Hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu aa, karibu basi uungane nami kwenye makala haya murwa kabisa ya jukwaa la michezo. Kama ilivyoada tunakuletea taarifa mbalimbali za kimichezo zinazojiri, zilizokwisha jiri na zile ambazo tunatarajia kwamba pengine uh, zitajiri uh, popote pale ulimwenguni waweza kutegea sikio matangazo yetu haya kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Naitwa Emanuel Richard Makundi, msikilizaji wa mstudioni. Nimo na mwenzangu Fredrick Nwaka. Fredrick, habari za jioni? Salama Makundi, habari za Jumapili? Njema kabisa bila shaka, ubuheri wa afya Nam na msikilizaji, miongoni mwa yale ambayo utayasikia jioni hii kwenye makala haya ya jukwaa la michezo ni pamoja na fainali ya kutafuta mshindi wa tatu ya kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka ishirini ambapo tayari imekwisha pigwa, na Guine wamebuka na ushindi wa bao mawili kwa moja dhidi ya Afrika Kusini. Lakini pia muda huu fainali ya mchezo wa vijana chini ya umri wa miaka ishirini ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kati ya wenyeji Zambia na Senegal umekwisha anza dakika chache tu kutoka hivi sasa. Tutakujuza kile ambacho kitakuwa kikiendelea, lakini pia tutaangazia matokeo ya mechi za hapo jana, klabu bingwa na kombe la shirikisho barani Afrika, lakini mgogoro kati ya chama cha soka kule nchini Mali pamoja na serikali, ligi kuu mbalimbali kule barani Ulaya, Ufaransa na Ujerumani, mambo yamekwisha anza kuonekana nani pengine huenda akatoa kombe. Lakini katika tenis pia, tutagusia hivi leo kidogo. Karibu uungane nami nam msikilizaji, basi kwa kuanzia, moja kwa moja tuanze kuangazia fainali za kombe la mataifa Afrika kwa vijana chini ya umri miaka 20. Nam msikilizaji, ndio kama hivyo, moja kwa moja tuende pale Ndola nchini Zambia, ambako kumepigwa uh, fainali uh, kumepigwa mchezo kutafuta mshindi wa tatu katika fainali za kombe la mataifa ya Afrika vijana chini ya umri miaka 20. Kamara leo ndio amekuwa nyota wa mchezo kwa timu ya taifa ya Guine Fredrick, mara baada ya kuisaidia timu yake kupata bao kwa njia ya tuta dakika 85 ya mchezo. Afrika Kusini walikazana kwelikweli, lakini walishindwa kuamudu. Ilikuwaje Fred? Ah, uh, makundi, nafikiri mchezo ulikuwa ni ni mzuri, hasa ikizingatiwa hawa ni vijana ambao ndo kwanza wanakuwa na wanatafuta kuonekana na mawakala mbalimbali walikuwa mbali, wamemiminika nchini nchini Zambia katika mji wa Lusaka na Ndola kufuatilia mashindano haya ambayo ndio kama amekuwa mtaji kwa, kwa, kwa wachezaji wengi wa, wa Kiafrika ambao wamekuwa wakitafuta fursa ya kwenda kucheza soka kwingineko, na mchezo ulikuwa mzuri kwa hakika, kwa sababu eh, timu hizi zote zilitolewa katika hatua nusu fainali na, na Senegal pamoja na, na, na, Zambia ambazo ndo zinacheza hivi sasa mchezo wa fainali. Lakini hadi kufikia dakika arobaini na tano za kwanza eh, timu hizo zilikuwa zimefungana bao moja kwa moja na mchezo ulikuwa mgumu, na timu zote zikijaribu kutengeneza nafasi makundi, lakini dakika za mwisho mwisho kama ulivyosema, dakika themanini na tano Ee, Senegal walipata walipata Gine walipata penat ambayo iliwekwa kimiani na kamara kunako dakika themanini na tano na hivyo basi, e, ndoto za Afrika Kusini pengine