Habari. Habari. Habari. Habari. Karibu katika makala ya habari, rafiki msikilizaji wa RFI Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila ametangaza serikali mpya ya mpito chini ya waziri mkuu mpya Bruno Tshibala, na kutupilia mbali madai ya upinzani kuwa uteuzi wa serikali hiyo unaenda kinyume na makubaliano yaliyotiwa saini Disemba 31 mwaka jana. Rais Kabila ambaye amekuwa madarakani toka mwaka elfu mbili na moja alifanikiwa kupata mwafaka na vyama vya upinzani nchini humo mwezi Disemba ule mwaka jana, mwafaka uliomfanya aendelee kuwepo madarakani hadi uchaguzi mkuu utakapofanyika mwishoni mwa mwaka huu. Hata hivyo, uteuzi wa baraza hili umekuja huku mazungumzo kuhusu undwaji wa serikali ya mpito na muungano wa upinzani wa Rassemblement yakiwa yamevunjika. Mimi ni Martha Saranga. Karibu. Nazungumza na raia wa DRC popote pale walipo kusikia nini maoni yao kuhusu hatua hii. Aa, mimi ninaitwa kwa jina la John Nduru Kamba, niko Bunia, Ituri, kaskazini mashariki mwa DR Congo. na waziri Bruno Tshibala na serikali yake, tumeshukuru kwanza hiyo serikali kwa sababu nchi ilikuwa ilikuwa bila serikali hakukuwa bajeti yoyote, lakini bado tumeona makubaliano ya tarehe thelathini na moja Disemba, wamejaribu kukiuka hiyo makubaliano kwa sababu walikubaliana kwamba waziri watakuwa hamsini na nne Tumeona hamsini karibu na tisa, na tumeona kweli upinzani wa kweli ambao wananchi wanategemea haunako ndani ya hiyo serikali, na hii ndiyo maana ya kwamba serikali hii itakuwa na na, na myezo kidogo pinzani ambao wao, wapinzani ambao walikataa kuingia ndani ya serikali hio, ni watu ambao wana, wana, wana watu wana washabiki wengi, wananchi wanawasikia, na wale wale ambao walikuwa kwa serikali ya ya, ya Samy Badibanga ndio majina yao wengi wimerudi ya ambayo watu hawana hawana wakubalie wale wa, wa waziri kina wale ambao walikuwepo kwa serikali ya ya Badibanga, na tumeona hili italeta madhara kubwa kwa sababu bado utulivu ulia ndani ya Kongo huko, wa pesa zimepanda na dola hakuna, maskaasizani kama serikali hiyo itafaulu Pengine ulitamani kuona nini kinafanyika, ama ungependa kutoa ushauri gani kwa serikali? Nilipenda kuona waziri uh, huyu waweze wa, kuwashawishi uh, wapinzani angina Felix Kisekedi na wale Pier Lumbi wakuwe ndani ya serikali mmoja, wakae waongee, maoni mmoja, wasikilizane ili nchi iweze kukubaliwa na, na, na, na watu wote. Kuna mgawaniko ndani ya sababu an ukweli kabisa saa hivyo hauko ndani ya hiyo serikali, na hii inaonesha wazi kwa si ya kwamba si serikali ya mpito, ni serikali ambaye iko ya maorit pieniel. So hatuna imani ya kwamba kama hii amani itaweza kurejea ndani ya ichi, na watu wanawasiwasi ya kwamba mkataba huu mkatabahuulisaini taweza uchaguzi azigepaje na huyu uh, rais wa electro commission ya Bwana Nanga watu wa, hawaelewe hawa, wa naawambali hawa, kama kutakuwepo uchaguzi mwishoni mwa mwaka huu. Na kushukuru sana kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Jina langu ni John Durukabwa, iko Ituri Bunya, kaskazini mashariki mwa DR Congo. Asante basi. Kwa majina, naitwa ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. E, sehemu kubwa ya upinzani ambayo ilikuwa nayo katika maongezi, Joseph Kabila alikimbia akaenda kuchukua kama vile e, vichwa fulani ndani ya kundi hiyo ndao, akaenda kuunda serikali nao, na sasa hivi alienda kujitangaza e, na government hiyo ambayo ameipanga Nadhani kwa hiyo hamna ambayo kitasaidia, kwa sababu kwanza sasa raia wa nchi ya Kongo wanakataa kabisa, kuwa ni njama ambazo Joseph Kabila amezifanya na watu fulani ili kuendelea kutawala wananchi, kwa sababu kwanza ukiangalia hamna mtazamo wowote wa kuonyesha kuwa uchaguzi utafanyika mwaka huu, kwa sababu utawala chini ya waziri mkuu eh, Bruno Tshibala apaonyesha kitu chochote kile ambayo kitaleta, nadhani amani ama vile uchaguzi nini. Kilikuwa matarajio yako, nadhani kama Joseph Kabila alikuwa na shauku ya kuleta amani na kumaliza mzozoro ndani ya nchi ya Kongo, kwanza angiliitisha ile sehemu kubwa ya upinzani ambao walikuwa nao katika maongezi mwaka Desemba na kuongea nao na kuchukua wale vichwa wa upinzani ule na kuweka ndani ya government na kuweka mkataba, mkataba heshimike ish. Zaidi nadhani hi ndo ingasaidia vizuri. Maoni yako, eh, James Matabishi dola. Na kushukuru sana kutoka Afrika Kusini. Asante na kushukuru pia, asante sana dada maka taranga kwa kunikumbuka hii leo tena. Kwa kupatana na hiyo kauli yake rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kuweza kuiteua government ambayo itakuwa imesindikiza Bruno Chibala, ni kitu ambacho nitaweza kukifurahia kwanza, na kuweza kusema hongera sana kwa rais Joseph Kabila, kwani ameweza kutimiza kile ambacho walikuwa wamekingojelea watu wengi kama vile wa upinzani na wa wa ya ya wa wale wa wingi wa urais hapa mnamo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na ukifikia mnamo masini ya wakongomani wengi toka hiyo jana, ambapo waliweza kutangaza hiyo government yake binochi bala, wale wakongomani ambao wanakuwa wameshindwa na kuendelea na government yake Joseph Kabila kabange waliweza kufurahishwa na habari hiyo, lakini walikuwa wakisema ya kwamba ni lazima wakuu viongozi waweze kubaki hao wal, wale ambao ni mawaziri ambao ni wapya ambao waliweza kukamata madaraka waweze kutumika na wakutumika waweze kuandaa uchaguzi. Yani kwangu binafsi ndaweza kusema ya kwamba ni lazima wale viongozi ambao waliweza kukamata madaraka wakiwa hapa kutoka hapa jiji la Goma aa ma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo namna kona mbalimbali za Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ni lazima waweze kujua ya kwa kwamba ambapo wanabaki na si, na miezi sita ama simu mnamo lugha la Kifaransa ni lazima waweze kutumika na siweze kujiweka hapo kwa kuweza tu kushibisha mifuko yao, ama kuweza kuwa kula nao pia asali na maziwa kunako hiyo madaraka ambayo waliweza kupewa, lakini waweze kutumika sana, na ikuwe kutumika yao sana, ikuwe kuandaa uchaguzi ili wakuu viongozi wengine waweze kukamata madaraka mnamo mwaka ambao utakuja, akijui kama itakuwa imeendesha tena hii mwaka ama itakuwa mnamo mwaka utakaokuja, lakini ni lazima waweze kuikaa hapo kunako hiyo kiti ama kwenye madaraka, wakimsukuma uh, sana Joseph kabila kabange aweze kuandaa uchaguzi ili sisi wote wakongomani ambao tunapatikana nchini na ambao hawapatikani nchini kunako uchaguzi tuchague watu wengine ambao watasaidia hii kizazi cha jamhuri ya kidemokrasia kuendelea mbele, ukute kama uchumi umepanda, ukute kama watoto wanaenda shuleni, ukute kama mavita zimeisha huko maeneo za Masisi, huko maeneo za Walikale, huko maeneo za Ruchuru ambapo kila mara watu wanatekwa nyara hata huko maeneo za Kasai ambapo kila mara watu wanakuwa wameuawa kama vile nyama. Hata mapolisi pia wanauawa na makundi ambazo hazijulikane, kundi ambazo zinaungwa tu na watoto wajam, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana Polen Munyagala kutoka Goma, DRC. Asante sana dadangu matatarana. na sasa napitia ujumbe wako uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Kenneth Mwasa unasema kiukweli, serikali ya Shibala imetuletea utatanishi mkuu, maana ipo kinyume cha makubaliano ya mkataba wa Disemba 31. Sijui Rais Kabila na wanaomuunga mkono wanataka nini. Jackis Mwenda Mbali wa Beni, DRC unasema, Mungu atutangulie kwa hili serikali mpya, kwani wameenda kinyume na mazungumzo ya mwaka jana. Daniel Mwenye Mali ukiwa Kampala unasema umechoshwa na matangazo ya serikali mpya kila mara. Aruba Zaamini Mlundani wa Baraka Fizi, DRC unasema kila la heri serikali ya Shibala. Wakongomani wanapenda uchaguzi, sio kitu kingine. Victor Mbusa Di Muhanga wa Beni, DRC unasema makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na sita yamekiukwa. Cha muhimu, naipenda DRC, nataka uchaguzi mwaka huu. Hadi hapo sina la ziada. ya msikilizaji na kushukuru kwa kushiriki nami katika makala ya habari rafiki, na kutakia jioni njema. Mimi ni Martha Saranga. Habari. Habari. Habari. Habari.