Habari. Habari. Habari. Habari. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika makala ya Habari Rafiki, na leo katika makala haya tunaangazia maadhimisho ya miaka ishirini na mitatu tangu kutokea kwa mauaji ya kimbari nchini Rwanda. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya, karibu. Msikilizaji, hii leo nchi ya Rwanda imeanza juma la maadhimisho ya kumbukumbu -kumbu ya miaka ishirini na mitatu ya mauaji ya kimbari ambapo rais wa nchi hiyo Paul Kagame ameapa kwamba mauaji kama hayo kamwe hayatatokea tena nchini Rwanda, na kutoa wito kwa Wanyarwanda kusonga mbele na kuendeleza gurudumu la maisha. Jumla ya watu wapatao laki nane walipoteza maisha katika mauaji hayo yaliyotokea mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Pengine msikilizaji, maoni yako ni nini katika kumbukumbu -kumbu ya mauaji haya ya kimbari wakati huu ambapo Baadhi ya nchi za Afrika Mashariki na hata Maziwa Makuu bado zinashuhudia mauaji na vurugu ambazo ni za kisiasa na hata kupelekea Umoja wa Mataifa kutoa onyo kwamba huenda vurugu hizo zikasababisha mauaji ya kimbari, hasa kule nchini Sudani Kusini. Karibu kwa maoni, na pengine unadhani nini kifanyike kuhakikisha kwamba mauaji kama hayo hayatokei tena barani Afrika. Mi naitwa kwa uh, jina la Barilania uh, Sumani Fon uh, nipo maeneo ya Kigali, Rwanda. Mchango wangu ni kwamba serikali huweza kuadhimisha mwaka baada ya mwaka mauaji ya kimbari, ni kuweza kuleta mtengamano baina ya raia, sababu akikumbuka kwa kwamba hapo kabla ilikuwa ni, ni jamii mbili ambazo zilikuwa na wasma sana baina yao, lakini leo sababu ya kusherehekea mwaka baada ya mwaka kukumbuka wale waliokufa kunakuwa na, na uwiano mzuri kati ya jamii hizo mbili na kunakuwa na mtengamano na umoja na ushirikiano wa hali ya juu kati ya jamii hizo. Pia kuhusu serikali zetu za Afrika Mashariki hata dunia, dunia nzima ni kwamba wanaweza kupiga mfano kwa kile kilichotokea hapa Rwanda watu takriban uh, laki nane wamepotea maisha. Na hiyo inapaswa jambo nzuri, hasa wanakuta watu wanauana. E, serela sana ni serikali zetu zinaweza zi, kutuika mfano wa mauaji ambayo yametokea hapa Rwanda. Nakushukuru sana kwa mchango wako kutoka Rwanda na kutakia jioni njema. Nami nashukuru zaidi, asante. Jina langu ni Uimana, ninaishi hapa Kigali, mjini mkubwa wa Rwanda. Kuanzia kuzungumza kuhusu mauaji ya kimbari ambayo yalitokea hapa nchini Rwanda, yale ni mauaji yaliyofanywa na wananchi wa Rwanda, aliuwa mnyarwanda Rwanda. Nasema fano kwamba mauaji ya kimbari hayo hayakuweza kutokea bila msaada wa serikali. Uh, nadhani kwamba sehemu so ambayo tukapata kupitia mawazi haya ni kwamba serikali ni lazima iwe tayari kwa kuwaunganisha wananchi wote, kama wanasema roha moja au sio roha moja, lakini serikali iwe tayari kwa kuwaunganisha watu, wapendane, waishi kwa amani. Uh, na rasi hivyo nadhani kwamba kama ulivyosema. Uh, kuna, kuna vita au kuna na kuna... watu ambao hawakubaliani katika nchi tofauti za Afrika kama sani ya kusini au Burundi. Nadhani kwamba kama serikali serikali ndiyo yenyewe wanayoweza kuwaunganisha wananchi, ila serikali nadhani kwamba mauaji ya sindali anaweza kutokea, kwani kwa kisasa wanaona kwamba kuna vuluguvulugu katika nchi tofauti. Eh, naitwa Tonesti Everist, nipo Morogoro, Tanzania. Mimi bwana, kusema kweli, wakati wa yale mauaji ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne sijahadisiwa bali nimeona na nilikuwepo, nikawa nika naona watu wanavyobadilika watu wanavyogeukana na wanauana hadharani, si hivyo? Basi genocide isifanyike tena kwa sababu ni kitu kimetusikitisha sana. Mimi kipindi hicho nakumbuka, nilikuwa nasoma kule, nilikuwa nasoma kule, kuna vijana wetu nilikuwa nasoma nao darasa moja, na nikawapoteza tena, yani hawapo tena katika