Yalio, yalio, jini wiki, wiki. Asante na msikilizaji, miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa idhaa Kiswahili ya radio France International ni huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ambako kwa juma hili rais Joseph Kabila Kabange amemteua Bruno Chibala kuwa waziri mkuu mpya, ambapo utakumbuka kwa juma hili alilihutubia bunge la Senete na bunge la kitaifa jijini Kinshasa, ambapo mbali na uteuzi wa waziri mkuu atakayeongoza serikali ya mpito ambayo itaandaa uchaguzi mkuu nchini humo, aliutaka muungano wa upinzani kukubaliana na kumaliza tofauti zao, huku akisisitiza kuwa nchi hiyo ya DRC haitoendelea kuwa mateka ili kukidhi maslahi ya watu binafsi. Kwa namna pekee, kuhusu uteuzi wa waziri mkuu mpya, ninatoa wito kwa muungano wa rassemblema kumaliza tofauti zao na kuhakikisha wanakubaliana kuhusu orodha ya watu wanaostahili na ambao wanakamilisha masharti ya kugombea kiti cha waziri mkuu ili kuharakisha mchakato wa uundwaji wa serikali ya mpito, lakini pia hatutakubali nchi yetu iendelee kutekwa na watu wanaojali masilahi yao wenyewe waziri mkuu utafanyika katika wa saa. Kupitia hotuba hiyo, Rais Kabila alithibitisha kuwa uchaguzi utafanyika nchini humo kulingana na kalenda itakayotolewa na tume ya uchaguzi seni. Upinzani uliipokeaje hotuba hiyo? Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha IDPS na hapa anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Eh, tunaona hakuna kitu kipya ya kenyewe. Kabila amesema hakuna kitu kipya. Kwanza ni huzuni sana kuona alibabaisha mioyo ya watu wengi, walingoja wakazani atasema, me hakuna kitu kipya amesema kwa sababu wale wafasi wake hiyo maneno yametoa ye, ndani ya hotuba yake walikuwa wameisha kuyasema. Kila siku ni kusema tumeyaelewa tumeyasikia, lakini haibadilishi kitu. Lakini upande wa vyama vinavyomuunga mkono rais Josef Kabila, wao walifurahishwa na hotuba hiyo na kuelezea kuwa inaleta matumaini ya kufikia mwafaka pia mshikamano wa kitaifa kama anavyoeleza Didie Manara, mbunge wa bunge la taifa kutoka chama tawala PPRD nzuri sana tunafurahi sana na ile maneno nzuri sana sababu tunakuwa na waziri mpya sasa hivi so tulipenda kuwapatia waziri wa wanakataa wenyewe wanashindwa hawaaminiane kati yao waomba majina matatu hawaaminiane kati yao sasa nchi itatatia vile nchi inapaswa kuwa na waziri wa kwanza na yule waziri wa kwanza atatokea tu ngambo ya kundi yao ile ile kundi ya asamblea rais kama vile rais wa nchi atachagua mmoja kati yao na moja kwa moja kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kwenye laini ya simu hapa, nami naungana naye Simon Kazungu, ni mbunge kutoka jimbo kivu ya kaskazini. Nam Simon, karibu sana. Nini mtazamo wako kuhusu uteuzi wa waziri mkuu mpya huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo? Nam haya, uh, mambo yanayotikika Kinshasa yanajua ni mambo na waza tu ya kuchukua muda. Na waza government ya bwana Kabila ina mipango tu ya kuchukua muda ili waweze kupangilia mambo ya, ya kwao, na katika kuchukua muda umeona uteuzi sasa wa waziri mkuu mpya Bruno Chibala, ili kwamba mambo yaende haraka lakini uh, tunajua kwamba upinzani ulikuwa umesikilizana ya kwamba inapashwa kuwa Felix Tshisekedi. Sasa leo inakuwa Bruno Chibala, nikisema government inatumia mbinu zao za kuweza kuwagabula wapinzani. Wow. hiyo ndio shida bwana. Kwa mtazamo wako baada ya uteuzi huu wa uh, Bruno chibala uh, kama waziri mkuu mpya wa DRC, kitu gani tutarajie? Hakuna uh, kitu kitatokea Hakuna kitu kiatokea, sababu tunajua ya kwamba amemto hiyo ya, ya Chibala itakuwa kama vile tu yeye bana Samy Badibanga, iko kama vile Samy Badiba sanga pisi. Halafu kuna hakuna kitu ya lazima, itakuwa ni watu wataendelea kukosana tu. Na umesema watu wataendelea kuvutana uh, pengine nini kiashiria? Ah, ilibidi tu uh, watu kuelewana uh, hata opozishen yakunayo inalika kama vile mambo ya kuweza kukata tamaa, sababu tuliwaza watu elewana ili hata kama inaweza kuwa sababu wakisema jina ni moja tu, like wakimweka pale madarakani, tuliwaza ya kwamba inaweza leta watu kuwa karibu na confidence, watu wajua jua ya kwamba mambo yanaweza kuendeka vizuri. Hii ni ishara kwamba upinzani huko DRC unagawanyika lakini sasa tunaona ni government ndio inatumia mbinu za kwao kuweza kuwagawa watu wa upinzani. Lakini upinzani iliweza kuonyesha mfano mzuri kuanzia vijijini na kuendelea, ilikuwa inaonyesha mfano mzuri, mzuri. lakini leo uh, unaona government inatumia mbinu za kwao, inaonekana ya kwamba hakuna avenir ambayo itakuwa, hakuna sababu, magawanyiko yanaonekana na yataendelea. Najua upinzani ulikuwa umegawanyika, kuna hii kundi ya bwana Kamere, kuna watu wa Ezro Bazaiba, hii kundi ya kwao. Alafu naona ya kwamba hawa kina Brinochi Bala nao wanaleta ingine kundi na hii ya uh, akina Tshisekedi, Pierre lumbi na, na, Kamerhe, na, na, na Katumbi wanakuwa na wengine grup ya kwao, halafu ni magawanyiko yanaendelea tu. Unaona, kuna uwezekano kwa waziri mkuu huyu mpya Bruno Tshibala kuwaleta pamoja wanasiasa hawa wa DRC haswa wa upinzani ambao wameonekana kugawanyika, haviwezekani? sababu najua A uh, kitu ya kwanza unajua, uh, hata usiku wa jana usiku usiku, leo ilikuwa hata pale Limete fujo vurugu ilianza. A uh, unaona ya kwamba ni kimabavu tu ndio government inapenda itawale, hakuna kitu kitakachotendeka, na tunasikitika sababu hata upande uh, wa social, ningesema socially hakuna kitu kitakachotendeka. Siwaze kama kuna investors ama wale ambao wanaweza kuleta pesa katika Kongo uh, Uh, kusema wanaweza kuleta uh, maendeleo tena, sione haya maneno. Asante sana msikilizaji. Huo ni mtazamo wake uh, Simon Kazungu, huyo ni mbunge wa bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini, na hapa amekuwa akizungumza nasi uh, kutoka Goma, ni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana mimi Serikali ya Burundi juma hili ililaani mkanda wa video unaosambaa katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii nchini humo ukiwaonyesha wafuasi wa rais Pierre Kurunziza wakiimba wimbo wa kujisifia kuwa wamewapachika mimba wanawake na wasichana kutoka vyama vya upinzani. Mkanda huo wa dakika mbili unawaonyesha vijana hao wanaofahamika kama Imbonerakure wakiimba kwa Kirundi wakidai kuhusika na ujauzito wa wapinzani hao. Katika wimbo huo, vijana hao wanasikika wakisema kuwa wanawake hao wa upinzani watajifungua wafuasi wengine wa Imbonera kure. Mbali na serikali kulaani kitendo hicho, chama tawala cha CNDD FDD nacho pia kimelaani wimbo huo na kusema kuwa lugha inayotumiwa haiendani na sera na tamaduni ya chama tawala CNDD FDD. Nansi Ninete Mtoni ni katibu mkuu wa chama hicho. Kila wakati itapotokea ujumbe ambao hauendani na sera na utamaduni wa chama chetu tutalani. Adhabu zinaweza kuchukuliwa, lakini hili limepewa jukumu la kamati ya nidhamu ambayo imeanza uchunguzi kuwabaini wahusika. Pasifike ni Ninahazwe ni mwanaharakati wa mashirika ya kiraia ambaye anaishi uhamishoni, amesema mkanda huo wa video ni ushahidi tosha wa vitendo vya ubakaji na uovu wanavyofanyiwa wananchi wa Burundi. Tumeona mtu huyo amevalia fulana imeandikwa nembo jeshi la Burundi FDN, anaonekana kuwa ndiye mkufunzi wa Imbonera kure Tumekuwa na taarifa tangu zamani kwamba imbonerakure wanapewa mafunzo na jeshi la Burundi, hivyo mkanda huo wa video unaweza kuwa ushahidi. Hii ni mara ya kwanza kwa kundi hili kushutumiwa hadharani na serikali, licha ya kutetewa katika siku zilizopita kuhusu madai ya kuhusika na uhalifu dhidi ya wanawake na wapinzani wa serikali tukiwa bado nchini burundi msikilizaji juma hili wananchi nchini humo waliadhimisha kumbukumbu ya miaka 23 ya kifo cha rais wa nchi hiyo hayati siprien ntaryamira aliyeuawa katika ajali ya ndege nchini rwanda mnamo mwaka wa 1994 mwandishi wetu wa bujumbura juvenal bigirima na juma hili alitutumia taarifa ifuatayo Wakati yakifanyika maadhimisho hayo ya kifo cha hayati rais wa Burundi siprien Ntajamira, serikali ya Burundi imesema Rwanda ndiye mtuhumiwa wa kwanza wa mauaji hayo, kwani ndege alimokuwa rais huyo ilidunguliwa kwenye ardhi yake. Filipe Nzomanariba ni msemaji wa serikali ya Burundi. Serikali inafuatilia kwa makini faili hiyo. Mnajua ya kwamba kulikuwa na ubishi mwingi kuhusiana na waliohusika na shambulio hilo. Baadhi wanasema ilikuwa ajali, lakini sisi tunasema lilikuwa shambulio, kwani ndege ilidunguliwa na kombora. Uchunguzi ulioendeshwa na jaji mmoja wa Ufaransa Brigade ulionyesha kuwa ndege hiyo ilidunguliwa na wapiganaji wa chama cha RPF cha rais wa Rwanda Paul Kagame. Hata kama Rwanda, Rwanda ilikanusha kuhusika na shambulio hilo, nchi hiyo ndiyo mtuhumiwa wa kwanza kwani shambulio lenyewe liliendeshwa kwenye ardhi yake. Nchi ya Rwanda hadi sasa haijazungumza lolote kuhusiana na tuma hizo za Burundi. Upande wake Frederike Bamvugi Nyumvira, kiongozi wa chama cha Sahwanya Frodebu, chama cha asili cha hayati Ntajamira, anasema kusikitishwa na kuona hadi sasa ukweli juu ya kifo hicho haujajulikana. Tunasikitika kuona hadi sasa hakuna juhudi zinazoazimiwa na serikali ya Burundi ili Warundi wapate mwanga juu ya kifo hicho. Kote mwanaharakati Shambo Siondere Imana anasema Rwanda henabudi kushika usukani katika kuchunguza yaliyotokea. Sisi tunaona kama eh, ukweli utapatikana toka Rwanda, tukijua mwenye aliyemuua raisi wa Rwanda Habyarimana, hapo tutajua ni kipi kilitokea. Tunaomba government ya Burundi endelee kutafuta njia zote ili tupate ukweli. Upande wake raia pia wanaomba uchunguzi ufanyike ili mazingira ya kifo cha rais Cyprien Ntajamira yajulikane. Tunaomba viongozi wa Burundi wafanye chenyewe kinawezekana, wajue eh, sababu ya kifo, eh, cha cha Ntajamira, tujue ukweli. Mimi kitu ninaomba kifanyiki kabisa, tunataka serikali ya Burundi iwe pamoja au iende pamoja na serikali ya Rwanda watafute chisi Cyprien Ntajamira alikufa. Rais Cyprien Ntajamira alipoteza maisha tarehe 6 Aprili 19 Ine, wakati ndege yalimokuwa na mwenzake wa Rwanda Juvenal Habyarimana na mawaziri kadhaa wa Burundi ilipodunguliwa kwenye anga ya mji mkuu wa Rwanda Kigali. Walikuwa wakitokea mjini Arusha nchini Tanzania, katika mazungumzo ya kusaka amani yaliyokuwa yakiendelea baina ya wadau wa siasa za Rwanda. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili na nchi jirani ya Rwanda imeanza wiki ya kumbukumbu kumbu ya miaka 23 tangu kutokea kwa mauaji ya kimbari nchini humo yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya laki 8. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kupambana na itikadi ya mauaji ya kimbari na kulinda hatua zilizopigwa kuendeleza nchi yao. Katika sherehe za maadhimisho ya siku hii, Rais Paul Kagame alitumia fursa hiyo kuwataka raia wake kusahau yaliyopita na kuijenga nchi yao. Mwandishi wetu wa Kigali, Edith Nibakwe, juma hili alitutumia taarifa ifuatayo akihutubia katika sehemu ya makumbusho ya mauaji ya kimbali hapa jiso zi jijini Kigali, rais Kagame amesisitiza kuwa watu wanaojitosa katika mjadala wa jina la la mauaji hayo ni wapuuzi, na wengi wao wakiwa wamehusika na mauaji hayo I had a nilikuwa napata taabu absolute sana kujihusisha na mjadala huu. Ni upuuzi wa hali ya juu. Upuuzi sana. Wale wanaopendekeza jina la mauaji haya kuitwa kitu fulani ni wale ambao walijihusisha na wanaendelea kucheza na majina, jambo ambalo lina manufaa kabisa. Tulipoteza watu zaidi ya watu milioni moja. Halikuwa janga la kiasili, lilifanywa na watu na sababu kubwa ilikuwa ni ya kisiasa, uh, bila kujali kama ilikuwa ya kitaifa au kimataifa. Baada ya mauaji haya ya kimbari, ni miaka ishirini na mitatu sasa. Wanyarwanda wanajivunia juhudi zilizopigwa katika maridhiano na maendeleo ya nchi. Sisi Wanyarwanda tuko pamoja, tunaungana. Tuliona kwamba ikiwa mko united ndio msingi wa, wa, wa, wa, wa development. So kusema huyu ni mhuta au ni, hayo ni mambo ya zamani, hatuwezi even, even kusikia hayo, hayo ni, ni, ni, ni nothing. Hatua hii pia imepongezwa na mkuu wa tume ya umoja wa Afrika Musa Fati Mahati aliyehudhuria kumbukumbu hii hapa jijini Kigali na kutangaza kuwa yaliyotokea nchini Rwanda hayawezi kurudia tena duniani kote. Raia jirani wa Rwanda wanaotembelea nchi hiyo wana, wana maoni gani kuhusu hatua iliyopigwa na Rwanda? Rwanda ah, ni nchi ambayo kwa kweli imekuwa na historia ambayo nafikiri inafahamika lakini mwaka 94 ndio ilikuwa na mauaji ya kutisha, lakini leo ukifika Kigali sidhani kama unaweza kuona dalili zozote kwamba miaka ishirini iliyopita hali ilikuwa ya mauaji kama vile. Nchi ya Rwanda ni nchi ambayo hata ukibeba bilioni kumi kichwani kwenye mfuko mweupe inaonekana, mtu anaiona ile ni, ni B mtu kabeba kichwani, hutoweza kuguswa hata iwe saa ngapi. Kauli mbiu ya mwaka huu inahamasisha Wanyarwanda kupambana na itikadi ya mauaji ya kimbari na kulinda Hatua iliyopigwa kimaendeleo. Na msikilizaji kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami, Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Rais wa Uganda Yoeri Kaguta Museveni alidai kuwa wanasiasa wa upinzani wanapanga kuiangusha serikali yake. Museveni alielezea kuwa anastaajabishwa sana na shinikizo za wanasiasa hao wanaomtaka kutekeleza kila kitu kwa wakati mmoja. Kiongozi huyo ambaye amekuwa uongozini kwa muda wa miaka 30 hivi sasa amewataka wabunge wa chama tawala NRM kuwa makini na wabunge wa upinzani. Mkutano wa kwanza wa aina yake wa jukwaa la kibiashara kati ya Ufaransa na Tanzania ulitamatika juma hili jijini Dar es Salaam, Tanzania huku serikali ya Ufaransa ikieleza kuridhishwa na namna ambavyo nchi ya Tanzania imeanza kutekeleza kwa vitendo sera ya kuelekea nchi ya viwanda. Mkutano huo wa siku nne uliwakutanisha wadau kutoka Ufaransa na wale wa Tanzania ambapo walibadilishana mawazo na ujuzi kuhusu shughuli mbalimbali za uwekezaji hasa kwenye sekta za miundombinu kama barabara, reli, usafiri wa anga, utalii, teknolojia ya mawasiliano na nishati. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi alifuatilia kwa karibu, moja kwa moja mkutano huo, na akatuandalia taarifa ifuatayo. Ni katika siku nne za uwasilishaji na majadiliano ya kina kuhusu sekta muhimu za uwekezaji nchini Tanzania, ambapo wadau mbalimbali kuanzia taasisi za serikali umma na watu binafsi wamekutana na kutathmini maeneo ambayo ni fursa kwa uwekezaji wa kigeni kuwekeza na kufanya biashara nchini Tanzania na kwenye eneo la ukanda wa Afrika Mashariki. Akizungumza na idhaa hii kwenye mahojiano maalum, Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Malika Berak amesema jukwaa hili limekuwa na mafanikio na kwamba sasa makampuni ya Ufaransa hayana hofu tena kuja kuwekeza nchini Tanzania. Kando na mkutano huu nimezungumza na katibu mkuu kutoka wizara ya viwanda, biashara na uwekezaji nchini Tanzania, profesa Adolf Mkenda, ambaye anawatoa hofu wa wawekezaji kutoka mataifa ya kigeni waliokuwa wanahofia kuja kuwekeza kwenye nchi yao. Ukiritimba ni kati ya vitu ambavyo serikali hasa sasa hivi inapiga vita kwamba mheshimiwa rais alivyoapishwa tu, mkutano wake wa kwanza mkubwa alifanya na wafanya biashara pale Ikulu na akawaambia kabisa, akasema, mimi, mtu yoyote anayewachelewesha, mnataka kuwekeza hapa, huyu afisa anayechelewesha, iye ndio ataondoka. Kwa hiyo anajitahidi kuhimiza kwamba tuwe wepesi zaidi wa kushughulika na wawekezaji <coughs> na ndivyo tunavyofanya sasa hivi. Katibu mkuu Mkenda pia akazungumzia namna ambavyo Tanzania imeimarisha biashara na nchi za ukanda huku, akiwataka wafanya biashara na wawekezaji wa zawa kuwekeza pia kwenye nchi wanachama. Tumeongeza sana bidhaa tunazouza kwa, kwa mfano Kenya. Kenya tunauza tunauza zaidi kuliko tunazonunua, lakini tunachotaka sasa hivi tunataka tuwe tunauza bidhaa ambazo zimesindikwa, kwa biashara imeongezeka na watu wananufaika. Kenya kati ya nchi zinazoongoza kuleta wawekezaji wawekezaji hapa Tanzania, lakini na sisi tunapeleka wawekezaji kwao na sisi uwekezaji Sharaway, tunao wenyewe, tunawahimiza nendeni kule katengenezeni fedha mje mlete huku, ili nchi iendelee mbele. Lakini ni lini makampuni haya yatarudi na kuwekeza kwa nguvu nchini Tanzania? Wakati ndio utakaosema. Emmanuel Richard Makundi, Dar es Salaam, RFI ya Kiswahili. Rais wa Marekani Donald Trump Juma uh, hili aliagiza majeshi ya Marekani kufanya mashambulizi ya kijeshi katika ngome ya jeshi la anga la nchi ya Siria kama njia ya kulipiza kisasi dhidi ya shambulizi la silaha za kemikali linalodaiwa kufanywa na majeshi ya serikali ya Siria na kuua raia wasio na hatia. Rais Trump amemlaumu rais wa Siria Bashar al Assad, akimtuhumu kuhusika na shambulizi hilo lililosababisha mauaji ya zaidi ya watu 80 na kuongeza kuwa shambulizi hilo halikubaliki katika dunia. Msikilizaji, uamuzi wa Marekani wa kufanya mashambulizi katika ngome hiyo umekuja muda mfupi baada ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kushindwa kukubaliana juu ya hatua ya kuchukua kuhusiana na shambulizi hilo la silaha za kikemikali kufuatia agizo la rais trump majeshi ya marekani amefanya mashambulizi usiku wa kuamkia jana katika ngome ya anga ya shayrat nchini siria na rais trump ameonyesha hasira zake kwa wanaume wanawake na watoto wasio na hatia kuuawa Tumeshambulia eneo ambalo serikali ya Siria ilirusha silaha zake za kemikali, na sera ya Marekani ni kuhakikisha kuwa silaha kama hizi hazitumiki dhidi ya raia wa kawaida. Lakini hakuna shaka kwamba Siria ilitumia silaha hizi za kemikali dhidi ya raia wake, na hivyo kukiuka sheria za kimataifa kwa mujibu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. The of the UN Security Council Serikali ya Siria imekuwa ikikanusha vikali kuhusika na shambulizi hilo la silaha za kemikali ambalo limeibua hisia kutoka mataifa mbali mbali duniani ikiwemo Israeli. Kwa upande wake, mgombea wa kiti cha urais nchini Ufaransa, Emmanuel Macron, juma hili alisisitiza kuwa muhimu kwa sasa ni kuhakikisha nguvu za kijeshi zinazidishwa ili kumwadhibu rais wa Siria, Bashar al Assad. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.