Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako chako changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo tutakuletea sehemu ya mwisho juu ya matukio ya wiki ya kuadhimisha lugha ya Kifaransa duniani na burudani kama kawaida. Bila kuchelewa tuungane tena na balozi msaidizi wa Ufaransa nchini Tanzania, Claude Oblevin, akieleza namna gani ushirikiano wa kiutamaduni kwa kupitia lugha ya Kifaransa ni sehemu muhimu ya sherehe za la Frankofoni popote pale duniani. Absolument. Ni kweli kabisa. Ushirikiano wa kiutamaduni ni sehemu nyingine kubwa ya sherehe za kuadhimisha lugha ya Kifaransa duniani. Pia ushirikiano wa mila na desturi, swala iliyohamasishwa na Ufaransa kwa mara ya kwanza. Desturi za uhuru, undugu na usawa kati ya mataifa yote na tamaduni zote ni nadhani, kwa kipindi hiki cha utandawazi, utandawazi wa utamaduni, ni kitu muhimu kuwaelewa wengine, kuelewa vema tamaduni zingine, mila na desturi nyingine, kuelewa tofauti zetu, kwa kushirikiana kwenye nyanja mbalimbali mbali za utamaduni matokeo ya haya yatatufanya tuelekee kwenye dunia ya kirafiki na ya amani. Na hayo ni baadhi ya malengo ya kuadhimisha lugha ya Kifaransa, tukijua kwamba Kifaransa kina idadi ya watu wengi wanachokizungumza nje ya Ufaransa kuliko ndani ya Ufaransa. Ufaransa tuna idadi ya watu wanaofikia milioni sitini na tano yaani wale wanaozungumza kifaransa nchini DRC, idadi ya wanaozungumza kifaransa ni wengi kuliko wale wanaozungumza kifaransa barani Asia na Marekani. Kwa hiyo basi tunashirikiana kwenye utamaduni, mila na desturi zetu kwa kupitia lugha kifaransa. Hayo ni malengo yetu makubwa katika kuadhimisha lugha kifaransa. Michuano hii ya mpira wa miguu ina lengo la kuunganisha nchi zote wanachama wa jumuiya ya kimataifa ya Francofoni na marafiki wengi wanaotumia lugha ya Kifaransa katika mawasiliano, sio tu kwa wale wanaozungumza Kifaransa bali wale wengi wanaopenda utamaduni wa mataifa mbalimbali yanaotumia mbali lugha ya Kifaransa katika mawasiliano. Hapo utakuta kuna mkusanyiko wa mabalozi mbalimbali mbali hapa Dar es Salaam. Sitawataja kwa sababu nitaweza kuwasahau wengine. Tuna ubalozi wa Ufaransa, ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uswizi, wa Misri, wa Kanada. Samahani kwa balozi zingine nilizosahau nchi zote hizo zinazotumia lugha ya Kifaransa katika mawasiliano wanaamua kuandaa shughuli mbalimbali za kitamaduni na michezo kama namna ya kuenzi lugha ya Kifaransa kwa wiki moja, na hilo inatokea popote pale duniani, na tungependa kufanya hivyo nchini Tanzania pia. Sio Watanzania wote wanaozungumza Kifaransa, lakini Tanzania ni nchi ya karibu sana na nchi zinazozungumza Kifaransa katika mawasiliano. Pia Watanzania wachache wanaozungumza kifaransa sana sana ni wale wanaotoka mikoa ya magharibi mwa Tanzania. Kwa hiyo ni fursa pekee mara moja kwa mwaka kushirikiana katika kuenzi lugha ya Kifaransa, na mpira wa miguu ni mojawapo ya matukio yanayotumiwa katika kuenzi lugha hiyo. Duniani sehemu ya mwisho. Nipo hapa na wanafunzi wawili. Kwanza ningependa kujitambulisha majina yao na wanasoma wapi. Ujambo jambo. Kwa jina inaitwa Neema Neila Kasim, ni mwanafunzi kutoka shule ya Baobab Form 2. Na wewe? Kwa jina naitwa Hawa Twalib ni mwanafunzi kutoka Baobab Form 4. Nani? Hawa Twalib kutoka Baobab Form 4. E, Imanela, na wewe umeshiriki katika mashindano haya ya leo au la? Nimeshiriki. Ume, umefanya nini? Hebu tuambie, ume, umeshiriki ume, ume, ume, nini ulichochangia? Ah, uh, pale tulikuwa tumeact Baobab kama market tuliandaa imagination. Kwa sasa tukapanga acting. Kwa hiyo pale different people kutoka Baobab wali act and acted as an observer huko kwenye sayari ya nane Neptune. Kwa hiyo mimi nilikuwa kama observer, niki act nikionyesha mazingira mbalimbali ya ile sayari. Na hapa tukija kwa awa, uh, wewe wanajifunza lugha ya Kifaransa, ndiyo? Nimejifunza lugha ya Kifaransa kuanzia primary darasa la tatu mpaka form 1 na hadi sasa hivi nipo form 4 naichukua French. Upo form 4? Hongera sana. Asante. Lakini mbona unaonekana mdogo sana kulingana na Ah ah. Ni mwili tu lakini nipo form 4 hadi sasa hivi najifunza lugha ya Kifaransa na nina uzoefu mwingi. Hebu tuambie kidogo, unajua Kifaransa? Eh. Tu as quel âge? J'ai 15 ans. Et tu es en quelle classe? Je suis en 4e année secondaire ea hawa sawa sawa, basi tu, tuendelee. ue nao umeshiriki katika mashindano ya leo ndiyo? na nini ulichochangia, nini ulichofanya uli, ulicho? Mimi nimeact kama presenter wa kila kitu kinachoendelea katika hiyo sayari ya nane, Neptune. Petit Prince na wenzake walivyoenda wakafanya nini, observater viumbe ambavyo sivyo hai, viumbe hai vilikuwepo tena na wanafunzi wa Academic International kutoka jijini Dar es Salaam chini Tanzania, mmoja wa washindi wa mashindano yaliyowaunganisha wanafunzi kutoka shule mbalimbali mbali nchini. Naitwa Noelin. Naolin? Nani? Kamba. Kamba, uko darasa ngapi? Naolin darasa darasa la sita. Dada hapa, mi ni Rosalia Buta, nipo darasa la sita. Ro, rosamo, Rosalia Buta. Rosalia Buta. Na kaka hapa, naitwa Kole Msuya. Mimi ni mwanafunzi wa darasa la sita. Mm. Na dada yangu hapa? naitwa Abigail Charles, niko darasa la sita. Nani B? B? Abigail Charles. Abigail. Na hapa dada naitwa Bele Kalungi Ndaula, niko darasa la sita. Naona hapa mmevaa wote kimasai. Mmevaa me, me, kimasai hapa. Labda mtueleze kidogo uh, mume mashindano haya yalikuwaje? Nini mlichokifanya mpaka mkaweza kushinda? Tuanze hapa kidogo tueleze. Tulikuwa tunacheza dansi ya Kimasai ili kuonyesha tunavyopenda Tanzania, kuonyesha namna mnavyopenda nchi ya Tanzania. Eh. Na, nani na, na wewe ulifanya, ulicheza dansi ya Kimasai? Ndio, nimecheza dansi ya Kimasai. Ndiyo, ya Kimasai, kuonyesha kwamba hii Tanzania ni nchi nzuri, ina vitu vingi sana, na kila mtu aipende. Na msuu hapa <laughs> we ni morani mwenyewe <laughs> nilikuwa nacheza Kimasai kuonyesha nini? Kuonyesha kwamba watu wanaipenda Tanzania na sio tu kwamba tunatakiwa tuweke nguo atese, hata tuonyeshe kwamba na sisi tunajali kwa ukuu wa Tanzania yetu. na hapa Abigail? mi tulikuwa tumevaa nguo za Kimasai, lakini tulikuwa tunaimba nyimbo ya Kifaransa, na ile nyimbo ilikuwa inahusu habari za Tanzania na jinsi tunavyoipenda nchi yetu, lakini kwenye Kifaransa, unaweza ukatupa dondoo mbili tatu ya uwimbo kidogo, kumbuka? Ndio. nzannzantanzani pdpe Hao ni wanafunzi wa Academic International wakiimba wimbo huu na wamevaa vizuri wamependeza vizuri katika nguo za Kimasai. Tumalizie hapa na uh, bele bel. Ok, hebu tueleze kidogo uh, ulioyaonaje mashindano hayo hmm? mashindano haya ulioyaonaje? Nimeona mazuri kwa sababu tunaweza kujifunza kifaransa kikubwa. Na basi, kwa kumalizia, ningependa mnajua, kifaransa wote au kidogo, kidogo. Aha. Wataalamu wa muziki wa hip hop kutoka Ufaransa wanakuja na wimbo wao unaitwa Pascal Pate. Burudani. Mambo ya changu chako chako changu, changu, changu kama kawaida raha tele, plan de bonheur kupitia redio yako idhaa Kiswahili ya Radio France International, kwa wakazi wa mjini Lubumbashi nchini DRC pale Institut Francais, taasisi ya Kifaransa, kuanzia tarehe 25 mpaka 27 mwezi wa nne, tutakuwa na maonyesho na mikutano mbalimbali juu mbali, ya ardhi ya Katanga iliyojaa rasilimali nyingi. Maonyesho haya na mikutano hiyo inaitwa journee de la terre a Lubumbashi, ikimaanisha siku ya ardhi mjini Lubumbashi. Mengi yatazungumzwa na kuonyeshwa siku hiyo, hususan msongamano wa watu kwenye miji mikubwa mkoani Katanga na kuepuka kuendelea ujenzi holela kwenye miji mikubwa hiyo kama Lubumbashi, Likasi, Kolwezi, Fungurume na Kalemii. Ukiwa Lubumbashi nchini DRC, pale Institut Francais kwenye mtaa wa LD Kabila namba 63 usikose Journe de la Terre Lubumbashi kuanzia tarehe 25 hadi 27 mwezi wa nne. Natumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya changu chako, chako changu. Unaweza pia kupata makala haya kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, inakutakia bon dimanche, jumapili njema. <muchu>