Karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Jina langu ni Victor Abuso uh, nikiwa na mwenzangu Matha Saranga, na leo hii tuna bahati ya kutembelewa na msanii ambaye uh, bila shaka si mgeni sana hapa RFI Kiswahili. Ni mara ya pili kufika katika studio za RFI Kiswahili. Tumaini Siashao anayejishughulisha na, na, na sanaa ya muziki wa Injili. Mara ya mwisho nakumbuka nilimwona mwaka elfu mbili na kumi na tano, kumi na nne. Karibu sana Tumaini Siashao. asante sana. na mnajisikiaje kurudi tena hapa RFI Kiswahili? Nafurahi sana kwa kwa sababu ni uh, bado mmeendelea kuwa baraka kwenye maisha yangu, so nafurahi kuwa tena mahali hapa nasi pia tunafurahi sana kuwa pamoja nawe nakumbuka mara ya mwisho ulikuwa unazungumza na mwenzetu edmund wangicheli ndio naam pengine tumainisia shao ni mambo gani ambayo umepiga hatua tuseme ni ni mabadiliko toka ulipofika kwa mara ya kwanza hapa rfi kiswahili mwaka elfu mbili kumi na tano mm hususan -hmm. kuhususana yako mm -hmm kuna lipi jipya umekuja kumfahamisha msikilizaji wa RFI ya Kiswahili makala ya nyumba ya sanaa? Oh, asante. napenda kuwafahamisha kwamba nimeendelea kujifunza na kukua katika, uh, kujua zaidi mziki wa Injili ulivyo na watu wanafanya nini, watu wanataka kusikia nini. Kwa hiyo kuna lipo jambo zuri ambalo niko nalo kwa sasa, wategemee kitu kizuri. Kuna kazi mpya kutoka kwako? Ndio Hebu msikilizaji, tupate nafasi ya kusikia kazi mpya kutoka kwake Tumaini Sia, kabla hatujaendelea tena na mazungumzo. Anasikia mziki huu, pana mabadiliko makubwa ukilinganisha na albamu yako ya koya awali. Umefanyia wapi kazi hii? Uh, kazi nimefanya Nairobi, liposikia, nikajua tu kwamba imetoka Nairobi. Ndiyo kwa nini Nairobi? Yes. Na, mm -hmm, nilishawishika kufanya Nairobi kwa sababu pia kuna niko chini ya uangalizi wa watu ambao walipenda niweze kufanyia Nairobi na waweze kuisimamia ili iweze kurekodiwa Nairobi. Na katika safari yako Nairobi, unaweza ukasema unalinganisha vipi namna unavyorekodi, uh, nchini Tanzania na kule Nairobi, kuna tofauti gani? Tofauti ipo kubwa sana. Wenzetu pia wanajitahidi, wana sana kusikiliza mtu, wajue kama kuna aina nyingine ambayo wanahisi kwamba akiimba kwa namna hii anaweza akafanya vizuri tofauti na hivi. Wanakubadilisha, wanakurekebisha, atakwambia hebu badilika, sasa hivi fanya hivi. Na ndicho kilichotokea hata kwangu na hata yeah, na mwenyewe najihisi kwamba nimebadilika kwa sehemu, na nahisi na nimebadilika bado, japo naendelea kutamani kubadilika zaidi. Unaona umepata mabadiliko katika uimbaji wako? Ndiyo. Umeona mambo gani ya tofauti ukilinganisha na taratibu na namna ambavyo studio za nchini Tanzania hurekodi kazi za wasanii mm -hmm. na hata kumpatia pengine, kunakuwa na uelekezi ama vile unavyofika una, unaimba vyovyote unavyoimba unaondoka. Uh, kwa Nairobi studio nyingi wa lazima atakuelekeza, anakusikiliza utakavyoimba, uta kile ambacho nakifanya kama anaona si, si akiko sahihi, lazima atakuelekeza atakwambia, hapana, hebu badilisha hapa, fanya hivi, itakuwa hivi. Kwa hiyo unapewa muda kabisa wa kuweza kufanyia mazoezi ya kutosha, ili urudi kurekodi kitu ambacho ni kizuri. Mziki wa injili ukiangalia katika jumuia Afrika Mashariki, katika mataifa ya Afrika Mashariki, unaweza kuzungumziaje? kwa kwa sasa hivi unakuwa unakuwa kwa kasi kubwa sana, lakini sasa pia kwa baadhi ya nchi ambazo wanaweza kufanya vizuri na kufuatilia, wenzetu wako mbali, kama mfano Kenya wako mbali, wametuacha mbali kusema kweli vitu baadhi ya vitu, lakini pia bado Tanzania pia kuna vitu ambavyo pia tunaweza tukasema, kwa sehemu tunaweza tukawa pia tume wafikia au tuna wazidi, lakini ni kwamba ile kukubali kwamba kwetu kuna kama ushindani ambao si si si mzuri, bado tunahitaji kwa kweli Mungu atusaidie kutambua kwamba nafanya kwa ajili ya, ya Mungu watu wapate kupokea kitu, au nafanya kwa ajili tu ya kuwafurahisha watu au wa mimi nionekane ni nani. Na mkiwa ndio najunga nasi, popote pale ulipo, unasikiliza makala ya nyumba sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Victor Abuso, nikiwa na Martha Saranga na mgeni wetu ni msanii wa nyimbo za Injili kutoka nchini Tanzania Tumaini Sia Shao, ambaye ametutembelea hapa studio. Tunazungumza naye kufahamu namna anavyoendelea na kazi hii ya uimbaji, ambaye kama ulivyosikia na Tumainisia, siku hizi sio rahisi a, kuwasikia wanamuziki wakisema hivyo, kwa sababu wengi watasema kwamba pia wanaimba kupata pesa hmm. Ni yani, kweli wapo wanaoimba kupata pesa, wapo wengi na kila siku tunawasikia. Kwa sababu uh, sijui watu wamejiekeaje, wame kwenye maisha yao kwamba kama mfano, mimi ni tangu mwaka juzi, naweza nikasema nina kama miaka karibu miwili inaenda mitatu tangu nifanye ni albamu nyingine lakini kadi siku zimeenda zimeendelea kwenda kwamba naona oh, bado moyoni mwangu nasukuma kufanya kitu. Kwa hiyo ningekuwa naimba labda kwa ajili ya kutafuta fedha, kila siku au kila mwezi ningehakikisha nimetoa wimbo kwa ajili ya kuuza, lakini nimekaa sasa hivi naona na kitu na ninahitaji kukitoa ili watu wakipokee. Kwa hivyo ikifika wakati ambao nasikia amani kabisa moyoni mwangu wa kufanya kile kitu, ndio naweza kukifanya, lakini siwezi nikasema nafanya tu kila siku au kila mwezi kila mwaka kwa ajili ya kuweza ku, ku, ku, kuuza, hapana. Ndio, kwa hivyo huduma inakuja kwanza, ndio ah, pesa inakuja baadaye. Ikiwa Mungu amepanga kupewa pesa, basi, lakini kama sio, siwezi nikasema nafanya kwa ajili ya, ya, ya, ya kupewa pesa, hapana. Kwa sababu hata Nairobi nimesafiri sana, nimetumika sana, lakini sijaenda kwa ajili ya kulipwa, nimeenda kutumika. Wewe unapoketi chini na kuanza kutunga nyimbo zako, ni hmm, mambo gani ambayo huo unaangalia au ni kitu gani ambacho kinakuongoza? Mambo ni mengi, dunia imebadilika sasa. Kuna mambo mengi, vita, hakuna amani, mila potofu zipo, yani kila kitu ambacho ni kibaya kwa kweli, kwa sababu nikiangalia na kutafakari kila siku nashindwa kuelewa kwamba tunaelekea wapi kwa sasa. Kwa nini vitu vinaongezeka? Kwa nini vita vinazidi? Kwa nini matatizo yanaongezeka? Mi nahisi kwamba bado hatujaweza kusimama kwenye nafasi zetu inavyopasa. Tunafaa kusimama kuwaombea viongozi wa nchi zetu mbalimbali, ulimwengu mzima, kuweza kuomba Mungu atusaidie kutuepusha na matatizo yote ambayo ambayo yanayotokea kwa sasa. Kuna nchi ambazo wenzetu hawalali, sisi tunalala usingizi mzuri kabisa. Unalala hata ukiacha mlango wazi utalala, lakini wenzetu hawalali, wanapitia wakati mgumu sana. Kwa hiyo inafaa tuamke, tuweze kuomba kwa ajili ya ulimwengu mzima. Na natarajia pia Mungu akijelea, kuna wimbo ambao nitautoa siku si nyingi, wa kuhusu kuomba amani. umezungumzia mambo gani ndani ya wimbo huu? Uh, tunaomba amani, Mungu atusaidie, maana Uh, maovu mengi yamezidi, vita vimeshamiri kila pande za dunia, ni mafarakano. Ni kwa nini kila siku watu wanauana bila sababu, wasiokuwa na hatia? Yaani inafika saa sasa, sasa kweli tumwombe Mungu atusaidie, ili tuweze kuondokana na hilo janga msikilizaji angependa kusikia kipande cha wimbo huu tumainisia. Katika ulimwengu huu e Mungu, twaomba amani yako, tazama maasi yamezidi, e Bwana, twaomba urudi sasa. Bila shaka sisemi kitu, mtaona sauti <laughs> nzuri sana na uh, sitaki kufikiria uh, namna unavyoimba na ngekuwa, <laughs> ngekuwa najibu kuimba kama wewe. Bila shaka na nakutakia kila laheri katika uimbaji huu, kwa kweli watu wangependa sana, sana. Na shukuru sana ku, uh, kuwa na amani mm. Uh, namna unavyoimba nyimbo zako, tuzungumzie kidogo namna mundo wa mziki wako, nasikia unaimba kwa sauti yako vyombo vinaikuja baadaye. mm -hmm. Unafikiri ni kwanini uchagua muundo huu wa kuimba? Kwanini hukuimba tu akapela na ulivyo na sauti nzuri hivi? mm -hmm. Kwani ukachagua njia hii? Ah, naamini kwamba kuna wakati, vyote napenda kuimba kwa kutumia mziki. Kuimba akapela pia napenda, lakini itafikia wakati pia nitaimba akapela. Sio kwamba huwa siimbi, naimba, lakini sijawahi kurekodi akapela, mm -hmm. Kama akapela, ila najua na, na imani kwamba itafika saa pia nitafanya hivyo, kwa sababu pia napenda naam na kwa sababu nazungumza, kwa sababu mataifa mengi Afrika Mashariki na barani Afrika, ni wa, wachache sana ambao wanaimba kwa mfumo huu wa kutumia sauti zao za kawaida. mm -hmm, mm, ni kweli, ni kweli. Nafikiri na jambo ambalo unaweza ukajaribu katika siku zijazo. Ndio, naamini kabisa. Katika albamu yake ya awali tuliona sanaa na ubunifu katika utengenezaji wa tuseme video, mm. katika utengenezaji, kuhusu utengenezaji wa video tumaini sia mm. Ni kwa namna gani, msanii ana nafasi gani ya kuchangia mawazo ama ule ubunifu ambao utatokea kwenye video yake, ama wewe kazi yako umeshatunga tu audio yako unampelekea mwongeza video, wanasema director. Director. Director. Mm. unampelekea direkta, yeye ndo anakuambia tu makaa hapa, vaa hiki mm. fanya hiki mm. na wakati mwingine tunakuta kuna, kuna kasoro mm. na tunajiuliza Mtu huyu alipata nafasi ya kukutana na mtaalamu mm -hmm, mwenye fani yake akamsaidia kwamba fanya hivi fanya hivi mm -hmm. Hii mara nyingi huwa inakuwaje kwa uzoefu wako wewe? Uh, ambacho naweza kusema kwanza msanii ajitambue kwamba k okay, na, nafanya video lakini script yangu nyimbo e, zangu zina, zinazungumzia nini, kwamba kwa kuangalia nyimbo inazungumzia nini uknaweza okay, nikaandaa script ambayo Uh, man kwenye video nitataka location gani, nitahitaji labda kuvaa vipi, nita vitu kama hivyo, lakini nikisema sina idia yoyote, nimeandika tu lakini hata ile mimi mwenyewe kujiongeza kwamba nafaa kuwa na, na, na mawazo ya kwamba video picha itakuwa hivi na hivi. Lakini kwamba pia, pamoja na hiyo, kama mtu anaona siwezi kabisa mimi mwenyewe najua kila kitu, si unaweza ukafanya mwenyewe. Kuna saa unahitaji washauri, kuna saa unahitaji mtu akukuandikia script. Kwa hiyo ukihisi kwamba mimi siwezi kusimamia hili jambo mwenyewe, tafuta watu ambao wanaweza kukuandikia script ya video yako na ikafanywa vizuri ukakutanisha watu wengine wawili watatu zaidi ya yule aliandika script na Akwaambia, okay, hii inaweza ikafanyika kulingana na nyimbo ilivyoandikwa lakini tukisema tu naamka asubuhi nataka kwenda kufanya video na simama popote location yoyote ya, nikafanya