Nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, majuma mawili yaliyopita tulizungumza na wataalamu wetu wa masuala ya uchumi na siasa kuhusu uchaguzi mkuu wa nchini Ufaransa ambao umefanyika mwishoni mwa juma na kushuhudia mgombea mwenye msimamo wa kati Emmanuel Macron akiibuka mshindi dhidi ya Marine Le Pen, mwanamama kutoka chama cha kihafidhina chenye misimamo mikali cha Front National. Ushindi huu unamaanisha nini kwa taifa la Ufaransa na ukanda wa Ulaya? Lakini vipi sera ya Ufaransa kwa bara la Afrika kiuchumi na kisiasa, katika kuangazia kile kilichokuwa ni hofu ya Marine Le Pen kuingia katika serikali ya Ufaransa? Na ungana kwenye laini ya simu na D otengere Kitoje, ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Karibu msikilizaji, jumuike nami kwenye makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. D, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili no. Shukuru sana ma, majuma mawili yaliyopita, Dokta Amina wewe, tulizungumza kuhusu hofu ya kukua kwa vyama vyenye misimamo mikali kule barani Ulaya, na chama cha Marine Le Pen uh, kilionekana kana kwamba kingeweza kufanya kile kilichotokea kule Marekani, lakini haikuwa hivyo. Uh, kushindwa kwa chama hiki na vyama vingine vyenye misimamo kama kule Uholanzi ilivyokuwa, uh, inaashiria nini kwa siasa za Ulaya na hasa zile za uchumi? Maana yake ni kwamba bado uh nchi zile ambazo zimefanya chaguzi sasa hivi zitaendelea na mahusiano na eh, taratibu za mahusiano na nchi zingine za Kiafrika na dunia kama ilivyokuwa zamani, badala ya ile hofu ambayo tulikuwa nayo ya mwanzoni kwamba wakichukua hawa viongozi ambao wana msimamo mkali, nchi nyingi za Kiafrika zitajihitaji kujiangalia vizuri na kuangalia marafiki ambao wanaweza kuwasaidia zaidi, hizo nchi ambazo walikuwa wanazitegemea ambazo zina- zinaona kama Afrika ni nchi tegemezi ambayo inaendelea kuhitaji misaada miaka hadi miaka bila kujitegemea. Kwa hiyo, maana yake ni kwamba bado mahusiano yale ya zamani yataendelea kuwapo e, na ile hofu ambayo tulikuwa nao sasa inaondoka, na kwa hivyo tunaweza tukasema kwamba wananchi wa Ufaransa na hasa wananchi wa kutoka nchi za Ulaya bado ana imani na vyama vile vya mrengo wa kulia na kushoto kuliko vyama ambavyo vyenye misimamo ambavyo vina sera za kizalendo, ndicho yeah, kinachoonekana kwa sababu watu wamejifunza kwa uh, kilichotokea Marekani, na kiukweli watu wengi duniani hawakufurahishwa sana na, na, na, na, na siasa za mlengo mkali ambazo zinaonekana kuleta uhasama badala ya kujenga urafiki. Watu wanahitaji dunia ya urafiki wa, wafanyabiashara wanahitaji dunia ya urafiki, wanahitaji dunia ya amani, wanahitaji dunia ambayo watafanya shughuli zao vizuri. Wanasiasa pia wanahitaji e, siasa za kirafiki zaidi ya siasa za vitisho na, na uhasama. Kwa bara la Afrika hii inatoa taswira gani, uh, katika ushirikiano na serikali mpya ijayo ya bwana Emmanuel Macron ambaye uh, anaonekana kuwa na misimamo ya kati na ameweka wazi kwamba sera yake kwa Afrika itakuwa tofauti na vile ilivyokuwa kwa marais waliotangulia. Yeah, maana yake ni kwamba mimi ninachokiona ni kwamba eh, inaashiria kwamba bado Ufaransa itakuwa na mahusiano mazuri na Afrika. Lakini mimi bado na, naendelea kushikilia msimamo wangu wa zamani kwamba Afrika kwa vyovyote vile, hata kama mtu anaonyesha nia njema, mtu anaeshi