Asante, ni na fahari yangu kuwa nawe kwa mara nyingine tena, msikilizaji, katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili hapa RFI Kiswahili. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito ni pamoja na shambulizi la kigaidi katika eneo la Champs-Elysees nchini Ufaransa, muungano wa upinzani nchini Kenya NASA kuahidi kumtangaza mgombea wake wa urais tarehe 27 mwezi huu jijini Nairobi, maandamano ya madaktari huko Bukavu, Kivu Kusini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, lakini pia kupatikana kwa makaburi mengine 17 ya pamoja jimboni Kasai ya Kati, kesi ya ugaidi inayomkabili mwanahabari wa RFI Hausa Ahmed Aba kuahirishwa hadi siku ya Jumatatu wiki ijayo, lakini pia wajumbe wa bunge nchini Uingereza kupitisha mswada wa kufanyika kwa uchaguzi wa mapema Juni 8 mwaka huu wa 2017. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, nami nakusihi tujumuike sote hadi tamati ya makala haya RFI Tukianzia nchini Ufaransa, msikilizaji, mtu mmoja aliwafyatulia risasi polisi usiku wa Alhamisi kwa kuamkia hapo jana Ijumaa jijini Paris katika eneo la Champs Elysee na kumuua polisi mmoja, huku wengine wawili wakijeruhiwa, mmoja akiwa katika hali mahututi, pamoja na raia mwingine wa kigeni aliyekuwa katika eneo la tukio. Mwandishi wetu Ali Bilal alifuatilia kwa karibu tukio hilo na akatuandalia taarifa ifuatayo. Mshambuliaji huyo alifyatua risasi gari la polisi iliokuwa likipiga doria na kusababisha mauaji hayo, kabla ya kupigwa risasi na kufariki papo hapo. Kundi lililojiita Islamic State limejigamba kuhusika na tukio hilo. Mwendesha mashtaka mkuu wa jiji la Paris, François Molin, ametangaza kuanzishwa kwa uchunguzi Baada ya mkutano wa dharura na waziri wake mkuu Bernard Cazeneuve na waziri wa mambo ya ndani Mathias Ferk, Rais wa Ufaransa Francois Hollande amezungumza akiwa ikulu na kusisitiza kwamba anaimani kuwa tukio hilo ni la kigaidi le... tunaimani kwamba njia ambazo zinaweza kutuelekeza katika uchaguzi ambazo zitatupa ukweli wote ni za kigaidi, na mahakama dhidi ya ugaidi imepewa taarifa. Uchunguzi utaendeshwa ili kufahamu motisha na uwezekano wa watu waliokula njama. Nimeitisha kikao cha ulinzi na usalama. Kila kitu kimewekwa wazi, ili kuhamasisha vikosi vyetu vya usalama, polisi, jeshi, kuweka ulinzi zaidi katika mazingira tunayofahamu. Kwanza, hili ni la muda mrefu, tutakuwa uangalizi zaidi hususan katika mchakato wa uchaguzi. Shambulio hilo limetokea kabla ya kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa rais, wakati wagombea wote 11 walikuwa katika mdahalo wa mwisho kabla ya duru ya kwanza ya uchaguzi siku ya Jumapili. Mgombea wa chama cha Front National, wa chama cha Republican pamoja na Emmanuel Macron wametangaza kusitisha kampeni zao hii Jumaa Aprili 21. Mataifa kadhaa duniani yametuma salamu za rambirambi kwa raia wa Ufaransa, akiwemo rais wa Marekani Donald Trump na kansela wa Ujerumani Angela Merkel. Na katika hatua nyingine, waziri mkuu Bernard Cazeneuve amesema licha ya tukio hilo usalama umeimarishwa kuhakikisha uchaguzi mkuu unaopangwa kufanyika Jumapili ijayo nchini humo unakwenda vizuri. Lakini pia amelaani matamshi ya mgombea wa chama cha Front National Marine Le Pen kuhusu shambulizi hilo, na haya ni matamshi aliyoyatoa hapo jana Ijumaa kwenye mkutano na waandishi wa habari jijini Paris huko Ufaransa. zimebaki siku mbili