video wakati ujumbe ulioko kwenye, kwenye wimbo, ni tofauti na mazingira niliyoko. Ni vitu vile tofauti, mtu anabaki anajiuliza kwamba, ah, mbona amefanya video tofauti na, na mazingira ya kitu ambacho ameongelea. Kwa hiyo tujaribu kuvaa uhalisia pale inapowezekana, na najua haishindikani ni mtu kuamua, usikurupuke, ni kukaa na kutuliza akili na utapata kila ambacho kimebeba wimbo. Changamoto gani unakabiliana nayo ukiwa katika shughuli hizi za sanaa? Changamoto gani unakabiliana nazo za kiubunifu nazungumzia? mm -hmm, weza kukuta wakati mwingine mtu anatengeneza video, unakuta iko chini ya kiwango mm -hmm, vitu alivyofanya mle ndani ya vindani na ujumbe ulioko ndani ya wimbo, ni gharama kubwa labda ya kumlipa mtu fulani mwenye utaalamu, anaweza kaku elekeza vizuri. wengine mm. wanashindwa. Hii inakuwaje? Bado shida naiona iko pale pale, kwamba wengi wanakutana na changamoto au tunakutana na changamoto za mtu kuto ku, kufanya video ambayo ina kiwango, kulingana na watu wanatofautiana kwenye kipato. Kuna mtu ambaye ana mudu kulipa, hata kama ingekuwa video ya fedha kiasi gani, nyingi kiasi gani, ana uwezo wa kulipa. Kuna ambaye pia nyimbo zake zinaweza zikawa nzuri sana na angepata kulipa au kufanyiwa video na kampuni ambayo inaweza ikafanya vizuri na zikaonekana ni nzuri, lakini akashindwa kulingana na kwamba anakosa pesa za kuweza kuwalipa hao watu. Kwa hiyo tofauti inakuja hapa, kuna mtu ambaye kipato chake anamudu kufanya kwa gharama yoyote, na mwingine pia ana nyimbo nzuri, lakini hawezi kufanya kwa hizo gharama kubwa. Kwa hiyo inabidi anatafuta mtu ambaye alimradi atafanya video na itatokea tu ilivyo kawaida. Kwa hiyo utakuta lazima kuna mapungufu kwao sasa hapo kwa kweli, inakuwa ni utata. Ukisema mtu nijipange ni maliza labda mwaka mmoja miwili mitatu ndo nije nifanye video, ni bado utakuwa umesha achwa kwingine kitu, watu watakuwa alishasikiliza imesaulika, ukiwa unasubiri kutafuta fedha kwa ajili ya video. Lakini napoona kwamba pale mtu anapoona, basi at least, basi atafute ushauri mapema aweze kujipanga kile kinachowezekana kifanyike, angalau basi kwenye kiwango ambacho kinaweza kikaridhisha nam tumaindisia tuma. Kuna waimbaji uh, wengi sana hapa Afrika Mashariki. Vijana kama wewe, we ukijiangalia, unafikiri wewe ni una kitu gani cha tofauti? Naamini Mungu alivyoumba watu, kila mtu amepewa kitu chake, lakini kuweza kusema kwamba mimi na kitu fulani na kijua cha tofauti, kwa kweli hiyo sijifahamu, lakini najua kila mtu Mungu kuna namna amempa uh, kitu ambacho ameka kwake. nam na, na bila shaka unajiona mbali sana, tuseme kwa miaka kumi mitano ijayo kabisa, naamini hivyo. nini malengo yako? Ha, ni kuweza kuhakikisha kwamba Injili tunayohubiri kwa njia ya nyimbo inawafikia watu wengi. Siku hizi kuna mitandao ya kijamii mingi sana, mtu anaweza ka popote alipo duniani, ukaweka nyimbo zako YouTube, Instagram, sijui Twitter, sijui wapi, popote mtu ukaweza kuweka, wapo watatazama, wapo watasikiliza. Ni njia mojawapo ambayo inasaidia pia kufikia watu wengi duniani. Kwa hivyo nachotazamia pia ndicho hapo nilipo, na uwezo wa kufanya watu au dunia nzima ikajua kwamba oh, kuna hii kuna habari inahusu Mungu iko hivi na watu wakapata kupata kitu. Pengine no. una ungependa kuzungumziaje swala la e, udhibiti wa uwizi wa kazi za wasanii? Hilo jambo ni changamoto sana ambayo inakabili wasanii e, mm, wengi mm, Afrika Mashariki na mm. Kati. Changamoto hiyo bado ni kubwa na inaendelea kuumiza watu wa vichwa, lakini ni kwamba mimi navyoona, kwa mimi mawazo yangu, maana nimechunguza, nimefuatilia kwa muda mrefu, sidhani kama itafikia wakati wa, wa, wa, itachukua muda mrefu sana haswa kwa Tanzania watu kuweza kudhibiti swala la wizi wa kazi za wasanii ni ngumu. Yani ni mtu tu ku, ku, ku umefanya i, kama unauza uuze, lakini kubali, lazima itaibiwa, ita, ita, haiwezi kaacha kuibiwa. Hiyo ni changamoto kubwa sana tulioko nayo Tanzania, labda ifikie sasa wakati watu wamue sasa, kama ni nyimbo anataka kununua nunue, kupitia kwenye mitandao. Hiyo ndo inaweza ikadhibiti, lakini kusema kwa kuuza kopizi za sidii kwenye maduka nani, kitu hakiwezi kuzuilika, wizi utaendelea tu. Muda wetu unakuenda sana katika makala nyumba sana, lakini kabla tujamaliza, tukufahamu vyema zaidi. Je, kuna shughuli zingine ambazo unashughulika nazo au uh, wewe unaimba tu uh, kuanzia Jumatatu hadi Jumatatu? Oh, sante. Mi ni kama kijana, ni mjasiriamali, ninajihusisha hmm. ni na shughuli mbalimbali za ujasiriamali kama kijana, ili kuweza kujipatia riziki na maisha yanaenda, so siwezi nikasema nakaa tu nikiimba hmm. nikitegemea uh, Uh, mziki mm. ndo uniweke mahali hapana, lazima nifanye kazi. Kuna mm. kilimo, kuna ujasiriamali wa vitu vingi, mtu anaweza ukaamua ukafanya, nauza nyanya, nauza vitunguu, nauza nguo, nauza viatu, biashara ndogo ndogo ziko, na kadri unavyokuwa basi, unaendelea kukua na kuongeza kile ambacho uko nacho. Na labda kama una jambo lingine la kusema katika makala ya nyumba ya nyumba sanaa, kabla hujatamatisha, napenda kutoa shukrani za dhati kwa waliohusika au waliohusika ku, kuweza kufanya huu wimbo wa njoni uh, kwangu. Kwanza nipende kumshukuru Paul, ndiyo niliweza kutembelea milele na tulizungumza mengi, mara nyingi tume zungumza mengi na alinishauri akanishawishi kwa mengi kwa ajili ya kufanya wimbo huu, na alijitoa kwa hali na mali kuhakikisha wimbo unarekodiwa katika studio ambao waliamua, ambao ni Ketebul, ikafanyika vizuri, na bado nyimbo inaendelea kufanya vizuri Nairobi, kwa napenda kumshukuru mno mno mno. Watu napenda kuambia watarajie siku si nyingi, siku za karibuni, tunategemea kufanya video ya hiyo nyimbo ya jioni kwangu, na tunajiandaa kufanya Nairobi, mpaka mwisho wa mwezi tutakuwa tumekamilisha Nam, bila shaka hapa katika makala nyumba sanaa, unatoa nafasi kwa wasanii kutoka maeneo mbalimbali, uh, matha hapa Afrika Mashariki na Kati, na kuingeleku duniani kututembelea na kutueleza uh, mambo yanavyokwenda katika nyanja hii. Bila shaka kabisa, kama alivyoeleza mwenzangu Victor Abuso, makala ya nyumba ya sanaa inakupa fursa msikilizaji, ama mtu yoyote mwenye kazi ya sanaa ya aina yoyote yenye tija katika jamii kufika na kuzungumzia kwa ajili ya manufaa ya jamii na unaweza kutupata katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, vilevile kupitia vile tovuti yetu RFI Kiswahili com. Na tunamshukuru sana ah, mgeni wetu leo hii Tumainisia Shao kwa kutembelea hapa studio zetu za RFI Kiswahili. Nashukuru sana na Mungu awabariki sana na asante sana na, na pia Martha Saranga, asante sana, nashukuru na, na tunamalizia na wimbo wa tumaini sia shawa ambao bila shaka utakuwa sokoni hivi karibuni. Asante sana. Ndio, mii naitwa Victor Abuso kwa niaba ya Edmond Luangicheli tunautakia kila laheri.