Nam, karibu katika mjadala wa wiki Jumatano hii tunazungumzia masikitiko yaliyotolewa na wasuluhishi wa mzozo wa kisiasa nchini DRC ambao na maskofu wa kanisa Katoliki wanaonekana uh, kukata tamaa kutokana na kutotekelezwa kwa mkataba uliofikiwa uh, mwaka uliopita. Katika ripoti yao wiki hii maskofu wameshtumu viongozi wa kisiasa kutoka pande zote mbili uh, kutokuwa na utashi wa kisiasa kuanza kutekeleza mkataba huo na wananchi nchini DRC sasa wanaona kwamba jumuiya ya kimataifa iingilie kati ili kujaribu kutekeleza mkataba um, huo na kujaribu kutathmini swala hili na uh, ripoti hii ya baraza la maaskofu uh, nitaungana naye naungana naye Bwana DD, Mheshimiwa DD Manara, yeye ni mbunge wa serikali akizungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Uh, mheshimiwa karibu sana katika mjadala um, wa wiki hapa RFI Kiswahili, asante sana Nam na mna hapa studio ni naye, uh, mwandishi wetu Ali Blal ambaye pia kwa karibu sana amekuwa akifuatilia hali ya kisiasa huko uh, DRC. karibu sana nam na kushukuru sana Victor Buso, na pia tumekuwa tukijaribu kumtafuta bwana Thomada ka rais wa mashirika ma ya kiraia akiwa kule mashariki mwa DRC, akipatikana tutakuwa naye pamoja. Nianza na, nawe uh, mheshimiwa Manara, um, nyinyi wanasiasa mmelaumiwa kwamba hamjaonesha utayari wa kuanza kutekelezwa kwa mkataba huu wa kisiasa. Eh, asante sana ndugu. Kwanza ningependa kuwasifu sana maaskofu wetu waliofanya kazi kweli, kazi kubwa sana ya kuweza kuwasikilizanisha Wakongomani, na hasa sisi wafuasi, hasa kutuweka pamoja kwa kuweza kuongea. Lakini neno moja tu yenye haikuweza kuendeka ni ile jambo mbili, ya kwanza namna ya kumtaja waziri wetu wa kwanza atakaye mkomboa wa waziri mwenye kuwa madarakani kwa sasa, na neno la pili na muda ya kuweza kumtaja yule atakayesimamia ile baraza kuu, tunasema Conseil National de Suivi de l'Accord. Ni maneno mbili tu enyewe ilibaki, lakini maneno makubwa mengi iliweza kumalizika, na ni pale tunawasifu kabisa maskofu. Naam. Uh, sasa swali kubwa ambalo linabakia bwana Bilani, ni kwa nini imekuwa ni vigumu sana kumpata waziri mkuu? Uh, ripoti zinasema kwamba upinzani wao wanapendekeza jina moja, lakini walataka, uh, upinzani, matatu, mkuu, upande wa serikali wanataka upinzani upendekeza majina matatu kwa sababu huyu waziri mkuu anasaili kutokea upande wa upinzani. Ndo unajua bwana Buso, siasa ni mchezo wa kutegana, mtego wa paka na panya kwamba unaweza ukamwekea mtego, akianguka kwenye mtego basi umempata. Kuna swala hili ambalo kama alivyoeleza hapo uh, mbunge DD Manara kutoka Kinshasa kwamba swala kubwa ambalo limeleta utata sasa hivi ni nani ambaye ataongoza serikali ya kipindi cha mpito. Ukizingatia kwamba wao upinzani tayari wana jina la yule ambaye eh, wangependa awe waziri mkuu, lakini upande wa serikali wao wanasema kwamba uh, Rais Kabila anataka majina ya watu watatu miongoni mwa majina hayo atachagua mmoja kati ya majina hayo matatu, ndiye ambaye ataongoza serikali ya kipindi cha mpito. Lakini upinzani wao umeendelea kukazana na mtazamo wake huo, na serikali nayo imeendelea kukazana na msimamo wake huo. Wameendelea kuvutana kwa kipindi chote hiki, sasa ni zaidi ya miezi mitatu, na ndio maana umesikia hata baadhi ya watu wanasikitika kuona kwamba uh, wanasiasa hawa wanaonekana kutia maslahi yao mbele, e, ukizingatia kwamba kwa nini labda tuseme upinzani usilete au majina matatu, kama wakileta majina matatu likiwemo jina la huyo ambayo angependa awepo uh, waziri mkuu uh, kwa nini wasifanyi hivo? Upande mwingine tena wasema kwa nini serikali sikubali hivo, umona, eh? kiasi kwamba ukiangalia hapa kuna ukweli kwamba hawa wanasiasa hawaweki mbele maslahi ya wananchi uh. Mbunge Manara, unafikiri ni kwa nini kumekuwa na uh, haya masharti ambayo kidogo inaonekana magumu, na ukiangalia hali uh, suala hili linaweza likachukua muda gani? Kwa sababu uh, wananchi wengi wanaonekana kwamba wameanza kupoteza imani, unaona. Asante sana. sababu sisi tunaona kama hihi maneno inatokea ngambo ya upinzani wanakosa mapendo wa kongomani unajua katiba yetu kuu ama constitution inasema kama waziri wa kwanza anapaswa kutokea ngambo ya wanasiasa wenyewe wanamkubalia Joseph Kabila lakini sisi tulikubali kusema kama ule mwenye kwa kuleta amani ndani ya nchi yetu Kongo tunawaachia basi wa ndugu wa ngambo ya upinzani wakamate ile cheti ile tuseme tusemicheo ya kuwa premier minister kama waziri wa kwanza ile kwanza, ni neno kuwa ya kwanza tulikubali waziri wa kwanza atokee ngambo ya opposition, ila constitution yetu haisemi vile. Sisi tulikubali ile neno ya kwanza. Neno ya pili, ndugu, ukipatia de desturi yetu ya nchi Kongo na constitution yetu inasema hivi, rais ndio anapaswa kumutaja yule anapaswa kuwa waziri wa kwanza na yule waziri wa kwanza anapaswa kujadiliana li, vizuri na rais, sababu ya kuweza kujenga nchi. Lakini wao ngambo ya upinzani wanasema kama watapenda kuleta tu jina moja. Sasa pale wakileta jina moja, rais anamchagua nani? Unaona pale, nia yao ilikuwa kuleta mtu mwenyee hataleta nani masikizano mzuri na rais na nchi, pale haitaendeka vizuri. Ni pale tulisema kama tunakubali majina hayo matatu, itokee ndani ya opposition ndani ya upinzani na rais achague moja kati ile majina matatu. Ubaya huko wapi? Pale inaonekana kusema kama ndani ya upinzani hao kwa hao hawajalidiane vizuri mheshimiwa, tumepata hoja. Tume, mbunge tumepata hoja yako vizuri sana no. Anarudi kwako muda usio mrefu, lakini Bilal anavyozungumza mbunge um, Manara inaonekana kwamba labda hili jina moja ambalo upinzani uh, imelitoa uh, upande wa serikali haujaridhia ni kweli na ni kwamba jina hili inasemekana kwamba ni jina la Felix Chisekedi, eh, Chisek, eh, Chisekedi ambaye alifariki dunia, dunia, na kumekuwa hata na hali ya kutoelewana upande wa upinzani, upande wa hawa Rassemblement kiasi ya kutokea mgawanyiko wa makundi mawili baada ya kuonekana kwamba Felix Chisekedi ndio amekuwa akipendekezwa mbele kuongoza e, eh, upande wa upinzani kiasi kwamba hata wengine walionekana kujiondoa katika sehemu hii na kuonekana sasa kumekuwa sehemu mbili, mbali na tatizo lililopo baina ya viongozi wa serikali pamoja na upinzani, lakini sasa kumekuwa tatizo lingine, upinzani baina ya upinzani, kiasi kwamba hii inasababisha muda kuendelea kurepa zaidi, ukizingatia kwamba makubaliano yalifikiwa tangu tarehe 30 Disemba mwaka jana hadi leo tunaelekea mwezi wanne hakuna utekelezwaji wowote ambao hata ile hatua ya kwanza tuseme robo, tuseme hata asilimia 15, basi tuone tayari limeanza kutekelezwa. Ni mkataba ambao kila kitu kipo wazi, ilibaki tu kuangalia tunautekeleza vipi, kama vile swala hili la kumteua waziri mkuu, uundwaji wa serikali ya kipindi cha mpito, lakini pia swala zima la kuwakunda tume ambayo itafuatilia kwa karibu utekelezaji huu. Mona, mambo yote hayo yanasababisha hadi muda unasogea mbele, hata muda ambao ulikuwa umepangwa kufanyika uchaguzi itafikia ionekane kwamba haiwezekani kwa sababu serikali si, ya, ya mpito haipo, haipo. Na kwa hiyo itaonekana wa, warefushe muda tena, hali ambayo ndo hivyo tena, kama ulivyosikia katika taarifa zetu hapa tu tukipitia, unaangalia wanasema kuna taarifa kwamba Kinshasa kuna baadhi ya maeneo ambapo kulikuwa na hali ambayo si shwari. Naam. A, mbunge Manara a, a, kwa sababu bado suala hili bado lina utata kati yenu wa bunge ya serikali na upinzani, unafikiri kwamba sasa itakuwa ni vema ikiwa jumuiya ya kimataifa itaingilia kati na kujaribu kuwasaidia kupata waziri mkuu? Jumuiya ya mataifa wa ta, nadhani wao wamekwisha kuonyesha kama walishindwa kabisa na kazi sababu E, walimkata sijui Demkojo walikuja hapa akafanya kazi na ile kazi ikuweza kukubaliwa na ngambo zote mbili, hasa ngambo za upinzani, hawakukubali kazi ya Demkojo. Sasa tukianza tena mambo ya jumuia wa taifa ikata kwamba tunarudilia