Radio France Internationale. Winam, asante na msikilizaji, miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI ni huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako kwa juma hili familia ya mwanasiasa wa upinzani kutoka nchi hiyo Etienne Chisekedi wa Mulumba, aliyefariki dunia mjini Brussels, Ubelgiji, mwanzoni mwa mwezi uliopita, ilitangaza kuwa mwili wa kinara huyo utasafirishwa nyumbani tarehe 11 mwezi huu. Hatua hii msikilizaji, inakuja baada ya familia yake kusema kuwa kumekuwa na makubaliano kuhusu mazi yake Wanasiasa wa muungano wa upinzani wenyewe wamesema wanasubiri mwili huo kuwasili, huku ikitarajiwa kuwa kufikia wakati huo swala la uteuzi wa waziri mkuu litakuwa limetatuliwa. Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS na amezungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Tumeweza kupata inakuwa sawa vile masikilizano kidogo na jamaa kusema hiyo e, pendekezo zetu yote tulisema ifanyike e, mbele ya kuzika mzee Chisekedi. E, unajua jamaa sisi tunakuwa wa Afrika, jamaa ndio inakuwa na neno la mwisho nakoeza kusema e, na hapa sasa kunakuwa hiyo komunike ilifanyika na jamaa tangia huko Brussels kusema mwili utafika siku kumi na moja March na na kisha siku mbili tatu tunaweza kumzika. Ni kusema hiyo neno ya mwisho ilitokelea sasa. Kuko jamaa, na sisi kama vile uh, wanamemba ama jamaa yake ya kisiasa tunasema, basi hatuwezi kwenda umbalimbali na hiyo jamaa na hiyo mahitaji ya jamaa. Katika hatua nyingine, vyama vya upinzani maarufu kama Rassemblement vilimteua Felix Chisekedi, mtoto wa hayati Etienne Chisekedi wa Mulumba, kinara wa upinzani huko DRC, kuwa kiongozi mpya wa muungano huo wa Rassemblement, uteuzi ambao hata hivyo umepingwa na wanasiasa wa vyama vinavyounda muungano huo. Uteuzi huu unakuja wakati huu kukiwa na mvutano wa ni nani atakuwa waziri mkuu katika serikali ya mpito kabla ya uchaguzi mkuu mwisho wa mwaka huu. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Mimi naiona tu ni mwendelezo uleule ule, like father, like son. Najua watu wanaamini kwamba kama baba alikuwa mzuri na mtoto anaweza kuwa mzuri kitu ambacho kwe, ni si kweli aki, mimi naona kama kuna makosa amefanywa na upinzani kumchagua mtoto wa kiedi kuwa ndio hivyo kato, baba, kwa sababu babake alikuwa amedumu zaidi kwenye siasa za upinzani, na haiwezi kusaidia kitu kwa sababu usupavu wa yule mzee na ukomavu wa kisiasa mwanaye hana <muchima> Sikiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili shirika la kimataifa la waandishi wa habari wasio na mipaka, RSF, lilielezea wasiwasi wake kuhusu vitisho vinavyodaiwa kutolewa na kundi la waasi wa M23 dhidi ya mwandishi wa habari Magloire Paluku Kavunga, ambaye pia amewahi kufanya kazi na idhaa hii ya Kiswahili ya RFI. Paluku ambaye sasa ni mkurugenzi wa kituo cha redio na televisheni ya Kivuan 1. Alipokea ujumbe na kupigiwa simu kutoka kwa mtu aliyejiita Meja Seko, mpiganaji wa zamani wa kundi hilo aliyeko Uganda, akimwambia mwandishi huyo kuwa ataharibu vyombo vyake vya habari na kumshughulikia yeye na familia yake. Na, kwenye laini ya simu hapa nami inaungana naye Magloire Paluku. Magloire, bila shaka unanipata vyema. Msikilizaji angependa kujua kiini hasa cha vitisho hivi na nini kinaendelea. Tuseme ilikuwa mshangao kwangu Jumamosi iliyopita, imekuwa wiki moja, nimepata message kwenye simu yangu ya kusema uh, mimi kwa nini nimepitisha Uh, ripoti uh, picha na sauti za waasi wa M23 ambao waliopigwa kwenye wilaya ya Ruchuru na kukimbia Uganda, kwani kuna mwenzetu mpashabari aliwafata huko akiu Uganda kwenye kembi walikimbilia, na mimi nikapeperusha mm, ripoti yake na nikapeperusha pia sauti ya liwali ambaye aliomba askari na raia wa Rutshuru wasikimbilie kwa kufanya shangwe, kwani eh, kuna waasi wanaweza wa kuja kuchunguza nguvu za uh, jeshi la Congo ili warudie tena. Alafu nikajibu nikasema, wewe ni nani? Kwani hakujitambulisha. Na wakati alinipigia mara ya tatu, akasema yeye ni Kanali seko hata mimi nakimbia, na wakati walinitafuta mwaka mwaka hiyo, imekuwa miaka mitatu. Wakati walikamata mji wa wali Goma, mimi nimekimbia, sitapata tena wakati wa kukimbia na nguvu na hata nikakimbia, watakamata familia yangu na na kwangu nyumbani. E, hasa mimi nimemrikodi akini, um, akini akitoa maneno hiyo ya kunisturi na nimeipeperusha kwenye redio yangu hapa Goma, Radio Kivu 1 na imejulikana. Uh, pengine kuna jambo lolote ambalo labda pengine utakuwa unajilaumu, kuna ukweli wowote au pengine unaona kuna uh, jambo la kisiasa humo ndani? Ni tishio tu, nadhani ni tishio tu, kwani Radio Kivu 1 hapa ina hapa Goma, ni moja ya maradio zingine ambao zinafuatiwa na, na baadhi ya ya raia tangu kutishiwa hivyo, pengine nini kinaendelea? Umepewa ulinzi, usalama upo? Unajihisi kuwa na amani na usalama? Mimi moyoni mwangu nina amani, lakini vitu vinavyofatiwa siwezi kuvisema kwenye redio, kwani unajua ni maisha yangu, maisha ya redio yangu, amesema huyo ofisa, amesema watavamia redio yangu na familia yangu. Siwezi nikasema hadharani uh, kitu gani nafanya, lakini eh, nina, pa, nasa, nasema asante kwa wengine wam walio mkashifu ofisi huyo. Uh, nimesema asante pia kwa watu wote uh, RFI na wengine wote, Reporters Sans Frontieres ambao kweli walinitumia uh, wamenitumia wali uh, wali taarifa na pongezi, ila mimi najua hiyo ni upotovu tu ni kusema wanaweza wakanikamata watakavyo, lakini najilinda. Msikilizaji, huyo ni Magloire Paluku, mkurugenzi wa kituo cha redio na televisheni ya Kivu Kivu One, kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Na asante sana kwa kuzungumza nasi. Ni mimi nasema asante RFI. Namna katika kutamatisha kabisa ukurasa huu kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa juma hili, maafisa usalama humo, wa usalama nchini humo wameendelea na msako kuwatafuta raia wa kigeni waliotekwa nyara juma hili katika mkoa wa Maniema, mashariki mwa nchi hiyo. Watu waliotekwa ni wafanyakazi katika mgodi wa dhahabu Banro Corporation ulioko na moya jimbo la Maniema, ambapo mmoja raia wa Tanzania. Watatu ni raia kutoka DRC na mmoja mwingine ni raia wa Ufaransa. Ripoti zinasema kuwa watekaji nyara ambao ni waasi wanataka kiasi kikubwa cha fedha lakini pia kupewa mkataba wa ahadi ya kutengenezewa barabara na kuendeleza miundombinu mingine ya kijamii kwenye eneo hilo. Waandishi wa habari wa radio France International juma hili walitoa zawadi kwa watoto kutoka Burundi ambao wanaishi katika kambi ya wakimbizi ya Lusenda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zawadi hizo zitakabidhiwa kwa