ezaji nchi ya Ufaransa kupitia ubalozi wake nchini Tanzania kwa mara ya kwanza umefanya mkutano wa jukwaa la kibiashara kati ya Ufaransa na Tanzania, jukwaa ambalo linawakutanisha wafanyabiashara na makampuni zaidi ya 50 kutoka nchini Ufaransa ambayo sasa yanalenga kuja kuwekeza nchini Tanzania. Jukwaa hili la kibiashara kati ya Ufaransa na Tanzania limekuja wakati huu serikali mpya ya nchi hiyo ikilenga kukaribisha wawekezaji katika maeneo mbalimbali, pamoja na kuelekea kuwa nchi ya viwanda. Leo makala ya Gurudumu la Uchumi inazungumza na wadau pamoja na viongozi wanaohudhuria mkutano huu. Ni kiasi gani jukwaa hili litainufaisha Tanzania na Ufaransa, na ni kipi ambacho wafanyabiashara wa Tanzania na hasa kwenye sekta binafsi wanajifunza? Maswali yote haya tunayajibu kupitia makala haya. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Serikali ya Tanzania imeendelea kuboresha mazingira yake ili kuvutia wawekezaji wa kigeni kuja Tanzania, ambapo pamoja na changamoto zinazoripotiwa imeendelea kuzifanyia kazi na sasa inasema wafanyabiashara wakubwa wako huru kuja kuwekeza nchini humo. Samia Suluhu Hassan ni makamu wa rais wa Tanzania, ambapo aliyasema haya wakati akifungua jukwaa hili la kibiashara kati ya Ufaransa na Tanzania. Tanzania sasa tunaelekea kwenye uchumi wa viwanda, na with uchumi wa viwanda Tanzania hatuwezi kufanya peke yetu, lazima tupate wenzetu ambao wameendelea kwenye hizo fani, watuoneshe watupe ujuzi ufundi technology, jinsi ya kutumia rasilimali tulizo nazo na kutengeneza vitu badala ya kuuza raw materials zetu, tuuze vitu kwenda nje, na ule wakati wa wao kubeba makorosho kama yalivyo, makahawa kama yalivyo, uwe basi wafanye processing hapa watengeneze hapa wasafirishe bidhaa ambazo zimekamilika. Kwa upande wake nchi ya Ufaransa ambayo haifanyi biashara kubwa sana na Tanzania, kwani kwa sasa biashara inayofanyika inafikia kiasi cha euro milioni 200 tu pekee. Hata hivyo Ufaransa inasema imeridhishwa na hatua zinazochukuliwa na nchi ya Tanzania kuboresha mazingira ya uwekezaji na sasa wako tayari kuangalia maeneo ambayo inaweza kufanya uwekezaji. Remy Marecha ni mkurugenzi wa kitengo cha maendeleo kwa Afrika kutoka wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa. Yes, so, ndiyo. Uh, tuna matumaini. Uh, tunafahamu serikali inataka kupanua wigo wa washirika wake and, and, uh, kupanua uwekezaji na kama unavyojua, Ufaransa na makampuni very, uh, mengi ya Ufaransa yana uzoefu mkubwa wa kufanya kazi kwenye bara la Afrika na hasa kwenye nchi za Afrika Magharibi na Bahari ya Hindi. Kwa hivyo wanacho kila kitu ambacho kinahitajika kuipa mafanikio Tanzania. Lakini wafanyabiashara wa Tanzania wanautazamaje mkutano huu? Godfrey Simbeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya sekta binafsi. Kwa kweli mkutano huu ni, ni sasa. Tuna mikutano mingine ambayo tunawakutanisha wawekezaji kutoka nchi mbalimbali za nje ya nchi kuja kukutana na wawekezaji wenzao wa Tanzania, kuangalia wapi ambapo tunaweza tukashirikiana, wapi ambapo wanaweza wakawekeza. Kwa hiyo hawa Wafaransa hii ni mara ya kwanza wanakuja na hili baraza ambalo Tuna, tunafanya kati ya Tanzania na wao. Lakini ukiangalia makampuni yalikuja ni makampuni makubwa, makampuni kama Airbus yanatengeneza ndege za kivita, ndege za abiria. Kwa hiyo kwa kwa kweli makampuni makubwa, kuna makampuni kama vile ya Siemens ya, ya mambo ya technology, kuna