ulimwengu huu. Na niki, yani sometime hata nikikumbuka roho inaniuma pole sana, umona. Kwa hiyo ni masikitiko sana makubwa sana, wa yananikumbusha mbali yani nikia, nikianza kuongea hivi tu nakumbuka nakumbuka watu wengi sana yani, labda upande wa nikiongelea niki, mataifa ya Afrika wa, wanachoweza kujifunza kutokana na mauaji ya haraiki wa ni kufanya mpango wa maelewano wa kutatua hii migogoro inayozidi kuzuka kila siku. Maana yake kila kukicha unasikia kuna mgogoro sehemu fulani. Kwa mfano kama mgogoro wa Kongo, maelewano ya Kongo na yenyewe yanazidi kuleta matatizo. Kwa mfano ukiangalia South Sudan au ukiangalia Syria, Burundi, yani ni nchi nyingi tu za Kiafrika, hata Somalia na wenyewe hapo kwenye migogoro isiyoisha. Juzi kati hapa miaka iliyopita, uliona Kenya kule migogoro mingi mingi tu, ambayo watu wanazidi kupuuzia kila kukicha, wanazidi kupuuzia, unakuwa unakuwa, alafu kesho, kesho kesho kutwa ndio inakuja kuzaa kitu kikubwa kama kile kilichotokea 94 kama itakuwa itakuwa vizuri zaidi yani, ningependa yani hao watawala wetu wachuku, yani, wa- wakipe kipao mbele yani wajitahidi kutatua migogoro isiyoisha ya ndani ya nchi zao hapo, na hisi kila mwananchi ata, atajisikia vizuri. Nakushukuru sana kutoka Morogoro, Tanzania na kutakia siku njema. Asante kwa mchango wako, nashukuru sana Pista. Asante. Na, msikilizaji, kama ndo kwanza unaungana nami, makala ya hewani ni habari rafiki, na leo tunaangazia miaka ishirini na mitatu tangu kutokea kwa mauaji ya kimbari nchini Rwanda ambapo hii leo nchi hiyo imeanza maadhimisho ya juma la kumbukumbu -kumbu ya mauaji hayo. Katika ujumbe mfupi Mazibo Mutagata kutoka Uvira, DRC, anasema kwa nini kunakuwa na kumbukumbu -kumbu kila mwaka? Kumbukumbu -kumbu hii inaweza kusababisha mauaji mengine ya ukabila miaka ijayo fediusi sinkonde wa mpapa songwe tanzania anasema nchi za kiafrika zina sababu ya kujifunza kutokana na mauaji yaliyotokea huko rwanda au hata kutoa elimu kwa vizazi vijavyo kutoivuruga amani walioikuta vita sio bibi yetu ni hatari kwa maisha yetu espoir mulangarilo wa kalemi drc anasema ni siku muhimu sana kwa wanyarwanda wote King Majuto wa Geita, Tanzania anasema maadhimisho ya mauaji ya Kimbari iwe fundisho kwa nchi za Afrika, ikiwemo siasa isiwe chanzo cha mapigano na mauaji. Lakini pia chuki za kikabila hazitakiwi, sote atupasa kuthaminiana. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, anasema ni kweli nchi ya Rwanda ina kila sababu ya kuadhimisha kumbukumbu kumbu ya mauaji hayo ya kutisha yaliyowahi kutokea nchini humo, na nchi za Afrika nazo zina sababu ya kujifunza athari za matokeo ya chuki na nini kinachozaliwa na chuki. Ayubu Faustini wa Biturana, Kibondo, Tanzania, anasema kumbukumbu kumbu hii ya mauaji ya Kimbari, naomba nchi zetu za Afrika zijifunze mambo yaliyo ili yasijirudie tena na watakia jioni njema. Ndivyo anavyomaliza ujumbe wake. Matias Martin Nyapi wa Kibondo, Kigoma, anasema viongozi wa Afrika wanatakiwa wawe chachu kwa raia wao kwa kuhubiri amani na kukemea utengano wa kikabila, dini, chama na kipato. Naye Zakayo Pius Bundala kutoka Nungwi, Zanzibar, Tanzania, anasema siku kama ya leo nchi ya Rwanda ikiwa inaadhimisha miaka ishirini na mitatu tangu kutokea mauaji ya kimbari, inabidi nchi zetu za Afrika zichukulie kama somo ama fundisho kubwa, kwani Rwanda ilipoteza raia wake wengi kwa vifo huku wengine wakiishia kuwa wakimbizi katika nchi za watu. Naziomba serikali zetu ziepukane na migongano ya kisiasa, kwani hicho ndicho chanzo cha kama yaliyowakuta wenzetu mwaka 1994. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa muda wako. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo na kutakia jioni njema. Kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari.