Yali, yali, yali, yali, wiki, wiki, wiki. Na asante, miongoni mwa habari zilizopewa uzito kwa juma hili hapa RFI Kiswahili ni huko Kenya ambako muungano wa upinzani nchini humo NASA ulimteua aliyekuwa waziri mkuu Raila Amolo Odinga kuwa mgombea wake katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Agosti mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mwandishi wetu Victor Melkizedek Abuso alifuatilia kwa karibu mkutano huo wa NASA na alituandalia taarifa ifuatayo. Tangazo hili limetolewa mbele ya maelfu ya wafuasi wa upinzani katika mkutano wa hadhara katika bustani Uhuru jijini Nairobi, huku Kalonzo Musyoka akitajwa kuwa mgombea mwenza. Ni tangazo ambalo sasa limemaliza mjadala kuhusu ni nani ambaye atapeperusha bendera ya muungano wa upinzani kupambana na Rais Uhuru Kenyatta wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Akiwahutubia wafuasi wa upinzani Odinga amesema amepewa kazi ya kuwa nahodha na ikiwa upinzani utaunda serikali mwezi wa nane atakuwa kiongozi wa mpito. Sisi tuko kama timu, wamenipatia mimi ile armband ile ya captain. Hiyo armband inaunganisha mimi na wao na Wakenya wote. Tumekubaliana ya kwamba hii serikali ambayo tunaunda, ambayo ni serikali ya mseto itakuwa ni serikali ya mpito ambayo itafagia uchafu yote ya Jubilee na kupeleka baharini. Musyoka, ambaye pia alikuwa anapewa nafasi kubwa ya kuwa mgombea wa upinzani, amesema kuwa amekubali kuwa mgombea mwenza kwa sababu ya kushinda serikali ya Rais Uhuru Kenyatta. Hatua kusema jameni, nani asonge mbele. Nilisema one time, na pengine mlikuwa mukidhani nilikuwa naongea tu kiolela nikasema, mimi I'm prepared even to be a sweeper in a NASA government provided mwananchi wa Kenya anapata heshima yake. Hii bendera iko na uzito mkubwa sana maana ya kuwa na mgombea mwenza ni kwamba akiona uzito uko mwingi, anasema ndugu Kalonzo nisaidie, akiona kuna jasho mingi na alafu akiniambio, na mimi mara moja tutaita ndugu Weta, ndugu Musalia na ndugu Isaac Ruto. Mwafaka huu umepatikana baada ya mazungumzo ya muda mrefu kati ya wanasiasa wa upinzani nchini humo ambao wameungana kuelekea uchaguzi mkuu. Aidha, muungano wa NASA umekubaliana kuwa kutakuwa na wadhifa wa waziri wa kwanza katika serikali yao ambao utaongozwa na Musalia Mudavadi, atakayekuwa na wasaidizi wawili Moses Wetangula na Isaac Ruto. Tangazo la upinzani nchini Kenya limeandaa jukwaa la kampeni nchini humo ambazo zitaanza rasmi baadaye mwezi ujao. Itakuwa ni mara ya pili kwa Raila Odinga akishirikiana na Kalonzo Musyoka kumenyana na Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Mwenzangu Victor Abuso pia alimtafuta Profesa Larry Gumbe, ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi na kwanza alimuuliza ni kwa namna gani wananchi wa Kenya walipokea uteuzi huu wa Raila Odinga kuwa mgombea wa kiti cha urais nchini Kenya kwa tiketi ya muungano huo wa upinzani NASA. Naye alisema Raila ndiye alikuwa ni ile mwanasiasa mwenye uzoefu mwingi, anazo fedha na rasilimali zingine za kufanya kampeni, ndio naona kwamba wenzake waliangaliwa, hivyo wakasema ya kwamba Uh, anaweza yeye kuwaongoza na kuwapatia ushindi kwa, kwa uchaguzi, naam. Na ni tangazo ambalo limekuwa likisubiriwa sana kwa muda mrefu toka mwaka uliopita. Unafikiri ni kwa nini uh, limechukua muda mrefu hivi? La. Hili walikuwa wamekubaliana