Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya, changu chako chako changu. Ungana nami Koroma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, tukianza kutupia jicho makumbusho ya taifa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hapa mmoja wa wataalamu na afisa husiano Sixmon Jason Bigashe anatueleza makumbusho ya taifa ni nini haswa. Makumbusho ya taifa ni taasisi iliyo chini ya wizara ya mali asili na utalii na taasisi hii ina jukumu ya kuhifadhi yeah, ina jukumu ya kutafiti uh, na kuhifadhi vitu vyote vinavyothaminiwa na jamii ya Watanzania. Uh, kwa hiyo vile vitu vinavyoweza kuhamishika kutoka huko kwenye mikono ya wanajamii ambavyo tunajua kabisa kwamba hivi vitu vinaweza vikaathiriwa au vikapotea. Kwa hiyo vitu vile vinakuja kuhifadhiwa kwenye Makumbusho ya Taifa kwa ajili ya vizazi mbalimbali mbali, vizazi vijavyo kwa, kwa, kwa ujumla au vilivyopo na, na vijavyo. Uh, hiyo ndio kazi kubwa ya, ya hiyo, hiyo, hiyo, hiyo ndio sura ya Makumbusho ya Taifa kwamba ni taasisi ambayo kazi yake kubwa ni kuhifadhi vile vitu vyote vinavyothaminiwa na, na jamii uh, kwa hiyo kabla ya kuhifadhi ni kama vina, vinatafitiwa. Vikishatafitiwa vikionekana kabisa kwamba hivi ndivyo vinavyothaminiwa na, na jamii, basi vinachukuliwa na kuletwa makumbusho sasa. Uh, makumbusho ya taifa imegawanyika, imegawanyia katika sehemu kuu uh, ina, ina matawi yake uh, makubwa sita, lakini sasa hivi limeongezeka lingine la saba. Kuna makumbusho na nyumba ya utamaduni ambako ndio hapa hu ulipo mtangazaji wetu, na kuna makumbusho ya kijiji kijiji cha makumbusho hiyo, kijiji cha makumbusho yenyewe ina hifadhi urithi uh, wa historia ya nyumba za asili za wa makabila mbalimbali ya Watanzania. Kwa hiyo ukifika pale utakutana na nyumba mbalimbali na vitu mbalimbali vinavyotumiwa na makabila mbalimbali mbali ya hapa Tanzania. Lakini ukiachana na kijiji cha makumbusho, kuna makumbusho yetu iko Arusha, ziko mbili pale Arusha, makumbusho ya Azimio la Arusha. Hii inahifadhi historia au urithi wa historia ya Azimio la Arusha, maazimio ambayo azimio lililofanywa kipindi hicho na waasisi wetu lakini ukitoka pale kuna makumbusho nyingine. Hii ni makumbusho ya elimu viumbe ambayo yenyewe ina hifadhi urithi wa historia ya, ya viumbe mbalimbali wa hapa wanaopatikana hapa nchini. Kwa hiyo ukifika pale mtu ataelimika vya kutosha kuhusiana na elimu viumbe hapa ya hapa kwetu. Lakini ukienda Butiama pia tuna makumbusho. Makumbusho ile ni kwa ajili ya kuhifadhi urithi wa ya historia ya mwasisi wa taifa hili hayati baba wa taifa, kama tunakumbuka, alikuwa ndo waziri wa kwanza, waziri mkuu wa kwanza na akaja kuwa rais wa kwanza wa jamhuri yetu hii hapa. Kwa hiyo Mwalimu amefanya mambo mengi sana kabla ya uhuru uh, kipindi cha uhuru. Kwa hiyo historia yake tumeona kabisa kwamba ni vyema ikahifadhiwa kwa ajili ya urithi wa uh, kizazi kilichopo na kijacho. Uh, kwa hiyo pale Butiama tuna, tuna mayuziamu hiyo, lakini ukienda Songea pale tuna makumbusho yenyewe uh, imehifadhi urithi wa vita vya majimaji. Unajua kabisa kwamba vita vya majimaji Eh, vilipigana ukanda ule wa, wa kusini mwa Tanzania uh, na vina, vina historia yake kubwa, vina umuhimu wake katika, katika historia tumeona kwamba tuweke makumbusho pale kwa ajili ya kuhifadhi huo urithi muhimu kabisa, ili vizazi vijue kwamba tumetoka wapi kabla ya uhuru, yaani hili taifa ambalo linaitwa Tanzania uh, limepatikana vipi, kwamba kuna watu ambao walimwaga damu kwa ajili uh, walipigana kwa ajili ya ukombozi uh, wa uh, taifa hili lakini uh, pale pale, sasa hivi tuna makumbusho nyingine ambayo imehifadhi urithi wa mwasisi mwingine wa taifa hili ambaye ni hayati uh, Rashidi Mfaume Kawawa. Huyu ametoa uh, mchango mkubwa sana uh, mzee wetu kwa taifa hili, kabla ya uhuru na kipindi cha uhuru na mpaka uh, alivyoiaga hii dunia. Kwa hiyo kuna mambo mengi sana ameyafanya, tumeona kwamba uh, siwe uh, tusiache tusi, tusi, tusi tu uh, Uh, bila kuweka historia hii muhimu kwa taifa hili ili kizazi hichi na hata kinachokuja ili kiwezi kuwafahamu hawa wazee muhimu ambao wamepigania hili taifa, na si kwa kwa, kwa, kwa kizazi hichi tunasema hata na, na kwa wageni pia. Gidna mtaalamu wa masuala ya kale hususan masuala ya fuvu za binadamu na wanyama au kwa lugha ya kitaalamu paleontolojia, kutoka makumbusho ya jijini Dar es Salaam inayojulikana pia kama nyumba utamaduni, anatueleza kazi na tafiti mbalimbali wanazozifanya juu ya maisha ya kale na umuhimu wake katika kutambua tulipotoka, tulipo na tunapokwenda. Tunachokifanya hapa tunahifadhi masalia yaliyopatikana katika nchi yetu ya Tanzania, na zaidi, ninachoweza kusema ni kwamba ni sehemu muhimu sana nchini, nchini hapa Tanzania kwamba ni sehemu muhimu katika kuelezea hasa chimbuko la binadamu na kujua kwamba chimbuko la binadamu hasa tunaangalia tuna nini na Tanzania ni nchi pekee imebarikiwa kupata masalia mengi ya binadamu wa kale au babu zetu wa kale, kuanzia miaka milioni nne hadi sasa tunaangaza eh, katika bonde la Laitoli ambako tuna nyayo za binadamu wa kale lakini achiria mbali nyayo hizo kwamba binadamu wametembea kwa miguu miwili kipindi hicho cha miaka milioni 3.7, tuna masalia ya binadamu hao waliotembea kipindi hicho hapa Makumbusho ya Taifa. Kwa hiyo mtu akija, anaona jinsi gani binadamu hao walifanana walitembeaje, walikula nini, kwa sababu tuna mifupa mingi ya meno, tuna ma masalia mengi ya mikono. Kwa hiyo tunajua jinsi gani walikuwa wanafanya kazi kama binadamu wa leo, tunajua wanakula nini, walifananaje na, na kadhalika. Lakini ukija kwenye bonde la Olduvai, basi hapo ndo unapata masalia mengi hasa ya binadamu wa kipindi tofauti, kuanzia miaka milioni mbili hadi sasa tuna fuvu maarufu sana tunaita Zinjanthropus boys, ambacho kilipatikana na watafiti wa mwanzo wa 1959 na wakati huo basi wataalamu wale walisema huyu ndio binadamu wa kwanza duniani. Sasa kile e, fuvu hilo lipo hapo Makumbusho ya Taifa. Achilia mbali fuvu hilo, basi walipatikana binadamu waliofuata wengi, wale wa kwanza kabisa walioanza kutengeneza zana za mawe ambao kitaalamu tunawaita homo habilis. Homo habilis hawa ndio binadamu wa kwanza walioanza kutengeneza teknolojia tunayoitumia sasa. Wewe unayeandika kwa kutumia kalamu, unayetumia kompyuta, hii teknolojia tumeirithi kutoka kwa babu zetu pale walivyoanza kutengeneza zana za mawe ili aweze kujipatia chakula na kadhalika. Kwa hiyo ni sehemu maarufu sana duniani, lakini hapa makumbusho sasa, masalia haya ndio tumeyahifadhi hapa. Kwa hiyo ukitaka kujua historia kamili, jinsi gani binadamu waliishi kipindi hicho, walikula nini, walifananaje, karibu kwetu uone masalia haya, e, mabaki ya binadamu wa kale, babu zetu, ili tujue pia tunatoka wapi, tumekwenda wapi na tulikotoka hasa, tujifunze babu zetu walifanya nini. karibu. Changu chako chako changu, kutoka kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikuletea maswala ya historia ya utamaduni, muziki na masuala ya lugha, hususan lugha ya Kifaransa. Mpenzi msikilizaji wa Changu chako chako changu, nipo na kaka hapa ni mtaalamu naye kutoka eh, makumbusho ya taifa. Kwanza ningependa ajitambulishe, jina lake. Kaka, unaitwa nani? Mimi naitwa Frank James, ni afisa maonyesho ya makumbusho ya taifa uh, uh, Frank James. Basi eh, tungependa basi