Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ambapo utatupia jicho vijana nchini Tanzania na nafasi yao kwenye uongozi. Katika sehemu hii ya mwisho ya mada juu ya nafasi ya vijana kwenye uongozi nchini Tanzania, mratibu na mjumbe wa shirika liitwalo Youth Outreach Initiative jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Victor Maluba na Emmy Muhanga, wanaendelea kueleza kwa kina dira ya shughuli wanazozifanya katika kusaidia vijana na kuchangia maendeleo nchini Tanzania. Ninaweza kukiri kwa ujasiri kabisa kwamba japokuwa tumeanza tumeanza kwa nafasi hiyo ndogo, lakini tuna nia na malengo ya kupanua wigo na kufika na kufanya mambo mengi na makubwa zaidi. Na ukiangalia msingi mkubwa kabisa wa mambo ambayo tunayafanya, unapomfundisha mtu ujasiriamali mali, unapomfundisha mtu umuhimu wa kufanya kazi kama kijana asikae na kubweteka msingi wako ni lazima uanzie hapo kwenye kumpa mawazo chanya, kwa sababu uh, asilimia kubwa ya watu ni kama wamekata tamaa, wengine ni kama hawaoni njia ya kutokea. Kwa usiposisimua akili yake kwanza, huwezi ukampandikizia hiki kitu kingine, atakuwa ni ngumu kukipokea. Kwa hiyo cha kwanza ni lazima umjenge katika mtazamo chanya, kujua kwamba inawezekana. Lakini pia pili, ndo nawambia inawezekanaje sasa ndio hapo unapomwambia inawezekana. Kama, inaweze kama unaweza ukawa mjasiriamali katika njia moja mbili tatu, inawezekana. kama unaweza ukajiandama, uka, uka, ukajipanga uka uka vizuri kuja kuwa kiongozi kwenye maeneo fulani, inawezekana. kama unaweza ukafanya kazi kwa bidii, inawezekana. Kwa hiyo tunaanza na ku, ku, kuwapa ku, ku, ku mtazamo chanya kwanza juu ya maisha, juu ya kazi, juu ya kila kitu, kwa sababu najua tunaishi kwenye nyakati ambazo kidogo, uh, asilimia kubwa vijana wanapenda starehe kuliko kazi kazi ama wanapenda wafanye kazi kidogo wapate malipo makubwa. Kwa hiyo ni, ni changamoto kubwa, lakini katika kila training zetu ambazo zinafanyika tunaanzia hapa, tunaanzia hata kwa kuwaambia vijana wale ambao wamefanikiwa kupata elimu na wanaweza wakapangiwa maeneo labda ya mikoani ama kijijini, ambao vijana wengi wasingependa kuondoka mjini wakaenda huko, lakini tunawafunza namna kuziona fursa katika yale maeneo wa, wa, wakawe, wakawe jibu kwenye zile changamoto wakawe msaada kwa zile changamoto ili kupitia wao hata watu wengine wa lile eneo wakaweza, wakaweza kuinuka kwayo. Kwa hiyo kuzungumza kwa habari ya mtazamo chanya kwa kweli ndio msingi wetu wa awali kabisa kabla hatujawaambia wanaweza kuwa wajasiriamali wa, wa, wazuri, wanaweza wakafanya kazi kwa bidii na wakufanikiwa, tunaanzia hapo kwanza. Naam, uh, maswali mawili kama mawili ma, mawili au matatu kwa kumalizia, hebu uh, tupe kiundani kinagaubaga uh, programu zenu ambazo mlizokuwa nazo, msikilizaji atapenda kujua mna nini, labda mna mafunzo ya kompyuta, mna mafunzo ya lugha ya Kiingereza, Muna uh, shughuli gani ambazo mlizokuwa nazo za mafunzo? Na hizo shughuli ni bure au kuna gharama ndogo ambayo mtu anachangia? Asante ndugu mtangazaji. Kama awali alivyozungumza mkurugenzi na pia muda mfupi uliopita nimesema, ni sisi ni shirika changa, lakini lenye uh, maono makubwa ya kufanya vitu vikubwa, na kwa sababu ya uwezo wetu ulionao sasa hivi tumeanza na hizo programu za Training za inzaza za, za, za, za, za ujasiriamali na mambo ya leadership na umuhimu wa kazi. Katika maeneo ambayo tunaweza tukawapata vijana, tunawafata huko, huko na kuwapa elimu huko huko, lakini tuna mawazo ya kufanya vitu vingi. Tuna mawazo kuwa na training vocation training ambazo kwa wakati fulani tumethubutu huku na kule kutafuta uwezekano wa kupata vitendea kazi vya kuweza kuwa na station hiyo ya kutoa hizo training. Koko, tunafikiria kufanya mambo makubwa kulingana na maono yetu ya kitaasisi, lakini kwa sasa hivi tunachokifanya ni kuwafuata vijana kule na kuwafundisha. Na hatuna ada, ni free. Tunafanya kadiri tunavyoweza kulingana na, na sapoti ya kiuchumi tunayokuwa nayo wakati huo tuna, tunafanya, na tungependa pia kutoa wito kwa wale ambao wanaweza kutusaidia kufanya tufanye zaidi. Tuna, tuna, tunakaribisha pia uh, uh, michango yao ya, ki, ya, ki, ya, ki, ya, ki, ya ki ya kinamna mbalimbali mbali, kama kuna vitendea kazi, kama kuna mchango wa kifedha ili tuweze kuwafikia vijana kwa wingi na, na tuweze kuwahudumia kama unavyofikiria, kwa sababu tunafikiria kwamba lazima pia tuweze ku, ku, ku, ku kuwapa skills za vijana hizo training eh, vocation training vocation ni muhimu kwa sababu tuna tunaona tuna, tuna, tuna jinsi ambavyo zinaweza kumsaidia kijana kama yeye, kwa sababu za vocation training nyingi zinamsaidia zina ye, kama yeye, hata asipopata ajira, lakini yeye kama yeye anaweza kaishi bado. Kwa hiyo tuna mtazamo huo, tuna maono hayo, lakini nikumbushie ni kwamba ni kwamba tumeanza, lakini tuna maono makubwa na mapana zaidi ya kufanya vitu vikubwa zaidi, na tuna program nyingi ambazo pengine, uh, ningezungumza kwamba tusingependa kuzungumzia sana, kwa sababu hatuja una uwezo wa kuzifanya sasa hivi tunachoweza kukifanya ni hichi, kwa yote anayetusikiliza ajue tunatoa training na kwa yote ambaye anaweza kutusapoti ajue kwamba tunahitaji misaada yao. Naam, tukija hapa tukielekea ukingoni, uh, dada Emmy una uh, wito gani unaweza ukatoa kwa wanawake ambao wanaosikiliza, uh, vijana wanawake, unaweza ukawapa wito gani kiufupi na kuweza kusonga mbele katika maisha? Unaweza ukatoa wito gani kuhusu hilo? Asante ndugu mtangazaji. Uh, kitu ambacho naweza nikawashauri wanawake wenzangu kwamba tusipende kuwa tegemezi, tuthubutu kufanya. Hata kwa kile kidogo ambacho tunahisi ni kidogo, kile kipaji ambacho unacho kitumie, unaweza ukakikuza na mwisho wa siku kikawa kikubwa. ni yaani, tupende kujifunza kila siku, tupende kuthubutu kufanya, ile itatusaidia kutokana na ile kwamba ni watu ambao tumekaa tunategemea, tutakavojaribu tut, yani, kujaribu tayari ni hatua ya maendeleo, kwamba utakavoweza kujaribu kufanya. Utakaposhindwa ndipo utakapogundua kwamba kumbe nilijaribu nikashindwa hapa, nahitaji kufanya moja mbili, ili niweze kufika pale. Hicho ndio kitu ambacho ningeweza kuwashauri wanawake wenzangu, lakini pia tujiamini. Yani, wengi tumekaa tukiamini kwamba mpaka labda nishikwe mkono, mpaka nifanye hivi. Ni kweli kuna sehemu ni mpaka tushikwe mkono, lakini hata yule anayekushika mkono hawezi kukushika mkono ukiwa umekaa chini umetulia. Atakushika mkono baada ya kuona umesimama, sehemu si fulani umekwama. Asante basi. Kwa kumalizia, je, kuna chochote mngependa kuongezea hapa, ndugu Wile na dada Emy? Kuna chochote mnapenda kuongezea? makinaona mme mmenukunukuu baadhi ya mambo labda kuna vitu ambavyo mngependa kuongezea vya nyongeza. Ili mimi kwa kuongezea ama kwa kuhitimisha, ningependa kusema kwamba tuna, tuna shida ya kiutamaduni nje ya shida ya kielimu, lakini tuna shida ya kiutamaduni ambayo inaathiri sana katika maeneo mengi, ikiwa na maeneo ambayo umetoka muda mfupi. Dada yangu Emmy ametoka kuzungumzia ya, ya ndoa hizo za kulazimishwa na nini. Ni, ni matatizo yamejikita ya zaidi kwenye ule utamaduni na tunajua kubadilisha utamaduni si kazi rahisi. Kumbuka tume, tumezungumza kwamba ta, taifa la Tanzania ni taifa ambalo lina vijana wengi, lakini pia kuna kitu cha muhimu tukumbuke kwamba Tanzania, watanzania wengi wako vijijini kuliko mjini. Asilimia kubwa iko, iko vijijini kuliko mjini hmm. Na matatizo mengi hayo kama ulivyozungumza ni kwamba yanatokea sehemu za mikoani ama za vijijini. Kwa hiyo tunajua kule shida ni ule utamaduni, utachukua muda wa kubadilika kidogo kidogo, lakini Uh, hatuna sababu ya ya kuacha ambako kubadilika, wenyewe kubadilika. Tunataka tufanye kitu na ndio maana sisi tunafanya na tungependa pia ku, ku, ku, kuwasii watu wengine ambao wanaweza wakaleta hii elimu ya kubadilisha huo utamaduni, basi waweze kufanya hivyo kwa bidii sana, ili tubadilishe utamaduni, utamaduni wetu kibadilika juu ya kazi, utamaduni wetu ukibadilika juu ya elimu, utamaduni wetu kibadilika juu ya masuala ya malezi ya watoto, kutokuwa na mabadiliko makubwa sana huku juu lakini kama wazazi wataona hawana umuhimu wa kuwapeleka watoto shule, wataona hawana umuhimu wa kuwaandalia maisha mazuri, mazingira mazuri ya, ya kuwa viongozi wazuri baadaye ama raia wazuri baadaye, itakuwa ni shida. Kama wazazi hawatachukua jukumu la kuandaa watoto kuona umuhimu wa kufanya kazi, itakuwa ni shida, kwa sababu haya mambo yote yanaanzia huko chini. Kwa hiyo, tukibadilisha utamaduni wetu utabadilisha mambo mengi sana kwenye nyanja zingine. Labda ningehitimisha kwa kusema maneno haya. Nashukuru sana uh, ndugu Victor kwa mchango wako, dada Emy. Kwa kumalizia, ningependa kuwashauri wazazi wetu, familia zetu, zitambue thamani ya kijana, zimthamini, yaani zione kwamba anaweza akafanya kitu. Pia kijana kama atapata nafasi ya kushirikishwa katika maamuzi yao ya kifamilia yawe ya katika ile jamii anayoishi, bado kijana anaweza, wakimwekea imani kwamba ni mtu ambaye anaweza, yani kusiwe na ile kwamba huyu ni kijana, katika ili hawezi. Hapana, ile itamsaidia pia kijana kuweza kutoa maoni yake, kuweza ku yani kuwa wazi kwa kile kitu ambacho anakiona au kwa ile hali ambayo ipo katika jamii yake. Matumaini yangu umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya jua kizako, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kumbuka unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Ulikuwa nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Ninakutakia siku njema.