tena kunuta ya kwanza tume, tumefikiri kama jinsi wa maskofu walisema, walikwisha kumwona Rais Kabila na wakapeleka ripoti yake, walimwona presidenti nadhani jana na juzi magharibi, na presidenti Kabila alikubali ripoti na kuwasifu kabisa maskofu. Na maskofu wakasema yeye kama vile eh, rais wa nchi hii tunasema mkifransa garant wa nation, akamate hatua ingine ya kuleta amani ndani ya nchi. Na rais aliweza kukamata ile ripoti na kuweza kupatia matumaini, kupatia makongomani matumaini kusema kama siku za usoni ataweza ku, ku, ku, kusema mbele ya ya nadhali ya Kongre na mambo ya wanabunge na kemba, ya wa senateur na wa depute na tutasikia mambo itapita na najua wana memba wa opposition upinzani, wanapenda wana sasa viti za kukaa wanatafuta kazi, na muda wa, wa kule matumbu mtumbu zao. Sisi tunasema sisi tunaendelea ku shambaa yetu ni uchaguzi, lakini wao wana, wanapenda wana sasa kugawana wa viti na, na kukaa ni oh, servisi Chisekedi za waziri wa kwanza oh, na japo kuwa baba yake kwanza hajazikwa na, na, na, na upinzani wamesema kwamba ete uh, Chisekedi uh, hata zikwa hadi pale serikali ya mpira itakapoundwa na waziri mkuu atakapopatikana. Lakini bila, bila Rais kabila atazungumza hivi karibuni kama ulivyosema katika ripoti yako, na uh, bunge la Senate na bunge lile lingine, unafikiri kwamba tunaweza tukashuhudia kitaja waziri mkuu nam kila kitu kinawezekana kwenye siasa, ukizingatia kwamba rais Kabila ndiye uh, tuzosema ndiye baba wa taifa. Yeye uh, anaangalia hali inavyokwenda, upepo unapoelekea kuna uwezekano akatuliza, kwa sababu ukiangalia joto la kisiasa limeanza kupanda zaidi. Kama ulivyosikia Kinshasa, hali imeanza kuwa si nzuri. Huko Kasai tumekuwa na maandamano, ndio, huko Kasai kama unavyosikia mauaji hapa na pale. Hasa katika hali kama hii, kuna watu ambao wanaweza wakatumia fursa hii ili kuweza kufanya machafuko ili ionekane kwamba nchi haitawaliki kwa hiyo basi tunatarajia huenda rais kabila katika hutuba yake akahutubia hutuba ambayo itakuwa inaleta matumaini no. u, kutuliza mm -hmm. nyoyo za wananchi ambao kitu kama hicho uh, mweshimiwa manara kwa sekunde kumi tu uh, nikupe nafasi hii unamaliziaje kwa sekunde kumi muda watu umekwenda sana ndio Naam, labda una jambo la mwisho la kusema kwa muda mfupi tu? Asante sana. Mimi nasema kama, kwanza, nafurahi sana na radio yenu RFI sababu ni redio nzuri sana, inaleta amani ndani ya nchi Kongo na inatupatia manufaa kubwa sana hapa kwetu sisi. Tunasema kama tuna tunatumaini kama tutapata amani ndani ya nchi Kongo. Sio kama zile ndugu mwenye kwa pale anasema kama nchi yetu haitawalika. Nchi inakaa iko iko, inatawalika na Rais Kabila na serikali yake, na tuna bunge, tuna sena, tuna Asamble Nationale, tuna wa wa, wa gavana ndani ya ma, ma province. Nchi inatawalika. mm -hmm. na nikusema kama sisi shabahi tulikwenda kuma election na election itakuwa, lakini sasa ndio kama itakuwa tena mwisho wa mwaka kwa sababu ya hii upinzani unapita hapa, nipa nikupe, na tutafanya Tutachagua, tutapata rais mpya, tutapata wanabunge wengine wapya wakati tutakuwa na uchaguzi maneno ya opozisio Tutu. asante sana Didi ya Manara, mbunge wa serikali ukiwa jini Kinshasa, kuzungumza nasi asubuhi ya, ya leo. Nakushukuru sana, nashukuru sana asante sana <laughs> Shukran sana Victor, na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu Jumatano hii ya leo. Mimi naitwa Victor Abuso Furita, amekuwa ni Manuel Mbando, msomezi wa matangazo ni Mata Saranga. Asante sana na kwahiri kutoka hapa Dar es Salaam. <tipos> <tipos> muda mfupi jete wa kupeleka kule jini Paris, jini Ufaransa upate matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena ikapofika saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Lakini pia wakati huo unaweza kutupata kupitia masafa yale ya shortwave 21690 ukiwa Afrika Mashariki na mita benta 13, lakini ukiwa uko Afrika ya kati katika masafa 21690.