tuweze kama kututembeza humu na kutueleza. Naona hapa nyuma yako imeandikwa chimbuko la binadamu, the cradle of humankind. Labda msikilizaji angependa kujua ni nini zaidi, na kama unaweza kutufafanulia zaidi kuhusu hii uh, chimbuko la binadamu? Asante ah, ah, kuhusiana na chimbuko la binadamu ah, kama inavyojulikana, Tanzania ni sehemu ya chimbuko la binadamu kutokana na utajiri mkubwa wa masalia ya zamadamu yaliyopatikana Tanzania. Na inafahamika tu vizuri kwamba tuna eneo la Olduvai Gorge ambako kuna masalia mengi yalikopatikana, lakini pia kuna eneo la Laetoli. Huko Olduvai, ah, tuliweza kugundua masalia ya Zinjanthropus ambayo ni amadawa muhimu sana katika elimu hii ya chimbuko la binadamu. Kwa hiyo ameweza kuiweka Tanzania katika sehemu ambayo tunasema Tanzania eh, ni, ni sehemu ambayo ni chimbuko la binadamu au the cradle of mankind, kama wanavyosema kitaalamu ki. Kwa hiyo kwa kweli ni utajiri mkubwa sana ambao Tanzania tumeweza kupata, na kweli ugunduzi huu umetupatia sifa kubwa sana huo wa Zinjanthropus. Hapa tunaona uh, picha ya huyo Zinjanthropus na, eh, ya yani, na, e, na hapa ni, unaweza ukatuelewesha haya hizi, tuseme hizi, naona kama miguu ya mtu yani, msikilizaji, ningependa kujua eh. Naam, hapa tuna picha ikionyesha, ni picha ya kuchora, inaonyesha mazingira ya zamadamu aliyejulikana kama Australopithecus uh, uh, afarensis. Huyu ameishi uh, miaka milioni tatu na laki sita iliyopita na ni mojawapo ma, wa masalia muhimu sana ambayo yamepatikana Tanzania. Na hapa chini ni nyayo za huyu za madamu. Kwa hiyo wao, uh, walitembea kwenye haya majivu ya volkano na hatimaye kuacha nyayo zao pale na zimeweza kuhifadhiwa katika udongo ule wa volkano mpaka sasa hivi, uh, hizi nyayo zipo. Ni nyayo muhimu sana duniani na ni moja wapo ya nyayo ambazo ni za kale zaidi duniani katika nyayo za za madamu wa kale ambazo zimeweza kupatikana kwa hiyo tunajivunia sana kuwa na hizi nyayo na ni ushahidi mkubwa kwamba uh, binadamu ameweza uh, kuanza kutembea kwa miguu miwili kwa miaka mingi sana iliyopita. Mathalani uh, tunavyoongelea Francis ni miaka milioni tatu na laki sita iliyopita. Kwa hiyo ni jambo la kujivunia sana hapa Tanzania, na ningependa sana kama Watanzania wangeweza kufahamu hivi vitu, utajiri mkubwa tulionao wa, wa, wa masalia ya zamadamu Matumaini yangu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International unahabarika na, na kuelimika na mada yetu hii juu ya historia ya binadamu wa kale takriban miaka milioni tatu zilizopita ambapo masalia mengi ya binadamu hao wa kale zinapatikana Tanzania. Kama kawaida, endelea kutegasikio makala haya changu chako chako changu, changu, changu. Utamaduni wa binadamu tokea zamani sana kutumia bidhaa zitokanazo na ngozi za wanyama: viatu, pochi, mikanda ya kuvaa kiunoni na kadhalika. Juma hili tumetembelea vijana kutoka ubungo wa Kibangu wanaobuni kuunda na kutengeneza viatu kwa mikono yao wenyewe na bidhaa zinginezo nyingi zinazotusaidia katika matumizi yetu ya kila siku. Hapa Emmanuel Kapinga anayejulikana kama Baraka anatufafanulia kwa kina makinika. Natengeneza bidhaa za ngozi kama viatu, sendozi, waleti, mikanda, mabegi, endibegi napatikana zote, zote nazitengeneza hapa hapa mwenyewe kwa mikono yangu, na hizi zote bidhaa zote nazotengeneza natengeneza kwa mikono, sina mashine yoyote, na mashine niliyokuwa nayo ni ya kawaida tu, ambayo inanisaidia nisa, ina tu kushona sehemu ndogo ndogo. Hiyo mashine ni mashine aina gani? Ni mashine umeme au iko vipi? Ni mashine tu, ni ya kawaida, sio ya umeme, ni ya, ya wanasema ya kupalaza ya, ya miguu ya kupalaza kwa miguu. Naam. Uh, uh, ndugu Baraka, si ndio? Baraka au Emmanuel Gavinga? yeah. uh, uh, bwana unaweza ukatueleza, uh, kidogo kazi hii ulijifunzia wapi? Ulifanya kazi hii wapi? Hebu tueleze uh, kidogo hii kazi umejifunzia wapi? hii kazi hii kwa mimi kama mimi nimesomea nime kule songea kunaitwa peramio nimejifunza kwa muda wa miaka minne e, kama hivyo hey, nimejifunza kwa muda wa miaka minne na mpaka sasa hivi baada ya kujifunza nikafaulu mafunzo yangu nikaamua kujiajili kuji mwenyewe nikafanya fanya vikazi kazi kidogo nikapata visenti kidogo nimeamua kujiajili mwenyewe ndo kama hivyo nat, natengeneza bidhaa zangu mwenyewe za ngozi kinachonikwamisha kinacho, kinacho mimi kwa kazi yangu cha kwanza natengeneza bidhaa nzuri, lakini hazina hazitoki kwa wakati, na hizo bidhaa nizo nikatengeneza, unaweza kakaa wiki, wiki wiki mbili, unaweza kauza pea tatu pea mbili. Kwa hiyo sina wale wateja permanent wa kusema kwamba tutakuja labda kuchukua labda pea kumi au pea kumi na tano, hapana, au hawapo. Kwa hiyo navyotengeneza hapo panapofanyia kazi ndo kama mtu amefika ameangalia kazi yangu ameipenda ndo anachagua anachagua hapo hapo anachagua, anachagua, kama jaipenda au ana design yake mwenyewe, naweza nikamdesignia. Basi kwa upande wake Baraka Saidi Mwakioma anaeleza jinsi gani watanzania hawana mwamko katika kutumia bidhaa zilizotengenezwa nchini. Kiukweli Watanzania mwamko wao bado ni mdogo, kwa sababu bado hatuna uzalendo wa kuweza kutumia bidhaa ile ambayo inatengenezwa ndani ya nchi yetu, kwa sababu tunaamini kitu kikitoka nje kinakuwa imara kuliko kile kikitengenezwa hapa ndani. Kwa maana hiyo, bado tunashindwa kuaminiana katika zile teknolojia au katika ule uzoefu au katika ule sana ambayo tunaweza kuifanya au kipaji ambacho ukifanya mtu kutokana na kile ambacho Mungu amekujalia eza kufanya kunda kitu chochote kama jinsi kinavyotoka nje mona, lakini pia katika ivo, ni kwamba Mtanzania hana huo, kwa sababu yeye hajaamua na bado yeye ana, anaona kwamba usamani na ubora wa kitu hauko sawa na kile kiasi ambacho o anatoa, na kwa sababu kiatu kinachotoka nje na kiatu kinachotengenezwa hapa Tanzania inakuwa ni viatu vyenye material mbili tofauti, na pia katika vyote vinavyotoka nje katika nchi za nje huko, aidha kinatoka China, Germany au sehemu yote, huaga na wenyewe katika hizo bidhaa zao, ipo bidhaa mbao ni original, na pia ipo bidhaa ambayo ni fake. Sasa katika hivyo, Mtanzania kwa sababu ya kipata chake alichonacho, yeye anaangalia kwamba mimi mfukoni nina shilingi ngapi katika kile kipato hicho nacho, hata kile ambacho anachukua kutoka nje anachukua kile ambacho sio original, kwa sababu anaona ah, mimi kipato changu nicho nacho ndo hiki. Kwa hiyo hata nikisema ninue hiki sasa hivi hela sina, nichukue hiki kinachogeza siku mbili tatu, kwa sababu sisi wa Tanzania hatufikiri zaidi mbele, bali tunafikiria ile jambo liko hivi sasa. Je, nikilifanya hili kinachogeza mbili tatu kesho, na nitalifanya kwa sare nyingine. Kwa maana hiyo bado hatuna hajaamua kutatua tatizo kiujumla, bado anatatua tatizo kidogo ili hata kesho endelee na tatizo lingine, pasipo kujua kwamba kutatua tatizo kidogo sio suluhisho, bali kutatua, kupata njia kamili ya kupata suluhisho la moja kwa moja ni nzuri, kwa sababu usifanye kitu kwa ajili ya leo, fanya kitu kwa ajili ya kesho na kuendelea. Naam, hebu tumeze mate kidogo na tusikize huu wimbo wa muziki wa ala pekee alafu tarejea hivi punde. So, dakta, ulikuwa ukisikiza changu chako changu chako changu chako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Unaweza ukipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia kutakia bon dimanche, jumapili njema.