Habari za leo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunaiangazia ripoti iliyotolewa na benki ya maendeleo ya Afrika AfDB, kuhusu mustakabali wa ukuaji uchumi katika bara la Afrika, ambapo inaonyesha kwamba waafrika wengi wanashuhudia ustawi katika hali za maisha yao, ambapo kwa ujumla bara la Afrika linashika nafasi ya pili katika ukuaji duniani kote nyuma ya mataifa yanayoendelea ya Asia. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu ufuatane nami katika makala haya mwanzo hadi mwisho. Msikilizaji, licha ya kwamba idadi kubwa ya wakazi wa bara la Afrika karibu watu bilioni moja nukta mbili wanaishi katika umaskini, mataifa mengi kati ya hamsini na nne ya bara hilo yamepata mafanikio makubwa katika nyanja za afya, elimu na hali ya maisha. Ripoti hii ya AFDB inaeleza kwamba takribani theluthi tatu ya nchi za Afrika zimepata mafanikio ya kati ya viwango vya juu vya maendeleo ya binadamu eneo la afrika mashariki linasalia kuwa ukanda ulio na nguvu kiuchumi kwa bara lote kwa mujibu wa ripoti hii ikiongozwa na ethiopia huku nchi ya rwanda ikitajwa kuwa nchi iliyopiga hatua zaidi katika mataifa yaliyo kusini mwa jangwa la sahara katika mapambano dhidi ya umaskini tangu mwaka elfu mbili na tano hasa katika jitihada zake za kuboresha mfumo wa huduma ya bima ya afya ya kijamii ambapo hadi mwaka elfu mbili na kumi ilikuwa ime fikia watu tisa kati ya kumi. Ripoti hii inaakisi hali halisi ya eneo unakoishi. Karibu tusikie kutoka kwako. Unaongea kunaongea na Bundara kutoka Nungu visiwani Zanzibar, nchini Tanzania. Mimi kwanza nianze kwa kukanusha hii ripoti. Sina uhakika kama wamefanya utafiti wa kweli kwa sababu ukiniambia kwamba maisha ya, ya waafrika au afrika mashariki tunaongoza kwamba uchumi unapanuka mimi oni kama uchumi unapanuka kwa sababu maisha kila siku sasa hivi yamekuwa magumu, yanazidi kupanda na thamani ya pesa inazidi kushuka. Mfano, kama pesa yetu Tanzania haina thamani kama ilivyokuwa awali, miaka ya nyuma pale, kama miaka mitano iliyopita nyuma, ilikuwa shilingi elfu kumi na thamani, lakini sasa hivi shilingi elfu kumi mtu unaitumia ndani ya siku moja imeisha, yaani huna chochote kile. Nashangaa, sijui imekuwa kwa sababu gani. Sijui labda watoe ufafanuzi zaidi wa kusema kwamba uchumi umekuwa kwa upande upi, kwa sababu nikiangalia tatizo kama rushwa bado liko pale pale, wananchi maisha yanazidi kuwa magumu, sekta za kilimo ndo bado ziko chini, mazao yanapanda bei, yani kila kitu kimebadilika, lakini nashangaa kusema kwamba uchumi unazidi kukua, sijafahamu ni kwa upande upi mimi. Ambacho naomba watu ambao wanafanya utafiti wa hizo ripoti wasijikite tu kutafiti kwenye baadhi ya watu ambao labda ni viongozi wakubwa wa, wa serikalini au ni wafanyabiashara wakubwa, na kuona kwamba labda bidhaa zinazoingizwa ni nyingi, wakajua kwamba wananchi maisha yamepanda au maisha yameendelea vizuri. Wazunguke katika jamii ya chini, ambao ni sisi raia ambao wa chini hatuna kitu chochote, ndio waje wafanye utafiti kuchunguza. Je, raia wanaishije? Wasiangalia wafanyabiashara wakubwa. Kuna wafanyabiashara kweli, anaweza akakwambia kwa siku anaingiza yani mamilioni ya pesa, ukachukulia kwamba wananchi wana maisha mazuri, kumbe walioko chini bado wanaumia na bado wanaendelea kukandamizwa vile vile, kama ilivyo. Nakushukuru sana Zakayo, na nikutakie siku njema, asante. Pia naye nikutakie kazi njema, asante, asant Mimi naitwa kwa jina la Alain, iko hapa Bukavu kwenye chuo cha Istem Bukavu, naishi ku DRC. Mimi nimeona kwamba ile mambo wamesema echi Afrika inakuwa nafasi ya pili ni uongo. Sababu gani? Afrika y kwanza kwa sasa njaa inazidi amsingia zaidi, ila ile kusema echi Afrika imekamata nafasi ya pili, kwangu mimi naona kwamba ni uongo, ni mambo ya makaratasi tu. Ile watuonyeshe kwamba Afrika inakamata nafasi ya pili, kilikutungamgo gani? Yani ekonomi gani tuko nayo wakati watu tunakufa na njia barani Afrika. Ni hayo kama maoni yangu. Nam, pengine kwa hapo DRC huduma za afya zikoje? Kwa sababu ripoti inaeleza kwamba huduma za afya na mahitaji ya kijamii yameimarika katika nchi za Afrika zilizo nyingi. Kweli, kuhusu huduma za afya, mi mwenyewe ni mwanafunzi wa chio kikuu cha waganga. Kiukweli nitasema kwamba mambo ya, ma, ya matunzo au kiganga huku