Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala haya Changu Chako, Chako Changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo tutakuletea sehemu ya mwisho juu ya matukio ya wiki ya kuadhimisha lugha ya Kifaransa duniani na burudani kama kawaida. Bila kuchelewa tuungane tena na balozi msaidizi wa Ufaransa nchini Tanzania, Claude Aublevin, akieleza namna gani ushirikiano wa kiutamaduni kwa kupitia lugha ya Kifaransa ni sehemu muhimu ya sherehe za la Francophonie popote pale duniani. Absolument. Ni kweli kabisa, ushirikiano wa kiutamaduni ni sehemu nyingine kubwa ya sherehe za kuadhimisha lugha ya Kifaransa duniani, pia ushirikiano wa mila na desturi, swala iliyohamasishwa na Ufaransa kwa mara ya kwanza, desturi za uhuru, undugu na usawa kati ya mataifa yote na tamaduni zote. Ni nadhani kwa kipindi hiki cha utandawazi, utandawazi wa utamaduni, ni kitu muhimu kuwaelewa wengine, kuelewa vema tamaduni zingine, mila na desturi nyingine, kuelewa tofauti zetu, kwa kushirikiana kwenye nyanja mbalimbali mbali za utamaduni matokeo ya haya yatatufanya tuelekee kwenye dunia ya kirafiki na ya amani. Na hayo ni baadhi ya malengo ya kuadhimisha lugha ya Kifaransa, tukijua kwamba Kifaransa kina idadi ya watu wengi wanachokizungumza nje ya Ufaransa kuliko ndani ya Ufaransa. Ufaransa tuna idadi ya watu wanaofikia milioni sitini na tano Yaani wale wanaozungumza Kifaransa nchini DRC, idadi ya wanaozungumza Kifaransa ni wengi kuliko wale wanaozungumza Kifaransa barani Asia na Marekani. Kwa hiyo basi tunashirikiana kwenye utamaduni, mila na desturi zetu kwa kupitia lugha Kifaransa. Hayo ni malengo yetu makubwa katika kuadhimisha lugha Kifaransa. Kinike tena na wanafunzi wa Academic International kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, mmoja wa washindi wa mashindano yaliyowaunganisha wanafunzi kutoka shule mbalimbali mbali nchini. Na mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, nipo hapa na wanafunzi wa Academic ambao ni kati ya wa washindi wa mashindano haya lugha ya Kifaransa iliyofanyika hapa uh, jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ningependa kwanza wajitambulisha majina yao na wako darasa ngapi? Nianze hapa na dada hapa Mpendo, unaitwa nani? Naitwa Noelin. Noelin nani Kamba? uko darasa ngapi Noelin? darasa la sita. Dada hapa? mi ni Rosalia Buta, nipo darasa la sita. Rosalmo, Rosalia Buta. Rosalia Buta. Na kaka hapa? Naitwa Colin Suya na to... mimi ni mwanafunzi wa darasa la sita. mm-hmm dada yangu hapa naitwa Abigail Charles niko darasa la sita. Nani bi, bi? Abigail, Abigail. Na hapa dada naitwa Bele Kalungi Ndaula niko darasa la sita. Naona hapa mmevaa wote Kimasai, mmevaa me, me, Kimasai hapa. Labda mtueleze kidogo, uh, mume mashindano haya yalikuwaje, nini mlichokifanya mpaka mkaweza kushinda? Tuanze hapa kidogo tu uh, tulikuwa tunacheza dansi ya Kimasai ili kuonyesha tunavyopenda Tanzania. Kuonyesha namna mnavyopenda nchi ya Tanzania. Eh. Na nani na, na wewe ulifanya ulicheza dansi ya Kimasai? Ndio, nimecheza dansi ya Kimasai kuonyesha kwamba hii Tanzania ni nchi nzuri, ina vitu vingi sana, na kila mtu aipende. Na msui hapa <laughs> we ni Morani mwenyewe <laughs> nilikuwa nacheza Kimasai kuonyesha nini? Uh, kuonyesha kwamba watu wanaipenda Tanzania na sio tu kwamba tunatakiwa tu tuweke nguo tesi hata tuonyeshe kwamba na sisi tunajali kwa ukua, kwa ukuu wa Tanzania yetu. Na hapa Abigal mi tulikuwa tumevaa nguo za Kimasai, lakini tulikuwa tunaimba nyimbo ya Kifaransa, na