Msikilizaji wa RFI Kiswahili, na miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia vyama vyenye misimamo mikali vikiingia madarakani katika nchi za Ulaya na Amerika. Kule nchini Marekani, rais Donald Trump aliingia madarakani, kiongozi ambaye anaonekana mwenye misimamo na sera za utaifa kwanza na Marekani kwanza. na hivi karibuni mwishoni mwa juma hili tunashuhudia nchi ya Ufaransa ikifanya uchaguzi wake mkuu na tunaona mwanamama Marine Le Pen kutoka chama cha Front National akipewa nafasi ya kuweza kuibuka na ushindi kutokana na sera zake kufanana aa, kwa kiwango kikubwa na sera za Rais Donald Trump za Ufaransa kwanza, Umoja wa Ulaya baadaye. Lakini je, bara la Afrika linapaswa kuogopa kutokana na kuongezeka kwa vyama hivi maarufu na vyenye misimamo, na je huenda kukawa na madhara yoyote ya kiuchumi ama bara la Afrika litapata athari gani ikiwa vyama hivi vitaendelea kuchukua madaraka katika nchi za Ulaya na kule Amerika? Kulitathmini hili nimemwalika Daktari Otengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Daktari, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Nakushukuru sana. Je, yeah, Afrika inapaswa kuogopa kutokana na kukua na kuongezeka kupata nguvu kwa vyama hivi vyenye misimamo mikali na utaifa kwanza? Yeah, mimi nafikiri badala ya afrika kuogopa eh, Afrika inatakiwa ifanye mambo mawili ya muhimu. Jambo la kwanza kwanza ijipange kwenye mambo yake ya ndani, iweke mambo yake vizuri, imarishe vile e, vile vitu ambavyo ni vya muhimu katika kukua kwa uchumi ama kuweka mazingira rafiki, kutengeneza miundo mbinu iweke vizuri, ili kwanza nayo uchumi wake uweze kukua. Hilo ni jambo la kwanza, tujiangalie mambo ya ndani. Lakini jambo la pili, tuanze kutafuta marafiki wengine, e, kwa sababu nchi ambazo tulikuwa tunafanya nazo biashara sana zikiamua kujiangalia zenyewe kwanza Afrika inahitaji kutafuta marafiki wa kweli. Kwa mfano, kwenda kwenye maeneo mengine, kwenda Asia, rafiki kama China na Asia kwa ujumla, kwa ajili ya kufanya biashara. Kwa hiyo, hayo ndio mambo ambayo tunatakiwa tuyafanye, badala ya kuogopa. Kwa hiyo, mimi nilikuwa naona, badala ya Afrika kuogopa, ione kama fursa yenyewe kujimarisha, kujiimarisha na kutafuta marafiki wengine ambao wanaweza kashirikiana nao vizuri zaidi kiuchumi. Sera ya uzalendo ina manufaa gani? Kwa sababu tunaona nchi nyingi za Ulaya sasa, ni dhahiri vyama vyenye misimamo mikali vinaamua kuchukua sera hii. Una, unajua kilichokuwa kinaonekana ni kwamba nchi nyingi zilikuwa zinaonekana kwamba zinatumika zaidi, zinanufaisha zaidi mataifa ya nje badala ya kujinufaisha yenyewe, kunufaisha watu wa ndani. Kwa mfano nchi zingine zile ambazo zilikuwa zinatoa misaada zilikuwa wananchi wa wana ndani wanalalamika kwamba ni kwa nini nchi zetu zinatumia pesa nyingi kwa ajili ya kutoa misaada hadi ndani ya nchi sisi, tunaonekana kwamba wala tunufaiki kwa sasa. Ndio maana nchi zinapokuwa hawa ma, ma, ma, ma, ma, viongozi wenye msimamo mkali wanapokuja madarakani, wanarudi kwa mtazamo wa kuangalia kwanza maslahi ya watu wa ndani kwanza, alafu mambo ya nje yanakuja baadaye. Kwa hiyo manufaa yake ni kwamba una, unaangalia jinsi ambavyo watu wananchi wako watanufaika zaidi badala ya y Watu wa dunia nyingine huko. Wataalamu wengi barani Afrika