hapo awali lakini walikuwa wanangoja ili, ili salisiko ndio waweze kutangaza. Walikuwa hawataki wakitangaza mako mapema, labda wanajuglii na wengine wangewaingilia maadui zao. Unajua hata Mwai Kibaki hapo mwaka elfu mbili na mbili ilimtangaza kama siku nadhani ilikuwa ni siku sabini hivi ili tupate uchaguzi. Uh, mtazamo wake Profesa Larry Gumbe, ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. RFI Juma hili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkanda wa video unaonyesha mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa, Michael Sharp kutoka Marekani na Bi Katalan kutoka Sweden katika jimbo la Kasai ya Kati, uliendelea kuzua utata, ambapo baada ya Umoja wa Mataifa kulaani hatua ya serikali ya DRC ya kuonyesha wazi mkanda huo wa video, nchi ya Ufaransa pia ilijitokeza juma hili na kupinga kitendo hicho kwa madai kuwa kufanya hivyo kutaharibu uchunguzi unaofanywa katika kubaini wahusika wa, wa mauaji hayo. Nilimtafuta Jean Chrisostom Kijana, ni mwenyekiti wa mashirika ya, ya kiraia jimbo ni Kivu kusini mashariki mwa DRC na kwanza nilimuuliza wao kama mashirika ya kiraia wana mtazamo gani kuhusu kuonekana kwa mkanda huo wa video, naye aliniambia. Sisi tumeona hiyo video imepitishiwa, tumesema kama inakuja kuchuka hiyo pili ya instriksion wakati kunakuwa kamishen huru ya kutafuta kujua ukweli imefanyika namna gani, na wakati tunafunga hiyo matunda ya hiyo kamisheni, kunakuwa tena hiyo mafilamu inatumiwa kwenye mitandao fasi yote duniani nzima, tunayoona inatuma kupatia oga sisi kama vile shirika la raia miti ya kama hakuna tena matumaini kupatana na hiyo kamati na hiyo komishoni ya tunakosoa na tunakataa na tunapinga tunasema kama hakuna hiyo uhuru wa hiyo vituo vya kisheria. Msikilizaji, wataalamu hao wawili walikuwepo huko Congo DRC kuchunguza chanzo cha ukosefu wa usalama na mapigano yanayoendelea kushuhudiwa nchini humo ambapo walitakiwa kujua nini kiini cha mapigano hayo ili kusaidia kuleta amani Wata Wataalamu hao walitoweka baadaye wakiwa wameambatana na raia wengine wanne wa nchi hiyo. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, kwa juma hili wanasiasa wa upinzani na wengine kutoka vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila huko Kongo walisaini makubaliano maalum maarufu kama Arrangement Particulier juma hili mbele ya spika wa Bunge la Taifa Obin Minaku Njalanjoku na mwenyekiti wa baraza la Senate Leon Kengo Wadondo, ambapo miongoni mwa wanasiasa hao ni wale waliosaini makubaliano ya Oktoba 18 mwaka jana chini ya mpatanishi wa Umoja wa Afrika Edem Kojo na wapinzani wa Rassemblement waliojitenga na wenzao na ambao wanaongozwa na, na mwanasiasa Joseph Olengankoy ambao awali walisaini makubaliano chini ya upatanishi wa maaskofu wa Kanisa Katoliki Senko Desemba 31 mwaka uliopita. Wachambuzi wa siasa pamoja na mabalozi wa nchi za magharibi walioko Congo DRC walisema juma hili kuwa hali ya kisiasa ambayo inajiri sasa, tangu kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya Bruno Chibala, inazidi kuiweka nchi hiyo katika hali ya sintofahamu. Nilimtafuta Dr Kakule Kavale, ni mshauri wa kisiasa wake kiongozi wa chama cha upinzani cha UNC kinachoongozwa naye Vital Kamere, na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Kinshasa. Huko DRC kinachoendelea ni kwamba vikundi