ile nyimbo ilikuwa inahusu habari za Tanzania na jinsi tunavyoipenda nchi yetu. Lakini kwenye Kifaransa, unaweza ukatupa dondoo mbili tatu ya uwimbo kidogo? Kumbuka ndio ti yetu purma moje la Tanzania. Nao ni na, wanafunzi wa Academic International wakiimba wimbo huu, na wamevaa vizuri, wamependeza vizuri katika nguo za Kimasai. Tumalizie hapa na uh, bele bele, okay. hebu tueleze kidogo uh, ulioonaji mashindano hayo, mashindano haya, hmm? haya ulioonaji? Nimeona mazuri, kwa sababu tunaweza kujifunza kifaransa kikubwa Unasikiliza changu changu chako chako, changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikuletea maadhimisho ya lugha kifaransa duniani sehemu Nam, ya ya mwisho. Mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, kwa kupitia makala haya changu chako chako changu, nipo hapa na wanafunzi wawili kwanza. Ningependa wajitambulisha majina yao na wanasoma wapi. Ujambo. Sijambo. Kwa jina inaitwa ni Manila Kasim, ni mwanafunzi kutoka shule ya Baobab, form two, na wewe 4. Ni basi, nigeanza kwanza hapa na nikumusha jina lako tena. Imanela ni na, na... Hawa. Hawa. na. Nianze kwanza na Imanela. Imanela, tuambie kidogo, uh, wewe unajifunza lugha ya Kifaransa Nimeshiriki ume, umefanya nini? Hebu tuambie ume, ume, ume, ume, nini ulichochangia. uh, pale tulikuwa tumeact Baobab, kama make tuliandaa imagination, kwa hiyo sasa tukapanga acting. Kwa hiyo pale different people kutoka Baobab wali act and acted as an observer huko kwenye sayari ya nane Neptune. Kwa hiyo mimi nilikuwa kama observer, observer, niki nikionyesha mazingira mbalimbali ya ile sayari. Na hapa tukija kwa aw... uh, wewe unajifunza lugha ya Kifaransa? Ndio, nimejifunza lugha ya Kifaransa kuanzia primary darasa la tatu mpaka form 1 na hadi sasa hivi nipo form 4 naichukua French. Uh, upo form 4? Ongera sana asante. Lakini mbona unaonekana mdogo sana kulingana na uh, uh... ni mwili tu, lakini nipo form 4 hadi sasa hivi najifunza Kifaransa na, na uzoefu. Hebu tuambie kidogo. Unajua Kifaransa? Eh. Tu tu, sekundel, sau, sau. Tu tu as quel âge? J'ai 15 ans. Et en en quelle classe? Je Je suis en 4e secondaire. Comment tu t'appelles? Je m'appelle Hawa. Sawa sawa. Basi tu tuendelee, ume nao umeshiriki katika mashindano ya leo? Ndio. Na nini ulichochangia, nini ulicho ulichofanya uli mimi nime act kama presenter wa kila kitu kinachoendelea katika hiyo sayari ya nane Neptune, Petit Prince na wenzake walivyoenda wakafanya nini, observateur viumbe ambavyo sivyo hai, viumbe hai vilikuepo hivyo. Tukija hapa kwa Imanela, Imanela, una wito gani, una ushauri gani kuhusu watu kuhusu kujifunza lugha ya Kifaransa unaweza ukatoa ushauri gani kwa Watanzania wanaokusikiliza Wanaafrika Mashariki, kuhusu umuhimu wa kujifunza lugha ya Kifaransa? Unaweza ukatoa ushauri gani anawashauri watu wazidi wa kupenda na kusoma Kifaransa, waache na ile dan, yani zana ya kusema kwamba hii lugha ni ngumu sana. Maanake watakuta watu wengi sawa, ndio mtu anapenda kujifunza lugha, lakini ina, inapofika kwenye Kifaransa anasema kigumu sana. Kwa hiyo yani, wajifunze Kifaransa kwa sababu Kifaransa ni kizuri sana kwa kweli, ni kizuri nani, unakuwa yani, kina a lot of things interesting kwa jamii Kifaransa na hawa hapa. Una ushauri gani, wito gani kuhusu watu kujifunza lugha ya Kifaransa wanaokusikiliza sasa hivi? Mimi nawashauri watu wasione kwamba Kifaransa ni kigumu. Kwanza kujifunza kunahitaji moyo, kwa hiyo mtu ajitolee kabisa anajifunza Kifaransa ambayo kwa seme labda wazazi pia