wanaona kwamba pamoja na changamoto ambazo zinajitokeza Ulaya, lakini bara la Afrika lenyewe pia lina changamoto, na kubwa wanayoiona ni kukosa thamani ya bidhaa ambazo zinatoka Afrika, lakini pia kushindwa kutumia vizuri rasilimali zilizopo. Fursa hii inaweza ikatumiwa vipi ili kukwamuka hapa ilipo na kwenda kupiga hatua, ni, ni swala ambalo lina, lina, lina kuelekeza kuangalia maslahi ya ndani. Kwanza mimi nilikuwa nafikiri nchi za Afrika badala ya kulalamika, lazima ifike mahali tuanzishe viwanda ambavyo vitaongeza thamani ya bidhaa ambazo tunazalisha ndani, lakini pia e, ule uvunaji wa rasilimali zetu za utajiri tulio nao lazima ufanyike katika njia ambayo itanufaisha zaidi nchi za Afrika. Na maana yake nini? Maana yake ni kwamba unaposema Tanzania kwanza, lazima wanufaika wa kwanza wa rasilimali za Watanzania wawe Watanzania, kwa maana kwamba lazima tuweke mazingira mazuri ambao Watanzania watawekeza watanzania wataajiriwa, lakini bidhaa zitazalishwa kwa wingi zenye ubora zitatumika, zita kwanza Tanzania, alafu baadaye ndipo bidhaa hizo hizo zitatumika katika jumuia. Kwa mfano, sisi tuna jumuia ya Afrika Mashariki, tunatakiwa tujenge uhusiano ulio imara wa karibu, rasilimali zetu tunufaishe sisi wenyewe, lakini pia baada ya hapo tunaweza tukaenda a, nchi za sada, tunaweza tukaenda nchi za Afrika kwa jumla, tukitoka hapo tunakwenda kwenye mataifa ambayo ni mataifa rafiki. Sasa kwa njia hiyo unakuta kwamba tunajinufaisha sisi zaidi, badala ya kuongea habari ya biashara huru. Biashara huru ambayo inaonekana kama inatumika kama chombo cha kuendelea kutunyonya sisi, kwa lazima sasa hivi mtazamo wetu ubadilike, tuseme Tanzania kwanza, Afrika Mashariki kwanza, Afrika kwanza. Nchi za Afrika zinaweza kuondokanaje na ukweli kwamba bidhaa nyingi ambazo pia inazinunua kutoka Ulaya ndizo mali ghafi ambazo zilitoka barani Afrika? Njia ya, yake ni rahisi, ndio mfumo ambao sisi sasa Tanzania tunataka tufanye, lazima ifike mwanzishe taifa ambalo linaongozwa na viwanda. Tuanzishe viwanda ambavyo vitatumia mali ghafi zetu sisi wenyewe, tuziongezee thamani kwa kuzichakata, kwa, kuzi, kwa kuziongezea thamani kwa njia nyingine yoyote, alafu bidhaa zilizoongezwa thamani ndizo ziuzwe nchi ya nje. Ukiangalia kwa mfano, Tanzania lipo tatizo dogo ambalo lipo kwamba tunauza bidhaa nyingi nje, lakini bidhaa zile hazina thamani sana, kwa sababu tunauza mali ghafi ifike mahali tuanzishe viwanda vya kuongeza thamani kwa bidhaa zetu, ili sehemu kubwa manufa ya manufaa yapatikane hapa, sisi tu tuuze bidhaa ambazo tayari zimeshachakatwa. Pia changamoto nyingine daktari, ambayo hata hivi karibuni kwenye mkutano wa tume ya uchumi ya Afrika kule Senegal, waliwasii viongozi kutafuta mbinu za kuwa kuongeza ubunifu viwanda kama ambavyo vimekwisha anza kugusia, lakini kuboresha miundombinu na hasa kutafuta namna bora upatikanaji wa fedha kuwezesha uh, kufanikisha shughuli zile za maendeleo. Hili unalitazamaje, na unadhani Afrika inaweza ikafikia vipi hapa? Ya, ni kweli ni, ni kwamba ni kwa, tunahitaji tuna kuangalia njia ambayo tunaweza tukavuna tuka, tuka rasilimali zetu katika njia bora zaidi, na moja ya njia ili kuweza kutuusha hata kwenye, kwenye mpango wa maendeleo ya miaka mitano wa Tanzania imeelezwa wazi kwamba swala la ubunifu ni swala la msingi swala la kujenga miundombinu ya kisasa kama ambavyo sasa hivi unaona tunajenga standard rail gauge ambayo itakuwa na, na, na, na ubora hali ya pekee, mambo ambayo ni ya muhimu. Lakini swala lingine la msingi ni kwamba tunapata wapi pesa za kuendesha miradi hii za kufanya mambo haya ambayo ni maandalizi ya viwanda? Hilo ni swala la msingi. Sasa kwanza, kuna kukusanya pesa zetu za ndani, lakini kuna ku, ku, ku, kupata misaada kutoka nje na, na moja ya mashirikiano ya kiuchumi, misaada pia ipo, kushirikiana na mataifa ambayo yanaweza kaja yakatupa misaada, lakini yenyewe akaja Wekeza. Kwa hiyo tunahitaji kuwa na mkakati thabiti ambao utakuwa na manufaa kwa nchi uh, katika mpango mzima wa kuvuna rasilimali ambazo tunazo. Maana tunaongea tu habari ya rasilimali, lakini rasilimali hizi zinavunwa na hazitunufaishi sisi ambao wenye rasilimali naam. Uh, kitaalam, Doktor, unauishaje swala la miundombinu na uwekezaji ya, Unajua, ni vitu ambavyo vinashabihiana vina, vina, vina. Hebu chukulia kwa mfano miundombinu, kwa mfano miundombinu wa, wa, wa, wa, wa umeme Hivi unawezaje kuanisha viwanda kama huna umeme wa uhakika? umeme ambao ni affordable, haiwezekani. Umeme ambao una katikatika ovyo, haiwezekani kukanisha viwanda. Unakuja na viwanda kama huna huna, wanaita outlet, yani jinsi gani bidhaa utakazozizalisha zitatoka kwenda sokoni? Ni jambo ambalo haliwezekani. Unakuja na viwanda kama huna maji. Unakuja na viwanda kama huna wafanyakazi ambao wamebobea, wafanyakazi ambao wana, wana umahiri unaotakiwa wana, huwezi kufanya vitu hivyo. Kwa hiyo kuna mahusiano mazuri sana kati ya miundombinu na viwanda, na maana yake ni kwamba uwapo wa miundombinu mzuri ni, ni, ni mazingira mazuri ambayo yanawezesha yanavutia wawekezaji au uanzishwaji wa viwanda kwa hivyo kwa kumalizia tu, Daktari, Afrika haipaswi kabisa kuogopa na namna ambavyo vyama vyenye misimamo mikali kule barani Ulaya na Amerika vinaingia madarakani, na badala yake, kama ulivyosema awali, vijikite katika kutafuta njia bora zaidi ya kujiletea maendeleo. Ya yeah, mimi nasema, mimi naiona kama fursa kwamba sasa tulikuwa tunategemea mabwana zetu katika kufanya nao biashara na kuja kuwekeza. Sasa tubadilishe mtazamo wetu tu, tu, tuwekeze zaidi nchini, tutafute rasilimali kwa njia nyingine kutoka kwa marafiki wawekeze nchini mwetu, ili sisi tujiimarishe, tufanye biashara kati yetu sisi na sisi, tufanye biashara kati ya mataifa ya kia Kiafrika, lakini pia na mataifa mengine ambayo yameibukia hivi karibuni ambayo sera zao zinafanana na za zetu, kama Asia, Latin America na kadhalika. na msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na kwa maneno haya, Dr. Otengere Kitojo, ndio natamatisha makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Mada ilikuwa ni je, Afrika inapaswa kuogopa kutokana na umaarufu ama kuingia madarakani kwa vyama vyenye misimamo mikali kama sera za chama cha Republican, lakini pia sera za chama cha Front National kule nchini Ufaransa cha Marine Le Pen ambacho kinawania kuingia madarakani katika serikali ya Ufaransa. Ni kushukuru sana Dr. Otengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, asante sana. Na msikilizaji, hadi juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.