Habari, habari, habari, habari, rafiki, na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, ninayo furaha kukualika katika makala ya habari Rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia hotuba ya Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, ambaye muda mfupi uliopita amelihutubia bunge la Seneti na lile la Kitaifa, na kusema kuwa waziri mkuu mpya anatarajiwa kuteuliwa kwa muda wa saa 48 zijazo, lakini pia ameongeza kwamba baada ya uteuzi huo, serikali ya mpito itaundwa mara moja. Vilevile, Rais Kabila amezungumzia suala la uchaguzi na kusema kwamba uchaguzi wa taifa hilo unaopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu utafanyika kama ili ilivyopangwa. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Nitafurahi kupata maoni yako kuhusu hotuba ya Rais Kabila kupitia makala haya ya Habari Rafiki. Karibu. Ha, naitwa kwa jina la John Kabwa, ni kaskazini mashariki mwa Kongo, hususan jiji la Bunia wa jimbo la Ituri. Uh, hotuba ya Rais Kabila ambayo alihutubia uh, seneti na bunge la Jamhuri ya Kongo halina uh, imani kwa Wakongomani kwa sababu uh, 19% ya wavijana hawana kazi, na baada ya kusema atataja jina la waziri mkuu kwa saa ishirini na nane uh, sidhani kama waziri ataweza saidia nchi uh, ya Kongo na kuleta utulivu ndani ya nchi, kwa sababu ameweza kumtaja waziri ambaye yeye anataka huku wananchi wa, hawakubali. Hiyo haitaleta suruhu ndani ya nchi. Na kwa upande wa suala la uchaguzi, amezungumzia pia uchaguzi na kusema kwamba utafanyika kama ulivyopangwa. Vipi hili nalo umelipokeaje? Hilo pia linagiza wa, wa wa kwa sababu uchaguzi utafanyika, ndio watu wakongomani wako najisajili kwa wingi, vituo vya uchaguzi, wapigaji kura, lakini hatoe tarehe na, za, tarehe za uchaguzi. Uchaguzi utafanyika lini? Mwaka huyu mwaka ujayo, siku gani? Hatuelewe kama uchaguzi utafanyika siku gani. Hii ndio inapelekea wasiwasi ya kwamba Hatuko very sure kwamba kuona uchaguzi utafanyika mwaka huu. Sizani kwamba uchaguzi huko ndani ya ikia. Na kushukuru sana kutoka Bunia, Ituri, DRC na kutakia jioni njema. Kikia kila laheri kwa kwangu mene. Asante. Asante haya. Asante, mimi kwa jina naitwa John Rashidi. Mimi ni Mkongomani, nipo South Africa. Eh, kwa kweli rais wetu Joseph Kabila, uh, niseme ni mwongo kabisa, kwa sababu hatumwamini. Ni kwamba hatumpeni na atumwamini, sababu kila tunapomuuliza wewe, sema mwenyewe kwamba hautogombea au nini, yeye huwa anakaa kimya. Kila akiulizwa tu, e bwana, we tuambie, utagombea au vipi, yeye huwa anakaa kimya. Lakini sisi tunaona hotuba yake hapa, anaongelea mambo mengi sana lakini hayuko serious, niseme hayuko serious. Kwa hiyo maoni yangu ni kwamba sisi tunaomba Mungu tu atoke atumpende sisi zote, yani atumpende atumpende atumpende atumpende atoke tu ili atuachie nchi yetu, e, tufanye uchaguzi, rais mwingine achaguliwe, tuendelee kuishi hapa South Africa. Tuna tuna tunaangaika, tuna, lakini tukirudi nyumbani kama sisi hapa tumesoma, tukirudi nyumbani tutakuwa watu wazuri, tutajishughulisha na mambo yetu, tutakuwa watu wazuri, lakini hivi tunaangaika kwa sababu yake mwenyewe tu. Asante. Nakushukuru kwa maoni yako kutoka huko Afrika Kusini na kutakia jioni njema. Haya, asante sana, nami nashukuru sana Asante sana. Kwa majina yangu kamili naitwa Kin Majuto napatikana Geita Tanzania. Hotuba ya Rais Kabila kwa wa wananchi wa Kongo. Kwa upande wangu naona haijakidhi mahitaji ya wa Wakongo kwa sababu Wakongo wa wanachohitaji ni kuhitishwa kwa uchaguzi mkuu ufanyike haraka na rais Kabila kuweza kuondoka madarakani. Hotuba yake alivyolenga zaidi kwamba uteuzi wa waziri mkuu utafanyika baada ya saa arobaini na nane zijazo na kwamba serikali ya mseto itaundwa. Nafikiri wako, wakongomani wengi hawajaridhika na hotuba yake, na matarajio yake makubwa sana ilikuwa ni kwamba atoe taarifa ya kwamba uchaguzi utafanyika lini au yeye mwenyewe ataondoka madarakani lini, lakini si kwamba kuunda serikali ya mseto, maana tangu muda mrefu ameesha kipinga hicho kitendo cha kuwepo kwa serikali ya mseto japokuwa upinzani kwa hatua nyingine kidogo umepoa itajiepo kwa serikali ya mseto lakini, raia kama raia wenyewe hawahitaji kabisa. Kwa mtazamo wangu, mpaka sasa raia hawajakubaliana na, na hotuba yake na na ingekuwa ni vizuri, kwa sababu hata hapa hapa juzi baada ya kuchelewa kutolewa waziri mkuu, raia walitaka kuanza kufanya maandamano, na ambaye zaidi ilipokuja kuvunjika na yale mazungumzo, basi raia ghadhabu yao ikaanza kurejea ya tena. Kwa mtazamo wangu, raia bado hawajakubaliana na maamuzi ya rais Kabila, yaani maamuzi yao yanahitaji rais Kabila aondoke madarakani na uchaguzi uitishwe wapate rais mpya, lakini si kuunda serikali ya mseto. Nakushukuru sana, kutoka Geita Tanzania, King Majuto, na nikutakie siku njema, kazi njema, dada yangu, asante. Asante kwa majina, naitwa Francis Venance, napiga na simu nikiwa hapa jijini Nairobi nchini Kenya, na nimesikiza hotuba ya rais Kabila ambayo kwa upande wangu kabisa haikuweza kunipa matumaini yoyote, kwa sababu ukiangalia hali yenyewe na watu walifikiri labda Rais Kabila ataweza kuchukua majukumu yake kama uh, rais wa nchi tofauti, inakuwa kiongozi wa uh, ANP ambaye angeweza kusaidia ile nchi kutoka katika hali ambayo inasumbua kwa sasa, kwa sababu ukiangalia vizuri, watu wanaona ya kwamba ni yeye ndiyo tatizo. Hata mimi kwa upande wangu naona ya kwamba ni yeye ndiyo tatizo, kwa sababu uh, wameshindwa kuorganize election. Anajua ye ni, ni rais wa nchi ijapokuwa kuna government kuna ile serikali ambayo inaongozwa na waziri mkuu, na ni kweli waziri mkuu ndio ambaye angepaswa kuoganiza kuandaa uchaguzi lakini walishindwa. Sasa yeye kama vile baba wa taifa, kwa hotuba ambayo ameitoa leo, sikuona kwamba inaweza kutupa matumaini kwa sababu watu walikuwa wanafikiria labda atazungumza ata mambo ya ile agreement ya ya nini mkataba wa Senko eh, ambao unasema kwamba uchaguzi unaandaliwa mwezi wa kumi na mbili, na watu walitarajia mambo kama hayo. Ni kweli kwamba katika hotuba yake aliweza kusema uchaguzi utaandaliwa, lakini hakuweza kusema utaandaliwa lini. So watu tulikuwa wanatarajia kusikia mambo kama ile ule mkataba wa Senko utaheshimiwa, waziri mkuu watatoka kama vile mkataba unavyosema na pia uchaguzi utakuwa mwezi wa kumi na mbili mwaka huu. Mambo kama hayo ndo yangetuliza Wakongomani, lakini kusema tu uchaguzi utakuwa utakuwa lini? So sisi watu wa maisha ya kawaida, raia Wakongomani, hatukutarajia kusikia hotuba kama hiyo, ambayo haina vitu ambayo ziko concrete, haziko concrete kabisa. Na pia anasema kwamba ataweza kuchagua waziri mkuu baada ya siku mbili problemu ya Kongo sio kukosa waziri mkuu. Problem ya Kongo ni kutokuandaliwa uchaguzi, na ni yeye ambaye angeweza kupa wa, kuwapea Kongomani matumaini ya kwamba ni kweli uchaguzi utaandaliwa kulingana na mkataba wa Senko, na mimi nimefanya uh, uh, time, na niko tayari kuachia madaraka ili rais ambaye atakuja. Mambo kama hayo ndio watu walikuwa wanatarajia kusikia, kwa sababu wameongea mambo ambayo tumezoea kuyasikia. Hotuba zake tunazisikia, lakini hakuna jambo jipya. Hakuna tumaini yoyote kwa kusema ukweli, kwa kila mkongomani ambaye anapenda nchi yake na yule ambaye anaona, anaelewa mambo ya siasa kama vile anavyoendelea katika nchi ya Kongo. Hakuna mkongomani ambaye anaweza kusema hiyo hutuba inampea matumaini yoyote. Hata ukweli ni kwamba, kabisa, imevunja moyo zaidi. Asante sana, ndugu mtangazaji, nakushukuru sana na kutakia jioni njema, asante. Nashukuru, nashukuru, nasalamu na kwa wasikilizaji wote, asante na katika ujumbe mfupi msikilizaji, jumbe ziko nyingi, lakini nitapitia chache kwa sababu ya muda. Unaitwa Biamungu Mahume Josef unasema hakuna alichokiongea isipokuwa mashabiki wake ndio waliokuwa wakimshangilia kama mashabiki wa mpira, mambo ambayo hayawezi kutendeka duniani kote. Fagasoni Athumani Bahilanya anasema Rais Kabila hajakidhi matarajio ya wengi, hasa ukizingatia bado hakujapatikana mwafaka kamili wa majadiliano ya St Sylvester, wakati upinzani hawajaridhia na jinsi mambo yanavyokwenda kwa mwendo wa kinyonga. Ila pongezi kwa Rais Kabila kuwa na utashi huo. Anasema anapatikana Kigali, Rwanda ndume Morris anasema, mimi sioni alichokisema. Wakongomani wana haja ya uchaguzi, sio kuchagua waziri mkuu. Heritia wangusu kutoka Beni, DRC anasema, kwangu mimi rais Kabila hakunena lolote, kwani katika hotuba yake hakueleza wazi ni lini uchaguzi utafanyika. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Bila shaka umeasikia maoni ya wachangiaji kuhusu hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, hususan kuhusu uteuzi wa waziri mkuu na suala la kufanyika kwa uchaguzi. Hadi wakati mwingine. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na kutakia jioni njema, kwa heri.