Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msuzi wa makala haya, ambapo tutatupia jicho vijana nchini in Tanzania na nafasi yao kwenye uongozi. Mkurugenzi mtendaji wa shirika liitwalo Youth Outreach Initiative Initiative cha Chakubuta anaweka baya na dira ya shirika lao na kile kinachoweza kuwa tija kwa vijana wengi nchini in Tanzania. Kwa kuanzia, sasa hivi tunafanya kile tunachokiweza. Uh, wazo tulilonalo ni kwamba kuna vijana wengi ambao tunajua hawawezi kufika. We mwenyewe unafahamu, sasa hivi mambo ya mikopo ya elimu yamekuwa magumu. Kuna familia ambazo ni maskini sana, kijana maliza darasa la saba na struggle kwenda sekondari, akimaliza wazazi hawezi kumsaidia, anakosa mkopo, kitu kama hicho. Tunachokifanya sisi ni kwanza, tunajitolea tutafute vipawa ambavyo tayari vipo vilishaendelezwa, kile ambacho hawa watu wanacho wawasaidie hawa wa huku chini ambao hawawezi kufika chuo. Kwa maana gani? Sasa tutengeneze seminars, tutengeneze workshops. Mtu alisomea ujasiria mali na hicho kitu anacho, aone kwamba amekipata kwa, kwa faida ya jamii aje tutengeneze masomo ya ujasiriamali ya siku tatu nne tano, wiki, ajitolee asione hela kwanza kulipwa, lakini aseme tunataka tuwainue hawa vijana wengine ambao hawana nafasi ya kufika vyuoni wapate hizi skills. Kwa tunachokifanya kwa sasa hivi ni kutengeneza ni, semina kama hizo workshops, conferences. Tunakutana na vijana kila ambacho tunacho na kama ni profession ambayo tunajua ndani kati yetu haipo, tutafute mtu ambaye anaye to negotiate atukubalie asaidie kuingiza kwa hawa vijana ambao hawana hiyo fursa ya ya kuingia vioni, lakini kwa sasa hivi kusema upande wa labda scholarship tunatoa vitu kama hivi, hatuja wana uwezo ndio tunaanza na tumeanza kwa kujiamini, tukiamini hichi kidogo tulicho nacho, tukigawa kwa jamii tunaweza kuibua vijana wengine na wakafanya vitu vikubwa kwa ajili yao wenyewe na kwa ajili ya jamii pia. Kwa tunatumia mfumo wa elimu tunayotoa ni hiyo, kupitia seminars. Na mkurugenzi kijana atakuwa nasikiliza hii na atataka kujua atawafikia vipi, na labda atakuvutiwa na programu ambazo mlizokuwa nazo vijana mbalimbali mbali. Na kuna vijana wako Dar es Salaam, kuna vijana wako mkoani, uh, kwa shughuli mnazozitoa, au wengine wanaweza kuwa na mawazo na akaja kuchangia na mawazo, bwana, tunaweza tukafanya hivi, wataweza kuwafikia vipi? Au wataweza ku Mnapatikana vipi? Ukiingia Facebook utakuta peji yetu yuko pale, Youth Outreach Initiative ipo pale Facebook, unaweza ukawasiliana na sisi kwa njia ya Facebook. Tuna address ya email ambayo pia ukienda Facebook unaikuta, unaweza ukaipata. Kwa sasa hivi shughuli zetu zote tunazifanyia hapa Tabata. Ukifika shuka kituo cha Tabata shule, opposite kuna Greenlight Hotel, kwa nyuma kidogo kuna police station kwa nyuma kidogo kuna kanisa la Dar es Salaam Calvary Temple. Shughuli zetu zote zinafanyikia hapa, wakija wasiogope, hata kama hujaokoka. Sio kwamba kwa sababu tuna room hapa kwenye eneo la kanisa ndio kwamba labda ukija hapa tunaanza kuambia mambo ya dini. Hapana, waje tutakutana, lakini tunajiandaa soon, tutakuwa na eneo ambalo tutakuwa based kabisa nje na maeneo ya kanisani, yeah. Naye mratibu wa shughuli mbalimbali hapo Youth Outreach Initiative Victor Maluba anaweka bayana kuwa uongozi kwa vijana nchini Tanzania sio wa kupewa, bali ni wa kuifanyia kazi na kuthibitisha kuwa wanaweza, ikijulikana kuwa vijana ni wengi nchini Tanzania kuliko wazee. Ni kweli kwenye taifa la Tanzania tuna idadi kubwa ya vijana na, na watoto uh, lakini pia tunajifunza kitu kwa mfano kuna mataifa mengine kama mataifa ya Japan ambayo inaonekana kwamba watu wazima ni wengi kuliko vijana, lakini maendeleo ya nchi yao pia yanazungumza tofauti na uhalisia wa kwetu Tanzania. Ningependa kusema kwamba tukiwa na mtazamo huu ama tukiendelea na mtazamo huu wa kufikiri kwamba nafasi ya uongozi ni ya kupewa, tutachelewa sana kuendelea. Jambo la kwanza la kufahamu kwa kila kijana, lazima ajue kwamba uongozi unapatikana kwa, unapatika njia nyingi, sio kwa kupewa tu. Kuna aina nyingine ya uongozi unajifanya una mwenyewe kuwa kiongozi. Kwa mfano, kijana anapokuwa mbunifu, kwa mfano, anapoamua kutumia kipaji chake vizuri, mwisho wa siku an, an, an, anapata