sasa vinaenda, ni vita sasa baridi, ndio imeanza. Vita baridi hii ambayo inaanza ni kwamba hicho kikundi kinachoongozwa na Felix Kisekedi na Pierre Lumbi, bomu wanayololitayarisha halijajulikana ni wapi litaenda, litatokomezea sasa, kwani matayarisho wanayokuwa nayo ni matayarisho ambayo hayajajulikana na mtu yeyote, kwani inaonekana hapo mzee atakapozikwa ndipo mambo yote yatatoka. Sasa ni hali ya kimababu sasa ndiyo ina, inatarajiwa katika DRC, kwani hali inavyokuwa sio kusema ni amani ndiyo inayotarajiwa katika siku zinazokuja. Shirika la kimataifa la waandishi wa habari wasiokuwa na mipaka la Reporter Sans Frontiere RSF ya juma hili lilisema kuwa limeguswa sana na hukumu nzito iliyotolewa na mahakama ya kijeshi nchini Cameroon dhidi ya mwanahabari ripota wa RFI Hausa Ahmed Abba ya kifungo cha miaka kumi kwa makosa ya kigaidi kwa mujibu wa mahakama hiyo. Claire Kahn Sriber ni mkuu wa shirika hilo wa shirika hilo la RSF kuhusu masuala ya Afrika alisema: quand on suit le, le procès depuis le début, on voit bien qu'il y a véritablement. Ukifuatilia kesi tangu mwanzo, utagundua kwamba hakuna ushahidi wowote kuhusu tuhuma dhidi ya Ahmed Aba. Imekuwa vigumu kueleza nini kimesababisha kuchukuliwa kwa hukumu hiyo ngumu kwa mwandishi wa habari baada ya kushindwa kuwasilishwa kwa ushahidi wa kutosha katika kipindi chote cha uchunguzi. Huu ni ujumbe wa vitisho dhidi ya waandishi wa habari ambapo serikali ya Cameroon imekuwa ikiwa nyuma haki watu wake. Mmeona kufungwa mitandao ya intaneti katika miezi iliyopita. Ukweli ni kwamba huu ni ujumbe wa vitisho kwa waandishi wa habari. Mawakili wa mwanahabari huyo walisema kwamba watakata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Uongozi wa RFI na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International walilaani kifungo hicho ambacho walisema ni, ni ukiukaji wa haki kwa mtu ambaye hana hatia. Cecile Meji ni mkurugenzi wa RFI kitengo cha Afrika, akaweka neno Les miaka kumi ya kifungo cha Ahmed Abda aliyofungwa wakati kukiwa ushahidi uliowasilishwa haupo, ni hukumu ya mwandishi wa habari ambaye alitekeleza majukumu yake. Tunakumbusha kwamba kosa e, la kutetea ugaidi lilifutwa baada ya kukosa ushahidi wiki iliyopita baada ya RFI kuwasilisha sauti zilizotumiwa kwa lugha ya Kihausa. Mbali na hukumu hiyo ya Ahmed Abda, nafikiri kwamba uhuru wa kutoa habari na, na kupokea habari na ndio umeguswa. Tunatoa wito wa uhamasishaji e, kwa wote wanaopambana kutetea haki yao ya msingi, se, se bat pour defend se, se droit fondamental. Mbali na kifungo hicho, mahakama hiyo ilimtaka mwanahabari Ahmed Abba kulipa faini ya euro 85,000 kwa kosa la kushirikiana na magaidi, na ikiwa hata alipa faini hiyo, basi ataongezewa kifungo cha miaka mitano. Aba Alikamatwa mwaka 2015, alipokuwa na wahoji magaidi wa kundi la Boko Haram la nchini Nigeria, na kipindi chote cha kesi yake amekuwa akikanusha mashtaka dhidi yake huku akiteswa na maafisa wa usalama. Na, msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi kumbuka, unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Juma hili Watanzania waliadhimisha miaka 53 tangu Tanganyika ilipoungana na Zanzibar na kuzaliwa kwa taifa hilo chini ya waasisi Julius Kambarage Nyerere na Abeid Karume. Maadhimisho hayo ya miaka hamsini na tatu ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar yalifanyika kwa mara ya kwanza mjini Dodoma, ambapo pamoja na kuzungumzia maendeleo ya taifa hilo, Rais Magufuli alisema muungano huo umefanikiwa, kwani mpaka sasa nchi za Unguja na Tanganyika zimetawaliwa na amani. Aliwataka wananchi wa Tanzania kuwenzi muungano huo. Niwaombe ndugu zangu wa Tanzania, tutafakari, tutafakari mahali tulikotoka, tutafakari mahali tulipo, na tutafakari mahali tunakoenda. Lakini niwaombe pia Watanzania wenzangu, baada ya kuzaliwa taifa la, tanga, la Tanzania mwaka sitini na nne na leo tunasherehekea miaka hamsini na tatu, ni ushahidi unaojiridhisha kabisa kwamba sasa hivi taifa la Tanzania wanaoishi ambao ni asilimia kubwa wamezaliwa baada ya Tanzania kuzaliwa miaka ya sitini na nne. Kwa hiyo tuna wajibu mkubwa sisi Watanzania wote bila kujali makabila yetu, bila kujali vyama vyetu, bila kujali maeneo yetu, kuulinda na kuhudumisha muungano huu ili taifa la Tanzania na jina la Tanzania liendelee kudumu katika maisha yote ya Watanzania. Aidha, Rais Magufuli alikiri kuwa licha ya mafanikio yaliyopatikana bado kuna changamoto mbalimbali zinazoukabili muungano huo. Lakini hata hivyo, aliahidi kuhakikisha muungano huo unaimarika. Napenda kurudia kuwaahidi ndugu zangu wa Tanzania, muungano ndiyo silaha yetu, muungano ndiyo jembe letu, muungano ndiyo umoja wetu, muungano ndiyo ushindi wetu. Nataka niwahakikishie mimi pamoja na Dokta Sheni Tutaulinda muungano kwa nguvu zote, na kamwe asijitokeze mtu yoyote atakayejitahidi au kujaribu kuvunja muungano, atavunjika yeye. Juma hili serikali ya Burundi ilitetea hatua iliyoichukua kwa kuzuia lori 10 zilizokuwa zinasafirisha misaada ya chakula za shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, kutoka nchini Rwanda kwenda Burundi kuwa ilikuwa ni kutokana na sababu za kiusalama. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana alitutumia taarifa ifuatayo. Msemaji wa wizara ya usalama Burundi, Pierre Nkurikiye, ameitetea hatua hii ya Burundi akisema kuwa imetokana na sababu za kiusalama. Hatua hii imechukuliwa kwa sababu za kiusalama. Munajua kwamba tangu mwaka 2015 kumekuwa kukiendeshwa vitendo vya kuvuruga usalama wa husika ukitokea nchini Rwanda. Kwa sasa kila mtu anajua kwamba chanzo cha matatizo ya kiusalama ya Burundi ni Rwanda, hivyo ni wajibu wetu kuchukua hatua zote zinazostahili kulinda nchi yetu dhidi ya uovu wa kila aina kutoka nje, yani Mwakilishi wa WFP hapa Burundi amesema misaada hii ilikuwa kwa ajili ya watu zaidi ya laki moja na kwamba kupitia upande mwingine wa mpaka wa Burundi na Tanzania ni safari ndefu tena ghali. Wakati nchi ikitambua kuwa kuna tatizo la usalama, shirika letu linakuwa la kwanza kuchukua tahadhari ya kutoweka hatarini misafara yetu. Kama tatizo la njia ya kaskazini likiendelea, hii itamaanisha kuwa misafara yote kutoka Kenya, Uganda na Rwanda italazimika kupitia kwenye mpaka wa Kobero na hii ni njia ndefu ya kuzunguka inayopelekea gharama ya ziada. Hata hivyo raia waliozungumza na idhaa hii wanasema hatua hiyo ilikuwa haistahili. Kwa kweli, ni jambo la kusikitisha kuona tumefikia hali hii ya kukataza hata misaada kuingia Burundi kwa sababu tu imetokea Rwanda. Wangeacha misaada hiyo ikaingia, hiyo hatua nzuri, kwa sababu chakula kilikuwa kwa ajili ya watu. Tukio hili ni ishara nyingine inayodhihirisha hali ya uhusiano baina ya Burundi na Rwanda, uhusiano ambao umeenda kizorota kila kukicha tangu Burundi ilipotumbukia katika mzozo wa kisiasa sasa ni miaka miwili. Serikali ya Burundi imekuwa ikituhumu Rwanda kuwahifadhi na kuwaunga mkono wapinzani wanaoyumbisha usalama nchini Burundi. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Na, na katika uga wa kimataifa msikilizaji, juma hili pia tuligusia matokeo ya duru ya kwanza ya uchaguzi uliofanyika siku ya jumapili iliyopita nchini Ufaransa, ambapo Emmanuel Macron na Marine Le Pen waliongoza katika duru hiyo ya kwanza na sasa watachuana vikali katika duru ya pili ya uchaguzi huo unaopangwa kufanyika Mei saba mwaka huu. Msikilizaji, matokeo ya awali yalionyesha kwamba Emmanuel Macron anaongoza kwa asilimia 23.9 ya kura zote zilizopigwa dhidi ya asilimia 21.7 za mpinzani wake na mgombea wa kiti cha urais mwenye msimamo mkali Marine Le Pen. Kampeni ya duru ya pili ya uchaguzi huko imeendelea kupamba moto, wakati huu kukiwa na wasiwasi juu ya idadi kubwa ya wapiga kura kususia uchaguzi huo na kutomchagua mgombea yoyote kati ya Emmanuel Macron na Marine Le Pen. Hivi majuzi tu polisi nchini humo walikabiliana na waandamanaji wengi, baadhi yao walikuwa ni vijana wanaowapinga wagombea hao wote wawili ambao wameendelea kuwashawishi wapiga kura kujitokeza kwa wingi tarehe saba mwezi wa tano kufanya maamuzi ya kihistoria. Emmanuel Macron aliyechukua nafasi ya kwanza katika duru ya kwanza ya uchaguzi huo amesema kutopiga kura ni kumpa nafasi Marine Le Pen kuiondoa Ufaransa kwenye Umoja wa Ulaya. Kwa wale wote ambao bado wana sita au wana mashaka, kwanza nawaambia Wafaransa wameamua kuhusuka upya mfumo wetu wa kisiasa. Wengi hawajitambui kuwa katika upande wowote wa vyama viwili vinavyoongoza Ufaransa tangu zaidi ya miaka thelathini, na wameamua kuna mapendekezo mawili bilepen de Bi pamoja na inayowasilisha ni mapendekezo mbadala katika demokrasia. Inafaa sasa kujipanga na kutojipanga ni kuwa kumsaidia Pen. Madame Le Pen ni kuamua kuimarisha mradi mradi ambao ni wa kuondoka katika ukanda wa euro na kutotumia euro, kuondoka katika jamhuri pamoja na thamani yake. Hapo ni kufuta historia ya Ufaransa. Sasa inabidi kufanya maamuzi ya de busara. Kwa upande wake Marine Le Pen amesema kizingiti cha kuzuia ndoto kutimia sasa kimetoweka, na kwamba chama cha Front National kinaelekea kutimiza ndoto yake. Monsieur Macron est notre antithese parfaite. Bwana Macron ni mshindani wetu anayetufaa, maana mradi wake ni kinyume kabisa na wa kwetu. Ndio maana ndugu zangu, uamuzi katika uchaguzi huu upo wazi. Ni ajabu sana na inatupa shauku sana. Hii inaeleza hamasa inavyoendelea nchini. Tunahisi kuna kitu kimetokea nchini, jambo lililokuwa linazuia ndoto kutimia sasa limezima. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, jana Ijumaa, alisema kuwa njia pekee ya mazungumzo kati ya Marekani na Korea Kaskazini ndiyo inaweza kuepusha machafuko yanaweza kutokea wakati wowote wa kufuatia tishio la mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini. Haya yanajiri wakati rais wa Marekani Donald Trump juma hili alielezea kuwa anapenda kumaliza mvutano kati ya nchi yake na Korea Kaskazini kidiplomasia, lakini anaona kuwa haitakuwa jambo rahisi. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.