza hao Waganda kwa kama Kololo, kuna kitu kinaendelea. Nakwambia kuna kitu gani? Hizo mbio zinatoka Jinja, zinatoka Masaka kuja hapa Kampala na serikali yenyewe ye akifanya kitu cha ajabu kuonyeza ku, kama waganda a wakienda korora, tukatizama hiyo mashindano Kampala tuna wakazi kama milioni mbili na nusu, afadhali kama milioni moja ingekuwa huko korora, lakini matangazo haikuwa mizuri mazuri na na mbashaka, pamoja na hilo lakini uh, tulishuhudia maelfu ya, ya mashabiki wakiwa katika ule uwanja wa Kololo. Uh, lakini bwana uh, makundi ukiangalia namna mambo yamemalizika hapa, unaweza kujionea ni kwamba ni mataifa Afrika Mashariki ndio kwa mara nyingine yamefanya vizuri. Kenya, Ethiopia na Uganda imeanza kuchungulia chungulia, na uh, bwana Fredrick Nwaka alikuwa na eleza masikitiko yake uh, kwa muda mrefu nchi kama Tanzania, Rwanda na hata Burundi hatujaziona katika katika nafasi nzuri nzuri katika mashindano haya makubwa. Naam, ni kweli Victor, na kihistoria mbio za nyika mara nyingi zinashindwa na na, na, na wakimbiaji kutoka bara la, la Afrika. Katika historia sina kumbukumbu kumbu sahihi sana kuhusu mataifa mengine ya Ulaya ama Amerika katika mbio za nyika, lakini kihistoria mashindano haya yamekuwa yakishindwa kama sio Waethiopia basi ni Wakenya, kama sio Wakenya basi ni Waganda. Uh, Fred amezungumzia kwamba Tanzania ilikuwa uh, ilikuwa katika, ilikuwa maarufu katika um, riadha miaka themanini, lakini ukiangalia, ukimwangalia Filbert Baye ambayo ama kina Nyambui ambao walifanya vizuri katika mashindano makubwa ya kimataifa uh, ni warefu, wana miguu mirefu, walikuwa wanajua nini wanakifanya, lakini ukiangalia wanariadha kutoka Tanzania ambao wameshiriki mbio za nyika mwaka huu pale Uganda, Kampala, ni masikitiko makubwa. Victor Abuso nadiriki hata kucheka kwa sababu ni masikitiko makubwa. Uh, sidhani kama wanatofauti na mimi ama wanatofauti na wewe ama wanatofauti na Fred Nwaka, yale walichokuwa nakifanya, pingine sio kama na wadharau, lakini uh, lazima nyekundu tuite nyekundu, tuwawezi rangi nyekundu kaita nyeupe. Yani labda mimi pengine ningeza kufanya vizuri, ingawa nisingeza kufanya vizuri kwa sababu mimi mazoezi ninayofanya ni ya kukimbia kutoka hapa na pa. Kwa hivyo ni, ni aibu sana kuona kwamba wanariadha kutoka Tanzania wameshindwa kabisa kwa maumbo waliokuwa nayo, na ufupi eh, yani, si sijui chama cha riadha kilikuwa kinafikiria nini kuwatuma wale kwenda Kampala Uganda, kushiriki mashindano makubwa kama haya, kwa sababu uh, hawajafanya kitu kwa kweli. Lazima tu wakweli kwamba hawakuwa hawa, hawa na mshawasha wowote hawakuonesha ku, hawa toka mwanzo toka mbio za mwanzo za mixed relay ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya wakimbiaji mchanganyiko hawakuonyesha nia ya kutaka kushinda. Wamekuwa wakimaliza katika nafasi zile za, za mwisho mwisho tu. Kwa hivyo ni masikitiko no, makubwa kuona kwamba Uh, na Fred anasema mazoezi ya kufanya lakini walikuwa wamepiga kambi Arusha na Arusha walishafanya cross country, walishakimbia katika mbio kadhaa za nyika mkoa ni Arusha. Kwa hivyo ni aibu tu, na nafikiri wakati fulani uh, watu walikuwa wanalalamika wakisema kwamba pengine uh, viongozi wa, wa, wa chama cha riadha wanapeleka ndugu zao, basi huenda pale kukawa na ndugu zao, kwa sababu sikuona si, si, sababu ya wa kuwapeleka wanariadha ambao ni very weak kwa kweli very very weak, yani dhaifu sana kusema ukweli ambao yani, hata ukiwaangalia tu unaona kabisa hawa wanariadha wamepelekwa, lakini wako demotivated, kwa sababu hata ukiangalia namna ambavyo walikuwa wanaonekana ni watu ambao tayari walikuwa washaonekana wa, wa wazi kwamba hawako tayari kufanya vizuri, walikuwa wa wanashangaa wakimbiaji wenzao namna ambavyo wana, wanafanya warm up wao walikuwa hawafanyi warm up zile ambazo yani. Uh, uh, kwa kweli kuna vitu vingi sana uh, vya, ku, vya kuangalia na uh, uh, unaona kabisa ni uh, hopeless kabisa uh, uh, ku, kupeleka wanariadha wana, uh, ambao uh, yani hawatafanya kitu kuliko serikali na chama cha riadha kupoteza pesa kwa kupeleka wanariadha ambao hata katika nafasi uh, tano nne za mwisho. Nilikuwa nakwambia nilikuwa nakuchekesha hapo kwamba ni mara kumi tukatafuta wamasai warefu tukawafundisha namna ya kukimbia, wakafanya vizuri katika mashindano na, na, na, na uh, makundi wakafanya vizuri. Kuna, kuna wale amba uh, uh, ambao watasema sio kweli kile unachokisema kwa sababu, kwa upande wa wanawake ambao wameshiriki katika mbio za leo uh, kuna mwanariadha kutoka nchini Tanzania Fauluna Abdi Matanga, kati ya wanariadha mia moja alimaliza uh, katika nafasi ya 15 lakini kama utakumbuka vizuri uh, mwaka 2002 wakati uh, mbio hizi zilipokuwa kule Ireland Kaskazini, katika mji wa Dublin uh, kuna Mtanzania John Yuda alinyakua medali ya fedha na kidogo amshindi Kenenisa Bekele Ethiopia. Uh, tunaweza kusema Bwana Fred, kabla makundi ya kuja kwako, kuna vipaji nchini Tanzania lakini Tazali, kwa bahati mbaya katika mashindano makubwa hatule matokeo nafikiri, eh, kipaji vikta, mchezo, mchezo wote ule lakini mchezo wa riadha kama pia mchezo wa riadha ulivyo ni kwamba kipaji ni jambo la kwanza. Tanzania kweli tuna vipaji na hususan katika mkoa kama Arusha eh, Manyara eh, Mara na kiasi kule sasa hivyo vipaji, je, vinaendelezwa vina, vina, vina, vina vipi? Mathalani leo hii bajeti Tanzania inapangwa kwenye wizara ya michezo, lakini hakuna e, fedha ambayo inakuwa directed kwenye sekta kuandaa na michezo ao, mwisho wa siku tunawakuta wanapokaribia kwenye mashindano makubwa ndio wanaanza kulia kwenye vyombo vya habari wakiomba serikali isaidie na pengine hata watu binafsi sasa mkono wa serikali na kwa kweli, hili, hili, hili kwa kweli hili ni jambo ambalo mimi nimekuwa nikiliona mara zote kwamba serikali inatakiwa iweke mkono wake direct, yaani iwe inatengwa bajeti ambayo inatengwa na bunge kabisa, hii inaelekezwa kwenye sekta ya mchezo, mchezo wa riadha viongozi wanatakiwa kusimamia projekti zinazozitakazosaidia kuibua vipaji ambavyo vinaonekana vikuzwe ili viweze kufanikiwa. Hawa wakina Fidbeti Bai walifanikiwa kwa sababu miaka hiyo ya, sabi, ya themanini thema sabini sabini, kuna, kuna projekti ambazo zilikuwa zinaendeshwa na serikali, lakini sasa hivi ukiangalia michezo Nam, ikiwa ndiyo unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala ya jukwaa la michezo. Tunazungumzia mashindano ya nyika riadha ambayo amekamilika uh, jijini Kampala nchini Uganda. Jioni hii ukiwa hapo jijini Kampala ni saa kumi na mbili dakika hamsini na mbili. Jina langu ni Victor Abuso nikiwa na wachambuzi wetu wa michezo uh, Fredrik Nwaka hapa studio, Emmanuel Makundi akiwa Dar es Salaam na, na Abdul Suleiman Semgeny akiwa jijini Kampala. Tunazungumzia mashindano ambayo toka mwaka elfu moja mia tisa na themanini Uh, unareweza kutoka nchini Kenya na Ethiopia wamekuwa wakishindana na kutawala uh, mbio hizi kwa muda mrefu, lakini uh, hivi leo uh, kwa mara ya kwanza kabisa leo hii tumeshuhudia mashindano mapya kabisa ya kilomita nane kupokezana kitambaa maalum uh, kwa jina maarufu kama relay uh, kati ya mataifa mbalimbali mbali, na Wakenya pia wamefanya vizuri wakiongozwa na mkongwe Uh, wa mbio za elfu moja mia tano Asbel Kiprop wameshinda mbio hizi mbele ya Waethiopia ambao walikuwa wanaongozwa na mwanadada uh, maarufu sana, ambaye pia amekuwa kufanya vizuri katika