Nam, karibu sana katika mjadala wa wiki na ni miaka miwili baada ya kuzunguka kwa mzozo wa kisiasa nchini Burundi, wakati Pierre, rais Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea urais kwa muhula um, wa tatu, lakini pia kutokea kwa jaribio la mapinduzi Uh, na ile ambalo lilisababisha baadaye mauaji ya raia na kutokea kwa visa vingine vya watu kutekwa. Uh, na wataalamu wa haki za binadamu wamekuwa wakisema kwamba baada ya miaka miwili mambo hayajawa mazuri. Uh, lakini serikali ya Burundi inasema kwamba amani imerejea uh, nchini humo na mambo anakwenda kama kawaida. Uh, je, tunatathmini suala hili kuhusu mzozo huu wa Burundi. Umoja wa Mataifa unasema kwamba watu karibu mia tano hivi wamepoteza maisha, lakini mashirika kiraia, uh, ya kiraia yanasema kwamba zaidi ya watu elfu mbili wamepoteza maisha, ma, maisha. Kutusaidia kuelewa mawili matatu kuhusu uh, miaka miwili baada ya mzozo huo wa Burundi ni wachambuzi wetu wa siasa za kimataifa Hamdul Masela akiwa Mwanza, Tanzania. uh, karibu sana katika mjadala wa wiki asante sana Radio France nam asante lakini pia Haji Kaburu ukiwa Dar es Salaam, karibu sana. Asante sana asante sana. Na, nianza nayo bwana Haji Kaburu, serikali ya Burundi inasema kwamba amani imerejea Burundi na hata makamu wa rais uh, Gaston Sindimo amenukuliwa akisema hivyo, lakini mashirika ya kiraia na utetezo wa haki za binadamu wanasema kwamba um, bado mambo sio mazuri sana. Tathmini yako ni ipi kuhusu hali ya kisiasa, usalama uh, baada ya miaka miwili ya kuzua, kuzua kwa mzozo huu kule Burundi? Aa, kwa kweli... E, hali ya Burundi mm, hahitaji kusemwa na serikali ya Burundi kwa sababu serikali ya Burundi ndio iliyofanya hali hiyo ya yasitojuaa au kutokuwa na kutokuwa hapo kwa, kwa usalama e, iliyosababisha ni ye wao walipokataa ku, rais Pierre Nkurunziza alipokataa kuheshimu makubaliano ya Arusha yaliyomtaka ahimili kwa mihula kwa miwili na yeye akataka kuongeza watatu na dulu, kwa chanzo sasa huwezi kupata tathmini ya hali halisi ya Burundi kutoka kwa wale ambao waliosababisha. Siku zote wao wamekuwa wanashtakiwa au wanalalamikiwa kwamba wao ndo waliosababisha machafuko na ndio wanaua watu. Sasa wao wenyewe waseme hakuna tena watu wanaokufa au hali ya usalama ni nzuri. Hii ina maana ya kwamba hawezi kuwa mtu mtuhumiwa tena, yeye mwenyewe akasema akasema kuna hilo. Kwa hiyo yeah, ni, ni asasi za kiraia na mashirika mengine ya nchi za nje yanaoangalia ile hali ndio yanatupa habari ambayo sisi tutaifuata, no. Kwa mfano kama hivi hali ya kuendelea watu kutekwa kufa eh, ni jambo la kawaida katika, katika maisha ya watu wa Bujumbura na ukizungumza hata na wakazi wengi wanasema, mara leo utasikia marisasi ziliivia huku, walifanya hivi. Kwa hiyo hali bado ni tete, na serikali ya Burundi ikisema hivyo ni kule tu kutaka kuonekana kwenye jumuia za kimataifa kwamba wameweza kuhimili au kuua kuhu, ule upinzani uliokuwepo Bwana Hamdun wa unasemaje? Uh, uh, tumesikia pia serikali ya Burundi ikitoa wito kwa wale wakimbizi ambao walikimbilia katika nchi zingine warejee nyumbani, na hata huyu makamu wa rais alinukuliwa akisema mambo ni mazuri, na hata mwenyewe yupo kule, uh, mikoani, anacheza mchezo, anacheza mchezo wa volleyball. Umoja la msingi masuala ya amani hayana habari ya kutaniana na kuyatengenezea mazingira ya kubiziana viziana hivi, ni imekuwa bahati mbaya sana kwa viongozi wetu wengi kuwa na fikra za namna hiyo, na mara nyingi wanawafanya watu kwamba labda si wenye kuelewa si wenye kufikiri na uwezo wao wa kutanzua wa mambo dimbili. Kinyume sana kwa kweli, hali ya Burundi ni inatisha na haitishi tu kwa sababu watu wanapenda haitishe, lakini natisha kutokana na hali halisi kwamba serikali ya Bujumbura imeshindwa kwa muda mrefu eh, kutengeneza mazingira yanayoweza kuwapa watu amani. Huu ni ukweli, na jambo hili linatokana na kukosekana kwa utawala bora vilevile eh, ushirikishwaji wa umma katika maamuzi na katika masuala mbalimbali ya nchi. Lakini kibaya zaidi ni huu mgogoro wa bwana Nkurunziza kutaka kuendelea na madaraka hata kama ni kinyume, pengine pengine hata sheria plani fulani zikambrushu, lakini matakwa ya watu, mwelekeo wa watu, mtazamo wa watu, usalama wa nchi, uzale akalika, haya ni mambo ambayo alitakiwa yajue bwana Nkurunziza na, na, na wenzake kwamba nchi yetu ikoje, tunaitoa wapi, tunaelekea wapi, tunahitaji nini pengine hali ya kuridhiana na kuridhishana baina na kati ya makundi na makundi kungesababisha kutengeneza pengine mstakabali mwema wa usalama katika nchi ya Burundi, na pengine bwana Nkurunziza angekuwa ni mfano mwema kabisa katika nchi ile kupigiwa mfano, kwa mali kijana aliyepata madaraka kutokana na vita, lakini amesababisha amani tkana maisha ya madaraka kwa amani, hata wakati ambapo pengine angetakiwa kuendelea au kuendelea, angeendelea lakini kwa kuangalia amani na usalama wa nchi wa ya Burundi na wananchi wa Burundi na maendeleo ya Burundi ameamua kuachia ili watu wengine wapate kujifunza kutoa kwake na nchi yanzia hapo kupiga hatua eh, ya maendeleo na usalama zaidi, lakini aofana sasa hivi kinachofanyika sasa hivi ni uongo mtupu, hakuna usalama, hakuna wa amani, watu wanakufa, watu wanauana, viongozi wanapigwa risasi, wao wa wanawaua raia. E, bwana Hamdun, kwa, nitakuja kwako tena baadaye kidogo, asante. Ukiwa hapo Mwanza, bwana Haji Kaburu, katika kipindi hiki chote tumeona Jumuiya ya Afrika Mashariki ikijitahidi kuzungumza na wanasiasa wa pande zote mbili kujaribu kupata mwafaka, lakini hatujaona mafanikio makubwa sana, na hivi karibuni kutafanyika mkutano wa marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwezi ujao. Uh, unafikiri kwamba labda hii itakuwa ndo nafasi ya mwisho ya kujaribu kutafuta mwafaka huu wa kisiasa? Kwa kweli mimi, nachoona nachoona kinachoendelea hapa tu ni, ni mchezo wa kuigiza, kwa sababu eh, Raisi mstaafu Benjamin Mkapa ameteuliwa kuwa msuluhishi wa mgogoro wa Burundi. Ilifikia mahali kwanza, serikali ikagoma kupeleka delegation ikitaka baadhi ya makundi yasihudhurie na kuna baadhi ya makundi nayo yalikuwa yanapingana hivyo hivyo. Hii hali si kwamba wa viongozi hawa jumuiya ya Afrika Mashariki hawana habari, wanayo, lakini tumekuwa na viongozi wa ajabu sana hawa wa Afrika Mashariki, kwa sababu eh, ukiangalia nchi kama ya Burundi, nchi kama ya Burundi imeingia kwenye mzozo huu na sisi kuwa iko katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ilikuwa ya kwanza kabisa preliminarily, sisi watu wa Afrika Mashariki ndio tutatua ule mgogoro, singojei watu wa kutoka nje wa kufanya nini. Na mgogoro unapoutatuliwa, unatuliwa kwa njia nyingi sana. Kwanza kwa mikutano kama hivyo, ikishirikana basi huwa zinatumika njia zingine za ku, yaani za kumbana mtu yule ambaye anaonekana ni mkosefu. Lakini sasa unaona sisi tumekuwa tu tuna migogoro isiyoisha. Burundi haujaisha, tunamleta mtu mwingine ana migogoro sahii. Sudani tunamwingiza humu. Uwezo wa kutatua hiyo migogoro sisi hatuna. Kama wa Burundi natushika huo wa Sudani utakuwaje? Lakini utakuta kwamba viongozi wetu wana interest tofauti kwenye hizi hali. Wanajaribu kutafuta wao common market, tuwe na soko kubwa la bidhaa zetu. Ziko wapi? Common market iko