inawasaidia kwenye mabiashara tofauti tofauti, pia na sisi wanafunzi, maana tunaweza labda mtu ukachaguliwa uende ukajifunze katika nchi nyingine, pia inakusaidia uweze ukaongea na watu tofauti tofauti. Tukianza na Imanela, una malengo gani na hii lugha ya Kifaransa huko baadaye, una malengo gani? A, malengo yangu mimi katika kwenye hii lugha ya Kifaransa, yani nataka kwamba adae ifike kwamba niwe balozi wa Ufaransa wa Tanzania nchini Ufaransa. uh -huh. Alafu vilevile nitakani nitumike kama mtu anayeitangaza hii lugha kwa nchi tofauti tofauti tukianzia hapa na Afrika Mashariki na nje, ili hii lugha izidi kusambaa na kupendwa na watu naam. Nashukuru sana Imanela, ni lengo zuri, na nakutakia kila laheri na utafanikiwa. Tukimalizia hapa na hawa, mimi nina malengo ya kuendeleza kuinspire watu kutumia Kifaransa na, na malengo ya kujifunza lugha nyingi sana sio tu Kifaransa. Maana hadi hapa ninajua German kidogo na Chinese kidogo. Nashukuru shule yangu kwa kutusaidia kutuletea walimu wa Kichina, na pia ninaahidi sitoacha Kifaransa kusema, labda nikimaliza form 4 nikienda 11 nitachukua science, PCB, PCM no, nita nitahakikisha nichukue KLF, chukue KLF Kiswahili, uh, language na French. Basi, nashukuru sana awa na imanela na nayotokea kila laheri, na naamini kwamba mtafanya vizuri kwenye somo hili la kifaransa na maishani mwenu mote, na nawatakia vilevile sherehe nzuri, sherehe njema za la Francophonie 2017 asanteni sana. Kwenye muziki sasa, ningependa tupate tena kibao cha Jose wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, on ferien avec sa, ikimaanisha kwa Kiswahili hatufanyi chochote. Na hilo maudhui ya wimbo ni juu ya mwanaume mwenye tabia ya kumchuna mpenzi wake huku akiwa na michepuko ya hapa na pale. Jose anawalaumu wanaume wasiojituma na wale wasiokuwa waaminifu kwa wapenzi wao. Wimbo umeimba kwa lugha ya Kifaransa, lakini miondoko ya Kikongo ni wimbo wa raha tele, raha ya aina yake. Kwa lugha ya Kifaransa tutasema plein de bonheur, wenyewe wa Kongo watasema kwa Kilingala elengi. Unajua, wakati mwingine unapocheza inakubidi upunguze urefu kidogo, huku mwili mzima ukitingishika kwa shangwe. Yani hauwezi ukacheza muziki ukiwa wima, lazima upinde miguu kidogo, huku kuyumbayumba hapa na pale inabidi upinde ili userebuke ipasavyo. <laughs> Nisikuchoshe na maneno mengi sana, pata burudani tena na Jose kutoka DRC na kibao chake enfernan avixa. Kumbuka tena ruksa kuserebuka. Mambo ya changu chako chako changu, changu, changu kama kawaida raha tele, plan de bonheur kupitia redio yako idha ya Kiswahili ya Radio France International. Kwa wakazi wa mjini Lubumbashi nchini DRC pale Institut Francais, taasisi ya Kifaransa, kuanzia tarehe 25 mpaka 27 mwezi wa nne, tutakuwa na maonyesho na mikutano mbalimbali juu mbali ya ardhi ya Katanga iliyojaa rasilimali nyingi maonyesho hayo na mikutano hiyo inaitwa Journee de la Terre a Lubumbashi, ikimaanisha siku ya ardhi mjini Lubumbashi. Mengi yatazungumzwa na kuonyeshwa siku hiyo, hususan msongamano wa watu kwenye miji mikubwa mkoani Katanga na kuepuka kuendelea ujenzi holela kwenye miji mikubwa hiyo kama Lubumbashi, Likasi, Kolwezi, Fungurume na Kalemie ukiwa lubumbashi nchini drc pale institut francais kwenye mtaa wa ld kabila namba 63 usikose journe de la terre lubumbashi kuanzia tarehe 25 hadi 27 mwezi wa nne Aini msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya ya changu chako chako changu. Unaweza pia kupata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema.