Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Viktor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaangazia hali ya kisiasa nchini Uganda, lakini kubwa ni kuhusiana na mgogoro na mvutano wa kisiasa uliopo, huku nchi ya Sweden ikijitokeza na kusema kuwa inaweza kuingilia kati na kusuluhisha kile kinachoendelea nchini Uganda. Na kuliangalia kwa kina swala hili, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Martin Olo akiwa Nairobi nchini Kenya, lakini pia Kenneth Lukwago akiwa Kampala nchini Uganda. Hatua ya Swedeni kusema kuwa iko tayari kusuluhisha mgogoro na mivutano ya kisiasa nchini Uganda imeibua mitizamo tofauti tofauti. E, nikianza nawe Kenneth Lukwago, hatua hii kwa mtizamo wako unafikiri ina mantiki gani? Ukiongea na upande wa Dr. Kizza, upande wa Besigye, ukiongea hata na upande wa Yoweri Kaguta Museveni ama upande wa chama cha NRM, unaona ya kwamba wote hawako tayari kuongea kuhusu hiyo mambo uh, upande wa Dr. Kizza Besigye ye akasema ati hawatakuwa uh, na majadiliano kabila hiyo, na hivyo wanafutulia mbali kabisa mpango wa kuwa na mkutano ama na president yoweri Museveni kuongea kuhusu mambo, lakini wanasema ati wameshapata barua kadhaa kutoka kwa president Museveni nao wanafikiri hawatakani kuongea na yeye hivi karibuni. Sauri, hawajakubaliana. Nitarejea kwako, kwa Kenneth Lukwago, ukiwa hapo Kampala. Martin Olo, kwa upande wako wewe, hatua hii ambayo imechukuliwa na Sweden kutaka kutuliza hali ya mambo kutokana na tofauti za kisiasa zilizopo kule Uganda, kati ya upande wa upinzani na upande ule wa serikali ya rais Museveni, pengine hatua hii kimsingi, wewe unaona ina mantiki gani? Uh, kwa kweli, kuna sababu ya kufikiria kwamba kuna hali ya kusema sehemu zote mbili zingependa kusuluhisha ama kutafuta suluhu. Kwa upande wa Museveni, nafikiri kwa sababu ya baadhi ya mambo wanayotaka kuyafanya pale Uganda, wanaona pawe na kidogo uwiano kati ya Museveni na mwenzake Besigye. Lakini kama ni Sweden ndo wanataka na huku Besigye na, na, na, na, na Museveni hawataki, basi litakuwa na jambo ambalo labda linaelekea kwamba alihitajii ama alijakubalika. Eh, eh, Kenneth Lukwago, nikija kwako ukiwa hapo Kampala. Eh, Kizza Besigye kama kiongozi wa upinzani amekuwa akikaririwa akisema kwamba iko tayari kwenda katika meza ya mazungumzo, lakini usuluhishi utoke nje ya Uganda. Pengine labda hii ya Sweden inaweza ikamshawishi kukaa katika meza ya mazungumzo. Ni, ni kweli Dr. Kizza Besigye ametamka mara mingi kuhusu hiyo mambo, na amesema na amesema itatakana ya kwamba, uh, wakubaliani kwanza kuhusu ajenda halafu pia na na mtu ambaye ata atawaleta pamoja, tena ikuweko na hali ya kuona ya kwamba yale ambayo watakubaliana yanawekwa kwenye sheria ama yanafuatiliwa kabisa na upande wote <tune> pamoja na wadau wa siasa za Uganda kuona umuhimu wa kuwepo mazungumzo ili kutatua tofauti za kisiasa zilizopo. Swala la msingi linalobaki mezani ni utashi wa kisiasa kutoka upande wa watawala nchini Uganda. E, Martin Oloo, nikija kwako, unaona Rais Museveni na serikali yake wana utashi wa kisiasa kuketi katika meza ya mazungumzo? Nafikiri rais Mseveni ameonyesha kwamba ana kiburi kikubwa sana, na hata ingawa ye mwenyewe alikuwa ni mpiganiaji wa demokrasia, na hasa alipokuwa anataka kuchukua serikali mm -hmm. alikuwa anaonyesha wazi kwamba mtu ambaye alikuwa anachukia udikteta ama serikali ya kiibla, lakini katika uongozi wake na katika matamshi yake na labda katika mwenendo wake kwenye uongozi pale Uganda ameonyesha wazi kwamba ana kidogo madharau na ana kidogo kiburi, na huku hawezi kujileta mahali pa kuketi pamoja na Dr. Besigye. Nakumbuka kwamba hawa wawili hawa walikuwa ni chanda um, na pete wakati walipokuwa wanapigania kule uh, uh, uh, uh, uh, uh, msituni um, um, wakitafuta kupindua serikali lakini baada ya hapo inaonekana chuki kati yao imezidi, na ni jambo ambalo kidogo ni la kushangaza na pia labda kutia shaka uh. Eh, Kenneth Lukwago, nikirejea kwako, kimsingi ni kwa nini uhasama na mvutano wa kisiasa uendelee kati ya Rais Museveni na mpinzani wake Kizza Besigye, ili hali huko nyuma kama alivyogusia Martin Olo walikuwa ni marafiki wakipigana pamoja? Nafikiri ni sauri au wawili wakubaliane kwa hali ya siasa hapa nchini. Kama unaangalia yeye Yoweri Museveni ameendelea kukaa madaraka aa, kumaliza miaka thelathini na sasa amekamatilia miaka ya thelathini na tano, na Daktari Besigye yeye mwenyewe anasema lengo lengo lililowachukua kwenye msituni ilikuwa ni kutoa hali ya siasa kabila hiyo na anasema mara mingi ya kwamba Yoweri Museveni hakufuata yale mambo yaliyokubaliwa yali walipokuwa msituni hata walipopeleka madaraka. Na kwa hivyo unaangalia hao wawili hawajakubaliana. Martin Olo, kwa upande wako, eh, Raisi Yoweri Kaguta Museveni amekuwa akilaumiwa kwamba amekaa madarakani muda mrefu eh, kisiasa hili unalizungumza vipi kwa kuangalia Hali ya mambo ilivyo nchini Uganda picha gani tunaipata? Lakini baada ya kumaliza zaidi ya miaka miaka kumi na hasa baada eh, kwa kwa mba, eh, ya yeye kuahidi kwamba yeye kazi yake ilikuwa na kuandaa na kuhakikisha kwamba demokrasia inanawiri pale Uganda eh, Rais Museveni amegeuka amegeuka huku kwamba ameanza kuasi baadhi ya maadili ya kidemokrasia ambayo yeye eh, mwenyewe alikuwa anaamini na, na alikuwa tayari kujapigania ameishi kidogo kwa muda mrefu zaidi, amegeuza katiba kuweza kuhakikisha kwamba anaendelea huku, akisema ya kwamba hakuna mtu aliye tayari kumwondoa mamlakani. Sidhani ya kwamba ni demokrasia hutendeka wakati wa kura, ni demokrasia kimepangwa. Unajua, kuna demokrasia ambayo inajitenda, ina utendaji kazi yenyewe, lakini kuna demokrasia ambayo pia inapangwa. Kwa hivyo hii ya kwake inapangwa na ana, ana, anaitisha kura tu kwa sababu anataka baada ya miaka mitano watu waseme kulikuwa na uchaguzi. Ili mgogoro na mivutano ya kisiasa imalizike nchini Uganda, upande wa serikali na ule wa upinzani kwa pamoja wanatakiwa kuchukua hatua wa madhubuti ili kuhakikisha kunakuwa na maelewano. Uh, Kenneth Lukwago uh, nikirejea kwako, unafikiri hatua gani pande hizo mbili zinawajibika kuchukua? Nafikiri ni kurekebisha uh, hali uchaguzi unayotendeka hapa Uganda sauri, ukiangalia uh, kutengana kati ya wawili ni hali ya uchaguzi. Dr. Besi anasema uchaguzi unapangwa kumpatia Yoweri Museveni ushindi, na kwa hivyo aa, awa, wanasiasa hapa hawajakubaliana kama kweli hali ya uchaguzi ni ile ambayo inaleta demokrasia, na nafikiri aa, kama serikali ama kama kuna roho ile ya kupendelea Uganda kuendelea mbele ingewezakana hali ya uchaguzi irekebishe vizuri alafu kila mtu tukubali ya kwamba tumeingia kwenye uchaguzi sheria kama ni nzuri. na Martin Oloo, tukielekea ukingoni, e, pengine tu sasa, kimsingi unafikiri Am. suluhu ni nini ni? Mambo ni matatu hapa ndugu yangu, la kwanza ni waganda wenyewe ndio watakaoamua kwamba wanataka amani, wanataka demokrasia na wanataka wawili hawa mee na wa Museveni waweze kufanya kazi kwa njia ambayo ni ya heshima na Waganda lazima wazungumza, ili wanaweza kusaidia wana marafiki zao kama Sweden. Wanapojitolea wanaweza kuwasaidia, lakini huku wanapojitolea lazima waweze kushirikiana na wao na washirikiane na makundi, ye, ya sio ya kisiasa, na waweze kutafuta suluhu ambayo itadumu hasa wakiweza kushirikiana na bunge. Ya tatu ni kusema ya kwamba kuna sababu ya kutafuta mifano mizuri na mifano mizuri hiyo itatolewa kutubabu, kuja, kwa sababu viongozi wanaokuja wanaelewa kwamba hata wasiwa wazuri kwa jia gani nchi yao hutaka pia kupumzika kutokana na wao. Kumbuka ya kwamba Obama alikuwa bado ni kijana, lakini wakati wake ulipofika aliondoka. Kwa hivyo ni jambo ambalo waafrika lazima tujifunze kwamba eh, kuna haja ya kucheza kwa uwanja na baada ya eh, muda wako ukishaondoka, ng'atuka kama vile Mwalimu Nyerere alivyofanya na wajio wengine, sema ya kwamba kuna sababu wengine pia kushughulika na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia kwa saa mwanana.