tu za kufanyika kwa zoezi la kidemokrasia nchini mwetu, nami natoa wito wa kuwajibishwa kwa kila mtu, wito wangu wa kuwataka wananchi kuinua thamani ya jamhuri yetu kuipenda na kuilinda. Mustakabali wetu hautegemei sera kama ile ambayo imeenezwa na mgombea wa uraisi aliyependekezwa na chama cha National Front, mtu ambaye amekuwa akieneza chuki kati ya raia. Jibu lililo bora hapa ni kuzuia sera kama hizi, kuungana na kubaki katika umoja daima. Akizungumzia shambulizi hili Marine le Pen, ambaye anapewa nafasi kubwa kuibuka mshindi katika mzunguko wa kwanza wa uchaguzi huo huko Ufaransa, ameishutumu serikali ya Ufaransa kwa kushindwa kupambana na matukio kama haya ya kigaidi. Sidhani kwamba mashambulizi yaliyoshuhudiwa St Petersburg, Stockholm au London kwamba yalilenga kuvuruga uchaguzi wa nchini Ufaransa. Hapana, ukweli ni kwamba kundi hili la Kiislam tumeanza vita na leo tunaona mipango mikakati inayochukuliwa katika kulidhibiti kundi hili inashindikana. Nami sasa nitawakumbusheni hapa ni mipango gani niliyonayo katika kuwalinda Wafaransa na hatari hii ya ugaidi ambayo inaanzia kwenye maeneo ya mipaka yetu, kwa sababu magaidi wanavuka mipaka yetu kwa uhuru wote bila kubugudhiwa. Na mwenzangu Ali Bilal alimtafuta Shabani Zuberi, ni raia wa Ufaransa anayeishi jijini Paris, na kwanza amemuuliza je, kuna mafungamano ya kisiasa katika shambulizi hili? Naye alisema, unajua tena uh, ambao wameshazoea kufanya ugaidi katika hizi nchi zetu za Urope ikiwemo Ufaransa Lengo lao ni, ku, ni kuvuruga ni kuvuruga. Sidhani kama kuna masuala ambayo yanaingelea na siasa. Kwa kweli ni kwamba labda kuna watu ambao kama vile ni wanasiasa ndio wanataka kujipa eh, tukio hilo, lakini nafikiri kwamba kwa kweli eh, sidhani, labda tukichambua au nikiangalia kwa mtazamo wangu mimi ni kwamba naishi labda kutokana na, na baadhi ya misimamo mikali mikali kutokana na na wagombea tofauti tufa, tofauti ambao wanamsomea mkali kutokana na, ma, na magaidi labda inaweza kuwa ilisababisha kuwavutia hao kutaka kuja kufanya vurugu. Naam, tayari waziri mkuu Bernard Cazeneuve amemlaumu Bi Marine Le Pen kulichukua tukio hili na kulitumia katika kampeni zake za kisiasa, labda unazungumziaje hili? Kwa mimi kama raia wa kawaida nafikiri kwamba kunapotokea tukio, tukio kama hili ambao ni wagombea ambao wanapinga sana masuala ya Uislamu na kadhalika na watu ambao wana msimamo mkali katika katika mku, kushika bendera kusema kwamba wao ni Waislamu wenye msimamo mkali, hiyo ni kawaida. Ni lazima waziri mkuu akiwa kwamba ni kiongozi wa serikali ni lazima waweze kutoa shutuma hizo, hasa ukizingatia kwamba tuko tunakaribia sadura ya kwanza ya uchaguzi. Na labda kwa mtazamo wako, unafikiri tukio hili linaweza kuleta ushawishi kwa njia moja ama nyingine kwa mmoja miongoni mwa wagombea hao? E, inawezekana Inawe, inawe, inawe, inawezekana sana, inaweza inaweze ikaleta mabadiliko kidogo kutokana na, na wapiga kura aswa, kwa sababu uh, uh, katika wagombea wenye msimamo mkali kama vile huyu ma, mama Marine Le Pen ana wafuasi na wafuasi ni ambao wanaomuunga mkono, na kama atakuwa amechukua tukio hilo tukio hili uh, katika Champs Elysee ambao ni mtaa wa kitalii mtaa mkubwa, kwa hiyo yawezekana hawa wapiga kura kushawishika kwa sababu wanamsapoti katika katika sera zake, katika kupiga vita ugaidi. Mtazamo wake, Shaban Zuberi, raia wa Ufaransa akizungumuza akiwa jijini Paris. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka ben Saleime. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili, madaktari wasimamizi wa mahospitali na wauguzi wengine kutoka vituo mbalimbali vya afya huko mjini Bukavu juma hili waliandamana kupinga mauaji ya daktari wa hospitali ya Uvira, Dr Gildo Byamungu Magaju aliyeuawa katika mazingira ya kutatanisha wiki iliyopita. Mwandishi Mitima de la Chance aliyeko mjini Bukavu aliripoti kuwa maandamano hayo yalianzia kwenye hospitali ya Panzi yake Dr Denis Mukwege anayewatibu wanawake wanaonyanyaswa kingono na wenye matatizo ya uzazi huko Panzi kupita Nyawera hadi kwenye ofisi ya liwali wa jimbo la Kivu Kusini. Dkt. Mfundiko Ntabure ni mwenyekiti wa kitengo cha kitaifa cha madaktari jimboni Kivu Kusini akasema, tunachoka na mauaji, tuhitaji mauaji ya tengine moya, ikuwa ya, ya mganga au ya sivili au ya populasio au ya mtu fulani, hatuitaki tena hili. Kwa upande wake mkuu wa wauguzi mjini Bukavu, Teodoro Ntabure, akasema wao wameomba serikali kuwalinda. Tunataka julisha wakubwa wajikaze, watafutishe watenda maovu wa waazibu kufuatana na sheria. Mashirika ya kiraia huko Kivu Kusini na yenyewe yakajitokeza kupinga mauaji hayo, kama anavyoeleza Pasian Bashombe, msemaji wa muungano wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kusini. Serikali na wale ambao wanahusika na, na sheria ya nchi wafanye utafiti wote wapate kudu, kugundua ni wanani ambao wamemuua daktari Jildo Magaju, huyo ginekologia, ambaye ameuawa kwa nyumba yake, na anakuwa mtetezi mkubwa wa haki za binadamu hapa kwenye jimbo letu la South Kivu. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hususan huko Goma, mashariki mwa nchi hiyo, vijana wasiopungua 20 kutoka taasisi ya vijana wanaowania demokrasia, utawala bora na mabadiliko, Lucha, walishikwa na polisi juma hili katika maandamano ya kudai serikali ya Congo DRC kulipa pesa za raia zilizoibwa katika taasisi zinazotoa mikopo mashariki mwa nchi hiyo RFI. Nam Germain Hassan, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili ukiwa mjini Beni. Hawa vijana wa Lucha ni wanani hasa? Unajua vijana hao wa Lucha ni vijana ambao wanapigania amani na udemokrasia bora katika taifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lengo lao ni kuona kutia serikali ya Kongo katika mstari. Ndio maana vijana hao kwa muungano wao wa Lucha wametia mbele vipao ili wapigane na yule ambaye atakayekiuka katiba serikali. Uh, mbali na vijana hawa lakini pia kuna baadhi ya asasi za kiraia Unadhani ni kwa nini serikali imekuwa ikiwazuia namna hii mara kwa mara? Serikali ya Kongo imeona kwamba vijana hao wakuwa na sura ambayo, wakuwa na picha ya maendeleo lakini serikali yetu inaonekana kwamba haina sura ya maendeleo. Ndio wakati vijana hao wa Lucha wakati wanajaribu kuwatia kumstari, ndio wanazuiliwa na kuwekewa nguvuni na polisi na kuwapeleka gerezani. Lakini baadhi ya viongozi wengine huko DRC wanasema hawa vijana ni vibaraka wa mataifa ya magharibi, au unasemaje? Inabidi wale ambao wanatamka hivyo walete picha na walete mfano na ile ambayo inaonesha kwamba ni watu ambao wanatumikishwa na baadhi ya nchi za kigeni. Na mbali na tukio hilo la maandamano la kufanyika kwa maandamano ya vijana hao wa Lucha na kwingineko, lakini pia wiki hii kuna taarifa za kugundulika kwa makaburi mengine kumi na saba ya pamoja kule Kasai ya kati na wananchi huko Kongo wamekuwa na maoni gani? Wananchi hapa kwetu Kongo, maoni yao ni hivi, wao wana kuwa na pendekezo kuona kwamba wale waliohusika na kitendo hicho cha makaburi la pamo, makaburi hizo za pamoja yabidi siku moja hata leo waelekezwe mahala ambapo kuna mahakama ya ICC kwa sababu hakieleweki kabisa. Na raia wa Beni huko wamesema kwamba, eh, kile cha muhimu ni kuona kile ambacho kinafanyishwa uchunguzi huko Kasai ya kati. Eh, vile vile ifanyike uchunguzi katika mji wa Beni. Eh, wakati huko katika mji wa Beni ndipo kulionekana pia na mauaji ya kiolela katika msitu ya mbuga la wanyamapori Virunga. Na, na kwa kuwa umezungumzia umezungu Beni huko, pia kuna taarifa kwamba wiki hii yalitokea mapigano kati ya jeshi la serikali FRDC na wapiganaji Maimai katika maeneo ya supa Kalau. E, na kumbuka nikiangalia maeneo hayo ni pembeni ya maeneo ya Butanuka huko, hali ikoje? Hali ni tete kwa sababu baada ya uchunguzi katika kijiji cha Kalau, wakaaji wote wame, wamekimbia, wameelekea maeneo ya Rwangoma, Butanuka, Kalungo na sasa wameufia maisha yao kwa sababu wakaaji wengi wa supa Kalau waishi kwa mlimo kwa mlimo na kwa sasa shamba zao zimevamiliwa na baadhi ya watu ambao hawajulikane. Wengine wamewaita jambazi maimai mai, na wengine hawajue kama ni wanani. Ni kugumu sasa wakaaji kuelekea katika shamba zao na, na kwa kumalizia tu, pengine unadhani nini kifanyike ili kuhakikisha amani ya kudumu inarejea eh, katika nchi hiyo? Serikali ya DR Congo ichukue mbinu ya kuwatimua hao wanamgambo ambao wanaendelea kuzorotesha hali ya kiusalama mashariki mwa Congo na Congo uh, uh, ya kati kwa sababu eh, ya kati. kila mara tumemaliza za... Kasai ya kati na asante sana. Huo ni mtazamo wake Germain Hassan msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa mjini Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Nchini Kenya, muungano wa upinzani NASA ulisema juma hili kuwa utamtangaza mgombea wake wa urais ifikapo Aprili 27 jijini Nairobi. Mmoja wa vinara wa muungano huo Seneta Moses Wetangula alitangaza kuwa yeye pamoja na wenzake wameshambuliana wa na kukubaliana kuhusu kila kitu. Tarehe 27 tunataka saa kumi na mbili asubuhi Uhuru Park imejaa na siku hiyo mtaambiwa timu ambayo inaenda kukomboa Kenya. Mambo ya agreement zote tumemaliza. Kwa hivyo agreement ya power sharing tumemaliza. Wakati huo huo, muungano huo ambao ulikuwa na wanasiasa wanne ulimkaribisha kigogo wa tano kutoka chama cha CCM Isak Ruto kuongeza nguvu katika muungano huo. Wafuasi wa upinzani sasa wanasubiri kati ya Raila Odinga, Kalonzo Musyoka, Moses Wetangula na Musalia Mudavadi ni nani atapeperusha bendera hiyo. Katika hatua nyingine kuelekea uchaguzi huo mkuu tarehe 8 mwezi Agosti, Rais Uhuru Kenyata ambaye chama chake cha, cha Jubilii kinaendelea na zoezi la kuwachagua wagombea wa nyadhifa mbalimbali, amewaonya kuwa hatua kali zitachukuliwa dhidi ya yeyote atakayechochea na kupanga machafuko wa kipindi chote cha uchaguzi mkuu na ule wa ndani ya vyama. Sasa tukiwa tumefika kipindi cha lala salama, kwa sababu yule ambaye hatafanya hivyo, hata yeye pia atachukuliwa hatua. Jukumu lao ni kuhakikisha ya kwamba sauti ya mwananchi ndiyo itasikika, sio sauti ya Uhuru, sio sauti ya mtu fulani au mwingine fulani, sauti ambayo itasikika na uamuzi utakuwa wa wananchi. Sauti yake Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya. Jeshi la Uganda juma hili lilisema limeanza kuwaondoa wanajeshi wake nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, walikokwenda kumsaka kiongozi wa waasi wa LRA Joseph Kony. Tayari wanajeshi 31 wa UPDF wamesharejea nyumbani, kwa kile jeshi hilo linasema licha ya Kony kutokamatwa, hata hivyo hana uwezo wote na hivyo sio tishio tena. Jeshi la Uganda kwa msaada wa Marekani mwaka 2010 lilikwenda katika misitu ya jamhuri ya Afrika ya kati kumtafuta Koni anayesakwa na mahakama ya kimataifa ya ICC. Majaji katika mahakama ya kijeshi nchini Kamerun juma hili walisema kwamba wanatarajiwa kutoa hukumu dhidi ya mwanahabari wa RFI Hausa Ahmed Aba siku ya Jumatatu ya wiki ijayo kwa madai ya kushirikiana na kundi la Boko Haram. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Ahmed Aba amekuwa akizuiliwa tangu mwezi Julai mwaka 2015 baada ya kukamatwa na wanajeshi wa Kamerun akiwahoji washukiwa wa kundi la Boko Haram. Alifunguliwa mashtaka katika mahakama ya kijeshi kwa kudaiwa kushirikiana na magaidi wa Boko Haram na kutekeleza mashambulizi ya kigaidi nchini humo na katika nchi jirani. Kwa kipindi chote ambacho amekuwa kizuizini, kesi yake imekuwa ikiahirishwa mara kwa mara kwa karibu miaka miwili sasa huku viongozi wa mashtaka wakionekana kutokuwa na ushahidi wa moja kwa moja kumuhusisha na madai hayo. Mapema mwezi huu, viongozi hawa wa mashtaka walipendekeza kuwa mwanahabari huyu wa RFI Hausa apewe adhabu ya kunyongwa, pendekezo ambalo liliwashangaza watu waliokuwa wamefika mahakamani. Wakili wa aba amekuwa akisema kuwa ushahidi dhidi ya mteja wake hauonyeshi ni vipi alikuwa anashirikiana na wanamgambo hao wa Boko Haramu. Uongozi wa RFI nao kwa kipindi chote umeendelea kulaani kuzuiliwa kwa Aba na kushinikiza kuachiliwa kwake kwa sababu alikamatwa akifanya kazi yake kama mwanahabari. Baada ya mahakama nchini Kenya kuzuia kwa muda kuajiriwa kwa madaktari 500 kutoka nchini Tanzania kuruhusu kesi iliyowasilishwa na madaktari wa nchi hiyo kusikilizwa juma hili, serikali ya Tanzania ilitangaza kuwa madaktari zaidi ya 200 waliokuwa wameomba nafasi ya kwenda nchini Kenya sasa wataajiriwa nchini mwao. Hata hivyo, Tanzania inasema itakuwa tayari kuwapa Kenya madaktari pale itakapokuwa tayari. Umi Mwalimu ni waziri wa afya wa nchini Tanzania, alikuwa na haya ya kusema. Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli ameamua madaktari hawa waliokidhi vigezo 258 na ambao walikuwa tayari kwenda kufanya kazi nchini Kenya waajiriwe na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mara moja, lakini kwa upande mwingine endapo serikali ya Kenya itaendelea na uamuzi wake wa kutaka tuwapatie madaktari 500, wengine, kama tulivyoeleza, tunao madaktari wa kutosha. Kwa hiyo tutaendelea na mchakato pale ambapo serikali ya Kenya itakuwa tayari katika uga wa kimataifa, jumaa hili wabunge nchini Uingereza walipitisha mswada wa kufanyika kwa uchaguzi wa mapema Juni 8 mwaka huu. Wabunge 522 walipitisha mswada huu huku 13 wakiupinga. Hatua hii imekuja baada ya waziri mkuu Theresa May kusema kuwa aliamua kuitisha uchaguzi huo ili kuwapa nafasi raia wa nchi hiyo kuamua serikali itakayowaongoza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, kauli ambayo aliirudia bungeni juma hili. Na msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini.