Msikilizaji, wa RFI Kiswahili, majuma kadhaa aliyopita, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alitangaza kupiga marufuku usafirishaji wa mchanga wa madini kwenda nje ya nchi kuchenjuliwa, akisema kwamba ni lazima mchanga huo uchenjuliwe hapa nchini Tanzania, na akasema haijalishi itachukua muda gani kwa Tanzania kuwa na mtambo huo, lakini ni lazima wajue kile ambacho kinasafirishwa ni nini, na makampuni haya ya uwekezaji wa madini yamepata nini, na kila mwaka migodi hiyo husafirisha wastani wa tani za mchanga huo unaojumuisha madini ya dhahabu, shaba, chuma, salfa pamoja na mercury. Lakini hatua hii ya serikali ya Tanzania ina athari gani kwa uchumi na wachimbaji, wao wanazungumziaje? Na wataalamu wa maswala ya uchumi wanatuambiaje? Hili ndilo ambalo tunakwenda kulizungumza hii leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Katika kulitathmini hili nitakuwa ni na Severini Malugu Magese, yeye ni mwenyekiti wa wachimbaji wadogo, lakini pia Dokta Tengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nyote nawakaribisha kwenye makala haya ya gurudumu la uchumi jumaa hili, asante sana. Pengine nianze na Severin, hatua hii ya Rais Magufuli kupiga marufuku a, usafirishwaji wa mchango wa madini kwenda nje ya nchi, pengine nyinyi imewaathiri kwa kiasi gani? Eh, kwa upande wetu sisi, upande wa wachimbaji wadogo wadogo, nani, hatua hii sisi hawezi kutuathiri sana kwa sababu sisi mchanga tunaochimba huwa tunachimba tunachenjua, tuna humu humu ndani, na baada ya kuchenjua humu ndani tunaendelea kunania hapa. Kwa hiyo habari habari ya kusafirisha nani, habari ya kusafirisha mchanga huu unakuwa sio nani sana. Tunachenjua, tuna mchanga humu ndani, na bado mchanga unarudi hapa, hapa ndani, lakini sasa labda kwa upande kwa kwa makampuni mengine ah, pengine sasa, nyinyi kama wachimbaji wadogo, hatua hii ya serikali mnaitazamaje kwenu? Eh, kwa upande sisi kwanza, tuzungumze katika sura mbili. Sura ya kwanza juu ya wafanyabiashara wakubwa ambao ni ndio wanaosafisha mchanga nje, nje ya nchi ni kwamba kwa upande wao, kwa sababu walikuwa wameshazoea, inawezekana ikawaathiri sana, lakini kwa upande wetu sisi tunaona kwamba miaka yote wanasafisha mchanga, lakini kila mara wanasemaga kwamba ni hasara, ni hasara. Kwa hio, kwa upande mwingine sisi tunaweza kuona kwa kwamba serikali imefanya vizuri ili, ili ipate mapato yao, lakini kwa upande mwingine wa upande wao wao kama walikuwa wamezoea, walikuwa wanapata chochote kwa sababu wanasafishwa mchanga kule, hawajui nani, ajui kwamba wanapata kiasi gani, wanafanyaje. Kwa upande wetu sisi, kwa kweli, wachimbaji wadogo wadogo hatuna hatuna madhara kwenye, kwenye swala hili, kwa sababu mchanga wetu sisi tunachenjua humuhumu na tunatoa dhahabu na makapi yanabaki humu nchini. Dkt. Watengere Kitojo, uh, kama mtaalamu wa maswala ya uchumi uh, hatua hii kwanza ya serikali kwa kuanzia hapo, wewe unaitazama vipi? Mimi niseme kwamba kama ambavyo tumekuwa tukisema kila wakati, ni kwamba tuna utajiri mkubwa wa madini na kila wakati tumekuwa tukisema kwamba madini haya yamekuwa hayatunufaishi sana, na mimi nafikiri serikali imefanya jambo jema kuhakikisha kwamba inajua ni nini ambacho kinasafirishwa na yenyewe serikali inanufaika vipi, kwa sababu e, tumekuwa na wasiwasi kwamba ni njia mojawapo ambayo inatumiwa kutorosha madini na njia mojawapo inayotumia kukwepa madini, kwa sababu e, kontena makontena na makontena ya mchanga yanasafirishwa kupelekwa nje, hivi wao wanapata