nia njema, lazima Afrika tujipange wenyewe, tujipange kusimama wenyewe. Tume- tumejaliwa rasilimali nyingi, tujisimame, tujipange kusimama wenyewe badala ya kuendelea kutegemea ya mataifa ya Ulaya, kwa sababu mahusiano yetu na mataifa ya Ulaya yamekuwa mahusiano ma, ma, ma ya unyonyaji kwa miaka nenda miaka rudi, na siamini kwamba sasa hivi kutakuwa na mabadiliko yoyote ambayo yatakuwa yata, yata na manufaa makubwa kwetu na ma, tunashuhudia Ufaransa chini ya marais hata waliotangulia, sera zake za kiuchumi na hata uwekezaji katika nchi umekuwa ni uwekezaji katika mataifa ambayo yanazungumza lugha ya Kifaransa zaidi ama mataifa ambayo Ufaransa iliyatawala wakati wa kipindi cha ukoloni. Pengine kwa unavyomtazama Emmanuel Macron unaona anaweza akabadilisha uelekeo wa swala hili? Yeah, kinachoonekana ni kwamba ana, ana, anaweza akabadilisha kwa sababu uh, kama ulivyoona hata hata huyu rais aliyopita sio kwamba alikuwa tu amejikita kwenye mahusiano na nchi ambazo zilikuwa zinaongea Kifaransa zaidi. Ni kweli kwamba Wafaransa wanapendelea nchi nchi ambazo zilikuwa zinaongea Kifaransa zaidi, zile nchi ambazo zilizitawala, na maana yake ni kwamba bado wanataka kuendeleza ule ukoloni mambo leo wa, wa, wanaendelea ku, ku, ku, ku, kujizatiti katika ile mizizi ambayo walikwisha kuiweka zamani. Lakini tuliona pia hata rais aliyopita kwamba alikuwa na mahusiano mazuri pia na nchi zingine kama Tanzania, si, tulikuwa ni nchi ya Kiingereza, lakini tulikuwa na mahusiano mazuri na Ufaransa. Kwa hiyo ninaamini rais huyu ambaye anakuja ambaye ana mlengo wakati ata atakuwa na anajaribu kujenga mahusiano, kupanua wigo, badala tu wa kungang'ania eh, kuendelea kukaa kwa Wafaransa, kukaa nchi ambazo zilikuwa zinaongea Kifaransa, atapanua wigo pia kwenda katika nchi nyingine. Ndio, ndio mlengo wa siku hizi. Siku hizi watu wengi hawaangalii yale makoloni walikuwa nao zamani, bali wanapanua wigo ili waweze kunufaika zaidi na, Dokta, viongozi wengi wa nchi za kutoka Umoja Ulaya wameonyesha kufurahishwa na ushindi wa Emmanuel Macron. Wengi walikuwa wamuungi mkono uh, Bi Marine Le Pen. unadhani ushindi wake na yeye mwenyewe kusema wazi anaunga mkono uwepo Umoja Ulaya, lakini anataka mabadiliko. Hapa wanaweza wakafanya nini ili kuhakikisha kwamba Ufaransa inaendelea kubakia thabiti katika jumuia ya Umoja Ulaya na, na si vinginevyo kama ambavyo ilikuwepo hapo awali, na hata yeye mwenyewe ametishia kujiondoa ikiwa mabadiliko yatafanyika ya kwenye Umoja Ulaya. Ulaya ya, ninachokiona ni kwamba jumuiya ya Ulaya yenyewe ya, ya ye ina- ilikuwa in, ina wasiwasi pia na watu wenye mlengo mkali e, ilikuwa ina wasiwasi kwamba huenda baadaye, hasa baada ya kuona kilichotokea kwa Uingereza kwamba e, e, nchi nyingi zinaweza zikajitoa, hasa wanapokuja viongozi ambao wana, wana siasa za mlengo mkali, na ndio maana alikuwa na wasiwasi na na, na, na, na, na, na, na, na, na na, viongozi huyu kiongozi ambaye alikuwa na siasa kali, lakini huyu anayekuja pamoja na yeye pia kutishia kwamba kama mambo hayakwenda vizuri atajitoa, lakini yeye ana nafuu, ni mtu ambaye siasa zake sio za mlengo mkali, anaweza akakaa, mkaongea, mkaelewana badala ya wale wengine ambao wanakuja na mlengo mkali, hawakusikilizi sana, wanakuwa na malengo yao na wana, wanaendelea kushikilia kile ambacho wanakiamini na hata