makampuni ya solar energy. Kwa hiyo sisi tunajifunza mengi. Hapa tumeona products za solar nyingi. Kwa hiyo hapo hawa wafanyabiashara wa, wa, wa Tanzania, mimi ningewashauri waje wakutane na hawa jamaa. Hawa ndio amani wakubwa wanaweza kutubeba sisi tukaenda nao katika uwekezaji huu. Kwa hiyo sisi tunadhani, mimi nawashauri wafanyabiashara wawekezaji wa Kitanzania waje wakutane na hao wenzao wa Ufaransa kwa sababu hao wa watu ni wakubwa, ni makampuni serious kabisa ambayo yamekuja Tanzania kwa mara ya kwanza. Wachambuzi wa masuala ya uchumi wanaona kuwa nchi ya Ufaransa imechelewa sana kuja kutambua fursa zilizoko nchini Tanzania na badala yake ilikuwa ikijikita zaidi kwenye mataifa ya nchi za Afrika Magharibi na hasa yanayozungumza lugha ya Kifaransa. Godfrey Simbeye, mkurugenzi wa sekta binafsi nchini Tanzania, yeye ye anaeleza kile anachokiona. Kwa kweli mi nasema Wafaransa, Wafaransa sielewi kwa nini waling'ang'ania kwenye zile nchi ambazo zinazungumza Kifaransa, ndio wakawa wanaenda zaidi. Sahizi wameshtuka, kumbe kuna Tanzania ambayo ina fursa nyingi kuliko hizo nchi zao ambazo wanaenda za Kifaransa. Kwa hiyo kwa kweli, si tunawashangaa kwamba wao walichelewa wali sana, waliifanya Tanzania labda sio nchi ambayo wanaweza kufanya sababu ya culture, ya lugha na nini, lakini sasa hivi tumeona kwamba lugha sio issue bwana. Wachina wanakuja kufanya biashara hapa, wajue hata Kiswahili au Kiingereza, lakini wanakuja. Kwa hiyo wao wamechelewa sana, lakini mimi nadhani bado kuna fursa kwa wao kuwekeza Tanzania. Tanzania ina fursa nyingi ya utalii, wao wanapenda sana utalii hawa. Lakini kwa hiyo kwa Tanzania sisi tuna maeneo mengi ya wao kuweza kufanya kuwekeza kwenye utalii. Moja ya mambo ambayo wawekezaji wengi wa kigeni wamekuwa wakilalamikia kuhusu Tanzania ni pamoja na ukiritimba wa kupata vibali pamoja na kutozwa kodi kubwa. Lakini ili Tanzania ifanikiwe kuwavutia wawekezaji zaidi inapaswa kufanya nini? Godfrey Simbey anarejea tena. Mi nasema hivi, serikali kazi yake ni kutengeneza mazingira mazuri ya, ya uwekezaji na ya biashara. Ijikite kwenye hilo, iipe kipaumbele kwamba tunahitaji kuweka mazingira. Hao wamekuja leo wanaambia kwamba mazingira ni mazuri na nini, lakini watakapokwenda sasa kuanza kuanzisha kampuni, kuanza kufanya, wataona ugumu ambao huu ambao ni ukiritimba, birokrasi imekuwa kubwa mno. Hiyo tunaiona kila mtu, hata serikalini yeye mwenyewe, hata viongozi wenyewe wanaona kwamba. Kwa hiyo mimi nawashauri serikali, kama kweli tunataka kushindania hizi uwekezaji kutoka nje, nchi za wenzetu za jirani wanajitahidi kuweka mazingira mazuri. Kwa hiyo na sisi tujikite kwenye huo, tuseme tu, tu hivi, tuamue kwamba hilo ndio ambalo litakuwa kipaumbele chetu, kwamba tutengeneze, tufanye urahisi wa kufanya biashara Tanzania, ili wawekezaji wa, waache kwenda Kenya, waje Tanzania. Msikilizaji, wapo wanaoamini kuwa lugha pia ni sababu ya Ufaransa kushindwa kuja kuwekeza kwenye nchi za ukanda. Kwa upande wa sekta binafsi nchini Tanzania, wao wanamtazamo gani? Uzuri mmoja, uzuri wa Ufaransa ni moja, uzuri Ufaransa ni ile nchi ambayo wanaongea lugha zote mbili. Kwa hiyo umeona pale kwamba tume Pali, hakuna vita, hakuna vipa, hakuna vya vya ku, Kiingereza Kiingereza Kiingereza Kiingereza Kiingereza wanaongea Kifaransa, ndio uzuri wa Tanzania, language, wa hii nchi ya Ufaransa. Kwa kwa kwa kwa kwa hiyo hiyo hiyo hiyo lugha sio issue kabisa, kwa sababu Tanzania wafanya biashara biashara biashara wengi wanaweza kuongea, watabadilishana email zao fax kila kitu. Tatizo watu watu wanafanya ambao hata neno moja la la Kiswahili wala, lakini kwa mkalimani anafanya Wadau wengi wanaona kuwa mkutano huu ni fursa ya kipekee kwa wafanyabiashara wa Tanzania kujifunza kutoka kwa wale wa Ufaransa. Na hapa Godfrey Simbeye anatoa wito wake. Sasa mimi namba niseme kwamba ni fursa kipekee. Hawa jamaa kwenye kilimo wako vizuri sana, wako vizuri hawa. Tukiwatumia kwenye kilimo, tutaweza kufanya kilimo cha ajabu. Na hapa wameambiwa kwamba tayari tumeshatenga eneo la, he, la hekta ya milioni moja ambalo naweza kufanya irrigation. Hawa jamaa tuwatumie, ni wazuri mno. Kwa hiyo hii ni fursa kwao na ni fursa kwetu pia. Msikilizaji wa makala ya Gurudumu la Uchumi, tukiwa tunaelekea miongoni kabisa mwa makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili, na kama mwengera nasi leo tunazungumzia kuhusu kongamano la kwanza kabisa la jukwaa la kibiashara kati ya nchi ya Ufaransa na Tanzania ambapo wafanyabiashara zaidi ya 200 kutoka Ufaransa pamoja na makampuni zaidi ya 50 kutoka Ufaransa wanakutana na wafanyabiashara na upande wa serikali ya Tanzania kujadili maswala mbalimbali ikiwemo maswala ya nishati, miundombinu kama vile barabara, reli pamoja na bandari. Lakini yote haya yaliyosemwa, pamoja na makamu wa rais wa Tanzania, pia mkurugenzi wa kitengo cha Afrika kutoka wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa pamoja na mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya sekta binafsi Bwana Godfrey Simbeye, wao wataalam wa maswala ya uchumi wanaona ni kitu gani ambacho serikali ya Tanzania pamoja na nchi za ukanda pia wa Afrika Mashariki zinaweza zikafanya ili kuhakikisha kwamba zinawavutia wawekezaji wa kigeni kuja kuwekeza kwenye nchi zao na kuondoa vile vikwazo ambavyo vimekuwa vikilalamikiwa. Dr. Tengere Kitojo yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi anazungumza nami akiwa hapa Dar es Salaam nchini Tanzania sisi jambo la msingi ambalo tunatakiwa tulifanye jambo la msingi ni kuboresha yale mazingira ya kufanya biashara yako mambo ambayo yanaonekana ni kero moja ya jambo no ambayo ni kero ni makodi ambayo tumekuwa na kodi nyingi hilo ni jambo moja ambalo serikali inataka liangalie, lakini urasimu, njoo kesho, nenda kesho, nenda pale, nenda pale, ili upate kibali cha biashara. Haya ni mambo ambayo uh, sio mambo mazuri sana. Lakini kuna kuna vitu kama miundo mbinu ya umeme. Hivi ni, ni nani anayeweza, anayeweza kuja kuwekeza katika nchi ambayo umeme una katikakatika ovyo, umeme ambao hauaminiki? Tunapokwenda huko, sio tu kwenda kuwaeleza habari ya ya, ya fursa tulizonazo, lakini pia kuwaonyesha jinsi ambavyo tumeweza kuboresha mazingira yetu, kwa mazingira mazuri ambayo yanaweza wakavutia wawekezaji ambao wanaweza wakavutia wafanyabiashara kuja kuwekeza Tanzania. Naam, msikilizaji wa makala ya Gurudumu la Uchumi, bila shaka maswali tuliyojiuliza hapo awali yamejibiwa katika kipindi chetu cha leo na kwamba wafanyabiashara wa Tanzania sasa hawataogopa kushirikiana na wale wa Ufaransa wala wale wa Ufaransa hawataogopa kuja kuwekeza katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki. Hadi juma lijalo ambapo nitakujuza kile kilichokubaliwa kwenye hitimisho la mkutano huu wa kibiashara. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.