wapi hapa? no. Sisi bidhaa gani zinauzwa? Bidhaa zote zinauzwa, zinatoka Dubai, zinatoka wapi? hii ya, kwamba mkutano unaitwa viongozi wa Afrika Mashariki ni kiini macho tu. Sisi tunge, Kenya wangefunga bandari ya Mombasa, sisi tukafunga bandari ya Dar es Salaam, tukamwambia kuruhusiwa ondoka, angeondoka kesi jana angekushaondoka. Lakini tunamwacha tu, tunamwacha nam, nam, nam. Banahamdul masela, katika jitihada za kujaribu kutatua mzozo huu, tumeona hata umoja wa Ulaya ikiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Burundi a, suala ambalo lilitarajiwa labda lingemaliza mzozo huu, lakini tunaona bado mambo sio mazuri sana. Labda ni kwa nini inatokea hivyo? Jumuia ya Afrika Mashariki na jumuia nyingine za namna hii zinakaribisha fikira za ukoloni kudumu na baadaye zianze kulaumu. Fimbo ya mbali haiunyoka, kama alivyosema ndugu yangu Kaburu ni kwamba huwezi kutatua mgogoro kutoka London, kutoka Lanka, kutoka Washington, kutoka wapi, wakati mgogoro uko Burundi, uko Kigoma hapa, ambapo kuna nchi ya Kongo, Burundi, Rwanda, Tanzania yenyewe, Uganda na kadhalika, zote ziko jirani na zina uwezo mkubwa sana wa kudhibiti hali ya mambo ndani ya Burundi na bila shaka lolote. Kwanza ukiangalia geographical, kwa hali ya kijiografia ni nchi ndogo ambayo imepakana, mipaka yetu inaruhusu mambo mengi sana kufanyika, pengine kuna baadhi ya mambo singependa, sio mazuri, lakini mambo mengi yanaweza kufanyika. Juhudi za kidiplomasia zinaposhindikana, huwa umefunguliwa mlango mwingine wa pili wa kujaribu kuleta suluhu, na suluhu hiyo, mlango huo ni mlango ambao pengine uingiliaji, lakini kwa ajili ya manufaa na usalama wa Burundi, nchi za Afrika Mashariki, jumuiya hii inafanya mzaa, kama alivyosema ndugu yangu, inafanya ni mchezo wa kuigiza zaidi ya mchezo wa kuigiza. Nafikiri inafanya mzaa wa hatari na itasababisha balaa kubwa sana, kwa sababu haionekani kuwa serious na mambo, inawezekana viongozi wana wanapana sijui, lakini kwa ujumla, ujumuia Ulaya kutatua mgogoro huu ni vigumu, kwa sababu wako mbali. Mipaka ya Tanzania, Rwanda, Kongo, Uganda itaendelea kufunguliwa Vikwazo vitavyowekwa dhidi ya Burundi viana maana sana, pesa na vitu vingine, lakini uwezekano kwa sababu ya kutegemea watu wa Ulaya ni mkubwa sana, pengine kuliko kwa urahisi na bila kutumia gharama kubwa na bila kutumia muda mrefu na bila kuleta gharama ya maisha ya wa watu na, na, na, na, na, na, na, na, na bila shaka ni swala ambalo kusema kweli inahitaji muda zaidi kulitathmini kwa kina, lakini tunatumai kwamba katika jitihada zote ambazo zinafanyika, amani ya kweli itarajia kule uh, nchini Burundi. Kwa bahati mbaya sana muda um, wetu umekwenda sana, tuachie hapa kwa leo, lakini tutaendelea kuzungumza katika siku uh, zijazo. Wachambuzi wetu kimata, siasa za kimataifa Abdul um, Masel na Haji Kaburi, wote kutoka nchini Tanzania uh, nawashukuru sana, lakini pia nawatakia maadhimisho mema ya siku ya muungano uh, nchini Tanzania. Anam, asante sana msikilizaji. Tunafika mwisho matangazo yetu asubuhi ya leo. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Lambando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert wile mimi ni Victor Abuso. Natakia kila laheri, asante sana na usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. namna hiyo, msikilizaji, asante sana kwa ni muziki. Tunafika mwisho kutoka kwa muziki, wana muziki wa Stelanda, ikitamatisha namna hiyo. Sikosi saa kumi na mbili jioni, saa za Afrika Mashariki, muda mfupi ujao, tkutoka kule Paris, ili upate kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, suulu njema.