Nam uh, karibu katika makala ama mjadala wiki siku ya Jumatano uh, tunazungumzia siasa kule nchini Kenya uh, na kama ulivyosikia bado mwafaka hujapatikana kati ya vigogo wanne wa kisiasa, muungano wa upinzani uh, nchini humo NASA kuhusu ni nani ambaye uh, kati yao atapeperusha uh, bendera ya muungano huo kupambana na Rais Uhuru Kenyatta wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti uh, mwaka huu. Ripoti zilizovuja kutoka kwa ile kamati iliyopewa jukumu la kuandaa ama kutajaribu kutafuta nani ambaye anaweza kuwa mgombea wa rais, zinasema kwamba aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga anapendekezwa kuwa mgombea wa rais, huku aliyekuwa makamu wa rais Kalonzo Musyoka kuwa mgombea mwenza na Moses Wetangula na Musalia Mudavadi wakitajwa kutengewa nafasi zingine. Lakini uh, ripoti hizi zimekuwa zikikanushwa na wanasiasa hawa ambao wanasema kwamba bado hawajakubaliana na pindi watakapofanya hivyo watawatangazia wafuasi wao na wananchi wa Kenya. Nam basi kutusaidia kutathmini suala hili uh, naungana na mchambuzi wetu Brian Wanyama ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Bungoma uh, nchini Kenya uh, karibu sana katika mjadala uh, wa wiki Brian Wanyama. namna kwa kwa bahati mbaya mawasiliano ya simu uh, sio mazuri sana, lakini hapo studio naye mwenzangu Sabina Bigama ambaye pia kwa karibu amekuwa akifuatilia siasa hizi za huko uh, uh, uh, nchini Kenya. Sabina labda tukianza na, na kauli ambayo ameitoa Raila Odinga tukimsikiliza asubuhi hii ya leo kusema kwamba uh, ili swala ni lao na wafuasi wao na vyombo vya habari visiwe na wasiwasi na viwaachie, labda kwa tathmini yako uh, alikuwa namaanisha nini? Victor Abuso, mimi kwa tathmini yangu ni, ni wazi kwamba kwa namna ambavyo, na tathmini ni kwamba anajaribu kutuliza tu ile shauku ya wananchi ama wafuasi katika kile ambacho kinaonekana kuwatia hofu. Wanatamani kujua ni nani atakuwa nani, lakini sasa ili kutuliza ile hali anajaribu kuambia kwamba watakapokuwa tayari watawafahamisha. Ni katika hali tu ya kutuliza mambo. Naam. Uh, Bwana Brawn Nyama, sijui kama unanipata ukiwa huko Bungoma uh, nchini Kenya? Na kama unanipata, karibu sana katika mjadala wa wiki na habari za asubuhi. Kidogo kidogo kidogo, sauti hiyo, simpate vizuri mtangazaji, simpati. Naam, iko chini sana sauti, iko chini sana naam. Bila shaka naona mafundi wetu wanajaribu kufanya uh, utaalam hapa, ili tukupate vizuri. Sijui kama unanipata sasa vizuri unapoongea hivyo na kupata kwa njia ile nzuri kabisa. Na asante, labda tuanze tu haraka haraka, bwana Brian, nini ambacho unafikiri kinachelewesha muungano wa upinzani kumtafuta ama kumpata yule mgombea ambaye atapambana na Rais Uhuru Kenyatta? Kuna mambo mengi sana ambayo yamefanya muungano wa NASA usiweze kupata kiongozi hasa zaidi wakaongoza jopo hilo katika mapambano ya siasa ambayo yatatokea hivi karibuni hapo Agosti. E, mwanzo kabisa ni kwamba kuna vyama vinne ambavyo vimekuja pamoja kutengeneza muungano wa pamoja, na wote ni vigogo katika hali yao. Kwa hivyo tunaona kwamba kuna yani, kwa kimombo tutasema personal interest, yani masilahi yao yenyewe na mas, vile vile masilahi ya vyama inawafanya wasiwezi kuchagua uh, mgombea eh, mara moja kwa sababu kila chama, kwa mfano upande wa ODM unaokeshina Raila Odinga, upande wa Wiper unaokeshina Kalonzo Mchoka, upande wa Amani unaongoza na Musalia Mudavadi, upande wa Ford Kenya unaongoza na Moses Wetangula. Bila shaka kila mmoja wao anawania uh, kuona kwamba pengine yeye anaweza kuwa na nafasi ya kuongoza chama ili pengine NASA iweze kupata uongozi. Kwa hivyo nafikiri kuna zile pingamizi pingamizi, kwa sababu kila chama kingependa kutoa kiongozi wa kuongoza kile chama cha NASA. Naam, na inafahamika na, na, kwamba uh, wanasasa hawa waliteua kamati ambayo ilikuwa inawasaidia kumtafuta yule ambaye anaweza akawa mgombea wa muungano huo, na tayari tunajua kwamba uh, wameshatoa wa ripoti yao na imeshawasilishwa kwao, uh, na wao pia wataamua. Labda nafikiri kwamba mbinu hiyo ilikuwa ni sahihi katika kujaribu kumtafuta atakayepeperusha bendera hiyo. Ni kweli kwamba kulikuwa na jopo maalum ambalo lilikuwa likuwapiga msasa wagombezi hawa wanne, ili waweze kuratibisha wajue, na nani naweza kuchukua nambari ya kwanza, ya pili, ya tatu na ya nne, na kutokana na uelekezi, kutokana na utafiti huo kutokana na uchanganuzi huo, basi viongozi hao wanne ilikuwa kwamba waweze kutumia utafiti huu ili uwe kama kitegezo mwongozo wao kuweza kutumia ili kuona ni nani ataweza kuwa nambari moja, yaani kuania urais, nani atakuwa naibu wa urais, na pengine nani atakuwa spika na, na na na, na, na vitengo kama hivyo lakini ee, vile hivi ni kwamba kuna hali hii ya chelewa chelewa. Bila shaka, uh, uh, uh, matarajio yetu sisi ni kwamba wote wataweza kutumia Uh, uh, vidokezo vilivyotolewa na lile jopo la wataalam wa karibu kumi na mbili ambao walikaa chini na kupima ratili ya kila mmoja wa, kila mgombezi ule. Lakini habari ambazo juu habari ambazo tunazipata uh, ni kwamba pengine Raila Odinga huenda akawa ni akajumuisha nambari moja alafu wakaweza kufanya kazi na Kalonzo Musyoka kama naibu wake, na kwa hivyo nawata wagombezi wawili wengine Musalia Mudavadi na, uh, na na, na, Moses Wetangula na bila shaka nafikiri jambo ambalo linazuia chombo juu wakati wakati huu ni kwamba naam, uh, asante ndile naam, naam serikali vingine watu kwa naam, naam na asante ndile kwa pamoja nasi bwana nyama, tarudi kwako muda usio mrefu, lakini kwa sasa naungana naye Joseph Njane, yeye ni mwanahabari wa masuala ya siasa uh, anaungana nasi akiwa Nairobi. Uh, bwana Njane, asante sana uh, kwa kuungana nasi, na labda swali langu kwa haraka haraka tu, tumekuwa tukishuhudia wafuasi uh, wa wanasiasa hao uh, uh, uh, wote wanasema kwamba kama sio mgombea wetu basi hakuna NASA. Uh, labda watathmini vipi mvutano ambao unaendelea kushuhudiwa uh? Bila shaka, binafsi inawezekana kwamba ama, ninavyodhani ni kwamba kufikia sasa nilishaona kwamba kila moja anajaribu kujipatia nafasi ya uh, kutatarisha bendera ile ya muungano wa NASA na ndio unaona kwamba pale kuna vinara wanne ambaye ni kiongozi wa chama cha ODM, inaona kwamba em cinzani kutoka viongozi tofauti vinaendelea kutolewa na pengine wale wawakilishi wa vyama kila moja akionekana kuweza kuingia upande wa mgombea wake, lakini vilevile kuna swala ambalo hapa utakuwa kwamba kuna wananchi ambao bado wangali taagiza kuhusiana na swala hili kusipa wale wakuafia kwa sababu ndamu wengi unachokia pengine kuweza kumtangaza ama kuweka wazi ule ambayo ataweza kuwakilisha katika uchaguzi mkuu ujao. ushindani mkali kwa Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto, lakini tukienda na zile duru tumezipata kutoka kwa vyombo vya habari na zile zile pengine ile ripoti ambayo haijaweza kutolewa rasmi ya wale magwiji e, kumi na mbili, tunaona kwamba e, muungano wake e, Raila Amolodinga wa ODM na pia Kalonzo Musyoka huenda ukazua combojoto kabisa kubwa, huenda ukatoa kompetisheni kubwa sana kwa rais uhuru e, e, Kenyatta wakifanya kazi na, na, na, na Ruto. Lakini bila hali hivi wajua ni kwamba e, Raila Odinga ana wafuasi wa karibu sana kule upande wa Nyanza na Kalonzo Msioka ule upande wa Eastern, naye pia ana wafuasi wengi kabisa na wao wagombezi wawili Musalia Mudavadi na na, na, na Wetangula wanatoka upande wa magharibi wa Kenya, na kwa hivyo wana wafuasi wengi sana magharibi mwa Kenya. Na ikiwa basi hawa wawili Musalia Mudavadi na Wetangula wataweza kupewa, e, e, e, e, e, e, na, kupewa nafasi nzuri hata zaidi tukija katika kule aana serikali, nafasi za uongozi, ikiwa wataweza kupewa nafasi nzuri kabisa na wahakikishia kwamba pengine e, nasi akichukua utawala masilahi yao yataweza kushughulikiwa vilivyo, na wakubali kwamba Raila Odinga aweze kuongoza na Kalonzo Musyoka pengine aje kuwa namba mbili, nafkiri no. Basi muungano huo bila shaka utaweza kuwa na uzito mkubwa kabisa na umaarufu unaotakikana ili pengine ugu, ugu, kutingiza e, muungano ule wa Rais Uhuru Kenyatta akifanya kazi na William Ruto. Iisoshe hapa ni kwamba ya kuna yale masilahi ya vyama, kuna masilahi ya na, vyama kila na, na, mtu kila uh, e, en... chama na, na, na, na. Kwa bahati mbaya sana, muda wetu umefika mwisho. Tutarejea tena wakati mwingine kulizungumzia swala hili kwa kina zaidi, na tunatumai kwamba wakati huo uh, upinzani utakuwa umepata mgombea wake, na uh, tutazungumza mingi zaidi kuhusu siasa za Kenya kuelekea mwezi wa Agosti mwaka huu, lakini nakushukuru sana Brian Wanyama, mchambuzi um, wa siasa za kimataifa na mhadhiri Chuo Kikuu cha Kibabii kwa kuzungumza nasi ukiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Asante sana. Shukrani na kushukuru pia Joseph Njane, mwanahabari wa siasa kwa kuungana nasi ukiwa hapo Nairobi, lakini kwa bahati mbaya umeungana nasi uh, ukiwa kwa sababu ya matatizo ya simu, lakini nakushukuru sana, nakushukuru na sana. Matangazo haya msikilizaji anafika mwisho kwa sasa. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Sabira Bigambo, fundi mitambo Emmanuel Mbando, mimi ni Victor Abuso, nakutakia kila la heri. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. Namni mwanamuziki wa rabi takishikiana na mavoko na, na wimbo njoo ukitamatisha namna hiyo. Matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, usikose kopo mwenye nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris, ajiini Ufaransa, upate matangazo mengine. Hadi wakati huo, tunakushukuru sana, asante na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.