kupata nafasi ya tatu zilizimwa rasmi katika dakika hiyo, na kwa dakika ambazo zilikuwa zimebaki ilikuwa ni vigumu sana wao ku, kuweza kuongeza presha na kupata walau bao la wala, kusawazisha ili mpira uende katika dakika za nyongeza, lakini mwisho wa siku walishindwa kufanikiwa, na hatimaye Gine wanaondoka angalau na, na, si, haba wakiondoka katika nafasi ya tatu katika mashindano hayo, kwa hivyo ni mchezo mgumu ulikuwa uliokuwa mgumu na mzuri makundi na kwa kweli vijana wameonyesha uwezo mkubwa sana katika mchezo huo wa kutafuta mshindi wa tatu. Naam, bila shaka msikilizaji, kwa wale ambao pengine hawakupata nafasi kuona baadaye, pengine utakupo katika mitandao ya kijamii ya YouTube kutazama namna ambavyo gine walifanikiwa kupata ushindi huo, uh, murua kabisa. Mi napenda kuita hivyo kwa sababu Afrika Kusini licha ya kwamba walionyesha kiwango kikubwa lakini naodha wake ndiye aliunawa mpira katika dakika za lala salama na kuwanyima nafasi pengine ya kwenda katika muda wa nyongeza na baadaye matuta. Lakini hivi sasa tunavyozungumza mimi na wewe mchezo wa fainali ya vijana hawa chini ya umri wa miaka ishirini kati ya wenyeji Zambia wana uh, wana Chipolopolo wadogo hawa na, na timu ya taifa ya Senegal uh, the Taranga wengine wadogo Taranga Lions wadogo na, na wenyewe unaendelea hivi sasa, makundi ni dakika ya kumi na sekunde ya ishirini na nne ya ishirini na tano ya ishirini na sita inaendelea na mpira umeanza kwa kasi sana na nimeshuhudia uh, Zambia wakijaribu kutengeneza nafasi, na, na, na, na, na, na Senegal pia wamejaribu kutengeneza nafasi, lakini bado eh, timu zote mbili hazijafanikiwa ku, ku, kuleta kashikashi magoli kipa wa timu zote mbili. Lakini kubwa zaidi ni kuwaona eh, viongozi wawili wakubwa wa soka pamoja na wakisiasa wakiwa katika mchezo huu, namzungumzia Rais Edgar Lungu ambaye mara zote kunapotokea matatizo nchini Zambia amekuwa akiita maombi ya kitaifa kwa ajili ya, ya, ya, ya, ya, ya kuombea nchi yake, lakini leo hii ameonekana yuko uwanjani na mara nimeshuhudia wakati akisalimiana na timu zote mbili, akiwaonyesha wachezaji wa Chipolopolo kwamba anahitaji magoli matatu ili timu yako iweze kunyakua kikombe hiki ambacho Mashindnano ambayo Zambia inayandaa tangu na ni fainali zao za kwanza kushiriki tangu waliposhiriki kwa mara ya mwisho miaka kumi iliyopita, lakini Senego wanatafuta taji lao la kwanza kwa sababu e, mbali na kwamba Zambia pia nao wanatafuta taji lao la kwanza, lakini Senego walifungwa kwenye fainali ya mwaka elfu mbili na kumi na tano dhidi ya mbinda, kumina tano, Nigeria. Kwa hivyo nao wanatafuta taji lao katika mchezo huo ambao unapigwa kwenye uwanja wa Mashujaa kule mjini Lusaka, na utakumbuka ya kwamba Zambia ndio ambayo imeandaa mashindano haya katika, katika, katika mwa, ya mwaka huu lakini wachezaji wake e, Fashion Sakala Patson Daka na Edgar, Edward Chilufya ndio wamekuwa msaada mkubwa kwa kuifikisha Zambia hapa ilipo, ambapo wote kwa pamoja wamefunga mabao matatu matatu katika, katika, tangu mashindano hayo alipoanza. Lakini kocha wa Senegal e, Ibrahim Ndiaye kabla ya mchezo huu alizungumza alitoa statement kwamba naimani eh, Senego kizazi hiki kinataka kufanya, mm, kufanya jambo na pengine kuonyesha wakubwa namna soka