Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Katika makala haya Changu Chako Chako Changu, ungana na Mikaruma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ambapo leo tutaungana na Dr Kihako Kiolonzo, mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, kwenye idara ya sanaa. Na hapa anatueleza kuwa sanaa ya uchoraji ulianza Tanzania takriban miaka 40 iliyopita. Makini kanaye akifafanua zaidi. Kwa kifupi na hili kwamba watu wengi huwa hawafahamu, lakini ningependa hasa watanzania wafahamu kwamba sanaa ya uchoraji ama hizi sanaa za ufundi zimeanzia hapa Tanzania. Napongea zimeanzia naposema zimeanzia hapa Tanzania namaanisha duniani, kwa sababu historia inaonyesha kwamba sanaa hizi zimefanywa Tanzania zaidi ya miaka elfu arobaini iliyopita. Kwa hivyo duniani hapa hakuna nchi ambayo imeshaandika historia hiyo tunapoongelea nchi za Ulaya huko tunaongelea miaka elfu ishirini na kitu, lakini hakuna nchi ambayo imeshaandika historia ya miaka elfu arobaini iliyopita. Na hapa tunaongelea sanaa za mapangoni ama rock art paintings, um, rock paintings ama rock arts. Kwa hivyo sanaa hizo zilifanywa miaka hiyo na watu wa kale ambazo zina reflect ama zinaonyesha aina ya maisha ya watu hawa kale waliokuwa wakiishi, na sana hizo mpaka leo zipo. Uh, ukipata nafasi za kutembelea mapango haya ambao ni ukanda wa kati Tanzania hapa Dodoma, Arusha, Kondoa, Singida, eh, katika mapango yale ukipata nafasi za kutembelea, basi utaona sana hizo za mapangoni zipo mpaka leo. Kwa hivyo hazijafutika na ni ushahidi wa kutosha sanaa hizo za uchoraji kwenye baadhi ya mapango nchini Tanzania zilizochorwa takriban miaka elfu arobaini iliyopita. Je, sanaa hizi zinaweza kutumika vipi kama kichocheo cha utalii nchini Tanzania? Kwako tena, Dr. Kilonzo, kutoka idara ya sanaa chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Umeniuliza swali zuri katika wakati mwafaka, kwa sababu hapa umenikuta naandika pepa ya jinsi gani sanaa hizi zinaweza kutumika kama kichocheo cha utalii nchini Tanzania. Um, kama nilivyosema kwamba ni historia, ni sanaa ambazo zimefanywa miaka mingi sana iliyopita, ni kitu ambacho kingeweza kutumika kama tourist attractions, um, watalii wa ndani na nje ya nchi wangeweza kuja kujifunza mengi kuhusiana na huu urithi wao, kwa sababu huu ni urithi wa Watanzania, kwa hivyo si wa Tanzania peke yake, lakini hata wageni wangeweza kutumia nafasi hii kuja kujifunza, kuja kuangalia sanaa hizi na kuangalia kwamba zilikuwa zimefanywaje, media ambayo ilitumika kufanya hizi sanaa, na zina uhalisia ama zina reflect vipi hali ya maisha ya watu ambao wanaishi maeneo yale hadi leo hii, kwa sababu ukiangalia subject matters, uh, ya hizi sanaa kwamba ni ni aktiviti zipi ambazo zinaonekana katika sanaa hizi, zina moja kwa moja zinaongelea aina ya maisha ya hawa watu ambao waliishi kipindi hicho, na ukiangalia kwamba zinakwenda ile historia inakuja mpaka hadi leo, zile jamii ambazo zinaishi maeneo yale zina utamaduni ule ambao umeonyeshwa katika zile sanaa ah, kwamba watu hawa walikuwa ni wa E, walikuwa ni wawindaji, walikuwa wana aina fulani ya maisha, walikuwa ni wakulima. Kwa hiyo sanaa zile zile subject ambazo ziko pale zinaonyesha mambo haya, na mpaka leo watu hawa e, wana wana utamaduni huo, kwamba ndizo shughuli zao za kiuchumi ambazo wanafanya. Kwa hivyo ni kitu ambacho watu wangependa kujifunza, Watanzania, na hata watu nje ya Tanzania wangependa kwenda pale kuangalia, kama jinsi ambavyo mtu anatoka Ulaya kuja kumtizama tembo anakuja kufanya utalii, anakwenda Serengeti kumtizama simba. Vilevile vile mtu angeweza kuja aseme, nataka mimi nikaangalie asili ya hizi sanaa zimetokea wapi, akalipa pesa yake, akatumia pesa zake nyingi tu kwenda kule mapangoni kutizama hizi sanaa na kujifunza mengi kuhusiana na sanaa hizi. Kwa hivyo inaweza kutumika kabisa kama kichocheo cha utalii na zikaingiza zika pesa nyingi sana. Um, labda nikienda ndani zaidi mpaka sasa hivi ninavyoongea kuna sites, um, au niseme labda kwa lugha ya nyumbani kuna maeneo mia tatu na sabini hapa Tanzania. Uh, maeneo hayo ambayo yana mapango yenye sanaa hizi um, na mia mbili katika hayo tayari ameshakuwa recorded. watu wamesha yatembelea na wameyarekodi , lakini yapo mengine ambayo hawajarekodi, lakini jumla yake tunaongelea mapango mia, mapango mia tano na mia, mia tano, specifically sijui vizuri, lakini kati ya ni, ni, ni sites ambazo ziko mia tatu na sabini hapa Tanzania ambazo zina sanaa hizo. Sasa ni vitu ambavyo kwa kweli vinaweza vikaboosti sana hii eh, E, hii biashara ya utalii hapa nchini kwa sababu sasa hivi tunapoongelea mbuga za wanyama hizi traditional tourist attractions, mbuga za wanyama, na kadhalika tunaongelea labda mbuga za wanyama 15 tu. Na hivyo vitu vingine milima na Mlima Kilimanjaro na nini, e, lakini kumbuka kwamba kuna hizi sites ambazo ziko zaidi ya 300, karibia 400, hatuzoongelei sasa, na mpaka hapa Tanzania tunasema kwamba hii biashara ya utalii ama sekta ya utalii ndio ambayo inaongoza kwa kuingiza pesa nyingi, kwa kuingizia nchi pesa nyingi katika hizo mbuga ya kumi na tano tu. Sasa niambie, je, ukiongeza hizi sites mia tatu na sabini tutakuwa wapi katika kuingizia pesa ama kuongeza pato la taifa? Kwa hiyo naamini kabisa kwamba hizi sanaa zinaweza zikatumika kama utalii. Kinachohitaji ni matangazo tu, zitangazwe vizuri kwa sababu zipo nchi ambazo zimeshafanya vizuri. Zipo nchi kama Ufaransa, South Africa na kwingineko, hata South Korea, uh, hata China, kwamba katika kuelezea wame, wame katika kuelezea e, their cultural heritage. Urithi wao e, wametumia, wamekuwa wa, wa, wame wanaingiza pesa nyingi sana, wanaingiza pesa nyingi katika aina hiyo ya utalii ambayo tunasema ni cultural heritage, utalii ambao watu wanakuja kujifunza mila na tamaduni zenu, urithi wenu na urithi wa nchi yenu. Unasikiza Changu Chako, Chako Changu, changu, changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tupo na mwadhiri wa idara sana ya sanaa ya chuo kikuu cha Dar es Salam nchini Tanzania, Dr Kilonzo akitueleza kinagubaga chimbuko la sanaa ya uchoraji kutoka nchini Tanzania. Dr Kilonzo, sanaa hizo za mapangoni zenye za miaka zaidi ya elfu 40, zina changamoto zozote katika kuzihifadhi? Na hiyo ni changamoto nyingine kubwa, kwa sababu hadi sasa tunavoongea, na ndipo mpaka nikafika mahala nikasema ngoja niandike hii pepa Um, serikali kama serikali ama idara ambazo ni husika, idara inaitwa ni Department of Antiquities, hawajafanya bidii kubwa sana, hawajawekeza sana katika hizi sanaa za mapangoni, ama katika huu utalii wa sanaa za mapangoni, wamejikita zaidi katika hizi sanaa ambazo ni katika eh, huu utalii ambao ni wa kawaida wa mbuga za wanyama na milima na kadhalika, lakini wamesahau kwamba hizi rock arts, pia zinaweza zikawa ni katika vichocheo vya utalii. Kwa hivyo eh, serikali kwamba imetumia ama imejikita imeji ki, ki, kwa kiasi gani huko, niseme tu kwamba bado haijajikita sana, na ni changamoto ambayo inatakiwa sasa iingie katika, katika kujikita huko. Um, si kwamba haijafanya lolote ni, niseme wazi kwamba imefanya kidogo, lakini bado haitoshi. Kwa mfano kuna baadhi ya projects ambazo zimekuwa zinafadhiliwa na wafadhili wa nje um, ambazo zimejaribu ku zimejaribu kufanya hii conservation kama unavyosema, um, tukichukulia katika miongoni wa Kolo, e, kuna projekt ambayo ilikuwa inajaribu pale kufanya hii ku kutunza haya mazingira ya, ya, ya haya mapango Walipeleka vitu ambavyo ni very expensive kama ni, kama wire mesh na kadhalika na locks kwenda kuya kuzungushia kule kwenye mapango, kusudi kuzuia wanyama wasiende kukanyaga kule watu na nini, ili zile sanaa zitunzwe, lakini ule mradi haukuwa successful hata kidogo. Um, na tafiti zinaonyesha kwamba sababu za ule mradi kushindwa ama kutokuwa successful ni kwa sababu E, wa, ile jamii ambayo inaishi pale karibu haikushirikishwa katika mradi huu. E, watu wako tu kijijini kwao wanashangaa, watu wanakuja tu na ma migari makubwa makubwa na mafundi wanafunga tu vitu pale, halafu wanaondoka bila kuwaambia kwamba wana kwamba wanafanya nini. Sasa hawa hii jamii ambayo iko pale kijijini, kwa sababu haya mapango mengi yako katika sehemu ambazo ni za vijijini tena ndani ndani kabisa ko wanashangaa hawa watu mbona wamekuja kutufungia mapango yetu hapa? Wamefunga waya mesha, wamefunga hiki na hiki na hiki, wameondoka, wameweka mabati, sijui vitu gani. Wakaanza kutoa zile waya kwa ajili ya kuja kukarabati nyumba zao, wakaanza kutoa ile misumari na kadhalika, vile vile vitu ambavyo vilikuwa vinatumika, vimetumika kuhifadhi yale mapango, vikaja ya kutumika kuja kurepea hizi nyumba, kwa sababu hawa watu wa pale kijijini hawajui thamani ya kile kitu na hawajui ha, ha, ha, kwa sababu hawakushirikishwa. Sasa hiyo ni moja wapo ya kwa sababu ambazo zilifanya ule mradi ukafeli um, kwa hivyo ku, kuna hatua chache kama hizo ambazo zimejaribu kuchukuliwa, lakini kwa sababu hazikufuata proper channels, kwa hiyo kidogo zikawa zina kidogo zikawa zina, zina matatizo. Kwa hivyo labda sijui niseme kwamba pengine ni ni wakati mwafaka kwamba sasa idara husika na wizara ambayo ni husika ni hii itakuwa ni Wizara ya Mali Asili na Utalii kwamba waangalie njia mwafaka kwamba jinsi gani kwanza wathamini hizi, hizi, hizi sanaa kwamba zinaweza zikatumika katika utalii kama vichocheo vya utalii, na waangalie kwamba ni jinsi gani ambavyo wanaweza waka, wakazitunza hizi sanaa zi, eh, zi, zikawa, zi, eh, wa, ama, ama wakaziingiza sijui niseme kwamba wakaziingiza katika ishu ya utalema kitu gani, lakini watumie njia ya mwafaka na wasitumie zile njia za awali ambazo zili, zilifeli na ile miradi ikawa unsuccessful. Unaweza kutueleza zaidi kuhusu jitihada zozote juu ya utalii wa sanaa nchini Tanzania kupitia majumba ya makumbusho nchini Tanzania, kwa kuwa nchini kuna hazina kubwa ya sanaa? Kwa mfano, tingatinga, sanaa maarufu ya uchoraji kutoka kabila la Kimakonde na kadhalika. Chukulia Makumbusho ya Taifa pale um, kuna kuna sanaa kuna sanaa ambazo naziona ziko pale um, zimetunzwa, zimewekwa. Najua kuna zingine ambazo mimi nimewe kuona ambazo bado hazijawekwa pale kwenye display room pale kwa ajili ya kuonwa, lakini ziko zimehifadhiwa. Na pia hata hizi rock arts, hizi sanaa za mapangoni, kuna, kuna, kuna section pale Makumbusho ya Taifa ambao ukiingia wametengeneza wame, wame design, di, ni kama wametengeneza hiyo rock art, si original kwamba alitoa kule kwenye kule kule kule kule set, wakaja wakaweka pale, lakini wametengeneza mfano wa yale mapango na sanaa ambazo zilikuwa zinachorwa. Kwa hiyo nadhani jitihada kama hizo zipo, lakini japo zinahitajika zaidi, niseme tu kwamba zinahitajika zaidi um, kwa sababu tukichukulia, labda tukilinganisha na kwa wenzetu kunakuwa kuna watu ambao hawa ambao ni maguide kwamba ukifika pale muda wote masaa ishirini na nne wako reliable, wako pale na wako well equipped na information ambayo unahitaji kuipata. Sina hakika sana kwamba hilo hapa kwetu linafanyika. Inawezekana linafanyika, lakini pengine ni kwa kiasi kidogo, kwa sababu binafsi nimewai kwenda pale makumbusho na sikukutana na huyo tour guide. Kwa hivyo ni mtu tu ambaye alikuwa anafahamu kidogo ndio akaendelezea kidogo kuhusiana na hizo hizo rock art, kwa yo nadhani hapo pia kuna changamoto, na umegusia pia sanaa ya Tingatinga kwamba ni kweli kwamba sanaa hii ya Tingatinga imeanzia Tanzania na ililetwa na bwana mmoja anaitwa Sir Edward Saidi Tingatinga mwaka 68 ndio alianzisha yeye mwenyewe. Alishafariki mwaka sabini na mbili, alifariki kwa kupigwa risasi na polisi, askari polisi, kwa bahati mbaya wakidhani kwamba ni jambazi. Ni historia ndefu ambayo uh, labda hapa muda hautaruhusu kuielezea, lakini kweli kwamba ile sanaa imeanzia hapa Tanzania, japo pia kuna yanayosemwa hili na lile kwamba ilianzia Brazil, mwingine anasema ilianzia wapi, lakini anayesema hivyo hajathibitisha, ila mimi nimekufanya tafiti ya hiyo na inika, Ikaoneka, nikaona kabisa kwamba ilianzia hapa Tanzania. Sasa hii ni kesi tofauti, ishu ya tingatinga, kwa sababu kuna shule ya tingatinga ambayo iko pale Oyster Bay, pale kunaitwa Morogoro Stores. Kwao yenyewe kesi yake ni tofauti, si sanaa ambayo labda utaikuta makumbusho ama utaikuta sehemu nyingine. Hapa ni sanaa ambayo ukitaka kuifahamu basi uende pale shule ya Tingatinga, na utakuta wachoraji wengi wa tingatinga wako pale, wana, wanazalisha sanaa pale, wanaichora pale, wanaiuza pale pale, na mtu yeyote ambaye anataka kujifunza anakwenda kujifunza pale. Haifundishwi, hutakuta inafundishwa mashuleni wala hutakuta inafanyiwa. Hata kama kuna maonyesho exhibition, kunakuwa ni maonyesho maalum kwa ajili ya tingatinga, lakini hutakuta imechanganywa na sanaa zingine, kwa sababu hii tunasema ni E, tinga tinga school of painting. Kwa hiyo hiyo na hiyo inakuwa ina maana yake maalum. Kwa hivyo kuhusiana na hiyo makumbusho, e, kwa kweli, e, zipo jitihada ambazo zimeshafanyika lakini japo pengine zinahitajika jitihada zaidi ya hapa ambapo tumefikia. Utakuwa una wito gani basi au ushauri kuhusu uh, kuweza basi ifike sehemu Tanzania tuwe tuna um, tuweze ku, ku, ku, kufanikisha suala hili la sanaa, uh, sanaa za kwetu ziwe kidogo za kitalii, uh, watu waweze kuelewa, kuwe kuna ufahamu au kwa lugha ya Kiingereza tunasema raising awareness kuhusu umuhimu wa kazi za sanaa, kwa sababu kusema kweli sanaa ni kitu ambacho uh, wataalamu wanasema ni kama ni kama mapigo ya moyo au mzunguko wa damu kwenye mwili wa binadamu, au au auijui inavyofanya kazi, hauwezi ukaifuatilia, lakini inafanya kazi, haionekana, lakini inafanya kazi. Kuhusu swala hilo, kwamba tutambue uh, rasilimali zetu za kisanaa, na sanaa ina umuhimu mkubwa sana katika sio tu maisha ya Tanzania, lakini katika maisha ya binadamu kwa ujumla mambo um, ya kufanya yako mengi. Uh, labda nitataja machache. E, na nikianza na kubwa kabisa ambalo naliona turudishe sanaa mashuleni. Um, turudishe sanaa mashuleni. E, hivi sasa ni shule chache za sekondari nadhani, Tanzania nzima ni kama thelathini na nne shule za sekondari ambazo wanafundisha sanaa tena O level lakini ukifika a level zinakuwa hukutani na masomo ya sanaa, labda shule ambazo ni private na sijui kwamba ziko ngapi hizo, so sina idadi yake. Lakini tuk, sanaa ianze kufundishwa katika elementary level, katika kiasi cha kiwango cha chini kabisa cha elimu pale, kuanzia nursery school, um, primary school, o level mpaka a level. um, tunaandaa mjadala mwezi wa kumi na moja E, katika maonyesho yetu ya East Africa BNL tunaalika wataalam kutoka Kenya na kutoka Uganda e, wataalam wa elimu pamoja na wengine kutoka Tanzania kufanya mjadala ni, kuona jinsi gani wenzetu walifanikiwa katika kuweka sanaa mashuleni na sisi tufanye nini kusudi tufikie mahala hapo. Kwa hiyo, hiyo ni kitu cha kwanza kwamba turudishe sanaa mashuleni, watoto waanze kufundishwa maana ya sanaa waanze kufundishwa jinsi ya ku appreciate sanaa zao, wakikuwa na elementary mpaka wakaja kuwa watu wazima, itakuwa ni rahisi wao kuielewa sanaa na kuifuatilia na, ku, na hata kuibua vile vitu ambavyo vilikuwa vime ambavyo vilikuwa vimekufa, ambavyo havionekani. Kwa hiyo hiyo ni hatua ya kwanza. Nasema hivyo kwa sababu watu wengi hawaielewi hii sanaa ya hizi sanaa za nani za sanaa za, za ufundi. Mtu ana picha tu anaona picha pale ame, ameondoka, lakini kumbe ile picha unaweza ukakuta pisi moja ya picha ukaandika peji kumi za kitabu kueleza ile pisi. Lakini kama watu wana uelewa huo, ndio itafika mara kwamba wana appreciate hizo sanaa zao, watu wafahamu kwamba sanaa hizi zimeanzia nchini kwao lakini watu hawana ufahamu huo. Lakini kwa kurudisha elimu ya sanaa mashuleni, hiyo itakuwa kwa kweli ni hatua, ni hatua mojawapo. Lakini tukirudi sasa katika sanaa hizi za mapangoni, kitu ambacho nakiona pia kuweka utaratibu wa kufungua hata vyuo au taasisi za elimu ya sanaa katika zile saiti ya yale mapango um, tukichulia kwa mfano, tukirudi katika wenzetu wa medical, me, we, we, we, medical schools, eh, Muhimbili, KSMC, Bugando vyuo vimefunguliwa pale mahospitali, kwa hiyo wanafunzi wanafa, wanasoma pale na wanafanya practical training pale pale katika zile hospitali ambazo ziko chuoni. Lakini kwa mfano kama sisi hapa tungefanya katika hizi eh, sites ambazo kuna kunafunguliwa idara za masuala ya archaeology pamoja na art na kadhalika. Kwa hiyo wanafunzi wanasoma darasani, wakitoka wanaingia hapo kwenye mapango hapo kufanya practical training hiyo pia itaweza kuamsha ile ari ya sanaa na kufanya watu wa, wawe na uelewa mkubwa e, na mpana juu ya sanaa hizi, lakini pia idara husika wa wa watumie media kama hivi kama hivi wewe amba, e, ambapo uko kwenye media kuwaelewesha watu e, media itumike sana kuwaelewesha watu wapate uelewa. Hiyo hiyo tunasema ku raise awareness juu ya maswala haya ya sanaa, vitu kama workshops seminars na kadhalika, navyo pia vitumike katika kuelewesha watu. Yote hii inaongelea ni ishu nzima ya elimu, taaluma ya sanaa, watu wawe na taaluma ya sanaa e, ndiyo hasa hasa e, itakuwa it, itasaidia sana kuru, kurudisha hii hadhi ya sanaa hapa nchini. Natumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya changu chako, chako changu. Unaweza pia kupata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahilicom. Mimi Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, jumapili njema.