Kongo, watu wanakufa kiolela sana. Yani matunzo watu hawana, Guvernema yenyewe haitoshi makuta kwa ajili ya kutunza watu. Kwa ukweli afya kabisa huku Kongo hamna, hamna, ni sufuri juu ya sufuri. Na kushukuru sana kutoka hapo DRC na kutakia siku njema, asante sana, nawapenda sana Kiswahili. Asante nasi tunakupenda pia. Kwa majina kamili inaitwa Chaif Mwania, niko Kenya, natoka Kibwezi. Takwimu nimeipata kwa mitandao, lakini kile ambacho kinanishangaza ni kwamba wananchi bado wanalia, hali ya maisha bado ni mgumu, bei bidhaa bado zimepanda. Na takwimu zenyewe tunazisoma, lakini kwangu mimi sikubaliani na hii maana ni juzi tu bidhaa muhimu zimepanda, kama hapa, hapa Kenya, serikali imebidi ilete ile unga a, bado sukari, bidhaa muhimu bado bado bado, bado, bado, bado zimepanda. Sidhani walilenga nini, sijui hizi takwimu, labda kwa mabengi au matajiri, zile transaction zao wanafanya visasi inatembea, lakini bado maisha ya mwananchi wa kawaida bado ni magumu sana. Kwa upande wa huduma nyingine za kijamii, hali ikoje? Hizi huduma bado ziko nafuu zime- zimeimarika zime, kiasi cha haja. Kuna hizi huduma senda zimeletwa zina zinahudumia zina wa, wa, wa, watu vizuri. Kuna hii e, bima ya matibabu, kuna huduma senda, kuna kuna hii ingine inaitwa e citizen. Serikali imejaribu ime ime imejaribu kidogo, lakini bado mengi yanahitajika ya, ya, ya, ndiyo tukubaliane na hii takwimu. Nakushukuru basi kwa maoni yako na nikutakie siku njema. Asante sana RFI, asante. Naam, asante. Mimi na, ni Julius Ruakarema, niko Kigali nchini Rwanda uh, ambako kama ripoti ya maendeleo ilivyosema, kama uh, nchi mojawapo katika bara la Afrika na maendeleo kiasi. Naweza kusema wana vigezo vyao wanavyochukulia, wanaposema nchi kadhaa zina maendeleo, wana takwimu wanazokuwa wamefanya lakini ieleweke kwamba Afrika haiwezi kunishangaza ikiwa inasonga mbele, kwa sababu inazo rasilimali za kutosha. Na hivi karibuni tumeona mambo mambo mengi, hasa kuhusu vita zilizokuwa zikiendelea miaka ya nyuma, lakini ukitoa tu nchi chache sasa kama Burundi na Somalia na, na, na, na Sudani ya kusini na baadhi ya maeneo ambayo yana machafuko kidogo, lakini kwa sasa afrika kwa ujumla ina utulivu kidiplomasia, ina utulivu ki kisiasa. Kwa hivyo hilo linaweza kuchangia maendeleo na ukuaji wa kiuchumi. Nizungumzie kwa kuji- kwa kujitapa kuji zaidi katika nchi ya Rwanda ambayo imetajwa kuwa po kileleni katika ukuaji wa maendeleo na hasa uboreshwaji wa afya kwa wananchi wake. Hili jambo kwa uhalisia, yeyote aliyepo hapa, ni swala ambalo haliko vitabuni tu, bali ni halisia. Kwa hivyo kwa upande huu wa nchi hii ya Rwanda hilo ni sawa, na kuna mapungufu lazima, maana maendeleo nayo na yana mapungufu yake. Lakini mimi ngoja nitafsiri maendeleo kwa jinsi inavyoyaona hawa watu. Uh, hawajakosea kwa sababu maendeleo yana gharama zake. Gharama za maendeleo ni kwamba watu wengi wanaweza kurudi chini, chakula kikakosekana. E, inawezekana kabisa hali ikawa ngumu hata vijijini, sana sana, kwa sababu maendeleo yanatafsiriwa kwa mtazamo wa kiulaya sana sana, kwa mtazamo wa kimagharibi ambapo unakuta wao maendeleo kwao Eh, ni matumizi ya kompyuta zaidi ya tarakilishi hizi. Maendeleo kwao ni uwepo wa, wa, wa umeme ambao watu hawezi kuula. Eh, ni uwepo wa barabara ambazo pia watu hawezi kuzila. Eh, maendeleo kwao ni sawa, ni afya, lakini pia afya hiyo inapoendelea lazima iwe na gharama, kwa sababu vyombo ama vifaa vinavyotumika kuwatibu watu kwa, kwa, kuwaendeleza kuwafundisha madaktari na wahudumu wa afya, yote ni hizo ni gharama. Kwa hivyo maendeleo siku zote ukiyatazama kwa mtazamo wa kikawaida watu wa kawaida yanapuja. Nakushukuru Julius kwa mchango wako na nikutakie jioni njema. Asante dada Sabina na wasalimie hapo Arifa. Bila shaka salamu zimefika hadi hapa. Msikilizaji, sina la ziada, asante sana kwa kushiriki nami katika makala ya habari rafiki. Leo tulikuwa tukiangazia ripoti ya Benki ya Maendeleo ya Afrika afdb kuhusu ukuaji wa uchumi na hali ya maisha katika bara la Afrika, ambayo inaeleza kwamba Afrika inashika nafasi ya pili katika mabara yote duniani. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, ilikuwa ni fahari kuwa nawe katika makala haya na kutakia siku njema. Kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. Eh,