mbio za elfu moja uh, mia tano uh, bingwa dunia Genzebe Dibaba. Nije kwako bwana Simbi, kwa haraka haraka tu mdoto umekwenda. Kabla sijakwenda kwa bwana makundi, ulishuhudia mashindano hayo kwa mara ya kwanza, labda utupe tathmini yako ya namna mambo yalivyokuwa yalivyokuwa. Bwana usu, hii ilikuwa mara yangu ya kwanza kushuhudia kama mbio za nyika kama hizi Um, safu kabisa makundi, um, bila shaka uh, ulikuwa unatazama pia hii michuano um, mashina ambio hizi za mara ya kwanza kabisa za kupokezana kijiti au uh, unaweza tukasema uh, kitambaa maalum. Naam. Ni kweli nafikiri IAAF wameamua, wameamua kwenda na mabadiliko ya kidunia. Utakumbuka kwamba hii ni mixed relay kwamba katika timu, kwa mfano timu ya Kenya, mnachagua wachezaji wachezaji kutoka pande zote kwa kuzingatia jinsia, wanawake na, na, na, wanaume, mnawachanganya um, mna um, kwa hivyo wanashindana kama anaanza mwanamke ama mwanaume kama ilivyokuwa leo alianza uh, uh, uh, Kiprop. Uh, Kiprop ambaye alifanya vizuri, aliwa alitengeneza uh, distance ambayo ilikuwa inahitajika uh. Kwa hivyo wakapokezana na wakafanya vizuri vile vile. Uliona hata Ethiopia namna ambavyo walifanya, walikuwa wanatoa upinzani mkubwa kwa, uh, kwa timu ya, ya, ya Kenya. Kwa hivyo nafikiri uh, ina- iko katika mabadiliko na nafikiri mashindano yajayo pia tunaweza tunaweza tukashuhudia, uh, mabadiliko na nimependa kusema ule ukweli uh, mixed relay mchanganyiko, uh, wa mbio hizi kwa kuwachanganya kwa kwa uh, uh, wanawake na wanaume kwa pamoja kukimbia kwa pamoja imeleta taswira ime taswira nzuri, na pengine kuondoa lile ombwe la, wana, la la kijinsia kati ya wanaume na wanawake, kwamba wanaume tu ndio wanaweza ama wanawake tu ndio wanaweza mbio fulani, mm. Lakini hii imedhihirisha ime kwamba na, kote, kote kote kwa wanaume na wanawake wanaweza wakakimbia mbio za pamoja, na pengine si ajabu tukashuhudia mashindano yajayo katika mita mia moja tukashuhudia na wanawake pia wana wanajumuishwa katika mbio za mita mia moja, pengine ni, ni mixed ya 100 meters, ya, ya, ya, ya, ya wanaume na wanawake italeta picha nzuri na pengine inaweza ikavutia zaidi machoni mwa watazamaji na wapenda riadha. Kwa hivyo ni, ni kitu kizuri ambacho kimefanywa na IWF na nimependa ni, ni, ni binafsi nimependa, isipokuwa tu lazima mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki uh, mengine kama Rwanda, Burundi, Tanzania wajifunze kutoka Kenya, wajifunze kutoka Ethiopia. Uh, no, nafikiri Tanzania Rwanda, na Tanzania ilikuwepo, lakini ikamaliza katika nafasi ya kumi ya nafasi ya nane bila kakosea, nafasi ya nane kati ya mataifa 13 ambayo yalishiriki, kwa bahati mbaya sana Nami, Makundi, utaniuya radhi. Uh, muda wetu umemalizika, kama unavyojua huwa ni mfupi sana lakini kuna mambo mengi ya kuzungumzia. Imekuwa uh, ni furaha sana kuzungumzia riadha hivi leo. Sasa tunasubiri mashindano ya vijana chipukizi ambayo yatafanyika hivi karibuni huko Nairobi nchini Kenya, lakini pia mashindano ya riadha dunia ambayo yatafanyika jijini London uh, Uingereza, mwezi wa nane. Tutakuwa hapa kukupa uchambuzi wa mambo yatakavyokuwa. Uh, lakini kushukuru sana Makundi ukiwa Dar es Salaam na Bwana Kahozi kahozi, uh, coach si Abdul Suleiman Semgenyi ukiwa jijini Kampala nchini Uganda. Asante sana sana. Na ama, sante, na buso na sana. Na na mimi naitwa Victor Busso na kukabidhi kwa mwenzangu Sabina na Bigambo. Naam, msikilizaji, nami sina la ziada, asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, jioni njema. izaji hadi hapa sina la ziada. Asante sana kwa ushiriki wako katika matangazo yetu ya jioni hii leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema. <coughs> <coughs> <coughs>