Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili nchi ya Tanzania imeadhimisha miaka hamsini na tatu ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania. Yako mengi ya kujivunia, licha ya changamoto ambazo zimeendelea kujitokeza na zimeendelea kupatiwa ufumbuzi. Makala ya Gurudumu la Uchumi hii leo inaangazia faida za muungano huu na changamoto katika muungano huu miaka 53, jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nitakuwa na Dr Wetengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na Haji Kaburu, yeye ni mtaalamu wa siasa za kimataifa pia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibuni kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Asante, asante. Kabla ya kutazama mafanikio ya muungano huu uliodumu kwa miaka hamsini na tatu, Dr Wetengere Kitojo, ni changamoto zipi za kiuchumi ambazo bado unaziona na licha ya kwamba sio dosari kubwa sana katika muungano lakini bado zinatatiza muungano. ya mimi, jambo ya kwanza nipende kuwapa kwa watanzania heri kwa kufikisha muungano wa miaka hamsini na tatu. Si jambo rahisi, wakati mnapo nchi mbili zinapoungana lazima tutegemee kwamba kutakuwa na matatizo. Sasa mimi nasema hivi, uh, mara nyingi muungano unajengwa hasa katika siku hizi za za leo acha zamani, unajengwa kwa sababu za kiuchumi kwenye diplomasia ya uchumi, kwamba mnaungana na nchi nyingine ili muweze kunufaika katika maendeleo ya kiuchumi. Sasa ukiangalia uh, sisi na Zanzibar bado kumekuwa na uh, sintofahamu ya muungano wetu. Uh, matatizo ambayo mimi naamini yanaweza yakarekebishika, yaka kuna tatizo la jinsi ambavyo tutagharimia uendeshaji wa huu muungano. Ilo ni tatizo ambalo unaliona kwamba Zanzibar itachangia kiasi gani, e, ta, Tanganyika au Tanzania Bara itachangia kiasi gani, lakini mgawanyiko wa matumizi ya rasilimali tulizonazo, e, rasilimali zipi zitumike Zanzibar, zipi zitumike Tanzania Bara, lakini pia uh, kuna rasilimali kama umeme ambao unapatikana Tanzania Bara, je, Zanzibari wananufaika vipi, kwa kiasi gani? Hizi ni changamoto ambazo zimeendelea kuwapo, lakini mimi nitakuwa Mtanzania wa mwisho kusema kwamba hizi ni changamoto ambazo zinaweza zikavunja muungano. Haji Kaburu, wewe umekuwa ukifuatilia siasa za Tanzania na hasa kule visiwani Zanzibar na Tanzania Bara, maoni yako ni yapi, na unadhani changamoto kubwa ambayo unaiona katika muungano huu ni ipi hasa? mimi kwa kwa kweli kwanza, ningeshukuru Mungu kuona kwamba watu walio jirani wameweza kushirikiana, wameanzisha muungano ambao umedumu kwa miaka hamsini na tatu. Hili jambo napenda kuwaongezesha sana Watanzania wenzangu, lakini kimtizamo ni hali ambayo inatisha kidogo. Ni hali kwenye mtizamo, sio uchumi as such, lakini ni mtizamo wa kisiasa ambao ndio unaonekana unaosababisha hayo matatizo ambayo yanaonekana, kwa sababu eh, historia ya Zanzibar inajulikana na bara inajulikana, lakini utakuta Zanzibar, kwa kiasi fulani siasa kule ndio zinatatiza muungano. Kuna watu kwa vipindi tofauti wamekuwa wanaosimamia muungano kwa masilahi binafsi, na ndio hapa utaona kunakokuwa na kelele nyingi sana kwamba kuna hili la muungano, kuna hili, hali halijakaa vizuri. Muungano wetu ulikuwa wa nini? Zile atiko kumi na mbili za mwanzo zilikuwa zinajieleza vizuri, na pengine tuseme tu kwamba Juzi hapa tumesikia kule bungeni, waziri wa muungano Januari Makamba akaeleza wazi kwamba yamebakia mambo matatu tu katika mambo mengi ambayo yalikuwa yameisha kuteguliwa katika mambo yalikuwa analeta kero ya muungano, na hayo yamebakia ni yanaweza kukaliwa chini na yakamalizika, lakini kitu kikubwa ni siasa Siasa ndio inavyotaka kuvuruga muungano huo. Nam Dokta Watengere Kitojo, wewe ukiwa kama mtaalam wa maswala ya uchumi, kwa nyakati tulizopo hivi sasa, siasa inakwenda sambamba ama papendikula na uchumi a, unadhani kwa hili linaweza likatatuliwa vipi ili kuharakisha pia a, juhudi za maendeleo kwa pande zote mbili, lakini kuondoa sintofahamu za kiuchumi ambazo a, bado zinaonekana kuwa ni changamoto katika muungano sasa. Ili kuweza kutatua tatizo lolote la mahusiano ya nchi mbili, lazima diplomasia iweze kutumika. Lazima pande mbili zinazotofautiana zikae na na, nafikiri kama alivyosema mwanzo, iko haja ya kuwaeleza wa watu wana, wana, wanaopinga muungano wawe wanatoka Zanzibar au wanatoka Tanzania bara, kuelewa ule, ule wigo mpana wa manufaa ambayo tunayapata sasa na ambayo tutayapata baadaye kwa kuendeleza muungano huu. Na mimi jambo moja nalo liliona ni kwamba Afrika tunaongea habari ya muungano, na hatujaona mahali popote ukiwa na muungano ambao umeanza na ukaendelea kudumu kama muungano wa Tanzania na, na wa ta, wa ta, Tanzania, yani, uh, Tanzania bara na Tanzania visiwani. Kwa hiyo kuna haja ya kuusimamia huu, uwe uwe ni chanzo kizuri uwe ni chachu cha, cha kusemea muungano wa Afrika kama alivyosema Haji Kaburu. Uh, hivi karibuni waziri uh, anayeshughulikia muungano Januari Makamba alisema su, maswala yaliyobakia ni swala la usajili wa vyombo vya moto kutumika Zanzibar na Tanzania bara, hisa za Zanzibar katika bodi ya sarafu ya Afrika Mashariki na mapendekezo ya tume ya pamoja ya fedha kuhusu mgawanyo wa mapato ya muungano na utaratibu wa kuchangia gharama za muungano ambazo, uh, Dr Kitojo na Haji pia mezungumzia. Lakini Haji Kaburu, hivi sasa Zanzibar inatajwa kuwa ni moja maeneo ambayo ya huenda yakawa na hifadhi kubwa ya nishati ya gesi na mafuta. Ni namna gani rasilimali hizi, ikiwa zitabainika, zinaweza zikanufaisha muungano ama pande zote mbili? Ha, mimi, kwenye hilo mimi si, si, ni, ni jambo linahusu sana uchumi na mimi si mwana uchumi, labda Kitoja anaweza kuzungumzia zaidi, lakini tunarudi kwenye mambo yaliyotuunganisha sisi. Nakumbuka ni, elebe ni nukuu Rais wa amu ya nne alipopita alisema kwa kumbukumbu ziliopo, jambo la mafuta lililetwa katika kuwa jambo la muungano na Wazanzibari wenyewe, na kama sasa wao wanaona hili jambo wanahitaji kuwa peke yao, basi waseme liondolewe, liwekwe hivyo, kwa sababu hizi rasilimali tunakutana mahali pamoja, zote ziko baharini, hakuna iliyo nchi kavu. Kwa upande wa Tanzania ndio tumeona huko Kilwa na sehemu zingine, na Zanzibar kama hivyo, zote ziko baharini. Sasa ni si jambo bado litaweza kuleta utenganifu baina yetu, ni jambo ambalo tunaweza tukakaa tukaamua. Basi watu wanaamini kwamba Zanzibar ikishakuwa na mafuta yake itakuwa strong economically, inaweza kujitegemea na nini. Sasa unaona, wanakwenda beyond ile dhana nzima ya kuungana na, na pengine... muungano sio tu wa Zanzibar na Tanganyika, basi muungano unatakiwa ni wa Afrika nzima. Ndio maana tuna jumuia hizi ndogo ndogo kama za Afrika Mashariki na jumuia zingine. Sasa mita... kama mtu anafikiria kwamba Zanzibar ikishakuwa na pesa ivunjike itoke kwenye muungano, huyu ni mtu ana personal no gain, anataka vitu vya kupata yeye mwenyewe tu, wala sio vitu vya kupata wananchi wote. Na pengine kwa mtazamo wako, uh, Dr. Tengere Kitojo, unalitazamaje swala hili kiuchumi? Mimi, mimi, mimi nilikuwa nasema hivi sisi kama kama nchi moja nakubaliana kabisa na Haji kwamba rasilimali tulizo nazo tungezitumia kwa pamoja kwa maendeleo ya nchi zote mbili. E, kwa hiyo ilikuwa nafikiri rasilimali hizi zingekuwa zinge na manufaa mazuri au manufaa makubwa, kama zingevunwa, ziwe kwetu bara, ziwe kwao lakini zi- ziwe zi za muungano na zinufaishe nchi zote mbili. Na nasema hivi nikijua kwamba sisi tuna rasilimali nyingi zaidi ya Zanzibar. Sisi wa, wa, wa Tanzania bara tuna rasilimali nyingi, lakini ningependa, sitaki nibague kwamba hizi ni Watanzania bara au ni wa Zanzibar, ah, zingenufaisha Watanzania nikisema Watanzania ni Watanzania bara na Tanzania Zanzibari. Naam, pengine kwa kumalizia na kwa kifupi, kwa kuwa muda umetupa mkono, nikianza na Haji Kaburu, unajua unayo mengi kuhusu mafanikio ya muungano, lakini a pengine kubwa la kujivunia kuhusu muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania ni upi? Ehe, kwanza ni ustawi wa jamii mimi ndio unaangalia kutoka hapo, kwa sababu sasa hivi fursa zilizoko bara zinawasaidia zaidi wazanzibari kuliko Watanzania bara wanavyofaidika kule Zanzibar. Kwa mfano ardhi, wao wanaweza kuja hapa wakapata ardhi kiasi chochote wanachotaka. Pia ule ustawi wa jamii baina ya jamii hizi mbili umejenga, eh, eh, kuwa ni jambo la ku, la kuigwa ambao ndio mambo la kuigwa Afrika nzima na duniani kuona kwamba watu wamekubaliana wamekaa. Pengine Daktari Tangere akitojwa kwa kifupi sana, nao unamalizia vipi? Kipi cha kujivunia kwa nchi ya Tanzania, uh, wakati huu kiadhimisha miaka hamsini na tatu ya muungano, na bara la Afrika linajifunza nini kutokana na muungano huu? Mimi kwa miaka hamsini na tatu licha ya uh, uchochezi wa baadhi ya watu ambao hawaitakimia njema muungano huu, licha ya mishale kutupa huku na kule, muungano umesimama mpaka leo, miaka hamsini na tatu, Watanzania wa kawaida wamenufaika katika levo ya wananchi, bado wananchi tumekuwa tukionana kama ndugu. kinda pili. Hmm, tumekuwa mfano wa kuigwa kwa nchi za Afrika kwamba wanaweza wakaja kujifunza kwetu kuanza jinsi ambavyo kama Afrika tunaweza tukashirikiana nam. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, miongoni mwa mambo ambayo yamekubaliwa na sio kero tena za muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania ni pamoja na Zanzibar kuruhusiwa kukopa ndani na nje ya nchi, lakini pia utata wa wafanyakazi wa Zanzibar kutozwa kodi mara mbili. Lilikuwepo pia swala la mfuko wa maendeleo ya jimbo Zanzibar pamoja na umeme wa TANESCO kwenda Zanzibar na gharama zake zimerekebishwa. Kero nyingine ilikuwa ni ufumbuzi katika swala la ushuru forodha na ajira ya watumishi wa Zanzibar katika serikali ya Muungano, pamoja na utafiti wa uchumi na gesi asilia. Niwashukuru sana Dr Tengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi pamoja na Haji Kaburu, mtaalamu wa siasa za kimataifa, wote mkiwa Dar es Salaam, Tanzania, kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. <laughs> <laughs> Nam, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwa heri.