kiasi gani kwa hiyo, nafikiri ni, ni mvu nzuri ya serikali na Dr. Tengere Kitojo, rais alizungumza bandarini wakati akikagua makontena ambayo yalikuwa yamekamatwa, na akasema haitajalisha ni kwa muda gani makontena haya yatazuiwa na mchanga huu au utasafirishwa pengine huoni, uh, huenda ukaathiri uh, uchumi wa nchi kwa kuwa serikali itakosa mapato kutokana na, na usafirishwaji wa mchanga huu. Inategemea kwamba serikali ilikuwa inapata kiasi gani kutoka na, na, na, na na kusafishwa kwa mchanga na ndani ya makontena hayo kuna nini kwa swala tu sio kupata unaweza ukawa uka unapata mapato kwa mfano nitoe mfano tu labda elfu hamsini kumbe ulikuwa unatakiwa kupata milioni hamsini kwa hiyo muvi ya serikali ni sahihi kwamba lazima kwanza tujue ndani ya mchanga huo kuna maana kuna dhahabu kuna, kuna shaba halafu kuna fedha ni ya kiasi gani kulinganisha na kile ambacho serikali inakipata, kwa sababu kwenye kwenye, kwenye, kwenye kwenye sekta madini, serikali imekuwa ikipata mapato, lakini inaaminika kwamba ni mapato madogo, kwa sababu kumekuwa na kuficha ma, ma, kinachopatikana halisi, lakini pia ukwepaji mkubwa. Kwa hiyo swala sio serikali itakosa mapato, swala ni kujua ni kiasi gani cha kia madini yapo kwenye mchanga huo, ili serikali ipate stahiki yake, sio hicho tu ambacho wanapewa. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili uh, makampuni ambayo yamekuwa yakisafirisha mchanga huu ambao kama alivyosema dokta unajumuisha madini ya dhahabu, shaba, chuma, salfa na mercury. Sasa rais alipiga marufuku uh, na ameagiza kwamba uchenjuaji wa mchanga wa madini ufanyike katika taifa la Tanzania. Pengine uh, Severini nyinyi kama wachimbaji wadogo hatua hii inaweza ikawa na manufaa kwenu nyinyi na pengine mna, mnatoa wito gani kwa serikali katika kushughulikia hili swala? E, kwa upande wetu sisi nafikiri cha msingi tu kwamba kwanza tuna, tunaunga mkono juhudi za serikali, kwa sababu ni kweli kama alivyosema mwenzangu Kitojo kwamba wananchi nani, serikali imekuwa haipati mapato yake stahiki, kwa sababu watu wanapeleka nje, wanachenjwa huko huko, na maana kwamba hakuna anayejua sasa matokeo yake ni kwamba, sisi kwa upande wetu sisi tunaona kama ni kitu cha kawaida na ni kizuri sana upande wa serikali, kwa sababu sisi, serikali inapopata fedha ya kutosha, kwa sababu sisi ni wachimbaji wa wadogo dogo dogo nchini humu, inaweza ikapata uwezo mkubwa wa kuweza kutusaidia zaidi ya hapo. Lakini kama serikali inakuwa haipati mapato yake stahiki, matokeo yake serikali bado inaendelea kuwa kwamba haina fedha, haina fedha, haina fedha, haina fedha. Na hata sisi, serikali inapokosa fedha, hata sisi wenyewe ina maana kwamba tuta hatuwezi kupata huduma stahiki kwenye nchi yetu. Hebu fikiria hata mtu aliyeko hapa nchini bado hawezi kutoa nani majibu sahihi ambayo na, na, na, anachokivuna. Hata raia tu wa Tanzania mara nyingine wanakwepa kulipa kodi na yuko humu nchini. Sasa, je, mchango unapopelekwa nje, nani anayekuja kutoa ripoti sahihi? Kwanza tunapata hela ndogo sana, tunapata asilimia nani mrahaba wa asilimia tatu. Sasa hivi zimeongezeka baada ya kupiga piga kelele zikaongezeka asilimia nne, na bado hata ile dhahabu ambayo madini ambayo, ma, ma, ma, ambayo wanachenjua Hatupati ukweli kwamba wamechinjwa kiasi gani. Nitakuja kwako Severin, nitarudi, nitarudi kwako Dkt. Watengere Kitojo, pengine hiki kizungumkuti cha kushindwa pia kujua ni kiasi gani cha madini a, ambayo makampuni haya makubwa yanayofanya uwekezaji mkubwa wa madini hapa Tanzania yanapata na ni dhahabu kiasi gani, ndicho ambacho kimemfanya pia rais kuchukua hatua hii ambayo amesema hata kama itaathiri, lakini hakuna jinsi Patizo la kujua wanaochimba madini wanachimba kiasi gani ili serikali iweze kupata mapato yake stahili kutokana na kilichochimbwa limekuwa ni tatizo kubwa. Sasa una, unajiuliza swali, hawa wanaosafirisha makontena wanailipa serikali kwa, kwa, kwa, kwa kigezo gani? Kwa ni mimi vizuri, nakubaliana kabisa na muvu ya serikali. Tumekuwa tukilalama kila wakati habari ya kodi. Serikali isimamishe makontena yasiende mpaka utaratibu utakaojulikana wa kupima vizuri na kujua kwamba kuna madini kiasi gani, yenye thamani gani ambao ndio sasa wanaitolea kodi serikali. Na hivi karibuni, mimi na wao tumezungumza kuhusu uh, serikali ya Uganda angalau kuwa na kiwanda cha kuchakata uh, mchanga huu na madini kabla ya kupelekwa nje ya nchi uh, pengine, hili unadhani pia ni kwa kiasi gani linaweza likafanywa kazi na serikali uh, kama pengine kutafuta mtambo ambao utakuwa na uwezo wa kuchenjua wastani, sio kwa kiwango ambacho kinatakiwa kwa mwaka. Yeah, ya mimi nafikiri ndio ndio jambo katika taarifa ya ya Kasia ambayo imetolewa leo akati wanasema wako tayari kushirikiana na serikali kuanzisha kiwanda ambacho kitaanza kutangua hapa nchini kwao. Nafikiri ni jambo jema, serikali iangalia sasa uwezekano wa kuanzisha hata kama siamini kwamba kuna viwanda vikubwa sana, labda kutakuwa na viwanda pia vya kati, kuliko sisi kuendelea kushikilia kwamba kiwanda ni ghali, kiwanda ni ghali, madini yetu yanakwenda, tunaendelea kuliwa, tunaendelea kuliwa maisha yetu yote haiwezekani. Severini, uh, ukiwa kama mwenyekiti wa wachimbaji wadogo wadogo, uh, kumekuwa na taarifa kwamba mbali na kwamba mnapata mirabaha, lakini kumekuwa na biashara ambayo imekuwa ikifanyika kimagendo ya uuzaji wa dhahabu ambazo mmekuwa mkipata nje ya nchi, pengine hili unaweza ukalizungumziaje? Ha, hili kwa ujumla ni kweli kwamba mpango mpango huo upo na, kulikuwa na watu wana yaani wanachukua dhahabu wanawenda kuuza bila bila serikali kupata haki yake lakini kwa upande wa nanio ni kwamba serikali hizidi kuongeza njia za kubana, njia zote za kutorosha madini yetu. Vinginevyo kama bila kuziba hizo njia wataendelea tu watu, manake hawa watu ni wa, ni nani iba uchumi. Naam. Kwa hivyo, Dr. Watengere Kitojo, tunaweza tukasema kwamba hatua hii, pamoja na kwamba hatufahamu, uh, ni kwa kiasi gani itaathiri uchumi wa nchi, lakini hakuna uh, namna, hatua hii lazima iendelee na kwa kuwa pia nchi ya Tanzania haitegemei sana mapato yanotokana na madini na nafurahi Makundi kwamba wakati mwingine ni vizuri ukaita watu kama hao ambao wanatueleza ule ukweli. Mimi nasema hivi, kwanza hakuna kitu kikubwa sana tunachokipata kutoka kwenye madini. Kwa hiyo ni vizuri kama unavyosema vizuri, serikali hata kama inasimamisha isimamishe, sasa tukose hayo madini kwa muda mfupi, tuweke mipango mizuri ya kuanisha viwanda ambavyo baadaye itatupatia mapato makubwa. Naam, asante sana Daktari Watengere Kitojo pamoja na Severini Malugu Magese. Severini ni mwenyekiti wa wachimbaji wadogo wadogo, na Daktari Watengere Kitojo ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi. Asanteni sana kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi a juma hili. Asante sana mheshimiwa. Naam, asante sana na sana msikilizaji kwa kusikiliza makala haya ya Gurudumu la Uchumi. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Kwa heri.