Mskilizaji popote pale ulipo, na kusalimu na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Hii leo katika makala haya tutamwangazia mwanamuziki Makel Sambo kutoka Goma, DRC, mwimbaji mkongwe wa muziki katika eneo la Goma na anayeimba kwa miondoko ya rege. Bila shaka utapata nafasi ya kufahamu mengi kutoka kwa mwanamuziki huyu Makel Sambo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Karibu. na msikilizaji, kama nilivyokufahamisha, leo tunakuletea mwanamuziki Makel Sambo kutoka Goma DRC. Utakumbuka ya kwamba mwezi uliopita kulifanyika tamasha la amani huko Goma, na RFI Kiswahili ilipata nafasi ya kufika katika tamasha hilo, na Ruben Lukumbuka alipata nafasi ya kuzungumza na Makel Sambo kuhusiana na muziki wake, lakini pia tamasha la amani. Basi moja kwa moja tumsikia Ruben Lukumbuka katika mahojiano na Makel Sambo, mwanamziki kutoka Goma DRC. Tuambie kidogo kwa kifupi tu, Makel Sambo ni nani? Makel Sambo kwa kifupi ni mwanamziki eh, wa hapa mjini Goma eh, katika nchi ya Congo, ambaye yeye ndiye wa kwanza aliingia katika studio hapa mjini Goma, yeye ndiye ameonyesha njia ya kuweza kufanya studio, sababu haikuwa rahisi kutoa album hapa Goma, sababu studio zote zilikuwa ziko nje. Lakini kwa leo Makel Sambo anashukuru sana kuona sasa wasanii wamekuwa wengi, vijana machipukizi ni wengi, na mziki wa Goma umeweza kupanda, sababu Makel Sambo kama mkongwe wa mziki wa Goma aliendelea kushika hiyo bendera nawa wa, wa kutoka nyuma awa vijana chipukizi walipoona, kama Makel Samba anaendelea kushika hiyo bendera, nao wakasema kweli kuna kitu hapo, na sisi tuendelee kufanya kama yeye. unapiga muziki wa wa aina gani? napiga mtindo wa reggae. Reggae sababu music uh, uh, ninayoimba siimbe peke yake, lakini huwa napana na ujumbe, huwa ninafundisha huwa ninahimiza na huwa inapiga tabia mbaya za watu. Hebu tuambie, ni changamoto za aina gani ambazo kwamba labda unapitia pitia? Umesema wewe lakini mkongwe, hebu mkongwe wa miaka mingapi? <laughs> mimi nina miaka arobaini na saba ya umri ya umri, lakini hapa mjini Goma naweza sema kama mimi ndiye mkongwe kwa mziki, sababu najua tupo katika Kongo na Kongo mziki wote huwa upo. Watu wanawaza kama mziki upo Kinshasa, lakini sasa kwa Goma, mzee wa mziki hapa ni Makel Sambo. Tutajuaje? Tutakuaminije? Bwana, si unajua vitu vya kwangu <laughs> <laughs> na ni changamoto za aina gani umepitia? Changamoto, shida, matatizo mm -hmm. ya aina gani umeyapitia katika, tangu pale wewe umeingia katika hali yako hii ya ukongwe wa muziki <laughs> ah, shida shida ni nyingi sana unajua, goma tulipoanza mziki. Kwa kweli kupata studio ilikuwa ilikuwa si rahisi. Uh, ilikuwa na tubidi twende uh, kama Dar es Salaam. Nimerikodi nime nyimbo nyingi Dar es Salaam, nimerikodi nyimbo zingine Nairobi, nyingine nimezifanya Kampala. Ilikuwa kila wakati ukitaka toa kitu lazima u u u usafiri um, uh, kusafiri. Unajua, inakuwa inashindikizwa na, na, na vitu vingi, kulipa hoteli, kulipa chakula, kulipa uh, uh, sijui nauli, mambo kadha wa kadha. uh, hiyo ilikuwa shida ya kwanza. Na unajua unapoanza mziki kwenye, kwenye uniruhusu hiyo, hiyo neno kwenye kuwa na na, na tabia za, za kishamba kwenye kuwa na tabia ambazo watu wengi hawana hawana hiyo hiyo utamaduni wa waku kusapoti kazi, eh, nataka sema mahali ambapo ham, hakuna sponsors; ma, mahali ambapo hakuna ma producers; ma mahali ambapo hakuna eh, kwa Kifaransa wanasema mesen, ambako kwa, kwa kifupi, ambapo hakuna watu wanao jua kama mziki wanaofahamu kama mziki pia ni kazi kama hiyo kazi ya mtu anayetoka kwake na kwenda ofisini. Ni vigumu, ni vigumu sana, lakini walipofata vitu ambavyo tumeendelea kuvitoa tangu tumeanza hivi. Kwa sasa nina miaka zaidi ya ishirini tangu nitoe albamu yangu ya kwanza eh, walipoona vitu tunavyovitoa wameanza kutuaminia. Sasa goma studio zimekuwa nyingi na watu wa wafanyabiashara hawasiti tena ku- ku ku, ku investi sijui kama kuinvesti, nita kuwekeza kuwekeza ndani ya asante, kuwekeza ndani ya, ya, ya mastudio ya mavyombo vya mziki. Na wengi unakutana ukifanya kazi yako vizuri, wanakuja wanakusapoti. Hiyo kweli imekuwa kitu ya maana hapa, na kweli vijana ni wengi, ni wengi watoto, vijana ni wengi wenye kufanya sasa mziki. Nam, lakini kabla ya kuendelea tunaweza kupata kapela ya nyimbo ambayo pengine ya nyimbo ambazo umeandaa. Sijui unataka niimbe ya Kiswahili ama ya Kifaransa? Ya zamani ama mpya? Yoyote ile ambayo unaandaa, sijui ya Kiswahili itakuwa vizuri zaidi. E, nitaimba Pacification. Mambo ya kuzungumza kwa kinywa wailetea silaha. Machozi ya damu inanitoka kilio changu kitaisha wakati amani ya kweli taka. Nakula lakini si shibe, nalala lakini si sinzie. Wasi wasi imekaa ndani ya roho yangu. Pasifikasion hea, tutupe silaha mbali. Pasifikasion hea Tuishi pamoja yeah, pacification, yeah. Nam, msikilizaji, huyo ni mwanamuziki Makeli Sambo kutoka huko Goma, DRC, akiendelea na mazungumzo na mwenzangu Ruben Lukumbuka na kutoka hapa studio. Hebu tusikie kwa uzuri kabisa wimbo wake huo, akikwambia pacification. Karibu. Msikilizaji, ni wimbo mzuri kabisa wa kwake Makeli Sambo, mwanamziki kutoka huko Diara Congo, Goma, akiimba kwa miondoko ya rege. Nampa nafasi tena Ruben Lukumbuka ambaye anaendelea na mazungumzo naye. uli nasema, ulipita Dar es Salaam na maeneo mengine kule Afrika Mashariki. Hebu tuambie, ulipoona wanamziki wasanii wengine kule Dar es Salaam, ni mwanamziki gani alikuvutia, ukaona oh, lazima na mimi nifanye kama hayo? Kwa kweli, wanamziki ni wengi, sitaki kusema jina isiweze kukasirikisha wengine, lakini Dar es Salaam kwa sasa kuna kuna wanamziki wengi ambao kweli hata ulimwenguni pote huwa wanajulikana. Uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, lakini nilipopita Dar es Salaam kulikuwa kungali huyo, um, mzee ambaye ametuacha nani, uh, akina Remi Ongala. Wewe ni mmoja wa wasanii ambao wamealikwa katika tamasha hili. Tuambie, umejiandaa vipi na unazungumziaje tamasha hili la amani, Festival Amani? Asante tena kwako, mpasha habari wa RFI Kiswahili. Uh, mimi nimejiandaa vizuri. Ni kazi hii ya kuhubiri uh, amani, kutangaza Uh, mawasiliano mazuri kutangaza mapendo kati ya watu wenye kutoka katika uh, eh, sehemu tofauti, ni kazi ambayo nimeianza tangu zamani. Yaani hii Festival Amani imekuja tu kuni, uh, uh, uh, kuni kunipa tena mwanya wa kuweza kuendelesha ambacho ninakifanya kila siku. Nimeandaa kuna hiyo wanaita repertoire yangu ina zaidi ya nyimbo kumi ambazo nitapiga, na nyimbo zote zangu ni kuita watu waishi bila kuchokozana. Eneo hili bila shaka, kama unavyojua, linafahamika toka zamani kuwa ni eneo lenye migogoro, mapigano, mauaji na mambo kadha wa kadha. Je, unazani pamoja na festival ya amani kuna uwezekano wa kupata amani ya kweli ya kudumu? Eh, nawaza kama nimezungumzia tena kwa watu wengine kama amani ni proses ndefu, sio sisi tunaimba tuna, tuna tukihimiza watu ku, kuweza kuacha tabia mbaya za kubaguana. Labda watakaovuna matunda ni vizazi vitakavyokuja kesho, labda eh, wajukuu wajukuu wetu ndio watavuna lakini sisi tunaendelea kufanya ambacho tunaweza kufa, kukifanya. Na kwa hii nachukua na, na muda huu ku, kuambia kila mtu, sisi ni wanamuziki, tunacheza kadi ya kwetu, tunahimiza kimuziki, tunaomba wanasiasa pia waweze kuhimiza wenzao. Tunaomba pia kila kila kila kundi la, la, la watu, kila mtu awezi kuwa na tabia nzuri ya kuweza kuhimiza wenzake ili amani Uh, uh, iweze kuwa yaani, nataka sema kwa kifupi, kila mtu alete jiwe lake ili tuweze kujenga amani. Wapo wanaosema festival amani sio kuleta amani tu, lakini kuna jambo ambalo uh, liko nyuma ya pazia. Wewe unazungumziaje kauli hizi hapa? Mimi bwana, mimi ni msanii, mambo ya nyuma ya pazia hayo kweli <laughs> hayanihusu mimi. Ninachokijua najua kama hii festival amani ni kitu ambacho kimekuja kusaidia eneo hili ambalo lilikuwa likijulikana kuwa eneo la mauaji kila siku, eneo la ubakaji. Sasa watu wanaweza kutoka katika nchi zote, e, za kimataifa mbali na mbali na kuweza kufika, na wanapofika wanaenda na sifa nzuri, wanaona kama yote yaliyokuwa yakisemwa kwenye magazeti yote hayakukuwa hayakukuwa kweli. Goma ina ina sura ingine ambayo watu waroho mbaya na wania mbaya mara mingi huwa wanafichika sijui sababu ya nini. Je, hii ni mara yako ya kwanza kushiriki tamasha hili? Ndio kweli. Na ikiwa ndo mara yako ya kwanza, kipi umeona kipya tangu pale tamasha hizi zinaanza hapa Goma? Naona uh, vitu vinabadilika, uh, mtoto mwenye kuwa na miaka ine sasa, ni miaka ine ambayo hii Festival Amani inapitikana hapa. Mtoto mwenye kuwa na miaka nne ameanza kuwa ameacha maziwa. Naona Festival Amani imeanza kuwa wanaanza leta e, wa, wasanii wanakuja kutoka huku na huku. Nawaza kwa e, msimu wa kwanza ama premiere edition haikukuwa rahisi watu kukuja na sifa mbaya ambazo watu walikuwa wakitangazia eneo hili, lakini watu sasa wanaanza kuja na wengi eh. Nilisikia kwa waandalizi wa, wa tamasha hii, wengi wasanii wengi wanaanza omba waje waone Goma ipo ipo namna gani, waone volcano, waone mbuga la wanyama, waone Lake Kivu, waone jinsi watu wanajitahidi kujenga maisha yao hata kama hali eh, eh, eh, kipesa sio eh, rahisi kiuchumi sio rahisi, lakini watu wanajitahidi kisha kutoka katika mivurugo had, eh, mavita, watu wanajitahidi kuweza kujenga maisha yao. Unazungumziaje utitiri kwa maana ya uwingi wa wasanii na watu mbalimbali mbali, kutoka sehemu kadhaa duniani? eh, ni kila, unajua, msanii msanii anapenda kazi yake ni kuwa kila siku kwenye jukwaa. Ndiyo kazi ya msanii. Wakati msanii haipo hayupo kwenye jukwaa, huwa anajisikia mgonjwa. Na hawa wasanii naona kama ni hiyo, kutopenda kujisikia mgonjwa, na ndiyo inawatuma waje wengi. Na watu kutoka katika nchi nyingi za dunia nzima wanapenda kuja kugundua vitu vingine, kuona mahali ambapo watu walikuwa wakisema kuna machafuko, imekuwaje kuweze ku pokea hiyo hiyo eh, sehemu iweze kupokea watu watu na iweze kuriwadha watu, iweze kuburudisha watu mpaka dunia nzima i, iweze kufurahia. Neno lako la mwisho, kwa kumalizia, neno, neno la mwisho, nitaalika watu wote dunia nzima waweze kuja kuhudhuria kwenye tamasha ambazo z, zipo nafanyiwa kwenye uh, Festival Amani, ili pamoja tuweze sisi wanamuziki tuweze kujenga amani kimuziki ki, ki na tunaomba wengine nao waweze kila mtu kwenye anakuwa aweze kujenga amani mahali alipo. Kila lenye mwanzo halikosi mwisho, msikilizaji, na kushukuru kwa muda wako katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Lakini shukrani za dhati zimwendee Ruben Lukumbuka aliyefanikisha makala haya, wakati alipotembelea jiji la Goma mashariki mwa DRC, wakati wa tamasha la muziki wa amani. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia siku njema, kwa heri.