hatimaye kufikia wakati wa kujitoa katika jumuiya ya Ulaya. Kwa hiyo jumuiya ya Ulaya naona kwa, kwa mtazamo wangu ni kama wamepata ahueni kidogo kwa hiki ambacho kimetokea kwenye uchaguzi wa Ufaransa. Kwa hivyo, wewe kama mtaalamu wa masuala ya uchumi, huoni hata pamoja na kauli ya Macron, huoni Ufaransa ikiitisha kura ya kutaka kujitoa ama kubaki kwenye umoja wa Ulaya hivi karibuni? ya itategemea pia na msukumo zaidi wa watu a wa, Wafaransa wa, wa wana, wanafikiri nini na, na na, mara nyingi unajua, mawazo haya yanakuwa ni mawazo ya yule kiongozi, anakuwa na mawazo haya ya kujitoa alafu anapata support ya watu. Sasa inategemea, simuoni mtu huyu kama akiwa na mlengo wa kutaka kujitoa, kama ndio nia ya yake lakini kama watu watakuwa na dhamira hiyo, watamsukuma kufanya hivyo, anaweza kufanya. Siwezi kumsemea kwamba hawezi kufanya, lakini anavyoonekana, anaonekana ni mtu ambaye anataka mahusiano mema, anataka amani na, na, na, na, na kudumisha mahusiano mazuri na, na, na, na, na, na mataifa mengine. Emmanuel Macron alikuwepo kama waziri wa fedha katika serikali inayoondoka madarakani ya Francois Hollande, na miaka miwili iliyopita alijaribu kupitisha mswada kuhusu swala la ajira, na wananchi wa Ufaransa waliandamana, ikampelekea kuiondoa hoja yake ama kuondoa mswada uh, bungeni. Unadhani itakuwa ni rahisi kiasi gani kwa yeye kuwashawishi wananchi wa Ufaransa wamwamini kwamba hatakuja na sera za kuwaumiza wananchi na badala yake kutengeneza ajira zaidi? Ya, mimi, mimi ninachoamini ni kwamba unapokuwa rais ni mtumishi wa wananchi, ni tofauti na ambavyo ungekuwa labda waziri au ukawa kiongozi mwingine wa chini. Unapokuwa rais unakuwa rais ambaye unaangalia matakwa na nia za nchi yako, na kitu kimoja ni manufaa kwa kuhakikisha kwamba unapokuwa madarakani wananchi wako wananufaika na sera unazoziweka. Ninamwona nina kama mtu ambaye atakuwa na mtazamo tofauti anapokuwa akiongoza nchi Unapokuwa waziri una- unafanya matakwa au unafanya kulingana na matakwa ya rais wako, lakini wewe mwenyewe unapokuwa rais unakuwa na mtazamo tofauti. Kwa hiyo simuoni kama mtu ambaye kulingana na siasa zake za mlengo wa kati kumuona kama mtu ambaye atakuja na sera za kubana matumizi zaidi ya ambayo yataweza kukumiza wananchi wake. A, a, anajua alichokifanya na anajua kwa nini wananchi waliandamana na akatoa ule mswada wake, kwa sasa hivi nina imani atakuwa makini katika utekelezaji wa, wa sera zake ambazo zitakuwa ni sera ambazo zitakuwa na, na manufaa kwa maendeleo na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwa maneno hayo ya Dr Watengere Kitojo, basi nami ni tienanga kwenye makala haya ya Gurudumu la Uchumi. Tulikuwa tukiangazia ushindi wa Emmanuel Macron na sera zake kiuchumi kwa bara la Afrika, lakini nini bara la Ulaya litarajie kutoka kwa kiongozi huyu ambaye alikuwa anaungwa mkono na viongozi karibu wote kutoka Umoja wa Ulaya. Marine Le Pen Chama chake kimeshindwa, chama kilichokuwa na misimamo mikali, chama kilichotengeneza hofu kwa nchi za afrika kuhusu sera yake ikiwa ataingia madarakani. Shukrani Dkt Tengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Kshukuru sana, asante. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndio natamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Naitwa Emanuel Richard Makundi, hadi juma lijalo. Kwa heri.