authority an, an, an, an, an, anapata ile heshima kwa watu na ile heshima nayoipata kwa watu, wanamtazama kwa jicho lingine kama mtu ambaye ana, ana ushawishi na anaweza kaleta uh, mawazo mazuri kwa wengine, wakainua kufikia levo yake. Kwa hiyo natazama na natamani tutoke kwenye ile box ya kusema uongozi ni nafasi ya kupewa ama tukatazama uongozi kama nafasi tu ya kisiasa. Kuna njia nyingi, pengine wakati mwingine, wa kufika kwenye levo hiyo. Kwa mfano, tuna viongozi wengi tukiangalia kwenye sanaa. Kuna vijana wengi ambao hata hata wanasiasa wanaona umuhimu wa, wa, wa kujisogeza kwao ili wawafikie makundi ya vijana ambao yanawaamini hawa watu kwao. Napenda vijana wafikirie kwamba nafasi ya uongozi si ya kupewa tu, nafasi ya uongozi si siya kwenye siasa tu. Unaweza ukawa mjasiriamali mzuri na ukajipatia heshima kubwa na watu wakutambua na wakatamani kuja kujifunza kwako, ule ni uongozi pia, kwa sababu kuna watu wanakusikiliza, kuna watu wanafuata mwenendo wako na maisha yako. Kwa hiyo ninge, kwanza ningependa tupate mtazamo, lakini la pili pia ningezungumzia kuhusu lazima uh, um, vijana pia waandaliwe waandaliwe kuanzia ngazi ya familia, kwa sababu uongozi ni kitu ambacho kinaanzia katika level ya, ya chini kwa. Kwenye uongozi ningependa kusema kwa haraka haraka, kuna mambo kama mawili au matatu: moja, kuna ujuzi, lakini pia kuna maadili na tatu, pia kuna elimu kwa hiyo mara nyingi sana kwenye nafasi za juu za uongozi wa chuo kule, utakuta kuna taratibu na kanuni na sheria zinazokusimamia kulinda ufanye mambo katika mtiririko wa maadili, lakini ili mtu akue bila kulazimishwa kuishi katika sheria ile ya, ya, ya, ya utaratibu wake wa kazi, kama amelelewa kwenye familia yenye maadili, maadili yanakuwa ni sehemu yake ya maisha hata anapokuwa kiongozi, anakuwa mtu mwenye maadili, si kwa sababu sheria za za, za, za, za za kazi ama za za za, za, za eneo alilopo zinamlazimisha afanye hivyo, lakini kwa sababu ni tabia aliyotokana nayo nyumbani. Kwa hiyo hiyo ni level ambayo ya familia inaweza kamjenga mtoto kwenye maadili mazuri, lakini pia inaweza kumjenga mtoto kwenye hali ya kutambua mamlaka No, kwamba kuna wakubwa, kwamba kuna watu wazima, kwamba kuna utaratibu. Hayo mambo yanaonekana kama yanaweza akawa ya kawaida sana, lakini yana athari kubwa sana kwa baadaye. Lakini pia katika level nyingine ya pili, ni lazima pia wapatiwe ujuzi awa vijana, ujuzi wa kuweza kuwa viongozi wazuri, na pia wapewe elimu, na la mwisho kabisa, ndipo wapewe nafasi. Sasa kama hatuna utaratibu wa kuwaandaa vijana, inakuwa ni shida. Kwa mfano, kuna mashirika, makampuni mengi ambayo yanaweza katangaza nafasi labda za ajira, kwa mfano na bado wanasema, mtu ambaye tunamtaja hapa nataka awe na ujuzi wa miaka sita saba kumi na tano mitatu Sasa huyu mtu am, amepatia wapi wa uzoefu wa hiyo miaka? Kwa sababu kila mtu anahitaji awe na hiyo miaka, anapata wapi? Matokeo yake tunakuta kwamba tuna tunapoteza tuna, tuna nguvu kubwa ambayo tungeweza kuitumia kama hawa watu wangeamua kuwachukua wa vijana na kuwalea ili kwamba baada ya miaka mitatu minne baadaye ile nafasi ambayo ina mtu tayari kuwe kuna mtu. Kwa mfano kwenye taifa letu la Tanzania kuna utaratibu kwamba kama kampuni ama shirika litamwajiri lita, lita, mgeni ni lazima waonyeshe utaratibu wa mwenyeji ata over vipi atachukua vipi nafasi baada ya huyu mtu kuondoka, kwa sababu lazima atafikia mahali inabidi aondoke. Nafikiri usingefanya kwa wageni tu, lakini pia ungekuwa na utaratibu ambao hata kwa wenyeji, kwamba serikali nitambue kwamba kuna watu bado wako kule chini, kuna vijana ni lazima waandae, tuna wajibu wa kuandaa. Hamna mtu anaweza alafu tukawatumia, lazima tuwaandae kuchukua hizo nafasi. Kwa hiyo ningesema kwamba nafasi ya vijana kwenye uongozi ni kubwa, lakini pia kuna namna nyingi za kuwa kiongozi, lakini pia kuna maandalizi ambayo ni lazima yaanzie ya ngazi ya familia ili kumpata kiongozi mzuri baadaye. Ni matumaini yangu umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya Jua Kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kumbuka unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Ulikuwa nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi makala haya. Ninakutakia siku njema.