linavyotaka, linavyotakiwa kupigwa. ni kweli makundi na pengine mm, akionyesha wazi kwamba Senego, basi kile kizazi ambacho wanajivunia hivi sasa basi mm, kinatakiwa kianze kuonyesha matunda, kwa sababu tulishuhudia kwenye fainali za mataifa ya Afrika, Senego haikufanya vizuri, ilishia katika hatua robo fainali, licha kupewa nafasi kubwa sana pengine. Eh, sasa kauli yake ni wazi kwamba inaonyesha anataka ku, ku, kuifuta machozi Senegal ambayo haikufanya vizuri katika fainali za mataifa ya Afrika. Na msikilizaji, hakika ni fainali ya kipekee hii kwa sababu ah, na kama alivyosema Fredrick Nwaka, rais wa shirikisho la kabumbu barani Afrika kafa Isa Hayatu, yuko nchini Zambia na na pengine utakumbuka juma lililopita Isa Hayatu alijaribu kumkutanisha Kalusha Bwalia, aliyekuwa rais wa zamani wa chama cha soka cha Zambia, na rais wa sasa wa chama cha soka cha Zambia ambao <laughs> Endru Kamanga, Endru Kamanga wana, wana Karusha Bwali hakukubali kabisa matokeo ya kushindwa kwake na, na, na, alikubali makundi ma, mara baada ya uchaguzi, alikubali <tod tod> kwamba ameshindwa, lakini mm. ni kama bado Karusha Bwali anauungwaji mkono ndani ya siasa za soka la Zambia na Andrew Kamanga, mtu ambaye hana uzoefu mkubwa, sasa anakumbana na mtu kama Karusha Bwali ambaye mbali na kuongoza chama cha soka cha Zambia akiwa kama makamu wa rais pamoja mm. na rais amekuwa mchezaji bora wa Afrika mara moja, amekuwa mchezaji ambaye kali yake ya mpira imekuwa ni, ni moja kati ya wa wachezaji bora barani Afrika. Kwa hivyo hmm, nafikiri na wakati mgumu sana kukabiliana na siasa za mpira ambazo anaendelea kuzifanya sasa hivi Kalusha Bwalya, ambaye ni wazi anamuunga mkono eh, Kalusha Bwalya kwa sababu ni, ni, ni mjumbe wa kamati ya utendaji ya CAF ambaye, eh, alikuwa kwenye kipindi kilichopita. Sasa pengine sitofahamu, hii hapa inaonyesha wazi kwamba eh, Issa Hayatou anajaribu pia kutafuta kutumia mashindano haya kutafuta uungwaji mkono zaidi mm. kuelekea uchaguzi mkuu wa wa wakafu, na hii na na hii na hii, na hii na hii inaondoa kushindwa kwake pia kulimaliza dhana ya kwamba ukiwa mchezaji na hata ukiwa mchezaji bora barani Afrika haijalishi na haimaanishi kwamba unaweza ukawa kiongozi wa chama cha soka nchini mwako. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Nafikiri makundi inawezekana, lakini alikuwa anatafuta kipindi chake cha pili cha uongozi, kwa sababu alitumia miaka minne akiwa kama makamu wa rais na miaka so, minne. Kwamba ilikuwaje akashindwa mpaka kushindwa kutetea nafasi yake kwa mhula wa pili? Wengi tunaona wanafanikiwa kutetea mhula wa pili. <laughs> Kweli nafikiri E, e, manifesto ama wanaita ilani hmm, ambayo aliingia nayo mpinzani wake Andrew Kamanga kwenye uchaguzi uliopita ndio ambayo ilipelekea ili, ili, ili, ili e, Kalusha Bwalya kush, kushindwa kufurukuta kwa sababu alijikita katika kuelezea mabaya ambayo yanafanywa ya, ya katika utawala wa Kalusha Bwalya, na Kalusha Bwalya alijitahidi kuyalinda makundi lakini mwisho wa siku walizidiana kwa kula chache sana. Uki, ukiangalia matokeo ya, ya watu wawili mm. Lakini yote kwa yote ni kwamba football ya, ya Zambia imekuwa na changamoto kubwa, mbali na kuandaa mashindano haya, kwa sababu bado eh, Karusha Bwalya haamini kama Andrew Kamanga ni mtu sahihi wa kuongoza eh, soka la Zambia. Na msikilizaji, tutakujuza kati pengine katika makala ya Jukwaa la Michezo juma lijalo. Kuna kitu ambacho kinaendelea kuhusiana na mabadiliko ya katiba ya chama cha soka cha pale nchini Zambia uh, ili iendane sawia na katiba ya chama cha, na shirikisho la kabumbu duniani afifa kuhusu kutobagua. Uh, mchezaji ama kutobagua michezo kwa jinsia yoyote ile. Kama unavyofahamu kwamba hivi sasa duniani maswala uh, mbalimbali yamekuwa yame yakiendelea na swala la ushoga linapigwa li vita sana katika nchi nyingi za Afrika na katiba ya Zambia inalikataa katu katu, lakini katiba ya Kafu imelikubali na kuliingiza ili ya, ya FIFA kumradhi, imelikubali na kuliingiza na inataka uh, mashirikisho yoyote kuwa na kipengele hichi katika katiba ya kutobagua watu kutokana na jinsia zao, lakini nitalipa nafasi katika makala ya jukwaa la michezo uh, juma lijalo. Sasa tukiweka kando fainali ambayo inaendelea tuta kujuza uh, matokeo yake uh, kadri muda utakavyokuwa unakwenda. Uh, Fredrik Nwako utakuwa ukifuatilia una, utakuwa una, unatujuza kadri muda unavyokuwa unakwenda. Uh, hapo jana kulikuwa na michuano kadhaa ya kombe ya klabu bingwa uh, Uh, barani Afrika na kombe la shirikisho, ni kujuze tu matokeo ni kwamba Yanga walitoka sare ya ba bao moja kwa moja na Zanaco ya Zambia. Al Ahly ya Misri wakawafunga Bidvits uh, ya Afrika kusini bao moja kwa bila Esperance de Tunis wakawafunga Horoya ya Guinea mabao matatu kwa moja Widad ya Casablanca ya Morocco wakawafunga Mounana ya Gabon bao moja kwa bila, huku USM Alger ya Algeria ikiwafunga uh, Kadiogo ya Burundi kwa mabao mawili kwa bila. Katika kombe la shirikisho, msikilizaji, Vipers ya Uganda iliwafunga Platinum Stars kwa bao moja kwa ubuyu. Sanga Balende ya DRC waliwafunga Hilal Obed Club ya Sudan. Sangabalende wanaonekana safari hii wame na naona mshambuliaji wa, wa, wa Zambia anashangilia bila shaka. Naam, makundi ni kweli, e, Zambia wanapata <laughs> bao la kuongoza, uzembe wa walinzi wa timu ya, ya Senegal kujipanga kwa cross ambayo imepigwa kutoka, kutoka e, kushoto mashariki mwa uwanja na mchezaji e, Patson Daka inakwenda mm -hmm, kumkuta Fashion Sakala ambaye anaiandikia Zambia bao la, la kwanza. Wazambia wanashangilia kwa kweli na wamejitokeza kwa wingi <coughs> <coughs> <coughs> kwenye uwanja wa mashujaa wa, wa mjini Lusaka na hiki kingine kinaonesha tofauti kubwa sana kati ya ushabiki wa, wa soka katika nchi za ukanda wa Afrika mashariki na, na wenzetu wa nchi za kusini mwa, mwa Afrika. Ukitazama uwanja wa Lusaka umejaa kabisa. Na, na, na, niki, nikiangalia ni kwamba e, jana nilikuwa na mwandishi mmoja wa habari anatoka alikuja kuangalia mchezo wa Yanga na Zanako ametoka mm. nchini Kenya e, akiwa am, ametokea Zambia alikokuwa amekwenda kuripoti mashindano haya ni kwamba Wazambia eh, wanapenda wana, wana mchezo wa mpira wa miguu kupit, mm. kupitiliza na pengine mm. ndicho ambacho kinawafanya wajae uwanjani. Goli limefungwa na Patson Daka dakika ishirini ya mchezo makundi na mm. si eh, Fashion Sakara mm. bali ba, Daka pa, pasi ndio imetoka kwa Fashion Sakara lakini mfungaji ni Patson Daka. Naam, tutaendelea msikilizaji, kukujuza kile ambacho uh, kinaendelea bila shaka katika katika fainali ya michuano hii muhimu kabisa ya vijana chini ya umri wa miaka ishirini. Ilikuwa nikikujuza matokeo, lakini Rayon Sport ilipoteza mchezo dhidi ya Onze Creatures ya kule nchini Mali. Timu za ukanda wa Afrika Mashariki, Frederick, zinaonekana safari hii si klabu bingwa si kombe la shirikisho. Nafikiri ni upepo. Makundi safari hii umetuendea vibaya. Unajua mashindano haya yanahitaji mikakati na yanahitaji mipango ambayo si tu ya, ya, ya, ya, ya, ya muda mfupi bali pia inahitaji mipango ya muda mrefu. Ukiangalia eh, Yanga wanaingia kwenye mashindano ya mwaka huu wakiwa wamefanya mabadiliko makubwa kuanzia benchi lao la ufundi ambapo amleta kocha mpya na utaona katika kipindi cha miezi minne ambayo amekaa bado, bado kuna, kuna mambo ambayo hajafanya vizuri sana makundi, na ndio maana hata matukio ambayo inayapata Yanga sasa hivi, licha ya kwamba ilifanya vizuri katika hatua ya, ya, ya mzunguko wa kwanza hm. E, mchezo dhidi ya Zanako umeonyesha wazi kwamba kocha Joji Lwandamina ambaye msimu uliopita alifikisha Zesco kwenye hatua ya nusu fainali, na kuna, kuna, ana kazi kubwa kwa kweli ya kuleta hayo mafanikio katika klabu ya Yanga na pengine anatakiwa apewe muda zaidi. Lakini KCCA ya Uganda wangalau walijitahidi wakiwa ugenini wakapata bao la ugenini, matokeo mazuri. Lakini timu za Kenya pengine ndo ambazo zimetoa zimetushangaza sana. Hali inatisha, nikiangalia matokeo ya mechi ambazo zimekwisha pigwa mpaka hivi sasa, klabu bingwa barani Afrika. Ni wazi kwamba uh, nikiangalia naona TP Mazembe mchezo umemalizika, ilikuwa ikicheza nyumbani uh, katika uwanja wa Kamalondo pale dhidi ya uh, Caps United ya kule Zimbabwe, matokeo ni sare ya moja kwa moja. Mazembe naonekana bado anaendelea kusuasua. Uh, Ferroviario Beira ya Msumbiji wamecheza na Barak uh, young uh, controller ya Libya na uh, Ferroviario ya Beira ya Msumbiji wameibuka na ushindi wa bao mawili kwa moja Club African ya Tunisia katika kombe la Shirikisho wanaongoza hivi sasa kwa mabao manne kwa ubuyu dhidi ya RSF Alaf ya kule Sierra Leone. Mechi za baadaye, asek Mimosas watacheza na academy ya Cameroon wakati Azam ya Tanzania saa moja kamili kwa saa za hapa Afrika saa moja na robo kwa saa za hapa Afrika Mashariki itakuwa inacheza na Mbabane Swallows. Na msikilizaji, uh, tutakuwa na kujuza kadri muda utakavyokuwa nakwenda. Finali ya vijana chini umri miaka ishirini kombe la mataifa ya Afrika kule nchini Zambia, na hivi sasa wenyeji Zambia wanaongoza kwa bao moja lililofungwa daka uh, dakika chache tu zilizopita. Na sasa tukitoka huko katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika pamoja na kombe uh, la matokeo ya mechi za klabu bingwa Afrika na kombe la shirikisho moja kwa moja sasa tujitupe kule barani Ulaya kuangazia matokeo mbalimbali mbali pia nam uh, fredrick uh, tumekuwa mimi nawe tukifuatilia sana ligi kuu za kule barani Ulaya na nchini Ufaransa PSG inaonekana bado inasuasua licha ya kwamba ina alama sitini na mbili katika nafasi ya tatu. Paris Saint-Germain ina nafasi, ina, ina alama sitini na mbili ime na imecheza michezo ishirini na nane wakati Monaco wanaongoza wakiwa na alama sitini na nane wakifuatiwa na Nice, yenyewe pia ina alama sitini na tatu tayari