watoto hao kupitia shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya wakimbizi la UNHCR. Kambi hiyo iliyo kwenye umbali wa kilomita 70 kutoka mpaka wa Burundi inawapa hifadhi wakimbizi zaidi ya elfu 20 tangu mwaka wa 2015. Na, na tukiwa bado nchini Burundi kwa juma hili msikilizaji, serikali ya nchi hiyo ilitupilia mbali ripoti iliyotolewa na Umoja wa Mataifa inayozungumzia muhula wa nne wa Rais Pierre Nkurunziza na marekebisho ya katiba ya nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura Juvenal Bigirima na juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. Katika tamko hilo la serikali ya Burundi lililosomwa na msemaji wake Philippe Nsobonariva, anasema licha ya Burundi kutohusishwa katika tungaji wa ripoti hiyo ama kupewa kopi yaliyomo katika ripoti yenyewe hayana ukweli wowote. Ripoti hiyo inazungumzia mambo yasiyo ya ukweli na kubandika nia mbaya kwa viongozi wakuu wa nchi. Mfano, kuzungumzia muhula wanne wa rais wa Burundi ni jambo lisiloeleweka, kwani hadi sasa hakuna ripoti ya Umoja Mataifa inayokubaliana na msimamo wa upinzani wa muhula wa tatu. Suala la katiba linalozungumziwa pia katika ripoti hiyo, hili ni swala linalohusiana na uhuru wa Burundi, kwani hakuna azimio la Umoja Mataifa yanayoagiza mihula ya maraisi au kuonyesha mfano wa katiba ambayo mataifa wanachama yanapaswa kuiga na kuheshimu. Kwa mujibu wa serikali ya Burundi, ripoti hiyo iliandaliwa na Jamal Benomar, mshauri maalumu wa katibu m Umoja Mataifa ambaye serikali ya Burundi ilipiga marufuku ikimtuhumu kuegemea upande wa upinzani. Upande wake mwanaharakati Jean Bois Kondere Imana anaomba Burundi na Umoja Mataifa kuelewana na kuimarisha ushirikiano. Tunaona kama hiyo ripoti ya UN imetoka tena bila gavumenti ya Burundi kuulizwa na kuhusika, so sisi hatuungane na mwenendo huyo. Juu tuliomba UN iwe inaongea na gavumenti ya Burundi, ili wachangie uchunguzi mbele ya kutoa ripoti. Tunaomba kuwepo ushirikiano kamili kati ya serikali ya Burundi na UN, ili ripoti zenye zitatoa ziwe zenye uhakika. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Mahakama ya rufaa jijini Nairobi nchini Kenya juma hili iliwapa jukumu viongozi wa dini kuendelea kuzungumza na madaktari nchini humo ili wafikie mwafaka wa kusitisha mgomo unaoendelea. Awali mahakama hiyo ilikuwa imetoa jukumu hilo kwa chama cha sheria na tume ya taifa ya kutetea haki za binadamu kuongoza mazungumzo hayo, lakini mwafaka haujapatikana kati ya madaktari hao na serikali. Jaji Martha Koome amesema kuwa ana imani kuwa viongozi wa dini watarejea mahakamani na mkataba wa makubaliano. No agreement has been reached yet because there are, hakuna mwafaka uliofikiwa hadi sasa kwa sababu bado kuna masuala ambayo bado yanashughulikiwa. Hata hivyo, tuna matumaini kuwa baada ya viongozi wa dini kuingilia suala hili mwafaka utafikiwa. Tunawapa jukumu la kushughulikia masuala yanayosalia, na bila shaka tutawapa muda zaidi viongozi wa chama cha madaktari nchini humo wanasema wana nia njema ya kuendelea kuzungumza na serikali ili mwafaka upatikane na mgomo wa zaidi ya miezi mitatu umalizike. Mwindaji haramu wa pembe za ndovu nchini Tanzania anayefahamika kwa jina maarufu kama Shetani amefungwa jela miaka kumi na miwili. Bonifas Matthew Maliango alikamatwa akiwa na pembe za ndovu 118 zenye thamani ya dola za Marekani 860,000 na kufunguliwa mashtaka. Hii ni hatua kubwa katika vita dhidi ya uwindaji haramu katika taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo wanyamapori kama ndovu wapo hatarini kutoweka kutokana na ongezeko hili la ujangili. Hatua hii inakuja wakati hapo jana Ijumaa, dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya uhifadhi kum... wa wanyamapori huku shirika la chakula duniani FAO likitoa wito kwa jamii wa kutafuta mbinu za kuboresha mahusiano kati ya binadamu na wanyamapori. Sheila Owens ni afisa mkuu wa maswala ya misitu katika shirika hilo la FAO. Shughuli za shirika la FAO ni kuhusu namna ya kufanikisha uhifadhi wa wanyamapori na kuboresha mahusiano kati ya binadamu na ekolojia, pia mazingira ya wanyama pori, baada ya kuripotiwa kwa visa vya kuuawa kwa wanyama wanaovamia misitu na mashamba mashamba. Sheria zinakataza kuwashambulia wanyamapori na hivi zimetoa namna ya kulinda mashamba kwa kuweka zio kuwazuia wanyama hao kuvamia maeneo yao, ama kuwasha moto pembezoni ambapo itawakimbiza wanyama hao, kama sivyo, basi kuwaweka walinzi ambao watalinda mashamba hayo wakati wa usiku. Sauti yake Sheila Wells, afisa mkuu wa maswala ya misitu katika shirika la chakula duniani FAO. RFI. Juma hili serikali ya Afrika Kusini ilisema kuwa imewarudisha nyumbani raia 97 wa Nigeria kutokana na mashambulizi dhidi ya wageni wanaoishi nchini humo. Bunge la Nigeria limelaani mashambulizi hayo haswa dhidi ya raia wa Nigeria na kusema kuwa itatuma ujumbe kwenda kukutana na bunge la Afrika Kusini kujadili namna ya kutatua tatizo hili. Hata hivyo, imebainika kuwa raia hao wa Nigeria waliorudishwa nyumbani walikuwa wamekamatwa kuhusika na makosa mbalimbali mbali. Mashirika ya kiraia nchini Chad yamewatolea wito wananchi wa taifa hilo kugoma kutumia simu kwa siku moja kama ishara ya kupinga ongezeko la gharama na ushuru wanaotozwa kila wanapotumia simu zao. Taarifa kutoka mjini Njamena nchini Chad zinaeleza kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu kumekuwa ongezeko la asilimia nane ya ushuru kila unapoweka vocha mpya. Wananchi wa taifa hilo wanasema hata kabla ya kupanda kwa gharama hizo, maisha yalikuwa magumu na sasa yanakuwa magumu zaidi. Raia wa Marekani na wanasiasa nchini humo kwa juma hili wameendelea kujadili hotuba ya kwanza ya rais Donald Trump kwa bunge la Congress. Trump aliahidi kufufua nguvu na bidii ya Wamarekani, ikiwa ni pamoja na kuimarisha maendeleo ya raia wa taifa hilo. My uongozi wangu umezingatia matakwa ya wananchi wa Marekani kuhusu swala la kutekeleza mpango wa usalama wa mipaka yetu na swala la wahamiaji. Kwa hakika, tukifanya mabadiliko katika sheria ya uhamiaji, tutafanikiwa kuongeza mishahara ya wafanyakazi, kusaidia watu wasio na ajira na kuokoa mabilioni ya dola, na kuifanya jamii yetu kuwa salama kwa kila mmoja wetu. Tunataka Wamarekani wote wafanikiwe, lakini swala hilo haliwezi kufanikiwa katika mazingira ambayo sheria ni dhaifu. Ni lazima tujenge heshima na kufuata utawala wa sheria, huku tukitoa kipaumbele katika usalama wa mipaka yetu. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Alifuatilia hotuba ya Rais Trump akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Tuanze mapema na kusema ya kwamba wale wanafikiria eti Donald Trump haeleweki wanakosea. Donald Trump anaeleweka. ana, anaeleweka kwa njia gani? Anaeleweka kwa sababu anasema yeye anataka Marekani iwe ya ya ya Wamarekani kwanza, maana yake ya kwamba walio ndani waweze kuhisi ama kujisikia vizuri kabla ya kuungwa mkono na walio nje ama kabla wao kuwapa mkono wale ambao wanatoka nje. Kwa kweli ni kwamba aa, jambo hilo ni jambo geni kidogo na pia jambo ambalo la kushangaza kwa sababu wengi waliopo pale Marekani ni wahamiaji. Kusema ya kwamba hutaki wahamiaji na kuwa na sera ambazo kwa kweli zinaelekea ku, ku, ku, kuzuia wahamiaji ni na hasa katika nchi ambayo ime, imeumbwa na kuundwa na wahamiaji, ni sera ambazo zinazungumza kwa watu wengine fulani. Lakini kwa kweli haziangazii mambo mengine. Tukiwa bado nchini Marekani, mwanasiasa mkuu mpya wa Marekani wa nchi hiyo, Jeff Sessions alipata shinikizo za kujiuzulu baada ya kubainika kuwa alikutana na kufanya mazungumzo na balozi wa Urusi nchini humo, Sergey Kisliak kabla ya uchaguzi mkuu mwaka uliopita. Wizara ya mambo ya sheria ya Marekani imethibitisha kuwa Sessions, ambaye alikuwa katika kampeni ya kisiasa ya Trump Alikutana na balozi huyo kati ya mwezi Julai na Septemba mwaka uliopita, licha ya kupinga madai hayo wakati akihojiwa baada ya kuteuliwa katika nafasi hiyo. Kumekuwa na madai kuwa Urusi iliingilia uchaguzi wa Marekani na kumsaidia Trump kushinda urais, madai ambayo Urusi ilikanusha. Jumaa hili kansela wa Ujerumani Angela Merkel alifanya ziara ya siku mbili nchini Misri na kule Tunisia. Akiwa jijini Cairo nchini Misri, Merkel alikutana na Rais Abdel Fatah Al Sisi, lakini pia viongozi wa kanisa la Orthodox na Shekh mkuu wa dini ya Kiislamu, ambapo ajenda kuu ya ziara hiyo ikiwa ni kujadili namna Misri anavyoweza kusaidia kupunguza wimbi la wahamiaji wanaokwenda barani Ulaya. Juma hili mgombea wa urais nchini Ufaransa kupitia chama cha Republican Francois Fillon alijitokeza na kusema ataendelea na kampeni zake kutaka kuomba kura ili kuchaguliwa kuwa kiongozi wa taifa hilo hata baada ya mahakama kuamuru kuchunguzwa kwake. Mwanasiasa huyo anachunguzwa kwa madai kuwa wakati alipokuwa mbunge alimlipa mkewe mshahara kwa kazi ambayo hakuifanya, madai ambayo yamekanusha na kusema madai hayo yanalenga kumharibia jina. C'est au peuple francais et a lui seul, ni kwa wananchi wa Ufaransa na wao pekee ndiyo nawategemea, kuanzia sasa kwa wanaonifuata kwa maana ya kuniunga mkono, kama vile kwa wanaonipiga wanao wanao wanao vita Hatima yangu imo mikononi mwa wananchi wa Ufaransa, kwa sababu uchaguzi ndiyo pekee na siyo kashfa wala mashtaka yoyote ndiyo yatakayoamua, bali uchaguzi pekee ndiyo utaoamua nani ndiye atakuwa rais wa jamhuri. Siachii na sitakubali. Ha, wakati huu nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi mkuu mwezi ujao, msemaji wa mgombea urais wa chama cha Republican nchini humo Thierry Soler juma hili alitangaza kujiuzulu. Kujiuzulu kwa Thierry Soler ni mfululizo wa viongozi wa ndani ya chama hicho cha Republican waliotangaza kujiondoa kwenye kampeni za Francois Fillon baada ya kuibuka kwa tuhuma za ubadhirifu dhidi yake nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila laheri, kwa herini.