wameweka alama tano mbele ya Nice na alama Uh, sita mbele ya Paris Saint Germain. Uh, Monaco jana waliibuka na ushindo wa bao moja kwa, kwa, kwa bila dhidi ya Bordeaux. Pengine unatazamaje kinyang'anyiro cha uh, kuwania taji la ligi kuu ya soka kule nchini Ufaransa, mechi zimebaki chache kwelikweli, namaanisha chache kwelikweli. Naam, ni kweli makundi na eh, nikiangalia naona wazi kwamba ule ufalume wa PSG kwa misimu minne, huenda msimu huu ka ukateteleka uka, uka, uka kwa sababu katika misimu minne iliyopita ambayo PSG mfululizo ameshinda taji la, la, la, la ligi kuu ya nchini Ufaransa almaarufu kama French Ligue 1. Wame, walikuwa hadi kufikia mwezi wa tatu, misha, ya, wa tatu wanakuwa wameshafikia hatua ambayo wanakosa upinzani na mwisho wa siku anajikuta wanatoa taji mm. Kama msimu uliopita nadhani walichukua taji mwezi wa tatu, walikuwa wameshamaliza biashara tena kwa alama nyingi. Pengine kukosekana kwa Zlatan Ibrahimovic ambaye anakipiga na Manchester United hivi sasa kunaweza kukawa kumewagharimu PSG ambao hivi sasa wanamtegemea sana Edinson Cavani. Nafikiri kwa kiasi fulani kume, kume wagharimu, ingawa bado Edinson Cavani amekuwa anatoa ufanisi mkubwa hususan katika idara ya ufungaji kwa sababu alipokuwepo Zlatan eh, Kavani alikuwa anatakiwa, alikuwa anachezeshwa kama, kama winga lakini sasa hivi amepewa nafasi ya kucheza kama mshambuliaji wa kati, nafasi ambayo amekuwa akicheza kwa muda mrefu tangu alipokuwa katika klabu ya, ya Napoli ya kule nchini Italia. Lakini eh, pamoja na kufunga mabagoli mengi nafikiri PSG msimu huo wanakumbana wana na upinzani mkali kutoka kwa, kwa, kwa Monaco ambayo imerejea vizuri hususan mshambuliaji Radamel Falcao, lakini pia vilevile vile Nice kama ulivyoitaja, na yenyewe imekuwa ikitoa ushindani mkali, na kwa muda mrefu ilikuwa ikiongoza ligi ya Ufaransa kabla ya, ya, ya Monaco kuchukua uongozi. Naweza nikakiri kwamba Zlatan Ibrahimovic magoli yake yote ambayo alikuwa akiyafunga, eh, PSG yamehamia ya Old Trafford na hivyo basi kupunguza kitu fulani katika kikosi cha PSG ambacho eh, pia kimeondolewa hivi karibuni katika mashindano ya ligi ya mabingwa barani Ulaya. Kwa hivyo bado mbio za, za, lakini ukiangalia kwa takwimu makundi ni kwamba bado PSG ana nafasi kwa sababu anaamecheza michezo 28 tofauti ya mchezo mmoja timu mbili na timu mbili za juu inamaanisha eh, Monaco na, na, na, na, na Nice zimecheza michezo 29 na kwa alama basi PSG akishinda mchezo mmoja alionao na Nice akapoteza, basi atapata nafasi ya pili na. Lakini ushindani bado bado ni mkali kwa sababu eh, Monaco eh, Nice, hata Olympique Lyon pia na wenyewe hawapo mbali zaidi, wanaweza wakafanya chochote, lolote linaweza likatokea bila shaka. Lakini katika ligi kuu ya Ujerumani pia mambo si mambo tena. Uh, timu ambayo tulikuwa tunaangalia tulikuwa tunasema pengine huenda ikawa Leicester City wa Ujerumani uh, uh, RB Leipzig imeshindwa kabisa kuonyesha makali yake, kwani sahivi imeachwa alama kumi mbele na mabingwa watetezi wa taji hilo, uh, Ban Munchen. Uh, pengine unaangaziaje? Tayari wote wamecheza mechi ishirini na nne na zimesalia mechi chache sana kama katika uh, kwa sababu uh, ni miongoni mwa ligi ambazo pia zina timu chache, lakini Ban Munchen wana alama hamsini na tisa uh, RB Leipzig wana alama arobaini na tisa uh, borusia dortmund alama na alama 43 unatazamaje mbio hizi bayern munchen rb leipzig pamoja na borusia dortmund ambao wako katika nafasi ya tatu Uh, bayern munich inahitaji kushinda michezo sita kati ya hiyo kumi ambayo imebaki kwa sababu ligi na michezo thelathini na nne na ameshacheza michezo ishirini na nne anahitaji kushinda michezo mitano ama sita ajitangazia ubingwa na kitu ambacho bayern munich wataweza kufanya hivyo na wamekuwa na msimu mzuri licha kwanza licha ya kwamba katika daulu la awali walikumbana na upinzani mkali kutoka kwa hii Leicester City ya Ujerumani, mm. Na makundi nafikiri, eh, kwa vyovyote vile baani watatetea taji lao, kwa sababu eh, Borussia Dortmund wamekuwa wafanyi vizuri na wenyewe wanapanda na kushuka, mbali na kwamba msimu wao unaonekana kuimarika lakini pia vilevile klabu kama Wolfsburg Bayer Leverkusen ambazo zilikuwa zinatoa ushindani mkali miaka ya karibuni. Nikitazama akimsimama hapa ban Leverkusen wapo katika nafasi ya kumi wakiwa na alama 31, na hali nam, ni kweli makundi na soka la Ujerumani kwa takribani miaka misita saba iliyopita Eh, limetawaliwa sana na Bayern Munich na mm. Borussia Dortmund, lakini ni wazi kwamba e, fedha, uwekezaji mkubwa kununua wachezaji gari na wachezaji ambao wenye ubora kama kina Arjen Robben uh, e, Roberto Lewandowski Lewandowski, le, msimu uliopita mm. pia wamenunua Mreno Renato Sanchez Sanze, kwa ni e, tofauti. Kwa hivyo ukiangalia namna Bayern Munich inavyonunua wachezaji gari tofauti na klabu kama Bayer for Leverkusen, klabu mm. kama e, Eh, Borussia Dortmund azitumii fedha nyingi sana kununua wachezaji bora, na pengine hata makocha wenyewe wanazofundisha klabu hizi wamekuwa ni, ni, ni, ni, ni si hawana uwezo mkubwa kuliko wanaofundisha Bayern Munich nam bila shaka Frederick, na nikitazama Bayern ni Munchen wamefikia alama 59 mara baada ya jana kuibuka na ushindi wa bao matatu kwa bila dhidi ya uh, Eintracht uh, Frankfurt uh, mabao bao la kwanza likifungwa na Lewandowski ambaye tumemtaja uh, muda mfupi tu uliopita. Kwa haraka haraka msikilizaji nikikwambia uh, kwa rakaraka tu msikilizaji, nikujuze katika tennis, aliwahi kuwa miongoni mwa miongoni mwa wachezaji tennis maarufu uh, duniani uh, Maria Sharapova anatarajiwa kurejea katika michuano ya Porsche ya Ujerumani mwezi Aprili mwaka huu. Lakini Frederick, tutazungumzia pia katika makala ya jukwaa la mchezo juma lijalo, kwa sababu wachezaji wenzake wanapinga. Kwa nini alifungiwa kwa kutumia dawa za kusimua misuli, na arejee kucheza michuano mikubwa, asianzie chini kama ambavyo wenzake wanaanzia katika zile ngazi za chini ili kurejea katika zile nafasi za juu. Na pengine wanasema ni kwa sababu ya ufadhili wa Posh ambayo inamdhamini ina, ina mchezaji huyu ndio maana wameamua kumrejesha. Lakini kwa upande wa wanaume mchezaji nambari moja Andy Murray ameondolewa katika michuano ya BNP Paribas, uh, open ya kule Indian Wells ambapo alipoteza kwa seti 6, 4, 7, 6, na 7, 5, na kwa mchezaji uh, vasepa Asante sana Frederick Nwaka kwa kushiriki pamoja nami leo kwenye makala ya jukwaa la michezo. Shukran sana Makundi nam. Naitwa Emmanuel Richard Makundi na nampisha Sabina Crispin na Bigambo.